Hujambo hapo ulipo, natumai huna neno, na ni mara nyingine pia majaliwa tunakutana katika makala ya mtazamo wako. Kwa yaliyojiri wiki hii, tunakukumbusha baadhi ya ripoti za waandishi wetu, uchambuzi wa habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu nakukaribisha, tuandamane hadi tamati ya makala haya. Tukianzia huko Uganda, msikilizaji, ambako Jumanne ya Machi 9 mwaka huu, aliyekuwa mgombea urais katika nchi hiyo Robert Kyagulanyi, maarufu Bobi Wine, alitoa wito kwa wananchi kuandamana kwa amani nchi nzima kupinga kile alichosema uwizi uliofanywa na tume ya uchaguzi, huku akisisitiza kuwa yeye ndiye aliyekuwa mshindi halali. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, alitutumia ripoti ifuatayo. Chagulanyi anasema maandamano lazima yawe ya amani. "Wananchi wenzangu, amkeni kwa amani, bila silaha, kwa sababu kifungu cha 29 cha katiba yetu kinatupa jukumu la kuandamana kwa amani kupinga udhalimu wowote. Wananchi ambao kura zao zilibiwa mwanze kuandamana, mukienda kwenye ofisi zote za, za umma na kudai majibu. Natotoa wito huu pia kwa wananchi ambao wako nje ya nchi. Tume ya uchaguzi ilitangaza Yoweri Museveni kama mshindi wa kura, lakini Chagulanyi ameendelea kudai kwamba yeye ndiye raisi mteule. Wiki iliyopita alisimamisha kesi katika mahakama kuu akisema lilikuwa na upendeleo. Polisi imeonya Chagulanyi na wafuasi wake kuhusu mpango wa maandamano. Hapa ni Patrick Onyango, naibu msemaji wa polisi. Kulingana na sheria, wananchi wana haki ya kuandamana kwa amani, lakini la kuna taratibu kadhaa ambazo ni pamoja na kupata ruhusa kutoka kwa mkuu wa polisi. Lazima watimize hii taratibu. Tunawaonya kwamba hatutawaruhusu kuvunja sheria. Kufuatia tangazo hili la Chagulanyi, vikosi vya usalama vime wekwa katika muji wa Kampala kutekeleza doria. Wanaungwa mkono na helikopta ya kijeshi ambayo inazunguka sehemu tofauti za muji mkuu. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Huko nchini Tanzania, wanasiasa wa upinzani juma hili walishinikiza kufahamu aliko rais wa nchi hiyo John Magufuli ambaye hajaonekana hadharani kwa wiki mbili sasa, hatua ambayo jumahili ilizua maswali kuhusu afya yake. Mwandishi wetu Minzilet Ijai anaeleza zaidi. Kutoonekana kwa rais huyo kumezua uvumi kwenye mitandao ya kijamii, huku ikihofiwa kuwa huenda anasumbuliwa na maambukizi ya Covid-19. Mara ya mwisho kwa Magufuli kuonekana hadharani ilikuwa Februari 27 wakati akimwapisha katibu mkuu kiongozi, na hata hakuonekana wakati wa kikao cha viongozi wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kilichofanyika kupitia njia ya mtandao. Kupitia ukurasa wake wa Twitter, mwanasiasa wa upinzani Tundu Lisu ambaye aligombea urais mwaka wa elfu mbili na ishirini aliandika siku ya Jumanne kuwa umma wa Tanzania unastahili kufahamu aliko kiongozi wao. Gazeti la nchi jirani ya Kenya, Daily Nation, liliandika siku ya Jumaatano kuwa kiongozi mmoja kutoka taifa la Afrika alikuwa amelazwa katika hospitali ya Nairobi. Afisa katika hospitali ya Nairobi alipoulizwa na shirika la habari la Ufaransa AFP iwapo kiongozi aliyelazwa ni Rais Magufuli alisema