Karibu katika makala haya ya changu chako chako changu, hapa Radio France International. Mimi ni Ali Bilali ambaye nakuletea makala haya, makala ambayo hukupa historia ya mambo mbalimbali, utamaduni le parle francophone na muziki. Hii leo, mpenzi msikilizaji, nakuletea historia ya mkutano wa kimataifa wa Tokyo juu ya maendeleo ya Afrika hujulikanao kama TICAD Conférence internationale de Tokyo sur le développement de l'Afrique, kwa Kifaransa, na kwa Kiingereza Tokyo International Conference on African Development. Mkutano huo ulianzishwa tangu mwaka 1993 ukiwa na lengo la kukuza mazungumzo ya kiwango cha juu ya kisiasa kati ya viongozi wa Afrika na wenzi wao katika uwanja wa maendeleo. Mikutano hiyo imeandaliwa chini ya uongozi wa serikali ya Japan na kupangwa na Umoja wa Mataifa kupitia programu ya maendeleo ya Umoja wa Afrika UNDP, Benki ya Dunia na Tume ya Umoja wa Afrika AUC. TICAD, Japan inachukua nafasi kuu katika kukuza mazungumzo ya kimataifa kwa maendeleo ya Afrika. Njia za ubunifu kwa TICAD ni pamoja na dhana ya umiliki wa Kiafrika na ushirikiano wa kimataifa, kukuza ushiriki wa mashirika ya kimataifa, nchi za wafadhili, sekta binafsi na asasi za kiraia, na mwishowe uanzishaji wa mifumo ya kuangalia kupima maendeleo ya program na miradi mikutano ya tikad imefanyika nchini japan kwa kipindi cha miaka mitano hadi mwaka 2013 tangu wakati huo mikutano ilipangwa kufanyika kila baada ya miaka mitatu kwa afrika na japan mkutano wa tano wa tikad ulifanyika jijini nairobi nchini kenya mwaka 2016 ikiashiria toleo la kwanza la mkutano wa tikad kwenye ardhi ya afrika Mpango huu unajibu kiu kubwa ya Afrika ya kuchukua umiliki wa ajenda yake ya maendeleo. Waziri Mkuu wa Japan, Shinzo Abe, akiambatana na wadau 77 mashuhuri kutoka katika sekta ya biashara na taaluma, alionyesha ahadi madhubuti zilizotolewa katika sekta za umma na za kibinafsi za Japan. Mkutano uliofuata wa TICAD umefanyika huko Yokohama nchini Japan na ambao umetamatika Agosti 30 mwaka 2019. Makala ni changu chako, chako changu, Radio France International. Mimi ni Ali Bilibilali na tunaelekea kwenye kipengele cha utamaduni leo. Uh, kwenye kipengele hiki tutazungumzia kuhusiana na utamaduni wa swala so zima la ndoa kulingana na, um, Warundi. Studio hapa niko na mwanadada kutoka kule nchini Burundi, ambapo kwanza ningependa ajitambulishe mwenyewe. Uh, naitwa DJ Fani, ni mtangazaji wa kituo kikuu cha TV ya taifa Burundi, pia ni mmiliki wa TV mbili online, DJ Fani 257 TV na uh, na live TV 257. Karibu sana asante sana mm -hmm. Tukizungumzia kuhusiana na suala zima la ndoa kulingana na utamaduni wa Warundi Inakuwaje hatua ya kwanza hadi mwisho? Hatua ya kwanza kwa, inabidi au vijana wawili waridhiane. Wakisharidhiana mm -hmm. ridhiana, kuna ile mvulana anatuma ujumbe kuona mwanamke na kisha tuma ujumbe kuona mwanamke, inabidi atume washenga kwao, wanata kujitambulisha kuona mwanamke, wanawambia