Na kuusalimu msikilizaji kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Mimi ni Steven Mumbi na hii leo nakuletea sanaa ya uchoraji, na nitakuwa naye Tobias Minzi tukiangazia namna sanaa hii inavyosadifu ufundi na upekee. Karibu sana msikilizaji. Msikilizaji, kabla ya kwanza kuzungumza naye Tobias Minzi kuhusiana na sanaa hii ya uchoraji hebu tuvute pumzi na kibao hiki Boderation cha kwake Bunny Wailer. Bunny Wailer, msikilizaji, ni msanii wa muziki wa rege aliyofariki dunia katikati ya juma hili. Ikumbuka kwamba ndiye mwanzilishi wa kundi lile la The Wailers, akiwa naye Bob Marley pamoja na Peter Tosh. Ndiyo, msikilizaji, ni kibao hicho cha kwake Bani Wila. Marehemu Bani Wila amefariki dunia katikati mwa juma hili, na sasa tuungane naye, Tobias Minzi. Tobias Minzi nimetembelea karakana yake iliyopo hapa Mwenge jijini Dar es Salaam kushuhudia kazi nzuri anayoifanya ya uchoraji akitumia kalamu za kawaida, hali kadhalika akitumia eh, rangi za kliriki na rangi za aina mbalimbali na sanaa ya, uh, sana ya uchoraji nilianza muda mrefu sana. Um, kwanza nilianza nikiwa mdogo nikiwa na najaribu kuchora tu huko shuleni kwa kutumia penseli. Um, baadaye watu wa, wakawa waka, waka wako interesting sana na napochora walimu pamoja na watu wa kijijini kwa sababu ilikuwa ni mkoani ni Mwanza. So, nikawa najaribu kuwachola watu tu, namchola nakupatia pesa kidogo, namchola nakupatia pesa kidogo. So ilipoendelea, baadaye nikaanza kuwa maarufu sana, nikaa na, naita kwenda kuchola sehemu mbalimbali, bado ukiwa shule ya msingi, hapo. Yeah, hapo, shule ya msingi msingi hapo nikiwa, baada ya kumaliza shule ya msingi nikajiunga na sekondari, nikawa nafanya nachola sana kwenye mashindano, nashinda baadaye ni, nilipomaliza nikahamia huko jijini Dar es Salaam ambapo nilikuja nikajiunga na grupu moja, ilikuwa inaitwa Namanga Art Studio ambayo kulikuwa na wachoraji kama wanne hivi, nami nikawa mchoraji wa tano. Wewe ukitumia penseli pamoja na karatasi ya kawaida kutumia rangi, sasa ulijifunza vipi? Aa, kwanza kwa kutumia rangi nil... nilianza kujifunza Niki, nikiwa bado mkoani nilikuwa naitwa kuchora kwenye saruni, kwenye maduka so nikawa najaribu ku, kujifunza kwa kupitia kuona wenzangu. Kulikuwa una wachoraji wengine ambao walikuwa wanachora ka nakuna ngaria huku nahuku, aafu unajaribu una kujifunza hadi nikajua nika kuchora. Ni rangi rangi gani hasa ulianza kutumia kutumia? Awali awali kabisa nilianza kutumia rangi za nyumba ambazo wanatumia kupaka nyumba ambayo ni za mafuta tulikuwa tunanunua zile tunachola. Na shida kubwa ilikuwa ni brush, ilikuwa ni vigumu sana kupata brush ambazo ni ndogo ndogo kwa kule mikoani, so tulikuwa tunatumia mikia ya mbuzi, ile mbuzi ya kichinjio. Unaenda kwa wale wanaouza ngozi, unakata ya manyoya, mnaunga kwenye kwenye kijiti, alafu na inakuwa ndio brush. Unachagua size unayotaka na unatumia una. Ilikuwa na faida kiasi gani kwa wakati huo sasa? Na ni miaka ipi? Ah, ilikuwa ni miaka ya um elfu um, mbili na elfu mbili na moja hivi, yeah. Ilikuwa rahisi kiasi gani kwa kuchora kwenye saluni, kuwachorea watu? Najua pia na kuandika, pengine ulikuwa unawaandikia watu kwa kutumia rangi? Ah, haikuwa ngumu kwa sababu nilikuwa na nilikuwa na passion na hiyo kitu, nilikuwa na nafanya kwa mapenzi zaidi. Kwa hiyo ukiona watu wamekuzunguka nyuma, watu kama ishirini thelathini, unakuwa una, una enjoy unaenjoy kufanya ile kazi, kwa hiyo haikuwa