hana taarifa hizo, lakini pia vyanzo katika serikali ya Kenya vimesema havina taarifa yoyote. Naye katibu mkuu wa chama cha upinzani nchini Tanzania cha ACT Wazalendo, Adu Shaibu, ameiambia AFP kuwa pamoja na kwamba suala la afya ya mtu ni kitu binafsi, kwa kiongozi mkubwa ni muhimu umma uelezwe kinachoendelea. Serikali ya Tanzania haijasema chochote kuhusu ni wapi aliko Rais Magufuli, lakini siku ya Jumatano waziri wa habari Innocent Bashungwa aliwaonya wananchi na vyombo vya habari kuacha kutumia uvumi kama chanzo chao cha habari. Katika hatua nyingine, shirika la afya duniani WHO Alhamis ya Machi 11 liliitaka Tanzania kuanza kutoa taarifa za maambukizi ya COVID-19 na hiyo mara baada ya karibu mwaka mmoja sasa nchi hiyo kuacha kutoa takwimu za maambukizi hayo. Daktari Matidiso Moeti ni mwakilishi wa WHO barani Afrika. We would very much welcome to start receiving from Tanzania data. Tutafurahi kuanza kupokea takwimu kutoka nchini Tanzania kuhusu hali ya COVID-19 ili tuwasaidie, lakini pia tunahimiza nchi hiyo iungane na mchakato wa kupata chanjo ili wao kama nchi zingine wawalinde wananchi wao dhidi ya maambukizi ya virusi Serikali ya Tanzania imekuwa ikisema haitokimbilia chanjo zinazoletwa duniani kwa sasa katika kukabiliana na maambukizi ya korona. <muchas> Na katika nchi jirani ya Kenya, kiongozi wa upinzani, Odinga, ya 11, ya wa upinzani Raila Odinga alhamis ya Machi 11, ripoti ya madaktari wake zilisema ameambukizwa virusi vya COVID-19 huku akithibitisha kuwa hali yake inaimarika wakati huu akiwa amelazwa hospitalini jijini Nairobi. Na tayari waziri wa afya Mutahi Kagwe alisema nchi hiyo inashuhudia mlipuko wa tatu wa maambukizi ya virusi vya korona. muda umefika wa kutathimini upya hatua tulizochukua kudhibiti janga hili, kama ni kuongeza zaidi au kuchukua hatua nyingine kwa ajili ya watu wetu. um, RFI Mombasa, 105.5 FM. Da, katika hatua nyingine rais wa Kenya Uhuru Kenyatta mwishoni mwa juma hili alitangaza kupiga marufuku mikutano yote ya kisiasa katika nchi nzima, ikiwa ni kama sehemu ya mikakati mipya ya kudhibiti kuenea zaidi kwa maambukizi ya COVID-19. Akilihutubia taifa Ijumaa ya Machi 12, rais Kenyatta alisema baada ya kupokea ushauri wa kitaalamu anazuia mikutano yote ya kisiasa ikiwemo ile anayofanya yeye pamoja na kuongeza muda wa makataa ya kutembea usiku kwa siku sitini zaidi. Kwa muda sasa wa wiki chache, tumeanza kuona ugonjwa huu ukipanda tena, na ndipo tunasema na tumekubaliana na wenzangu ya kwamba yale ya mambo ambayo siyo lazima na ambayo haihusu shughuli za mwananchi za kikawaida Tumesema tumeyafunga. Kama ni mazishi, tumesema ya kwamba 72 hours, tuwe tumemalizana na mambo ya ma ma ma mazishi. Na hata sisi kama wanasiasa, tukiwa kweli tunapenda wenzetu wa Kenya, wenzetu tuwache na tuwaruhusu waendelee na shughuli zao za kikawaida. Na hii mambo ya mikutano, kutoka leo tumesema yamezimwa kwa muda wa siku 30, 30 days. kuvunja hiyo sheria awe ni nani ama ni nani atashughulikiwa kulingana na sheria za taifa letu la Kenya. Rais Kenyatta alisisitiza umuhimu wa wananchi kuendelea kuchukua tahadhari wakati