Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana msikilizaji, na karibu katika makala ya Habari Rafiki. Mimi ni Fredrik Nwaka. Ulimwengu leo unaadhimisha siku ya wafanyakazi chini ya kauli mbiu inayosema mafao endelevu kwa wote. Je, yeah. Serikali za Afrika zinatia juhudi katika kutatua changamoto mbalimbali zinazowakabili wafanyakazi. Karibu msikilizaji utoe maoni yako. Nipo kikadi Rwanda naitwa Fatherson Asumani eh, ni kwamba siku ya leo ndio siku ambayo huenda wengine hapo Tanzania wanaita kwamba ni mosi, mosi day. Ni, kuna, kuna matumaini makubwa kwamba serikali zetu zinaweza zikaboresha eh, mahitaji ya wafanyakazi kulingana na hotuba ambazo leo wanaweza wakatoa, lakini sidhani sidhani kwamba hali hiyo inaweza ikaboreka. Eh, ni kwamba wafanyakazi leo ndo watu ambao wanafanya ulimwengu huweze kuwa ulimwengu. Serikali zetu za Afrika, hasa mashariki Afrika Mashariki na Afrika ya Kati kwamba hakuna kile ambacho makuu wanakifanya wao kama vile serikali ili kuweza kuboresha hali za wafanyakazi. E, sababu utakuta nchi ambazo leo zina mizozo ya kisiasa wafanyakazi ndo wanakuwa saa walengwa saa wale wafanyakazi wa umma. E, usalama wao unakuwa upo upo hatarini. E, niseme kwamba pia vitendea kazi vya wafanyakazi bado havijawa katika kile ambacho kinaitwa ni eh, vitendea kazi maendeleo, sababu wafanyakazi wanafanya kazi kwa vitendea kazi. eh, tu ni kwa jina naitwa Mimwani Keneth iliko Nyakatu, Bukoba, Tanzania. Kibinafsi mimi naona hapa serikali za Afrika hazitilii juhudi katika kutatua changamoto zinazowakabili wafanyakazi. Nasema hivyo kwa sababu zifuatazi: kama taifa mengi ya Afrika, kundi la wafanyakazi limesaulika mno i ya kwamba kundi hili linaongoza katika kuyawezesha mataifa haya katika hatua kimaendeleo. Vile vile hakuna juhudi za kutatua changamoto zinazomkabili mfanyakazi, kwani hata vyama vyenyewe vilivyopewa jukumu la kusaidia mfanyakazi ni kama vinatumika kisiasa. Kwa mfano kimeshatuo si na tatizo, huwezi kutikia anasaidiwa, badala yake anapambana kiz yake, wakati vyama vya kufikia wafanyakazi vipo na hivyo vyama anavichangia kila mwezi. Pia utukili wa vyama vingi, utukili wa vyama hivyo ni mwingi mno unapita taifa moja lina vyama kumi, eti linatetea maslahi ya wafanyakazi. Sasa utafiri huu ni kweli changamoto ya wafanyakazi tatafirika? Kwa jina langu ninaitwa Thomas Wilonja, kama vile mubake wananiita, na ninaikaa Sweden kuhusu onyo hiyo ya kusema juu ya leo sikukuu ya kazi huko kwetu kama yuko Afrika ni vizuri kwani kwa kufatana na wakati wa leo na kwa muda huu watu wanapitia na changamoto ambazo ziko katika Afrika na waza sikukuu ya leo ni sikukuu ya kuambia wenzetu wa Afrika waangalie gisi ya kuangalia demokrasia mzuri na kutambua kwa nini wanapigania demokrasia. Serikali za Afrika zina hizo tia hiyo juhudi, lakini sio serikali zote, kwani ukiangalia kwa ukweli, wafanyakazi nchini Afrika wana shida sana, mshahara ni dogo na hiyo mshahara ambao wamepokea si mshahara ambayo inaweza katatua shida. Watu wengi wanaotumika katika Afrika sio kama kazi kawaida, wanakula rushwa kwani mshahara ambao wamepata haitatue shida ambazo wanazo nyumbani. Asante sana kwa majina, naitwa Mustafa Kakunganya au Baba Rama alipo dunia kotandaimba mtoa wa Tanzania. Kwanza kabisa serikali ya Tanzania na Afrika kabisa, kundi wa wafanyakazi ndio kundi ambalo ya zinazosababisha kuwa na mambo mengi. Ukiangalia wafanyakazi kama walimu, wakulima, lakini nyanja wanazozipitia changamoto ni mbaya sana pia. Yes, serikali za mataifa ya Afrika hazionyeshi juhudi za kuwa- kuwakwamua wafanyakazi, kutokana na vyama wengine vinavyopewa vina juhudi za kuwasaidia watu hao kutumika kisiasa. Inathibitisha pale mtumishi anapopata tatizo fulani, unakuta mtumishi huyo anapambana kivyake, wakati chama cha kutetea kipo na vingi tu kila siku tunasikia tu bwana chama, leo tunaanzisha chama cha wafanyakazi Tanzania au chama cha wafanyakazi Afrika, lakini mi sioni, sioni maana, tu inabaki tu kubaki jina, kwa sababu leo unakuta siku ya wazee duniani, siku ya ukimwi duniani, lakini wenye wenye lengo husika wafaidiki na kile kinachozungumziwa. Angethaminiwa mfanyakazi kwa kumlipa