Bila shaka ubuheri wa afya njema msikilizaji wa RFI Kiswahili, na karibu katika makala ya Jua Haki Zako. Wiki hii tunaangazia miaka kumi na mitatu tangu tamko la Umoja wa Afrika lililotiwa saini likilenga kuimarisha demokrasia, utawala bora na chaguzi huru na za haki barani Afrika. Tamko hili lilitiwa saini mwaka 2017 katika mji wa Adis Ababa, huko nchini Ethiopia. Makala ya Jua Haki Zako wiki hii inaangazia miaka 13 ya tamko hili na ukuaji wa demokrasia, chaguzi huru na, na za haki, na vilevile swala zima la utawala bora. Kukuletea makala haya msikilizaji, mimi ni Fredrik Nwaka. Na kwenye laini ya simu nimeungana na mkurugenzi mkuu wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania LHRC, Ana Henga, kutathmini suala hili. Ana Henga, karibu sana katika makala ya Jua Haki Zako wiki hii, asante sana. Naam, pengine kwa faida ya msikilizaji uh, tamko hili la Umoja wa Afrika kuhusu demokrasia, utawala bora na chaguzi huru na za haki lililenga nini hasa, wakati linatolewa mwaka elfu mbili na, na saba? Asante, tamko hili wakati linatolewa lililenga kuanyisha e, chaguzi huru na haki. Manapo unaposema e, uchaguzi ni huru na wa haki, kuna vigelegani ambavyo ni vya muhimu ili seme uchaguzi huu ni wa huru na wa haki, lakini pia namna ambavyo uchaguzi huu unaendeshwa na namna ambavyo demokrasia inazingatiwa kwenye uchaguzi huu na pia masuala mazima ya utawala bora katika suala la demokrasia. Kwa hiyo hayo ni mambo makubwa ambayo tamko hili lililenga kuainisha ku, ili wa, wananchi wa Afrika waweze kuelewa. Ah, wewe ukiwa kama mtetezi wa haki za binadamu anaenga, unafikiri kwa nini viongozi wa Afrika walikuja na tamko hili mwaka elfu mbili na saba ili hali tayari kulikuwa kuna mkataba wa Umoja wa Nchi Huru za Afrika ambao ulikuwa unazingatia haki na wajibu wa raia ikiwemo katika masuala ya uchaguzi. E, sio mara ya kwanza au sio mkataba wa kwanza wa Afrika, Afrika ambao ni pekee pekee kwa Afrika. Kuna mikataba mingi ambayo eh, duniani ipo, lakini na Afrika na wakwao. Kwa mfano kuna mkataba wa haki za mtoto ambazo uko, uko, uko, uko wa dunia nzima, lakini pia kuna mkataba wa Afrika, Afrika peke yake ni, na madhumuni mara nyingi ya mikataba hii ni kuifanya mikataba iwe ya kwetu, yani itokane na sisi wenyewe, kwa sababu kuna mambo mengine tunasema haya ni ya wazungu, sisi ya kwetu hayatuhusu, lakini ikiwa imetengenezwa na rais wetu wenyewe, eh, maana hayo ni ya kwetu, yani tunakuwa tunayamiliki sisi wenyewe. Na kuna mambo kwa mfano ambayo labda Ulaya sio ya muhimu sana lakini kwetu ni ya muhimu e. Kuna masuala ya tamaduni zetu na mila zetu na kadhalika. Kwa hiyo mara nyingi wakuu wa nchi ya Afrika za Afrika huwa wanakutana kwa ajili ya ku, ya kupitisha mikataba ambayo Inatuhusu. Bila kujali kama kuna mkataba ya kimataifa na haipingani sisi no. Unakuta inakuwa na vionjo vya Kiafrika zaidi kwenye hizo mikataba. Tuangazie sasa yaliyomo katika mkataba wenyewe, yanatoa wajibu gani kwa viongozi wa kisiasa, lakini pia asasi za kiraia na hata watetezi wa demokrasia na utawala bora. E, mambo makubwa ni ushiriki kwenye swala so zima la, la, la, la, la demokrasia. Demokrasia ili iweze kuwa demokrasia, ni demokrasia ambayo inashirikishi kwamba kila mtu ambaye anatakiwa ku, kushiriki kwenye demokrasia anashiriki, awe ni mpiga kura, awe ni mpigiwa kura, awe ni msimamizi wa uchaguzi e, pande zote tatu zinatakiwa zishiriki vizuri, lakini pia na wananchi kupewa taarifa muhimu na pia imetoa maana ya unaposema uchaguzi huru na wa haki, maana yake ni e, unaposema uchaguzi huo huru na wa haki, sio kwamba yule anaweza kumshinda ameshinda, yani sio masuala ya ni sema ushindi, ni kwamba mchakato mzima wa uchaguzi uwashirikishe watu kuanzia kwenye uandikishaji wa kura e, kuanzia kwenye uandikishaji wa majina ya vitambulisho ya kuanzia kwenye kampeni, kwenye chaguzi za ndani, kwenye chaguzi zote mpaka uchaguzi mkuu uwe umeshirikisha wananchi na wananchi wanaridhika na kweli, tumechagua kiongozi wetu na kuna vigezo kadha wa kadha vya vya kuonyesha kwamba uchaguzi ulikuwa huru na e, wa haki. Wameruhusiwa hata waangalizi wa ndani na waangalizi wa nje. Kumekuwa na uwazi e, transparency. Kila mchakato unakuwa na uwazi na uwazi ndio maana unaruhusu watu kuangalia kwa kwamba kuna uwazi kwamba sio tuna tunaficha kuna vitu vime kila kitu kinaonwa kina, kina na kila mtu. Hiyo kwa, kwa ujumla jumla ndio mambo ambayo yako kwenye huo mkataba. Si mataifa yote ya Afrika ambayo yametia saini tamko hili. Kuna mataifa tisa ikiwemo Tanzania, Cameron, Malawi, na Eritrea. Kwa nini mataifa haya hajatia saini mkataba huu, na kikwazo ni nini hasa? Ijua kwa nini, na mara nyingi tulikuwa tukiwaambia mbona uh, uh, uh, wanasema hajatia, anasema ah, tayari kwenye katiba yetu kuna vitu vinaeleza na tayari tuko kwenye michakato mizuri tu ya ya ya uchaguzi tunafuata sheria ya kimataifa na kadhalika, lakini mimi nadhani ni muhimu sana kusaini mkataba, kwa sababu ukisaini mkataba ni mkataba wa e, kwetu, yani ni wa Kiafrika, waki unazingatia una mazingira ya kia Kiafrika. Kwa hiyo mi nafikiria sijaona sababu sana za msingi za mkataba huu kutu, saini na lakini nitoo witu tu kwamba mkataba huu ni mzuri na utatusaidia sana kudumi, kudumi, kudumisha demokrasia yetu. Je, yeah, pengine umetoa uh, binding principles ama, ama vigezo ambavyo ni lazima vitekelezwe na mataifa, ndio maana baadhi ya mataifa yanahofia kwamba yakitia ki, ya saini tamko hili yatabanwa kutekeleza kutekeleza baadhi ya wajibu e, kwa kweli kila mkataba, mikataba ya kimataifa inakuwaga na hizo binding principles, inakuwa na vitu ambavyo ni binding, ambavyo kwa msikilizaji labda akisia binding inaweza ikawa ngumu kuelewa Yaani binding ni kwamba anakuwa inakuwa inakulazimisha inaku, wewe kutekeleza baadhi ya vitu. Sasa vitu vyote vilivyo kwenye mkataba huu ambavyo vinalazimisha mtu au nchi kutekeleza viko pia kwenye kimataifa. Kwa hiyo ni vitu vya kawaida, ni vitu vya haki za binadamu na hata kwenye katiba vipo. Kwa hiyo sio vitu vigumu kwamba Tanzania itashindwa kutekeleza kama itaamua kusaini huu mkataba. Msikilizaji unategea sikio makala ya Jua Haki Zako, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na leo tunaangazia miaka kumi na mitatu tangu tamko la Umoja wa Afrika kuhusu demokrasia, chaguzi huru na za haki na vilevile utawala bora, tamko ambalo lilitiwa saini huko jijini Addis Ababa nchini Ethiopia mwaka elfu mbili na saba Anaenga tuangazie wajibu wa mataifa ya Afrika lakini awali ya yote wajibu pia wa kwenu kama wanaharakati kuhakikisha uh, tamko hili linatekelezwa katika mataifa ambayo yanaheshimu, yeah, ama yanajinasibu ya, kuheshimu haki za binadamu. Mikataba yote huwa ina, natia ina, ina saini au ina mchakato wa kutia saini unaongozwa na wizara ya mambo ya nje na baadaye inahusika wizara ya mambo ya sheria na katiba, baadaye inakunakna inapelekwa ina bungeni, hmm, kwa ajili ya ku- ya, ya, ya, ya, ya kupitisha mkataba hiyo. Kwa oh, hiyo mimi naona wajibu wa Tanzania ni niku ni kuanzisha niku, niku, huo mchakato kusaini wa mkataba, kwa sababu tena itakuwa nzuri kwa mwaka huu, kwa sababu tunaenda kwenye uchaguzi mkuu, na rais wetu ametuahidi, ametu kwamba utakuwa uchaguzi huru na wa haki. Hiyo itakuwa pia ni sehemu ya utekelezaji wa uchaguzi huru na wa haki. Kwa hiyo mimi nafikiri nafasi yetu ni kuanzisha huo mchakato kama nchi, lakini sisi asasi za kiraia na, tuna nafasi ya kutoa elimu ya uraia, elimu ya ya, ya masuala demokrasia. Kwa hiyo huo mkataba, tunapaswa kufundisha watu wauelewe, wajue hizo kanuni ni zipi za uchaguzi huru na wa haki. Katika kutimiza huu wajibu wa kutoa elimu kwa raia na taasisi ambazo zinahusika, wananchi wanawaelewa? Kwa sababu uelewa wa wananchi walio wengi barani Afrika katika masuala ya demokrasia, utawala bora na hata chaguzi huru na za haki uko chini, mnatumia mbinu gani? An wananchi wakifuata wanaelewa sana na wanajua wan, wanajua aiahizi mbinu tunazotumia ni za moja, ni za moja kwa moja na ambazo sio za moja kwa moja. Za moja kwa moja ni kama hiyo kabisa, kuwa, kuwa nao na kuwafundisha kuwa na semina mbalimbali kwenye vijiji na kadhalika, lakini kuna ambazo sio za moja kwa moja kama hii sasa na sheria eh, ka sheriasia sasa hivi anaelewa kwamba ah kuna mkataba huu uh, na vitu kama hivi. Kwa hiyo kuna hizo mbinu zinatumia, lakini pia machapisho mbalimbali mtu mbali. anasoma anaelewa nini kinacho kinachohitajika kwa mimi, nasema hawaelewi, wengi hawajapata fursa ya kufikiwa na hii elimu lakini wakipata fursa, mara nyingi huwa wanaelewa vizuri sana. Kwa kuhitimisha kabisa, makala ya wiki hii, anaenga mataifa kadhaa ya Afrika uh, mwaka huu yanaelekea kwenye chaguzi za uraisi wa, wa bunge na kadhalika. Mathalan, Tanzania itafanya uchaguzi mkuu wa uraisi kama ilivyo kwa burundi mwaka huu. Nchini Bukina Faso pia kutoka, kuna uchaguzi mkuu nchini Komoro kutoka, kuna uchaguzi wa wabunge na nchini Misri kutakuwa na uchaguzi wa, wa viongozi wa, wa manispa na majiji. Tanzania haijaridhia tamko hili. Misri pia haijaridhia. Komoro haijaridhia. Kameruni pia haijaridhia. unafikiri Uh, nini hasa kitarajiwe kama wanaharakati mnakiona, kwa sababu mataifa haya hayajatia saini na yanaelekea kwenye chaguzi. Mimi na, na, naona wanapokuwa hawajatia sahihi, kuna vitu tunakosa, kuna vitu tunakosa, kwa maana kwamba kama kuna hivyo vitu, hizo kanuni zimewekwa huko ndani ambazo nchi inapaswa kuvitekeleza, wanaweza wazitekeleze nawasipotekelezwa maanake, kuna kuna sehemu ya demokrasia kamili. Kwa hiyo mimi ni sihi kwa tu kwamba tuanzishe mchakato wa kusaini huu mkataba kwa mamlaka zinazohusika, nikiwe wito kwamba waanzishe mchakato sababu kama wananchi, kuna vitu tunakosa kama nchi, kuna vitu inakosa na chaguzi zetu zinakosa uhalali kwa namna fulani, kwa sababu nakuwa haujasaini mkataba wa kwetu wenyewe ambao ni wa kiafrika zaidi. Ana Henga. Asante sana kwa kuungana nami katika makala ya Jua haki Zako wiki hii, na asante sana kwa elimu ambayo tumewapatia wasikilizaji wetu asante. Na kufikia hapo msikilizaji, ndiyo tamati ya makala ya Jua haki Zako. Asante kwa muda wako. Mimi ni Fredrick Nwaka, kwa heri.