huu kukiwa na maambukizi ya virusi vipya nchini mwake. Nchi ya Burundi juma hili ilitarajiwa kuachia huru wafungwa zaidi ya elfu tano na mia mbili. Kama sehemu ya msamaha wa rais uliolenga kupunguza idadi kubwa ya wafungwa kwenye magereza ya nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Bujumbura Abbas Mbazumutima, Jumatano ya tarehe 10 mwezi Machi, alitutumia ripoti ifuatayo kuwachilia huru wafungwa hao 5225 kwa jumla ya wa wafungwa zaidi ya elfu kumi na tatu wanaopatikana katika magereza yote ya Burundi ni jambo la kuridhisha, sababu magereza hayo yatapumua, ikifahamika kuwa yote kwa jumla hayazidishi uwezo wa kuwapokea wafungwa elfu nne na mia moja tu, anasema Jean-Marie Shimirimana, kiongozi wa shirika na habari za SPF linalotetea haki za wafungwa. Anamwomba waziri wa sheria atekeleze amri hiyo ya rais wa jamhuri ya Burundi kwa zaidi ya wafungwa elfu kumi. Inaelewekwa kuwa hali itakuwa bora, magereza yatapumua, lakini tunamwomba waziri wa sheria afanya liwezalo kisheria ili wafungwa wanaotimiza masharti wote waachiliwe huru, msongamano magerezani upungue. Burundi licha ya kumpongeza rais wa jamhuri ya Burundi kwa kuachilia huru wafungwa hao zaidi ya elfu tano baadhi ya wawakilishi wa mashirika yanayotetea haki za binadamu nchini Burundi waishie uhamishoni kufuatia mzozo wa mwaka elfu mbili na kumi na tano wanaomba hata wafungwa wa kisiasa wasamehewe. Lakini msamaha huo wa rais wa jamhuri ya Burundi hauwahusu wafungwa waliohukumiwa kutokana na ulaji rushwa na kuyumbisha usalama wa nchi. Abasi Mbazu Mutima, Bujumbura, RFI Kiswahili, RFI Bujumbura tisini na sita nukta moja FM. Jumatano hiyo ya Machi kumi, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilitaka mashtaka ya kukiuka mipaka ya nchi na kushirikiana na makundi yenye silaha yanayowakabili wakimbizi wanane wa Burundi ambao walikuwa wamekimbilia nchini Tanzania kufutwa. Wakimbizi hao walirudishwa nchini Burundi kwa nguvu wakitokea Tanzania mnamo mwezi Agosti mwaka uliopita, na madai dhidi yao hayajathibitishwa, kwa mujibu wa Munch, mkurugenzi wa Human Rights Watch katika eneo la Afrika ya kati, kama alivyozungumza na idhaa ya Kifaransa ya Radio France Internationale Jumatano ya tarehe kumi mwezi huu wa Machi. Marekani iliyatangaza makundi ya waasi mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na huko Msumbiji kuwa ni magaidi kutoka nje ya nchi hizo. Makundi hayo ni pamoja na kundi la ADF huku Al-Ansar Al suna linalofahamika kama Al-Shabab nchini Msumbiji, yakitajwa kushirikiana na kundi la kijihadi linalojiita Islamic State. Shirika la haki za binadamu na ambalo pia linapigania demokrasia la SEPADO huko DRC lilianzisha utafiti wake wa kina kuhusu kundi la ADF huko mashariki mwa DRC na kuwa miongoni mwa mashirika ya kwanza kutoa tamko kwamba ADF ni kundi la kigaidi. Omari Kavota ni mtafiti kutoka shirika hilo la SEPADO huko mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Shirika letu la SEPADO linawapongeza Marekani kuweza kutaja kundi la ADF MTM na Alsar Alsuna kama makundi ya kigaidi. Sisi kwa upekee tumefurahi namna ADF, MTM, imetajwa hivyo