Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International kwenye makala ya Afrika Mashariki, ambapo tunahabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki na hatimaye kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya hatua ya Tanzania kuhamasisha wakimbizi wa Burundi kurejea kwao kwa hiari. Tayari hatua mbalimbali zimeshachukuliwa na serikali ya Tanzania. Kupata mengi zaidi Fuatilia mazungumzo yangu na mkurugenzi wakimbizi Tanzania, bwana Sudi Mwakibasi. mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Naitwa Sudi Mwakibasi, mkurugenzi wa idara ya huduma wa wakimbizi ambayo iko chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya nchi kuunganisha kambi za Mtendeli na wakimbizi wa Burundi walioko Nyarugusu kuja Nduta, ziara hii itafanyika lini? Hili kwanza, ziara hii lengo lake ilikuwa ni kumleta mkuu wa mkoa kwa ajili ya kumtambulisha katika maeneo yake ya, ya wakimbizi, kwani tangu ateuliwe alikuwa hajatembelea. Kwa hiyo hii tulitumia kama fursa, lakini la pili ni kuhamasisha urejeaji, lakini pia wakati huo huo ni kuleta ujumbe huu wa kuunganisha makambi kwa nini tunaunganisha makambi? Kambi ya Nyarugusu kule, wakimbizi wanalalamikia juu ya swala la kutokuwepo usawa katika upatikanaji wa huduma ma, pamoja na maswala ya usalama, lakini pia haya makambi ya kwa mfano Nyarugusu, ile ni kambi lina wakimbizi wa Burundi na, na DRC. Sio utamaduni pia sio utaratibu kuweka e, wakimbizi katika kambi moja ambayo wanatoka katika nchi tofauti tofauti. saa pale wakimbizi wa kutoka Kongo ndo wenye kambi ile walikuwepo tangu zamani, lakini hawa wa Burundi walifika baadaye. Kwao tunataka tuwatenganishe kwa ajili ya pia kus, kusaidia e, usimamizi pamoja na utoaji huduma, lakini pia na kulinda zile tamira na desturi zao za kule walikotokea, kwa sababu katika hali ya sasa unakuta kwamba kuna mkoroganyo kidogo. Hawa wanataka kurudi, hawa wanasema hatuwezi kurudi, kwa sababu wanaona kwamba wenzao labda na Warundi nao wanaweza kupata labda nafasi zile za kwenda resettlement, wakati hiyo nafasi wanaona kwamba ni ya Wakongo. Kwa hiyo unakuta hata ulejaji hawaondoki kwa sababu tu anajua kwamba labda naye anaweza akakwalify kwa ajili ya resettlement. Lakini kambi ya Mtendeli kuileta pia Mduta huo, ni, ni utaratibu wa kawaida kama nilivyosema, kusimamia us, kwamba kwa sasa kambi ile watu wana, wamepungua kwa kasi, wanapungua kwa kasi na tutaendelea, wataendelea kupungua zaidi. Sasa eneo la kambi lile ni kubwa. Unapokuwa na watu wakimbizi wachache kuwahudumia kwenye kambi ambayo resources ziko nyingi, unakuta kwamba ni matumizi mabaya ya resources kwao. Tunawatoa pale, tutawaleta hapa Nduta kwa ajili ya kwanza kupunguza ule usumbufu wakati wa urejeaji, lakini pia na sehemu ya resource management. Mwaka jana ulitangaza kwamba kambi ya Mtendeli ingefungwa ili wakimbizi wahamie Nduta. Sasa hivi tuko mwezi wa nne ndiyo, bado hiyo shughuli haijatekelezwa. Ni lini tatekelezwa? Kama mheshimiwa mkuu wa mkoa wa jana alivyosema, ameisha toa tayari maelekezo kwamba mwezi wa sita kambi ile imefanyeni imehama. Lakini pia tulikuwepo na mchakato hapa katikati kati ya serikali na UNHCR kujipanga namna gani tutafanya ili zoezi la kuhamisha kambi kutoka pale kuja Nduta hili linatekelezwa kweli, na tayari time frame imeshajulikana kwamba mwezi wa sita usiishe kabla ya wakimbizi wote kuja. Kuna hili la kukata migomba au mazao kuharibu mazao ya wale wanaorejea kwao, na pengine kuvunja na nyumba zao. Haichukuliwi hii kama ni stress. Kwa sababu haya ya mazao yanaweza kutumiwa hata wale ambao hawajarejea. Kiongozi eh, kama tunavyosema tunajaribu kutengeneza urejeji endelevu. Sasa nyumba zile ilikuwa ni kwamba awali tulisema tuziache lakini wakati tunaacha unakuta kwamba watu wanapoondoka wanaita wengine wanakuja wapya. Mazao vipi? Na upande wa mazao, kwa mfano tunazuia kilimo katika makambi, sawa? Kwa sababu wakimbizi hawakuja kulima, sawa? Wamekuwa wamekuwako makambini, wanahifadhiwa. Masuala ya kilimo yanapatikana kwenye makazi ya wakimbizi, humu ni sehemu ambayo anatakiwa kae, ahudumiwe kila kitu. Sasa yale mazao tunayoyaondoa ni kwamba kwa mfano katika maeneo wanaokaa wakimbizi siku ya mita 30 nadhani, kwa 25 nyumba tatu zikiondoka, akibaki nyom, nyumba ya yani, nne huyu