na ugumu, kwa sababu tulikuwa tunaombea pia ku kupata hiyo kazi, ili uweze kupata sehemu ya kufanya kazi, kwa sababu sio rahisi mtu akutak ufanya tu chochote unachoweza kufanya. Watu walikuwa nakuchukuliaje kwa wakati ule, hasa wazazi? Aa, wazazi mwanzoni ilikuwa ni vigumu sana sana sana kuelewa na kukubali kwamba mtoto wetu ana kipaji So ilikuwa ni vigumu vigumu vigumu sana. Amekuja kuelewa baada ya kuona nashinda shinda kwenye mashindano mengi mengi, ndo nikapata sapoti kidogo, lakini mwanzoni pale ilikuwa ni, ni vigumu sana kwa anasemaje hii. Ha, ilikuwa tu kama kama unapoteza muda na unachora unafukuza unakimbiwa kwa sababu so, tulikuwa tunachafua sana kuta za nyumbani. Unachukua mkaa unachora nyuma ya nyumba ya ukutani uki ikishaonekana hivyo inakuwa ni kesi kwa kwa wazazi wakati unaendelea una kukua na kujifunza, kuna aliyekufundisha kwamba kuchora, nataka uchore hivi, upake rangi hivi na kadhalika? Uh, kwa upande wa penseri kuna kijana mmoja ambaye nilikuwa na nikienda kila weekend. Alikuwa anapenda kuchora zile stori kama za magazeti ya sanaa zile, kwa na mimi nikawa nimenunua madaftari yangu, kwa hiyo tunatengeneza stori za zetu, zetu, zetu wenyewe ambazo zinahusiana zina na hizo katuni ya, lakini kwenye rangi kwenye rangi nilianza ni tu kujifunza mwenyewe kwa kuangalia watu wanavyofanya, unachanganya ina hiyo, unapata rangi fulani fulani ikawa ni... Minzi, tuzungumzie ufundi wenyewe hapa kwenye karakana yako. Kuna e, picha hapa ulikuwa unachora umemaliza hivi punde tu, hebu tuizungumzie picha hii e, imechorwa kwenye nini na umetumia vifaa gani? Aa, hii picha nimechora kwa kutumia rangi za maji ambazo ni acrylics, lakini nimetumia kitambaa ambacho ni hii inaitwa ni, ni, ni canvas, kitambaa, kitambaa maalum kwa ajili ya kuchorea. Na hii ni picha halisi. Bila shaka ni picha halisi ya mtu hii. Eh, ni picha halisi kabisa ya mtu ambaye nilikutana naye akawa ka ameona kazi zangu akaweza ka kunipatia hii oda ya kufanya portrait ya kwake. Imekuchukua muda gani? imenichukua kama wiki moja na siku tatu hivi ili kuweza kukamilika. na hatua zenyewe zikoje? ukimsimulia msikilizaji, hatua ya kwanza mpaka inakuja inatimia namna hii? Hatua ya kwanza ni uchaguzi wa picha, kwa sababu sio kila picha inaweza kuvutia kwenye kuchora. So unachagua ile picha, anakutumia picha nyingi au anakuonyesha picha nyingi, unachagua halafu kinachopata una, unafanya sketch na kwa maana ya skechi ni ile mchoro wa penseli. Ukishamaliza hapo, unaanza kuanza kwa kuchora kwa rangi. Sasa kuna hatua ya kwanza, kuna ya pili, ya tatu na na final kabisa ambao na unakumemaliza kuchora. Ah, rangi zinachanganywa vipi mpaka unapata sura halisi ya mtu? Mfano eh, ukizungumzia mchanganyiko wa rangi ili upate rangi mfano pinki ni kijani na kadhalika. Kwa sababu unajua, katika rangi kuna rangi za msingi. Rangi za msingi pia ni zipi? Ah, katika uchanganyaji wa rangi huwa kuna, inategemea na sura ya mtu ana rangi gani, ni mzungu, ni mwafrika? Wazungu huwa ni rahisi zaidi, kwa sababu rangi zao huwa ni ukichachukua, uki tu nyekundu na nyeupe, bluu kidogo, unaweza kupata skin tone ya mzungu au ya mtu mwenye ngozi nyeupe, lakini kwa sisi wa Afrika inakuwa ni vigumu kidogo kwa mchoraji kuweza kupata uhalisia wa ngozi kwa sababu so, kuna mchanganyiko mwingi mwingi wa rangi na rangi ambazo watu wengi huwa wategemea kama zinaweza kupatikana kwenye ngozi yetu. Uh, yeah, katika picha mfano kama hii imepigwa kwenye kwenye taa ndani, ambapo kuna mwanga ambao ni kama orange, kwa hiyo ikunisumbua sana kwenye upande wa skin tone. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza wajiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa nikisikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Mimi ni Stephen Mumbi na bado tunaangazia sanaa hii ya uchoraji, niko naye Tobias Minzi. Tuvute pumzi, msikilizaji, bado tunasherehekea maisha ya ban mwanamuziki nguli wa muziki wa rege na mwasisi wa bendi ya The Wailers. Kumbuke kwamba amefanya kazi na Bob Marley pamoja na Peter Tosh, na kuletea kibao hiki kingine Liberation kilizaji ni kibao cha kwake Baniwela ni marehemu hivi sasa, kikiitwa Liberation, amefariki katikati ya juma hili. Bado tunasonga mbele na makala haya ya nyumba ya sanaa, na bado niko naye Tobias. Ama sanaa hii ina mafanikio kiasi gani kwako? Uh, sanaa, so kwangu ina mafanikio makubwa uh, kwa sababu toka nimeanza mpaka hapa nilipo ni, ni jina langu ni kubwa sana sana sana sana, kiasi kwamba watu wananitambua kwamba huyu ndo Minzi. Kuna wengine hawawezi kutambua kwa sura, lakini ukishamwambia tu Minzi uh, anakuwa anajua Minzi ni nani so Hicho ndo kitu unachojivunia zaidi, network ni kubwa ya hayo, yeah. Ndo mafanikio makubwa zaidi kupita vitu vingine vyote. Unafanya nini kulifikia soko la Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Rwanda na kwingineko? Ah, nishaanza ku kulifikia kwa ukubwa kama Kenya sana sana. Uganda ndo bado, na nchi zingine, lakini kama Kenya huwa tunaenda tunafanya maonyesho kule, ndo namna ya kujitangaza na kuweza kujulikana zaidi. Inalipa kiasi gani kazi hii? Yeah, inalipa kama una network kubwa, unaweza kufanya maonyesho makubwa, una jina kubwa kwenye sanaa, ina mafanikio makubwa pia. Ili wewe mchoraji mzuri unatakiwa kufanya nini? Ah, kwanza kabisa ni kujituma, um, kufocus kwenye kazi yako, lakini pia kazi yako iweze kutoa ujumbe ah, kwa sababu watakuwa kazi zetu, hatufanye tu kazi kama hii ya portrait, tunafanya kazi zingine tofauti ambazo ni za kwetu binafsi, za kuweza kufanya kwenye maonyesho, kuweza kuuza pia kwenye galleries, kwenye maduka ya sanaa. Kwa hiyo inabidi kazi yako kikubwa zaidi iwe na inaelezea kitu, ina message fulani, ndio inakuwa ni kazi bora. Ni, ni, ni picha za namna gani hii? Nafikiri ni ya urembo tu pale sebleni na kadhalika, ni kumwonyesha tu mtu halisi wake na nini kuna picha za namna nyingine naziona hapa. Mfano kama hii, kwa kuielezea ni picha ya namna gani? Aa, hii ni namna nyingine ya uchoraji ambayo ninafanya na, na huwa nafanya zaidi kwa kwenye, kwenye picha kama hizi ni kwa ajili ya maonyesho, kwa ajili ya kutoa ujumbe kwa uh, wananchi. Hii ni picha ambayo nimechoa me, ni inaonyesha, ina maua juu na mtungi na, na chini na katikati kuna mitutu ya bunduki ambayo ndo kama ile miti ya ambayo inabeba maua hii, yeah, picha inaitwa uh, bado no, sijaipatia title exactly kwenye hii, kwa sababu bado hata signature sijaweka pale. mm -hmm. Ni mpya, lakini itatumika kwenye maonyesho, ni kama ni kaba ya maonyesho ambayo maonyesho yatakuwa yanaitwa Guns and the Roses. Yes. Uh, bunduki na maua, yeah, bunduki na maua ukilenga uh, kufikisha ujumbe gani hapa uh, kwenye huu mchoro? Ni nimejaribu kugusia kwenye sehemu mbalimbali, uh, ni katika siasa lakini pia katika mapenzi na katika maisha ya kawaida, kwa maana ya kwa mfano, katika mapenzi unaweza kukuta uh, watu wengi