sababu ilikuwa vita yetu ya siku nyingi kuweza kuhamasisha mataifa makubwa hususan Marekani na nchi zingine zenye uzoefu wa kupiganisha ugaidi kukubali ya kuwa kundi hili ni kundi la kigaidi tukizingatia namna Uh, kundi la Islamic State lilikuwa linajigamba kutekeleza mauaji na mashambulizi mengine ambayo ilikuwa inafanyika katika maeneo haya na kundi la ADF. Tunaomba askari za Marekani watumwe huku wasaidiane na jeshi la taifa y FRDC. Inji zote za dunia zenye kupiganisha ugaidi zihamasishwe ili kusaidia Kongo kumaliza huo ugaidi ambao ni tishio kwa amani na usalama vya dunia. Msikilizaji, hayo yalijiri wakati watu watatu waliuawa na wengine kadhaa kulazimishwa kuyahama makazi yao mara baada ya kufanyika shambulio jipya ambalo ilidaiwa lilitekelezwa na waasi wa Uganda wa ADF usiku wa kuamkia March 11 katika kijiji cha Matombo, sekta ya Beni Mbau, karibu na mji wa Oicha, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hali hii imeendelea kusikitisha wananchi katika maeneo ya Oicha huko wilayani Beni na jijini Beni, ambako raia wanasema wanajeshi wa serikali wameonekana kuwa wamechoka, kama linavyoeleza Alain Siwako ni mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini katika mahojiano maalum na RFI Kiswahili. Kwa juma hili huyu ADF ameua watu tena, tunasikitika sana kuwaona tena pembeni tu ya muji ya wicha fasi mwa wanaita matombo, watu tatu wenye walikuwa wanafanya kazi ya kukata ngazi wameuawa na huyu adui, ni kusema adui ya ADF anazunguka muji kwa muji, kwa sababu kunakuwa shida ndani ya vikosi jeshi yenye nakuwa awicha wanaonyesha kwamba wamechoka, muda wa miaka saba huyu kunapigana na huyu adui sasa. ADF huyu anatembea muji kwa muji kwa kuua watu na watu wamekimbia miji. Ni sauti yake, Alain Siwako, mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini, kama alivyozungumza na RFI Kiswahili siku ya Alhamis ya March 11 mwaka huu na katika ukanda wa Afrika magharibi na Kaskazini, Jumatano ya Machi 10, tukianzia nchini Senegal, upinzani wa nchi hiyo uliitisha maandamano mapya katika jiji la Dakar siku ya Jumamosi ya Machi 13 mwaka huu. Hali hii ilijitokeza siku chache tu kupita tangu kushuhudiwa kwa maandamano ya ufuasi wa kinara wa upinzani Usman Sonko. Ni mmoja wa viongozi wa vuguvugu linalopigania vugu demokrasia nchini Senegal. Vi, nimewaona vijana wasiokuwa na matumaini, vijana ambao hawajui tena wamlalamikie nani. Hatukupewa nchi hii ili tunyamaze. Ni uwajibu wetu kusimama na kuwasikiliza. Acheni kuwatisha hawa na kuwanyanyasa. Mheshimiwa Rais wa Jamhuri, tunakusikiliza wewe, tunataka kukusikia ukitoa neno. Wananchi wanatamani kukusikia, fanya hivyo kabla ya kuchelewa. Kufuatia hali hiyo, Rais wa Senegal Macky Sall alitangaza maombolezo ya kitaifa kuwakumbuka raia wanane wa nchi hiyo waliopoteza maisha kwenye maandamano yaliyozuka baada ya kukamatwa kiongozi huyo wa upinzani Usman Sonko. Na huko Cote d'Ivoire, chama tawala cha RHDP kilipata idadi kubwa ya viti bungeni baada ya uchaguzi wa juma lililopita. Chama hicho cha rais Alasan Watara kilipata wabunge 137 kati ya 254 ukilinganisha na wabunge 91 wa vyama