Hii ni makala ya changu chako chako changu. Mpenzi msikilizaji, mimi ni Ali Bilali. Karibu katika makala haya hapa Radio France Internationale, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Leo bila shaka nakuletea sehemu ya tatu ya historia ya siku ya wakimbizi duniani na ambapo sasa, na ambapo sasa tuzungumzie kuhusiana na makambi ya wakimbizi. Makambi ya wa wakimbizi, mpenzi msikilizaji, ni mahali palipojengwa na serikali au mashirika asiyokuwa ya serikali kama vile shirika la kimataifa la msalaba mwekundu ICRC kwa ajili ya kupokea wakimbizi. Watu wanaoweza kukaa katika kambi hizi wakipokea chakula cha dharura na msaada wa kimatibabu hadi wakati ambapo itakuwa salama kurudi makwao au mpaka watapochukuliwa na watu wengine waliotoka nje ya kambi hizo. Katika baadhi ya matukio, mara nyingi baada ya miaka kadhaa, nchi nyingine huamua kwamba kamwe haitakuwa salama kuwarudisha watu hawa na wao hupewa makazi mapya katika nchi za tatu mbali na mipaka walioivuka. Hata hivyo mara nyingi wakimbizi hupewa makazi mapya. Katika muda huu wote wanakumbwa na hatari za magonjwa, watoto kufanywa kuwa majeshi, kuajiriwa katika shughuli za kigaidi na hata kubakwa. Kimataifa, takriban nchi kumi na saba ikiwa ni pamoja na Australia, Benin, Brazil, Burkina Faso, Kanada, Chile, Denmark, Finland, Iceland, Jamhuri ya Ireland, Mexico, Uholanzi, New Zealand, Norway, Uswisi, Uingereza na Marekani mara kwa mara hukubali wakimbizi wa kikuota kutoka maeneo kama vile makambi ya wakimbizi. Kawaida, watu hawa ni watu ambao wametoroka vita. Katika miaka ya hivi karibuni, wakimbizi wengi wa kikuota wametoka Iran, Afghanistan, Iraq, Liberia, Somalia na Sudan, nchi zilizokumbwa na vita na mapinduzi mbalimbali mbali, na Yugoslavia zamani, kutokana na vita vya Yugoslavia. Kulingana na Agence France Presse AFP, Ujapani iliwakubali watu kumi tu kuingia nchini kama wakimbizi mnamo mwaka 2003, idadi ya watu ya chini kabisa nchi hiyo iliyowakubali kuingia nchini tangu mwaka wa 1997 ilipomkubali mtu mmoja pekee, ijapokuwa iliwanyima hadhi ya ukimbizi. Japani iliwakubali watu 16 zaidi mwaka huo ikitumia misingi maalum ya kibinadamu pia takwimu ya chini kabisa tangu mwaka wa 1997 ambapo iliwakubali watu watatu kwa kulinganisha watu 336 walioomba kupewa hadhi ya ukimbizi nchini Japan mwaka huo, takwimu ya juu zaidi katika muda wa miaka miwili. Mashirika mbalimbali ya kimataifa pamoja na ubalozi wa Umoja wa Mataifa wa wakimbizi zimeomba nchi ya Japan kuwakubali wakimbizi zaidi. Marekani iliwachukua wakimbizi elfu 85 na 10 kwa ajili ya kuwapa makazi mapya, kulingana na ubalozi wa Umoja wa Mataifa wa wakimbizi. New Zealand iliwakubali wakimbizi 1140 mnamo mwaka 1999. Sikilizaji tu komee hapa kipengele hiki kuhusu historia ya wakimbizi, na ambapo kama unakumbuka ni sehemu ya tatu husiana na historia ya siku ya wakimbizi duniani. Mpenzi msikilizaji, wa makala ya changu chako chako changu, Ali Bilali, bado ningali nawe na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni, na leo tunazungumzia kuhusiana na utamaduni wa uvaaji wa shanga. Mpenzi