wakati wakati mwafaka mm. Majina naitwa ni, ni Matarisi James Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Kwa mtizamo wangu mimi ina. inatakiwa kuna mambo mengi ambayo kwanza serikali za Afrika zinapaswa kuyaboresha. Kuna vijana wengi kwanza ambao wamesoma, lakini kwanza kazi imekuwa changamoto kwao, hawana wa, makazi. Lakini ukiangalia vizuri, unakuta kama Afrika ina ile uwezo ambayo itaweza kaleta makazi na ikasaidia watu kuendelea mbele lakini kwa sababu ya udhaifu wa government za Africa unakuta kabisa vijana wengi wameshindwa kupata makazi, wengi wanaenda wanaangamia katika bahari huko wakitaka kuingia Europe, na hii huwa inasababisha mambo ambayo kabisa yanakwaza kama sisi vijana wa Afrika. Umoja wa Afrika, umoja upo ni wa jina, ukiangalia vizuri utakuta umoja ni wa jina, umoja wa Afrika haufanyi kazi vilevile. Serikali za Afrika ziangalie bisizitaenda kuboresha mazingira na kufanya wafanyakazi wote kila mmoja aonekane kweli kazi anayo, anafanya, anaona mafanikio. Kwa mfano, unakuta kama vile nchi ya hapa Afrika Kusini, unakuta eh, mweusi na mzungu anafanya kazi pamoja, mzungu anapata mshahara mwingi, mweusi anapata kidogo. ante naikwaandamabula magesha napatikana hapa nyangokola baadaya Tanzania. Hili maoni yangu kwa upande wa wafanyakazi na serikali zetu za Afrika Mashariki, aenda ziwatendia wetu wafanyakazi. Wafanyakazi wana changamoto kubwa sana, hasahasa kwa upande wa waalimu pamoja na madaktari. Ndiyo maana kata kipindi hiki cha nyuma na kama tosaaka kipindi hiki hawa madaktari na pamoja wa na waalimu wanafanya mgomo ili kushinikiza kuhusu malipo ya mishahara. Kaiyo ndio changamoto mojawapo ambayo inawakadidi awa wafanyakazi wa sekta hizo mbili. Kwa jina anaitwa Miraji Kibinda, anapatikana mkoani Morogoro, mtaa wa Sabasaba. Binafsi naona kwamba serikali nyingi za Kiafrika, kiukweli haziwajibiki kuwafanyia haki wafanyakazi wengi, tofauti na siku zinavyoadhimishwa, kwamba wangekuwa wasikilize kero za wananchi, wafanyakazi wanaofanya kazi katika sehemu zote, lakini wafanyakazi wengi sana wana vilio vingi hasa maslahi, pamoja na mazingira mabaya katika mazingira ya kwenye kazi zao, lakini wao hawagusu moja kwa moja kuwafanyia haki, tofauti na sikukuu yenyewe inavyojielezea kwamba wao washughulike matatizo ya wafanyakazi na kuweza kuwaongezea mishahara pamoja na marupurupu mengine, kwa kwawekea mazingira mazuri wafanyakazi. Kiukweli, katika serikali za Afrika hilo hawalifanyi. Wafanyakazi wengi wako kwenye mazingira magumu, na wengi wanapopata manyanyanyaso makubwa katika mazingira yao ya kazi, lakini hawashughulikiwi matatizo yao. Kwa jina anaitwa Gudra Kibereda, mtoto wa mzee Mnyonge, nawakilisha full respect team pande za comment mte wa Zambi Buchosa. Kuelekea siku ya leo ya wafanyakazi duniani, niseme kwamba wafanyakazi tunawatambua umuhimu wao sana, anchini, ni mkubwa sana hapa nchini hususani Tanzania ya viwanda. Niwaombe kwamba tuwe pamoja nao, tushikamane bega kwa bega kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asanteni wasikilizaji wote mlioshiriki wa kwa njia ya simu. Na sasa niangazie ujumbe ulioutuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Robert Nachime akiwa Kalehe nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anaandika, Afrika bado wafanyakazi wanakabiliana na changamoto nyingi. Utakuta watu wanafanya kazi ila mwisho wa mwezi hakuna mshahara, na kama upo basi ni kidogo sana. Ujumbe mwingine ni wake Musa Zuberi Kabumae kutoka Chanika, Dar es Salaam, Tanzania, anasema hapana, hazitii juhudi zozote za kutatua changamoto za wafanyakazi. Christopher Kimembe kutoka Moba Kirungu, DRC, anasema kwa upande wake, anaona hakuna furaha ya kusherekea siku ya wafanyakazi kwa sababu nchi za Afrika haziheshimu haki za wafanyakazi na ujumbe wa mwisho ni wake Francis Mluge akiwa Lindi, bila shaka ni kusini mwa Tanzania. Anasema yeye anachokiona ni ukiukwaji wa mikataba ya kazi ndio unaoendelea, kwani bado serikali nyingi za Afrika zinashindwa kuwajali wafanyakazi. Asanteni sana wasikilizaji mlioshiriki makala ya Habari Rafiki. Jina langu ni Fredrik Nwaka na wageni nyote kutoka studio za RFI Kiswahili.