au wanaume wengi wanajaribu kuapproach wanawake approach kwa uzuri kabisa, lakini mwisho wa siku ni kilio ya yeah. Zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa hii ya uchoraji? Ah, changamoto zipo nyingi. Ah, lakini changamoto ambazo huwa tunakumbana nazo mara nyingi kwa upande wa picha za kuchora kama hizo za sura, mtu anaweza kupatia picha, aidha yuko nje ya nchi, anakutumia tu picha, na wewe utachora kulingana na picha ilivyo, utaongezea na sanaa yako. Lakini cha kushangaza, wengine wanataka ufanye, yani yeye labda hiyo picha alipiga miaka mitano iliyopita nyuma <laughs> akiwa hayuko kama alivyo sasa hivi. Sasa yeye anakuwa anajilinganisha ulivyomchora na, na alivyo kwa sasa hivi huwa ni changamoto kubwa sana. Unajaribu kumwelewesha bwana, mimi nachora kulingana na hii picha ninavyoiona ya yeah. so inakuwa gani tatizo kubwa uh, lakini pia changamoto kubwa, hatuna sehemu za kufo, za kufanyia maonyesho. Kama unaweza kukuta msanii na kazi nyingi tu, lakini hakuna sehemu ambazo zinaonekana kwa wananchi, so ma, matazamio yako ya message zako ambazo umeweka kwenye hizo michoro haziwezi ku kusambaa zaidi, kwa sababu watu hawezi kuona. Aha, vipi vifaa vinapatikana kirahisi? Kwa upande wa vifaa pia ni tatizo kidogo, kwa sababu kuna sehemu chache ambazo huwa wanaleta wana wanauza, lakini sometimes vinaisha, sometimes bei ziko juu sana, na ukijaribu kuwauzia wananchi wa, wana wa, wa kawaida inakuwa ni wanaona wana unauzia bei kubwa sana, lakini pia matirio yako juu zaidi, kwa hiyo inakuwa ni changamoto kubwa. Tunatamani sana watu wazao waweze ku, kununua hizi kazi na, ku, na kuwa nazo ndani lakini ndio hivi, na sometimes inashindikana. mnashirikiana vipi sasa na wachoraji wengine ili kuhakikisha sanaa hii inafika mbali? Ah, tuna ushirikiano mkubwa. tumeanzisha hicho kikundi ambayo tunakuwa tuna tunafanya maonyesho kwa pamoja, tunafanya waisha kwenye mashule, tunasafiri. tulianza na Kenya tukaenda Uganda, so tutaendelea ku ambayo za jamii mnaenda mtaani kabisa, mnaanza kuchora pale, watu wanaweza maswali, mnawajibu. Na mtukielekea ukingoni kabisa wa makala haya ya nyumba ya sanaa, Tobias Minzi, mchoraji kutoka nchini Tanzania, una ujumbe gani kwa uh, wapenzi wa sanaa hii ah, ya sanaa ya uchoraji? Mi nachoweza kuwashauri wapenzi wa sanaa ya uchoraji ni nafikiri ni pamoja na, na kuweza kutuunga mkono aa, si kwa kuangalia tu na kutusifia, lakini pia aweze kutungisha katika kununua kazi zetu, kwa sababu naamini ili msanii ufanikiwe zaidi, inabidi uwe na watu wanaokuunga mkono kwenye taifa lako wengi zaidi, ndio naweza ku kusonga zaidi tofauti na kutegemea watu wa nje waje kununua kazi zako au wapende kazi zako kutoka nje. unapatikana vipi kupitia mitandao ya kijamii Minzi? Aa, katika mitandao ya kijamii niko Facebook, napatikana kwa jina la Minzi Mims, alafu Instagram napatikana kwa official director Mims ya yeah ni. Nambari ya simu ukianza na alama ya kujumlisha 255, namba ya simu ni alama ya kujumlisha 255 65522884. Aya, msikilizaji, ndiyo na kunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania, Dar es Salaam. Mimi ni Steven Mumbi, asante kwa Tobias Minzi ambaye nimetembelea karakana yake hapa Mwenge jijini Dar es Salaam kushuhudia kazi yake nzuri ya uchoraji na kuangazia sana hii ya uchoraji. Tembelea ya ukurasa wangu wa Facebook na Instagram, ni Steve Mumbi, katika Twitter ni liambaliaufipa. Kila lahiri, na uwe na siku nzuri.