msikilizaji, labda umekuwa ukisikia uh, au unaona wanawake wanavaa shanga ambapo sasa hivi imekuwa kama fashion. lakini hapo zamani ilikuwaje? Katika kuzungumzia hili, nipo studio hapa na Bi Mariam wa Migomba, ambaye ni mmoja miongoni mwa wadau wahamasishaji na watoa ushauri kuhusiana na maswala mbalimbali, yakiwemo maswala ya mahusiano, lakini pia maswala ya tamaduni mbalimbali mbali. Karibu. Asante sana, nashukuru sana kwanza kwa kupata mwaliko leo hii na kuwepo hapa mm -hmm. Aa, mimi kwanza nimefurahi kitu kimoja kwa kunikaribisha, na pili kuita jina langu vile ambavyo wanavyotaka. Mi napenda mtu aniite mari wa Migomba. <laughs> Eh, lakini wengi ushaweza kuniita mami original, nisipomalizia hivi, basi wengine sangine anamalizia yeye mwenyewe. Kweli. mm. Na kama ulivyosikia tunazungumzia sasa kuhusiana na swala zima la uvaaji wa shanga. leo kama unavyoona mm. ilikuwa fashion. Ni kweli. hapo zamani ilikuwaje? Uh, kwanza, shanga kama ni shanga, nizungumzie mm -hmm. shanga ni mila na tamaduni ambapo mtoto wa kike angali mdogo alikuwa anavalishwa, lakini nategemea ni mkoa gani ama ni sehemu gani. Kwa mfano mimi kama mimi, na mshukuru Mungu, mi ni Mkuria mona, lakini aa, nimeona watoto wanavalishwa, inawezekana wanavalishwa afu anaikuwa pili. Kabla kuendelea, Wakuria mm. wanatoka sehemu gani ya Tanzania? Wanatoka mkoani Mara, mkoani Mara. Ehe. Eh, mi natoka mkoani Mara, wilaya ya Kiagata. mm -hmm. lakini mimi kama mimi nimekulia ama nimelelewa, eh, na watu ambao Aa, naweza nikasema ni watu wa pwani. Kwa maana hiyo mimi mimi kama mimi binafsi nimepata labda kuchezwa msondo wa Kinyamwezi, msondo wa Kimanyema. Kwa hiyo mimi kama mimi, yani siku siku pata yale makuzi ya kule, lakini ni Mkurya, ila walionilea ndio wamechangia leo hii mimi kujua na kutambua kwamba mtoto um, wa kike angali mdogo anatakiwa avalishwe shanga, lakini shanga hiyo ambayo anaovalishwa inategemea ni mkoa gani. Kuna wengine wanavalishwa shanga nyeupe, kuna wengine wanavalishwa shanga nyeusi. Lakini mtoto wa kiume anavalishwa uzi mweusi kiunoni. Lakini sababu ya kuvalishwa vile ni kumwandaa yaani kumtengeneza, yaani kum, kum, kumweka kiuno, eh, kikakaa, kikakaa kiko vizuri kabisa. Lakini watu wengi walikuwa wanajua ukimvalisha shanga mtoto, mtoto wa kike ni kwa sababu inawezekana ku, yaani ni kwa sababu tu kwamba unaangalia ukuaji wake kwamba hapa imembana basi niongeze. Hapana, ilikuwa ni kumweka, kumweka kiuno kikakaa vizuri, ni sawa sawa. Kuna wengine, aa, wanamtengeneza mtoto akiwa mchanga, akiwa wa kike, kuweza kumtengeneza, kwenye kiuno, kumtengeneza anapokuwa na kumtengeneza, pia na kumweka vizuri miguu, kumnyoosha miguu ikaweza kunyooka vizuri anapokuwa. Sasa ndipo unapomwona kwamba mtoto wangu wa kike ametengea vizuri. Mm -hmm. Ehe, lakini watu wengi sasa hivi mtu anajivalisha shanga yeye mwenyewe. Lakini ninavyojua mimi ndio maana nasema kuna nyakanga, kuna kungwi, kuna somo. Labda nirudi kwa yule nyakanga. Nyakanga ni yule ambaye mtoto wako amevunja ungo angali kigoli, baada ya kigoli amevunja ungo na baada ya kuvunja ungo vipi wakati wa mwezi wake ukifika ili ajistiri vipi? Kwa sababu zamani, kama zamani ilikuwa watu hatutumii hivi vitu vya kisasa, tukuwa natumia vitu vya kizamani kabisa, tukuwa natumia nguo. Sasa ili nguo yake aihifadhi vipi, na yeye mwenyewe ajistiri vipi, ili kwa sababu ilikuwa ni swala la aibu, kwamba na mpaka leo mtu akiona kabisa kwamba huyu kaharibikiwa ni kitu ambacho ni cha aibu. Kwa maana hiyo, kama huyu asipojuzwa ni nani atamjuza? Ndo nakuta mtu anatafutiwa nyakanga, anamweleza tukirejea kwa kwa kwa kungwi, nazungumzia sasa binti ambaye amefika katika swala la kuolewa yani hii naidadavua ili tujue maana ya shanga ni nini. Akitoka kwa nyakanga, nya sasa, mimi sasa binti yangu kwamba anataka kuolewa, kwa hiyo yule nyakanga ambaye aliyempa aliyempa mafunzo eh, atakuwepo siku hiyo, na vilevile kungwe ambaye anayekabidhiwa binti yangu eh, na yeye siku hiyo atakuwepo. Kwa maana hiyo atapewa maana ya shanga. Maana ya shanga ziko aina tatu: kuna nyekundu, kuna nyeupe na kuna nyeusi. <laughs> na, hey, hey. Na, na zote hizo zinatofautiana kulingana na, na rangi tu au kuna maana yake pia? Kuna maana yake pia. Nazungumzia shanga nyekundu, ina maana tayari kama una, una, ni pale anaambiwa kwamba mume wako atakaporejea unaweza ukaitupa kitandani shanga nyekundu. Kwa maana ukitupa kitandani shanga nyekundu, tayari mume wako anajua kwamba huyu mke wangu leo hayuko salama katika siku zake. Ukitupa shanga nyeupe eh, shanga nyeupe itamwonyesha ishara kwamba leo mke wangu yuko vizuri, vizuri. Yani yuko msafi, mm-hmm. Ameshamaliza. Na ukitupa shanga nyeusi, ina maana tayari kabisa, mume wako anajua kwamba mke wangu anatakiwa nimfanyie usafi wa mwili kwa sababu usafi wa mwili wa mwanamke anaufanya mume wake ambaye aliyemuoa. Kwa maana hiyo, baada ya hapo sasa ndipo atakapokabidhiwa ule mzigo wake wa shanga ambazo za kuvaa sio zile zile anapewa funzo tu, na baada ya hapo sasa ndo atakuwa nazo yeye yeye kama yeye. mm -hmm. Lakini hiyo yote tunaizungumzia wakati huo, wazazi wetu ndivyo walivyokuwa ambavyo wanafanya. mm -hmm. Lakini na sasa, hii, na tamaduni, mila na tamaduni. mm -hmm. Lakini sasa hivi mtu anamwambia tu bwana, mi leo niko hivi Ehe, lakini zamani ukiitupa namna hiyo ndipo anapokabidhiwa ule mzigo wake wa kuvaa, ukawa ni pambo la kiuno mm-hmm. mumewe akaweza kuvutiwa. Kwa hiyo tuseme, shanga zama hizo ilikuwa inatumiwa kama kutuma ujumbe fulani, kutuma ujumbe kwa, kwa, kwa watu. Ehe. Kutuma, shanga ilikuwa inatumiwa kwa ajili ya kumwandaa mtoto wa kike kumweka kiuno ikakaa vizuri, na vilevile tunazungumzia sehemu ya mtoto wa kike ya mbele ikawa na mwonekano pia mzuri, kwa sababu inamkata ile sehemu so, sinajua kitu kikivaa muda mrefu, na ndio maana kwamba anapokuwa inakuwa inambana, imembana wanaondoa, wana wanaongeza tena, lazima kuwe na pigi pale moja hivyo hivyo, wanambana mbana, wanaongeza mm, tena, kwa hiyo inavyokwenda. Lakini akifikia kuwa kigoli, ina maana hawamvalishi tena ila ndo natakiwa uanze maandalizi toka mapema kwamba nimejifungua mtoto wangu wa kike, lazima nimtengeneze viungo mimi mwenyewe. Unatumia mafuta nazi kwa kumnyoosha viungo, yaani kumwandaa ile lile umbile lake la kike likakawa la kike. He. Baada ya hapo sasa, tukiachilia hii, tunarejea kabisa kwamba anapokabidhiwa pale, anapopewa vitu vyake, ndio panapokuwa na shanga. Na shanga zile huwezi kuvaa kama hujaolewa. Lakini sasa hivi eh, mambo yamebadilika. Unamkuta mtu anavaa shanga haelewi maana yake na hajui matumizi yake, ye anavaa tu kwa sababu amesikia eh, na, na, na amesikia na anaona kwamba itakuwa ni kiburudisho. Kumbe shanga kama shanga ina maana kubwa sana mm-hmm. Sijui umenielewa, ina maana kubwa sana kwa sababu shanga kama shanga matumizi yake ni pambo la mwanamke, kavutiwa yule mume wake. Lakini leo unakuta mtu anavaa shanga hajaolewa, anavaa shanga. Na haielewi maana yake shanga. Ndio kutamaki ile shanga mwisho siku anaachwa na shanga zake kiunoni na mwanaume anakwenda kwa mtu mwingine na akifika kwa mtu mwingine anayejua matumizi ya shanga, habanduki, mwisho siku asema yule mwanaume kaondoka kwa sababu labda karogwa. Kumbe hapana, ni matumizi ya shanga. Matumizi ya shanga yako aina nyingi. Leo hii mimi nimetumia shanga lakini nataka mume wangu afurahi. Mi nitapeleka mkono wake katika shanga yangu, nimefurahi mke wangu kanitendea moja mbili tatu, mpaka nimefanya moja mbili tatu. Kumbe ni mimi ndio nimetumia mbinu. Raha sio kama, eh? shughuli imekuwa hivi hivi, mpaka tumekata hivi, mwanaume ni furaha. Lakini pia hiyo hiyo, leo hii mi naweza nikaitengeneza kuwa zawadi kwa mume wangu ambaye labda yuko mbali eh, nikamwambia ah, nika uko wapi? najenga sasa hapo eh, najua iko safari, nimwambia nakuletea zawadi. Mume wangu zawadi gani? Nitavua shanga yangu nitaitumbukiza, lakini zawadi nyingine nimemwekea mle ndani, anapofungua hata mbele za watu. Mimi sijui, anaweza akaniuliza nifungue mbele za watu, anaweza akaambia usifungue. Sasa mimi ndo najua, naambia afungue peke yake, mume wangu, hiyo zawadi ya kwangu mimi. Na wewe leo, fungue mbele za watu, sema tu, mume wangu kaletea zawadi kwa furaha. Anafungua kuta shanga yangu inadondoka, pia ni moja ya mahaba Kweli. Lakini watu wengi hawajui, ndio maana unaweza ukavaa shanga yako na ukaachwa hapo hapo, lakini shanga lazima iwe na matumizi yake. Lakini hapo inakuwepo sharti pia ukutane na mtu ambaye anajua matumizi ya shanga upande wa mwanaume. Sasa ngoja wene nikwambie kitu kukutana na mtu anajua asijue, lakini wewe ambaye umepata mafunzo ndo unaweza ukamfundisha. mm -hmm. Eh, sio watu wote wakajua mahaba mm -hmm. sio watu wote. swali lingine linakuja mm -hmm. Bi Mariam, uh, zamani shanga zilikuwa zinauzwa vipi? kwa leo barabarani watu wananunua shanga tayari zimepimwa, mtu unaweza ukamwita mtu wa, ukanunua kama mtu unaweza kununua kitu kingine, kwa zamani ilikuwaje? Zamani shanga, kulikuwa na mtu maalum ambaye anatengeneza. Tena shanga ilikuwa ikifichwa, na ndo maana shanga, saivi, shanga mevale za sasa hivi, wanaonisikiliza hivi sasa, shanga amevaa leo, kesho imekatika. Kwanza, shanga ina sharti yake ya kuvaa. Huwezi kuvaa shanga umesimama. Shanga unavaa umekaa, shanga unaivaa kama unavyovaa gauni unavaa shanga umekaa, na ukitoka hapo shanga ikishakaa kiunoni ndio unasimama. Lakini leo mtu anavaa shanga kama anavaa nguo ya ndani siku mbili tatu, shanga ina mwadhiri na katika. Kwa hiyo masharti ya shanga ni kuivaa kwa kukaa, kwa kukaa kuka. Shanga unavaa kwa kukaa hmm. Na ukishavaa shanga yako kwa kukaa ndipo unaposimama umeona. Sasa shanga hii ni kubwa, shanga hii ni ndogo. Ukimaliza unaivua kama unavovua gauni. Lakini leo namkuta mtu anavaa kama anavaa nguo ya ndani shanga, siku mbili ta shanga imekatika. Unaona, leo shanga zinauzwa barabarani. Naona watu wengi wanauza shanga barabarani <laughs> wamegeuza biashara, wanapita nazo kwenye mabaa, wanapita nazo kwenye masaluni. Wadada wengi wananunua, lakini siku mbili shanga ile haikai, shanga ile haina nuru, shanga ile haivutii. Na wengine wananunua tu kama urembo bila kujua. Ndio nakwambia kwamba mtu ananunua shanga, haelewi nini maana ya shanga nina maana nisitoke nje ya mada, ni sawasawa. Unakuta sasa hivi wadada wengi wanajichora, hawajui lile pambo ni nini. Anajichora lakini hajaolewa. Hiyo naomba tuiache kama ilivyoni mada nyingine. Anajichora mm. kabla hajaolewa, lakini ukijichora mtoto wa kike uwe una katika ndoa. Siku hizi watu amegeuza fashion, mtu akenda anajichora hapa, piko yake amemaliza, napaka hina amna kitu ndio maana kwambia, raha ya shanga uivae ujue maana, kama hujui maana ya shanga eh, mimi nafikiri hata kama ni mwanaume anakwambia nivalie shanga, basi tafuta mtu akuweke, lakini usimtafute kungwi tu, ili mradi kwamba yeye anatafuta pesa eh, akae, akae, anatafuta aka, pesa apate, ndo atakufundisha. Saa nyingine yeye mwenyewe ndo amemshinda. Mm -hmm. saa nyingine, saa nyingine hajawai kuolewa hata huo mkati wa chumba miezi sita hajawai kukaa lakini wanajiita makungwi. wako makungwi na wako na manyakanga eh? sasa je, kuna watu wanajua kutumia. Ndio maana unasema shanga lazima ujue matumizi yake, usipojua matumizi yake zitakutesa. Mwisho wa siku utamwambia, shoga yangu, shoga yangu, shoga <laughs> mambo yote nimeyafanya, shanga kiunoni nazo, dada, ukiniangalia mguu, mguu ukiniangalia, shepshep, lakini alonichukulia mume wangu miguu kama fito za genge <laughs> Nami nakushukuru sana Bi Maria, bila shaka nafikiri tutapokuhitaji tena utakuwa tayari kwa nasi wala hapana shaka. Mimi nimefurahi sana sana sana sana, ukinihitaji kwa kitu chochote kile am, sababu hiki ni kipaji nimejaliwa mm-hmm, na Mwenyezi Mungu. Mimi utakuja tufanye vitu vingi, karibu sana, asante naam, asante <laughs> Msikilizaji, tumalizie makala yetu haya na kipengele cha muziki na kuletea wimbo huu wa mwanamuziki kutoka kule nchini Ufaransa, anaitwa Frederic Francois, anatuambia atou seconem, yani kwa wale wote tuwapendao ndani yake. Frederic Francois anasema inabidi kumwambia mtu kwamba wampenda pindi akiwa bado hai. Wengi wamekuwa wakitoa maneno mazuri baada ya marehemu kuondoka, lakini wanashindwa kuyatoa yale maneno kumwambia moja kwa moja pindi akiwa bado hai. Basi nami nikwambie na kupenda. Hadi hapa asina la ziada. Mimi ni Ali Bilali, nikutakie bon dimanche.