wana kwamba wana watoto tayari wameshapendana, na inakuwa sahivi. Before ulikuwa mnapatana mahali huko kwa wazazi, lakini sahii wenyewe wa, peke wanapatana mahali so wanaongea tuta tutachukua tuta mahari tuta yetu mahari yangu ni haya na na haya, yani pesa kadhaa, mm -hmm. biana, pesa kadhaa wakiridhiana, pesa za mwanaume mvulana anatuma, anatuma ujumbe kwa, kwa na mwanamke, basi wanafika wanaongea wazazi kwa wazazi, theni wanajua prosesi za kufuata. mm -hmm. ni mahari na baada ya kuridhiana nini, sasa imefikia hatua inayofuata sasa, harusi. mm -hmm. Inakuwaje harusi? mwanamke anakuwa nyumbani kwao, so mnakuwa mmepanga labda mtaanzia kanisani hata msikitini, ikua mkuo kwenye Uislamu au Kristu. Uh, wanakuja kuchukua asubuhi. Sasa hivi watu wamebadilisha, kwa sababu wanaogopa gharama. Inakuwa ndoa asubuhi, wanakuwa mbaya kwenda kujisajili serikalini, usijua kwa kifaransa wanasema etat civil, wanakwenda asubuhi, baadaye wanakwenda kanisani. reception inakuwa kamidia jioni. After ona, kuna kitu ambacho wanaendelea sasa hivi kwa Kinondo wasema gutwikurura. Mhm, mm -hmm. Before kukuwa hivyo, sababu katika mila huwezi kumtoa kumtu mwanamke nje wakati wazazi wake hawajafika nyumbani mm -hmm. hapo hapo gutwikurura. yeah. Labda wasikilizaji wangependa kuelewa zaidi nini ni nini hasa. Uh, gutwikurura ni pale mwana, yani umeolewa mm -hmm. umeshafika kwenye ndoa yako sasa. Hasub, asubuhi wa baada ya wiki moja, ndugu zako wanakuja kuangalia sehemu ambayo umeolewa, kuangalia wanakushikaji, yani kwa siku tatu au wiki, ukoje. Hapo tayari ujumbe umeshatumwa na mwanaume, kumbe alikuta wa bikra au sio bikra. Sasa hapo wanakuwa wameshatuma, akikutana wewe ni bikra, tayari ameshatuma zawadi kwa wazazi wako. Sasa unaona, wanapanga sasa kufunga safari na kuja kukuona kwako, yani mamako anafika kwake kwako wewe mwanamke, kwa mara ya kwanza. Kwa mara ya kwanza, hapo inakuwa ni baada ya wiki moja yeah. Kwa hiyo anakuwa amefungua milango. Kawaida mama haruhusiwi au mzazi yoyote wa mwanamke haruhusiwi kufika kwa mwanamke kabla hajafanya kutikurura hasa. mm -hmm. yeah. baada ya kutikurura na kuna ile kusema guchamo marembo, wanakuchukua wewe mwanamke, wanakufikisha kwenu. Hiyo pia ni sherehe nyingine, watu wangependa kuelewa vyote hivyo, toa ufafanuzi, inakuwaje hiyo guchamu marembo? Yeah. Uh, guchamu marembo wanakuchukua mwanamke umeshaolewa tayari kwa mme wako, asubuhi aoao afta wiki, inatokana na uwezo ambao mnao mnakwenda, wanakupeleka kwa kwenu, wanakufikisha una ukiwa na mme wako maifi zako, wadha bi mdogo zako, au wabi mkubwa wako wanakushindikiza hadi kwenu, yani unakwenda kama vile ile ku, kuwasabahi nyumbani kwenu e, kwa mara ya kwanza. Hapo ndo unaruhusiwa sasa kuwa unaenda siku zingine, ila kabla hawajafanya hiyo hauruhusii kufika. Na hapo unakuwa umeshafanya muda gani tangu umeolewa? Inatokeana na, na uwezo wake wa kifamilia, labda siku tatu, wiki hata mwezi. Kuna sahivi, kuna watu wanakata mwaka Mm -hmm. Hajapata hela hajampeleka kwa sababu huko kukumpeleka inabidi ujifunge vizuri, mazawadi ya wazazi nini, vitu mbalimbali mba. kwa hiyo ni kama sherehe pia mm -hmm. mm -hmm. barani Afrika kuna mila na tamaduni nyingi kuhusiana na swala la ndoa, ambazo zinalingana kiasi fulani. Je, mm -hmm. kwa upande wenu kule nchini Burundi, kuna sehemu nyingine watu huwezi ukamuoa mwanamke kama hujui kama ana uzazi, ana uwezo wa kuzaa kuna baadhi ambao huoana baada ya kuona kwamba huyu mwanamke ana uwezo wa kuzaa. Hiyo ni mambo tu yanayobadilika, asa umeona wimbo unabadilika lakini yeah. Uh, kimila ya Burundi hamruhusiwi kuo, mm-hmm, kuonana hiyo kama mjaruhusiwa kuonana, utojua kwamba anazaa wao yani azaiyan hamruhusiwi kabisa, kulingana na tamaduni za uh, mila na tamaduni za Kirundi. Unafikiri kitu gani ambacho kiko tofauti kabisa, uwezo ukakikuta sehemu yoyote ile? Kwanza kwa upande wa kumpa baba mkoo wako maziwa mm -hmm. Unajua kuna ile ya ng'ombe, akishakamliwa maziwa yake wanahifadhi sehemu nzuri kuna kitu ambacho anaita kwa Kirundi, igisabo igisabo igisabo. <muchilisa> <muchilisa> so kishaweka kisha maziwa pale kwenye, kwenye kile kidude kinaitwa igisabo kwa Kirundi, sijua kiswahili kinaitwaje. Yani kinakuwa kama kikombe fulani cha kuwekea maziwa, yani kwa kumpelekea baba mkoo wako, unavyoshutama una kwa kumpa maziwa sijai kuona maana kuona... Maana sisi unaweza hata ukalala chini, mm -hmm. ili kwa kunyenyekea kwa, kwa babako mkuu kimletea maziwa mm. Pia, kwa... pia sisi maziwa tunayapa thamani sana, uwezi kunywa maziwa umesimama. mm -hmm. Unaona watu wengi unakutana mtu amesimama anakunywa maziwa si ay, si, maziwa nakaa, unanyosha miguu maziwa ndo nakunywa. Alafu kuna swala lingine wanasema um, mila na tamaduni za Wanyarwanda na Warundi, mtu akikupa maziwa kama tuseme mfano, huku kwetu mtu awezi kukunywa maziwa bila kuweka ndani sukari, ni umearibu sana Kira Kira, kwa <laughs> <laughs> Yani ni haram tuseme. Mm -hmm. Kwa sababu maziwa na thamani yake, unajua ki enzi hizo za za zamani katika ufalme ulikuwa maziwa kuna yani maziwa mayai yalikuwa nakula wafalme mm -hmm. Kwa hiyo sasa ukishachukua maziwa umeharibu, weka sukari ni kama yani, n thamani ya mfalme na thamani yake, kwa sababu maziwa likuwa ni kitu kikubwa sana kwa hiyo upashi kuweka hiyo sukari. Kuna wengine wanasema kwamba ukiweka, ukikaribishwa sehemu, ukaunga maziwa ndani, ukaunga sukari, yani mm, unavunja nguvu ya yule ng'ombe kuweza kuzalisha maziwa mengi zaidi. Yeah, ni kweli. Kwa hiyo um, kwa sababu ukiangalia ngombe wengi Burundi kwasa, kwa sasa kwa afya nini, na ni ngombe ambayo unaweza ukachukua mmoja akakuletea hata ngombe kumi, mm -hmm, tisa zaidi. Kwa hiyo unavyoanza ku, kuchukua maziwa yake unaweka sukari unaweka nini, unwa, unamkata nguvu ngombe kuweza ku, kuendelea na kuzaa. Kweli. Naam, nikushukuru sana DJ Fani, na nikukaribisha kwa mara nyingine tena hapa Radio France Internationale. Nashukuru sana Msikilizaji, tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Kama unavyojua mwanamuziki kutoka kule nchini Cote d'Ivoire DJ Arafat ambaye alifariki mwanzoni mwa mwezi huu, harakati za mazishi zimetamatika mwishoni mwa juma hili, na ambapo maelfu ya watu walijitokeza kutoka katika maeneo mbalimbali duniani kwa ajili ya kutoa heshima za mwisho kwa, kwa mwanamuziki huyo mfalme wa miondoko ya kupede kale. Arafat alifariki baada ya kupata ajali ya pikipiki na alikuwa ni mpenzi mkubwa sana wa pikipiki, lakini juma hili kule jijini Kinshasa wadau mbalimbali, lakini pia a, klabu ya matajiri waliandaa kitu kama tamasha vile kwa ajili ya kumkumbuka DJ Arafat na mwenzangu Fredi Tendilongwe kutoka kule Kinshasa alihudhuria tamasha hilo na hivi ndivyo ilivyokuwa. Si wanamuziki wenzake ndo wamefanya kelele hizo za pikipiki ndani ya ubalozi wa Ivari Koste nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapa mji mkuu Kinshasa ni klabu ya matajiri ambao wanapenda sana kuendesha pikipiki piki. Nia yao kubwa hapa ni kuonyesha umuhimu wa kujikinga wakati umeendesha pikipiki ambayo kwao ni kama kutoa heshima zao za mwisho kwa DJ Arafat. Tulizungumza na Bernabe Kikaya ambaye ni kiongozi wa klabu hii. Club de Motards de Kinshasa, nous voulions... Katika klabu yote waendesha pikipiki wa Kinshasa tulitaka kutoa mwito kwa vijana wote ambao ni mashabiki wa kuendesha pikipiki kama sisi, wajipatie kwanza vifaa vya kujikinga dhidi ya ajali. Kama umefahamu, DJ Arafat hakukuwa na vifaa vya kujikinga, ndiyo sababu leo hii tunakumbuka kifo chake ki. DJ Arafat ni mwanamuziki wa Ivory Coast, lakini alipenda sana kuiga muziki wa Kongo. Muziki wake umepigwa ndani ya vilabu na baa nyingi hapa Kinshasa, kama anavyosema DJ Abdulu Walumpupu kwa muziki ambao kweli watu kama tunapiga hata kwenye club. Kama mimi kwanza, kimwanzo mimi DJ Abdul Alupumpu na mshikaji wangu DJ Marula tulikuwa nampenda sana, alafu nyimbo zake ni kama nikamata stia sisi wa Kongomani, hebu sivyo? Ila sasa yeye ametia ngoma, tena ngoma mzito sana na tempo. Wakati umesikia kama amefariki, walai, kwa Kongomani tulifazeka sana, kwa mtu ambaye tumependa sana. Aidha mwanamuziki huyu ameomba wasanii kuzingatia sheria za jamii. Watu wamesema kama alikuwa anapenda starehe sana kwenye pigipigi, amejikuta eskaakoa pigipigi. Namna mwanamuziki inaomba, lakini uwe na ujipatie heshima moja fulani, oa tatizo inapatikana. Nyota wa muziki huu wa kupede kale ajulikanaye kwa jina la DJ Arafat alizikwa wiki hii na wasanii toka Kinshasa, kama vile Fally Ipupa, Koffi Olomide, Barbara Kanam walienda kumtolea heshima za mwisho jijini Abidjan. na mpenzi msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na haya kwa makala nyingine. Ungana nami tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Mimi ni Ali Bilali, nikutakie bon dimanche.