tayari umemwachia shamba sawa. Katika mazingira kama hayo sidhani kama atarudi wakati tayari ana shamba ah, lakini kwa kiongozi... discourage hilo, ikiwemo pamoja na masuala ya usalama eh, kwamba mashamba hayo migomba nini imekuwa vificho pia vya, vya wahalifu lakini kwenye chakula kinachogaiwa kwa wakimbizi, kwa mfano nakuta kama mboga za majani hazigawiwi kwa wakimbizi, na ni muhimu kwa afya ya binadamu. Hilo jambo tumelishughulikia tumeli, na nisha toa kibali kwa wakimbizi wa Kongo kwamba wapewe utaratibu wa kusaidiwa kulima mboga mboga, si, wa Laki, Burundi. Wa Burundi wao uta, kwa sababu wana utaratibu wa kurejea nyumbani, tuna encourage kurejea, na hapa nadhani nimesikia kwamba nimesema kwamba watengenezewe mashamba darasa ili wafundishwe namna ya kutengeneza bustani kutumia maeneo madogo kwa tija, na kwamba wao badala ya kupewa mbegu ili wapande makambini wapewe mbegu wa, kusudi wanaporejea nyumbani watumie kama mtaji wa, wa shamba lao. Nakushukuru sana mkuu. Asante, nashukuru sana pate maoni ya wananchi hapa. Habari ya kwako kwa. ha -ha. ha -ha. unaitwa nani? Butoicho Hakimu. mm -hmm. yeah. wewe uko kambi ya ndo, tumepokeaje wito wa kurejea kwa hiari Burundi? Niko safi sana hmm. wewe unaitwa nani mzee? mimi hmm, mimi naitwa na Sabiyanga Melikiyo. umepokeaje mm kurejea Burundi? -hmm. mimi mm -hmm. mimi ambavyo ninavyowona mm -hmm. naishi kunukambini, mimi naweza kurejea Burundi nilodali sana mm -hmm. e mm -hmm. yeah. unaitwa nani? mimi naitwa Joni Miburo. kwa kweli mm -hmm. kwa kurejea tunashukuru mm -hmm. lakini waangalie vizuri kama tutapata afya nzuri kule, kwa sababu kuna watu wazee waliotoka kule wakingali wa ujana, lakini siku hizi ni wazee. Sasa watazisaidia je kule? Waangalie watupe kitu cha kusaidia kizuri kule eh. Sawa sawa, mwingine anaweza kuongea. Ni nani mimi? Unaitwa nani? Mimi naitwa Kurwa David eh. Kurejea Burundi ni sawa eh, na kwa wameshatuambia kwamba amani ipo kwa Burundi, na ndo tulikuwa tumekisubiri, kwa sababu tulitoka kule kwa sababu ya, ya amani ilikuwa ndogo. Kwa sababu sasa amani imeshapatikana, kurejea ni sawa. E, tunaweza tukarudi Burundi na ni nchi yetu tuijenge kwa amani. Mimi jina langu naitwa Ngenda Banga Nestori, naishi hapa kambini Ndoto. Sasa mimi, kuna swala ambayo nataka niulize kwa sababu kweli Tanzania inahamasisha Warundi walejee kwao. Kweli wanasema vizuri, lakini sasa kuna kitu ambacho mimi nataka niulize, maana hapa wakimbizi wapo ni wengi. Tanzania ina wakimbizi Kongo kuna wakimbizi, Rwanda kuna wakimbizi, Uganda kuna wakimbizi, wote ni Warundi. Sasa kwa nini i Tanzania inahamasisha tu peke yake Warundi warejee kwao? Zingine kwa nini hazihamasishi Warundi kurejea kwao? Eh, viongozi walioongea wamesema kwamba hata waliko Uganda, waliko Rwanda wanarejea Burundi, ukusikia hilo kweli, kama kweli hilo lipo, lakini kwa sababu hapa tuna miaka mitano tumekimbiya na kuhamasishwa tulejeye, ilikuwa ni bado, kwa sababu sisi wakimbizi bado tunaumiya loho, bado imeumiya. Hiyo koina likinatakiwa ili swala la wakimbizi hii Tanzania, na wao waangalie wale waliyo kimbiya zamani incho, hizo inchi zingine wakilejeya, na sisi ndipo, na sisi muje mutwambiye kwamba tulejee, kwa sababu sisi Mujimu. Bado Mujimu. Wewe unaitwa nani? Mimi naitwa Jean Claude Masezerano. Mm-hmm. Wewe umepokeaje kurudi kwa hiari wanachosema kurudi? Mimi kabisa nimekipokea kwa furaha, mm-hmm, ila tu kinachonisikitisha ni kimoja. Mm-hmm. Mimi kwa mfano kama mimi nimeenda kujiandikisha tarehe saba mwezi huyu. Alafu akanipiga tarehe niende kujiandikisha tarehe ishirini za mwezi huyu wa nne. Mm-hmm. Sasa mimi nilikuwa naenda hiyo mwezi wa hiyo, hiyo tarehe saba nilikuwa nadhani wataniandika siku hiyo hiyo. Alafu mimi wanibandike mimi niondoke. Alafu wananikawiza wanipa tena tarehe ya kwenda kujiandikisha. Nam na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya hatua ya serikali ya Tanzania kuhamasisha wakimbizi wa Burundi warejee kwao kwa hiari, na tayari serikali ya Tanzania imeshachukua hatua kadhaa kama ilivyobainishwa na Bwana Sudi Mwakibasi, mkurugenzi wa idara ya wakimbizi Tanzania, kuhakikisha azima serikali ya kurejesha wakimbizi wa Burundi kwa hiari inatekelezwa. Mimi ni Juliani Rubavu, tukutane juma lijalo hapa Radio France International.