vya upinzani. Adama Bictogo ni naibu mwenyekiti wa chama tawala nchini humo, eh, RHDP lengo la chama cha RHDP lilikuwa ni kujikusanyia asilimia sitini lakini hapa tumepata kama asilimia hamsini na tatu. Hata hivyo hii inaashiria kuwa wananchi wa Cote d'Ivoire wameunga mkono sera za Rais Alassane Ouattara Watara. Uchaguzi huu wa wabunge umeonyesha umahiri wa RHDP ambayo imewakilishwa katika nchi nzima kwa sababu vyama vingine kama PDCI na FPI vina wabunge 50 na hii ni kama asilimia 19 pekee. Chama cha PDCI kina wabunge ishirini na watatu, wakati chama cha RHDP ndio chama pekee kinachowakilishwa katika nchi nzima. Ni sauti yake Adama Biktogo, naibu mwenyekiti wa chama tawala nchini Cote Divoire na katika uga wa kimataifa, tukipiga tochi kabisa kwa yale yaliyojiri, kwanza kabisa nchini Marekani, ni kwamba mpango wa rais wa nchi hiyo Joe Biden wa kunusuru uchumi wa taifa hilo kupitia bajeti ya dola trilioni 1.9 ulifikia hatua ya mwisho wiki hii, ambapo wabunge la wawakilishi liliupitisha wiki hii. Nancy Pelosi ni spika wa bunge la Congress nchini Marekani, kupitia Democrats I'm so excited I just can't hide. Nina furaha kubwa ambayo siwezi kuificha. Na kamati ya kanuni imemaliza kazi yake na sasa tutapeleka mpango huu kwa wawakilishi. Ni furaha kwa sababu matokeo yake yatakuwa mazuri. Wamarekani watapata chanjo na watakuwa na fedha mifukoni mwao, watoto watakuwa salama shuleni na wafanyakazi watarejea kazini ni swala la kihistoria na mpango utakaofanya mageuzi historic, makubwa. Ni sauti yake Nancy Pelosi, spika wa bunge la Congress nchini Marekani. Waandamanaji nchini Ufaransa Jumatano ya March 10 walivamia kumbi tatu za maonyesho ya kitaifa, wakishinikiza kuondolewa kwa makataa inayozuia maonyesho ya kitamaduni katika taifa hilo kutokana na virusi vya korona. Na Emmanuel Makundi, ni hali ambayo bila shaka ilijitokeza siku ya Jumatano wakati huu, raia wakionyesha kuchoshwa kuchoshwa na makataa zilizopo. Lakini ni kitu gani walikuwa wakishinikiza waandamanaji hao huko Ufaransa? Kumbi za maonyesho, sinema, makumbusho na maeneo mengine ya utamaduni yalifungwa na serikali ya Ufaransa tangu makataa ya mwanzoni mwa mwezi Oktoba mwaka jana na yamesalia kufungwa licha ya biashara nyingine kufunguliwa mwezi Disemba. Shinikizo dhidi ya serikali limeendelea kuongezeka katika wiki za hivi karibuni, ambapo Alhamisi ya wiki iliyopita raia waliandamana kwenye miji mbalimbali nchini humo wakitaka maeneo hayo kufunguliwa. Raia walivamia ukumbi wa maonyesho wa Odeon the Colin na ule wa Strasbourg, ambapo walikataa kutoka. Wanafunzi pia hapo jana walivamia ukumbi wa Pau ulioko kusini mwa Ufaransa, wakishinikiza kuruhusiwa kwa matamasha ya muziki. Tayari mashirikisho kadhaa ya wafanyakazi yametishia kufanya maandamano kama hayo, kuendelea kushinikiza serikali kufungua biashara za sinema na maonyesho. Msikizaji kufika hapo, sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka. Shukran za dhati kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine panapomajaliwa, ni kutakie kila la heri na kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya.