Karibu mpenzi msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International katika makala yako ya Changu Chako, Chako Changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, karibu, bienvenue. Hii leo nakuletea sehemu ya pili ya historia ya siku ya wakimbizi duniani, siku ambayo huadhimishwa kila ifikapo Juni 20 ya kila mwaka. Kumbuka juma lilopita, nilikuletea sehemu ya kwanza na kukueleza hasa nani anastahili kuitwa mkimbizi. Leo nakuletea mwendelezo wa makala haya. Dhana kwamba mtu ambaye alikimbia kwenda pahali patakatifu hangeweza kuumizwa bila kusababisha adhabu ya kimungu ilieleweka na Wagiriki na Wamisri wa kale. Hata hivyo, haki ya kutafuta hifadhi katika kanisa au mahali pengine patakatifu iliandikwa kwa mara ya kwanza kisheria na Mfalme Ethelbert wa Kent, miaka 600 kabla y kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Sheria kama hiyo ilitekelezwa kote Ulaya katika zama za kati. Dhana ifananayo na hiyo ya uhamisho wa kisiasa pia ina historia ndefu. Ovid alitumwa Tomis na Voltaire alilazimishwa aende uhamishoni Uingereza. Kupitia amani ya Westfalia ya mwaka wa 1648, mataifa yalitambua uhuru wa kila taifa. Hata hivyo haikuwa mpaka ujio wa utaifa ya kiromani mwishoni mwa karne ya 18 barani Ulaya ndipo utaifa ulipokuwa maarufu kiasi kwamba maneno ya nchi ya utaifa yalimaanisha kuwa watu walikuwa wakiivuka mipaka, walitakiwa kuonyesha vitambulisho. Neno mkimbizi wakati mwingine, neno mkimbizi wakati mwingine hutumiwa na watu ambao wanaweza kuwa wanaofuata ufafanuzi ambao ungepatikana ikiwa mkataba wa 1951 ungetumika kwa miaka ya nyuma. Kuna wengi ambao wangefaa kuitwa wakimbizi. Kwa mfano, baada ya sheria ya Fontainebleau ya mnamo mwaka 1685 ilivyopiga marufuku Uprotestanti nchini Ufaransa, mamia ya maelfu ya Huguenots walihamia Uingereza, Uholanzi, Uswidini, Afrika Kusini, Ujerumani na Prussia. Tangu karne ya 19, watu wengi wa Kiislamu ambao huitwa muhachir chini ya ufafanuzi wa kijumla walitoka eneo la Balkans, Caucasus, Crimea na Krete na kukimbilia Uturuki ya leo, ambapo waliunda tabia za msingi za nchi hiyo. Vita vya Balkans vya mwaka 1912 hadi 1913 vilisababisha watu laki nane kuondoka makwao. Makundi mbalimbali ya watu yalitambuliwa rasmi kama wakimbizi kuanzia wakati wa Vita Vikuu vya Kwanza vya Dunia. Uratibu wa kwanza wa kimataifa kuhusu masuala ya wakimbizi uliendeshwa na Ubalozi wa Wakimbizi wa Shirikisho la Mataifa. Ubalozi huo ulioongozwa na Fridjof Nansen na ulianzishwa namo mwaka wa 1921 kuwasaidia watu takriban milioni moja na laki tano waliokimbia mapinduzi ya Urusi ya mwaka wa 1917 na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyofuata, mwaka 1917 hadi 1921, wengi wao wakiwa matajiri waliokuwa wakikimbia serikali ya kikomunisti. Mnamo mwaka wa 1923 mamlaka ya ubalozi yaliongezwa na kujumuisha zaidi ya Waarmenia milioni moja ambao waliondoka kutoka Asia ndogo ya Kituruki mnamo mwaka wa 1915 na 1923, kutokana na mfululizo wa matukio ambayo sasa yanajulikana kama mauaji ya kimbari ya Waarmenia. Katika miaka kadhaa iliyofuata, mamlaka yaliongezwa kuwajumuisha wakimbizi wa Ashuri na Waturuki. Katika matukio haya yote, mkimbizi alifafanuliwa kuwa mtu katika kundi ambalo Shirikisho la Mataifa lilikuwa limekubali kupitia mamlaka yake, kinyume na mtu ambaye ufafanuzi wa kijumla ulitumika kwake. Naam, msikilizaji. Hii ni sehemu ya pili ya historia kuhusu wakimbizi. usikosi kuungana nami juma lijalo kuhusiana na mwendelezo wa historia ya wakimbizi duniani. Mpenzi msikilizaji, Tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Tuangalie hapa kuhusu nchi ya Ufaransa kuendelea kukita mizizi kwenye nchi za Afrika Mashariki, ambapo safari hii imeanza kuvutia wanafunzi kutoka kwenye nchi za ukanda kwenda kusoma katika vyuo vikuu vyake. Kuhusu swala hili, mwenzangu Emmanuel Richard Makundi anatueleza imekuwaje. Hatua ya Ufaransa imekuja baada ya mwezi Machi mwaka huu, akiwa ziarani nchini Kenya, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akatangaza fursa za masomo kwa wanafunzi kutoka barani Afrika. Akizungumza jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, balozi wa Ufaransa nchini humo Frederic Claviere amesema mpango huu uliotangazwa na rais Macron unalenga kuvutia zaidi ya wanafunzi nusu milioni kutoka mataifa ya kigeni hadi kufikia mwaka wa 2027. Balozi Clavier pia akatangaza kuwa kwa mara ya kwanza nchi yake na Tanzania zitaandaa maonyesho ya kimataifa ya elimu ya juu yatakayofanyika Desemba 14 mwaka huu katika ukumbi wa kimataifa wa Mwalimu Nyerere. Aidha amesema wanafunzi wa Tanzania na nchi za ukanda hawapaswi kuogopa kuomba ufadhili wa kwenda kusoma Ufaransa wa wala kufikiria kuwa lugha huenda ikawa kikwazo kwa sasa, kwani wanaweza kusoma kwa kutumia lugha ya Kiingereza. Rais wa Faransa Emmanuel Macron alitangaza mfululizo wa mipango ya kuvutia wanafunzi wa kigeni kwenda Ufaransa. Mpango huu msingi wake ulikuwa ni kurahisisha utoaji wa viza na punguzo la ada kwa wanafunzi ambao si raia wa Ufaransa. Katika kufanikisha hili, Ufaransa imeanzisha tovuti maalum ambayo wanafunzi wanaweza kuitumia kwa kujisajili na kupata fursa ya kujua nafasi za ufadhili zilizopo pamoja na fursa za ajira kutoka kwa makampuni ambayo mengi hivi sasa yamewekeza kwenye nchi za Afrika Mashariki. Katika hafla hiyo walikuwepo wanafunzi wanaotarajiwa kwenda kusoma Ufaransa kuanzia mwezi ujao na wale ambao walisoma Ufaransa kwa nyakati tofauti. Boza Bonifansia ni mmoja wa wanafunzi walionufaika na ufadhili wa kwenda kusoma Ufaransa, ambapo alisomea masomo ya e-business na sasa amerejea nyumbani na kujiajiri. Tunashukuru kwa kweli kwa ubalozi kwa kutupatia nafasi ya kwenda kule. Tulijifunza mambo mengi sana. Kwa mimi nilifanya master ya e-business na nashukuru, kutokana na ile master ya e-business nimeweza kujia, nimeweza kujiajiri na sasa ni mjasiriamali. Kwa hiyo, ushauri wangu, nafasi tunazozipata kwenda kule tuzitumie vizuri, kwa maana unakuta wengine wanaenda kule, lakini msuri kwa kweli ni mgumu ukikompea na huku. <coughs> Lakini all in all, ukikaza buti kila kitu kinawezekana. Kwa upande wake, mhadhiri msaidizi kutoka Chuo Kikuu cha Elimu Duse, Israel Mande, ambaye pia ndiye rais wa kwanza wa mtandao wa wanafunzi waliosoma Ufaransa, amesema jukwaa hili litatoa fursa nyingi zaidi kwa wanafunzi wa Tanzania kwenda kusoma Ufaransa. Tunatarajia kuendelea kuwa na Eh, mikutano ya namna hii ya kuwakutanisha watanzania kwa sababu wengine wanafanya kazi katika maeneo mbalimbali, lakini pia tumeona kwa mfano leo tumekutana na makampuni ya Kifaransa ambayo yanafanya kazi hapa nchini. Kwa hiyo ni rahisi pia kuwa na namna ya kuwaunganisha na makampuni hayo, lakini pia tusiwaache wafaransa kuendelea kuwa nao kwa karibu. Ni namna pia ya sisi eh, kuendelea kujua fursa wanazozitoa na namna gani sisi watanzania tunaweza kufaidika nazo. Israel Mande amesema kwa sasa swala la lugha sio kikwazo tena kwa wanafunzi, kwa kuwa programu nyingi za sasa zinafundishwa kwa lugha ya Kiingereza. Nam ni mwenzangu huyo Emmanuel Richard Makundi, ambaye kama ulivyofuata kwa makini zaidi kuhusiana na swala hili, ni fursa hii ambayo inatolewa kwa wanafunzi kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, hususan nchini Tanzania kwenda kusoma huko nchini Ufaransa. na mpenzi msikilizaji, kwenye kipengele cha utamaduni na muziki, nazungumza hapa na mwanamuziki wa miondoko ya rege Jikoman, ambaye ametoa albamu yake iliyowashirikisha wanamuziki mbalimbali, lakini amekuwa akitumia lugha ya Kiswahili. Inakuwaje kwenye swala la mawasiliano? Karibu Jikoman. Asante sana. Huyo ni mwanamuziki wa miondoko ya rege. Bila shaka Mi nafanya muziki wa rege na asilimia kubwa umekuwa ukiimba kwa Kiswahili? Of course, naimba Kiswahili kwa sababu ujumbe wangu unalenga Waswahili. Labda tu, tu, tufahamishe kuhusiana na muziki wako huu wa rege kwa Kiswahili, umekuwa ukishirikisha wanamuziki kutoka mataifa mbalimbali, inakuwaje kwenye swala zima la mawasiliano? Labda yule ajue wewe unaimba nini ili muweze ku, eh, kwa sababu mara nyingi katika nyimbo ambazo ninatunga mimi nakuwa tayari nimeshazitunga. mm -hmm. Kwa hiyo nikikutana na msanii kutoka Jamaica, namwambia katika wimbo wangu huu, mimi naimba hiki, kwa hiyo anajua mimi nachokiimba, na mara nyingine hata namwandikia mimi mashairi. Mm -hmm. E, kama mfano nilifanya kazi na Peter Morgan wa Morgan Heritage nikamwambia, mi naongelea kuhusu Waafrika kuamka kuham, na kuna watu wale wasomi wa zamani wa Kiafrika ambao walianzisha zile harakati za kumkomboa Mwafrika kama wakina Marcus Garvey walisema kwamba Afrika ni ya Waafrika waliopo nyumbani na wale waliopo ugenini. Kwa hiyo umefika muda sasa haya maneno ambayo yalitabiriwa zamani yatimie, kwa sababu tukiendelea kuyafanya ni, ni, ni, ni utabiri tu ambao hautimii, miaka inazidi kwenda. Kwa hiyo kitendo cha mimi kuimba na Peter Morgan ni kukamilisha huo unabii kwamba sasa imefika watoto wa, wa Afrika wamekutana pamoja na wanafanya kitu kimoja kwa umoja wao. Mm -hmm. E, na ukiangalia kwenye huo wimbo utasikia maneno nayaimba mimi na anaimba Peter Morgan, yana mlengo ule ule. Yeye anaimba kwa Kiingereza, mi naimba kwa Kiswahili, lakini ujumbe ni ule ule. Kiswahili labda unakizungumziaje, hasa kwenye nyanja ya dunia, tukitoka Tanzania ambako kwa asilimia kubwa watu wanazungumza Kiswahili unakokwenda, huko unakokwenda inakuwaje? Huko unakokwenda ni kwamba lugha ambayo inamtambulisha mwafrika kwa sasa hivi ni Kiswahili. Kwa hiyo katika, katika kujivunia utamaduni wetu pamoja na mirindimo ya miziki yetu, lakini pia hata lugha ni sehemu ya utambulisho wa, wa, wa mtu na kama kwa wenzetu ambao wako wa utumwani ambao wako Marekani na Jamaika, kwenye mashirikisho ma, yao mengi kama yu, tuseme UNIA, Universal Negro Improvement Association, wao wameshatamka kwamba Kiswahili ndio lugha yao rasmi. Ni lugha ambayo bado inatakiwa iendelee kuchochewa izidi kusambaa duniani. Hata katika jamii ya watu kweli wa, wa, wa, ki, na, mm -hmm. Yeah. Mm -hmm. Mm -hmm. Na unakokwenda labda u huwa unakutana na watu ambao nao pia wanazungumza Kiswahili e, jamii ya watu wa Afrika mashariki wapo sehemu zote duniani. mm -hmm. e, na mara nyingi napokwenda kila nchi huwa natembelea pia ubalozi wa, wa, wa, wa Tanzania, kama nilivyokuwa Ufaransa nilikwenda kwenye ubalozi kwe wao, nao pia wanawaambia wana, wana watu wa jamii ya Afrika mashariki, jamani, kuna msanii kutoka Tanzania atakuwa anafanya onyesho lake sehemu fulani. Kwa hiyo pamoja na wale walionialika ambao wengi ni watu wa kule wazungu, lakini pia wana, wa Tanzania ambao wanaishi kule na marafiki zao wabu rundi wa Rwanda, wa Kenya, wa Uganda, wanaambiana nao pia wanakuja kufurahia mziki ambao unatukuza una, una, una, una una, una una, una mm, na unakuza lugha yao. Na sasa u, unapokuwa jukwaani, kwa mfano, unapokuwa unaimba mashairi yako haya ambayo ni ya Kiswahili yanapokelewaje na watu ambao ni mashabiki sio Waswahili. Mashabiki ambao sio Waswahili wanayapokea vizuri, kwa sababu wanakuwa na maswali ya kuniuliza e, kwa sababu mtu anakwambia mi napenda ili kuagana kuagana kuagana, ah, lakini unamaanisha nini? Mm-hmm. kwa hiyo unapata pale pale, mazungumzo yanaanza pale. Kwa hiyo napata muda wa kuwaelezea kwamba nilikuwa nazungumza kitu gani, lakini pia mara nyingine huwa nafanya matamasha mashuleni, kwa hiyo kabla hata sijaulizwa kabla sijaanza kuwimba, wimbo unaeleza kwamba katika wimbo huu unaofuata, unaitwa kitu fulani na una maana fulani kwao, wakati mtu mm -hmm. anausikiliza tayari ana, anavaa ile husika na hisia kwamba huu unahusu watoto au huu unahusu mjane, vitu kama hivyo. <laughs> <laughs> Na tuseme, changamoto ambazo labda unakutana nazo katika kutekeleza shughuli zako hizi? E, changamoto ni, ni, ni, ni, ni, ambayo na kubwa ni kwamba muziki wa reggae Tanzania, Tanzania haupewi nguvu. Kwa hiyo watu wengi unapoenda nje wanataka wajue kwenu vipi. E, mimi na bahati kwa sababu inatokea Bagamoyo na Bagamoyo pale kuna chuo cha sanaa, na katika kile chuo cha sanaa Bagamoyo kuna tamasha la sanaa kila mwaka na mimi nimeanza kufanya maonyesho katika kile katika lile tamasha toka mwaka elfu mbili na tatu. Kwa hiyo tayari kwa pale Bagamoyo tamasha alivutii kama Jikoman hayupo. Kwa hiyo imeshakuwa kama ni utamaduni kwamba katika tamasha la Bagamoyo lazima awepo Jikoman, na siku ambayo Jikoman atakuwa kwenye tamasha la Bagamoyo, jamii nzima ya Bagamoyo inanyanyuka inashangilia kwahiyo nina ninazo Uh, vya mpatanishi vizuri kutoka kwenye tamasha la Bagamoyo ambavyo mara nyingi ndiyo navitumia kwenda ku, kuombea kazi sehemu mbalimbali duniani. Kwa hiyo watu wakiona wale, hata wakulu wakiona anasema, ah, huyu kwao tayari wanamsherekea wana, kwa hiyo ni rahisi wao pia kukupa kazi. Kwa hiyo kwa mimi na, na bahati hiyo, lakini kwa wanamuziki wa rege wengine ambao hawapo Bagamoyo na wafanyi matamasha yale ya Bagamoyo ambao wanategemea wafanye matamasha kwenye sehemu nyingine Tanzania wanakosa viambatanishi vizuri kutokana na kwamba kama nilivyosema, mm -hmm. mziki wa rege wa, wa watu wawapelekewi kwenye tamasha ambalo lilifanyika Alliance Francaise. Ilikuwaje? oh, oh, oh, lilikuwa limeandaliwa na kituo hicho cha utamaduni wa Ufaransa, au hii eh? Eh, inaitwa fete de la Musique. Ee, sikukuu ya muziki sk, ambao kwa utamaduni wa Ufaransa yenyewe kila mwaka wao wanasherekea mm -hmm. Na wanasherekea sehemu zote duniani. Na hii sio mara yangu ya kwanza mimi kualikwa katika sherehe hizi mm -hmm. Nilishawahi miaka ya nyuma pia kushiriki. Mm -hmm. Na kupitia Alliance Française pia nilishawahi kufuata hatua nilienda Mayotte. Kwa hiyo mimi na Alliance Française tuna mahusiano ya muda mrefu na mpenzi msikilizaji, ni mwanamuziki huyo Jiko Man kutoka nchini Tanzania, mwanamuziki wa miondoko ya rege ambaye sasa hivi anatamba na albamu yake ya kumi na tisa inaitwa Umoja, album Umoja, yenye nyimbo kumi. Katika albamu hiyo amewashirikisha wanamuziki kutoka katika maeneo mbalimbali kama vile Peter Morgan kutoka kwa Jamaica, pamoja na um, Baldrid kutoka California, uh, pamoja na um, Brina Jamaika ambaye uh, sasa hivi makazi yake ni huko Uingereza, Seliaka kutoka nchini Ufaransa, Ambasa Mandela kutoka Kenya, Papazai wa Zambia na Bob Rudala wa Tanzania. Jikoman uh, utampata uh, katika baadhi ya nyimbo zake ambazo nakuchezea hapo baadaye. ni Jukomani huyo mwanamuziki wa miondoko ya rege ambaye sasa. Sikiliza kibao hiki, nimekuchagua wewe, ni ngoma ya Bob Rudala, lakini baada ya kukubaliana wakashirikiana kuimba pamoja kwa mdundo wa rege wengi wa nimeona binti wengi wa nyumba nyingi, lakini wengi umewashinda wote. Safari ndefu ya mwanadamu, maisha na mapenzi. Uwe kike au mume, mara moja hubahatika maishani mwako kumpata mtu fulani ambaye huwa ni maalum kwako. Kipenzi si cha moyo wangu, kwa kiasi kikubwa nimetambua na kuamini ya kuwa kukutana kwetu mwanzo wa kutimia ile ndoto yangu ya siku nyingi, kwani pendo letu linakuwa kulingana na wakati, kila siku maishani mwangu. Etu, tuwe wakarimu kwa wageni wetu wote. Mpenzi msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na haya kwa leo. Kutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa, ni kutakie bon dimanche, yani Jumapili njema.