Ya, ya, ya. Rais wa Somali Mohamed Farmajo ametia saini mswada unaompa uwezo wa kusalia madarakani kwa kipindi cha miaka mingine miwili, ikiwa ni baada ya bunge kuidhinisha hatua hiyo, suala ambalo limekashifiwa na umoja wa Ulaya. Msikilizaji, tumekuuliza unazungumziaje hatua hii ya rais Farmajo? Haya hapa maoni uliotuma kwa njia ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza alama ya kujumuisha 254 110 000 420 Naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu Historien, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC. Rais wa Somalia kujiongezea muda wa kuongoza ni mambo ya kawaida kwa viongozi wa Afrika. Hawataki kuachia madaraka, wanapenda tu waendelee kuongoza, na hawafanyi chochote. Vita vinaendelea, uchumi hawaimarishi na hawafanyi wananchi chochote. Wa Afrika tunaendelea kusumbuka. Naitwa Prince Lebel Kimongi natokia mji mkuu wa Bukavu, DRC. Unajua, marais wengi wa Afrika wanakuwa na tabia mbaya ya kujiongezea muhula ili wasalie madarakani, na hiyo sio vizuri, inakuwa haileti maendeleo na inaleta fujo kati yao na wapinzani. Naitwa Ruti wa Sebu Eric Rushati toka DRC, uh, tarafuane Ruchuru. Basi kama rais wa Somalia ametaka, uh, kurefusha muhula wake ama kujiongezea muda wa kuongoza, si vibaya kama wakati huo itakuwa kuchapa kazi kwa ajili ya wakaaji wa Somalia, na kugombanisha makundi ambazo zinamiliki silaha ambazo zinashambulia watu kila mara huku na kule, ndani njia ya Somalia toka Makobola, sauti ni ya reparateur Babuka. Mimi kwa upande wangu nadhani maraisi wa Afrika hakuna lolote linalowezekana kuwazuia kwa hali zao ambazo walishazishikilia kwamba ni za kawaida. Mara hali hii ya kujiongezea mihula imeshakuwa ya kawaida, lakini kwa jambo la utulivu, kwa kweli si vizuri. Wazalendo wa kawaida wanaendelea kuwa wakiangaika Tufananishe ikiwa uongozi wake ni mbaya, lakini kwa uwezo ambao anakutaniwa kuwa nao wa kiurais anabeba madaraka kwa kinguvu. Mimi naitwa Kizabi Mwando kutoka Moba, DRC, kwenye soko kuu ya Kapanga. Maoni yangu kufatana na mada ya leo, hiyo ndio tatizo ya marais wetu la bara la Afrika, wanapoingia madarakani hawataki kuondoka. Kwa majina naitwa Vincent JJ Kati, kijana mpole Tanzania, natokea manispaa ya Kama nchini Tanzania. Kwa upande wangu mi naona kwamba hili swala haliko sawa, kwa sababu ukiangalia mataifa yaliyo mengi yamekuwa yakisumbuliwa na uchu wa marais walio wengi kutaka madaraka na hatimaye kupelekea uvunjifu wa amani. Na ukiangalia taifa la Somalia bado ni taifa ambayo liko kwenye machafuko, na hili swala limekuwa ni gumuzo kweli kabisa, kwamba huenda likaongeza machafuko mengine zaidi katika taifa hilo. Kipindi hewani ni habari Rafiki, ambapo tunasikiliza maoni yako kuhusu hatua rais wa Somali Muhamed Farmajo kusaini mswada unaompa uwezo wa kusalia uongozini kwa miaka mingine miwili. Tuendelee kusikiliza jumbe wako wa sauti uliotutumia. Ni Rusimbana Emile, naishi Lusaka, Zambia. Kwa kweli, hilo bunge la Somalia halijafanya vizuri kwa sababu tangu rais wa Somalia Farmajo aingie madarakani mpaka sasa, wasomalia hawajaona mabadiliko yoyote. Kisha leo muambie ya kwamba tumemchagua tena aendeleshe miaka miwili. Wasomalia nao wamechoshwa sana, milipuko ambayo haiishi, wagaidi ni wengi huko Somalia. Wasomalia wanataka mabadiliko, cha msingi tu wapange siku ya uchaguzi. Wasomalia wamchague rais atakayeleta maendeleo katika nchi ya Somalia. Kwa majina anaitwa Celestine Kajuna, nipo ni Bukoba, Kagera, Tanzania. Rais Mohamed pamoja na wabunge wake wamefanya vibaya sana kupitisha mswada huo wa kumbakiza kwenye madaraka ya urais miaka miwili mbele, kwa sababu kufanya hivyo wanataka kuleta mkwamo wa kisiasa ambao utakuja kuleta machafuko ndani ya nchi hiyo, na kuyamaliza machafuko hayo itawagharimu pakubwa sana mm. Mwezi Januari msaba napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Ndio maana siku zote nasemaga ya kwamba demokrasia ya Afrika, demokrasia kwenye vitabu na kwenye magazeti. Marais ambao tunachagua au tuchagui marais wa zalendo. Tunachagua marais ambao wanataka wenyewe mali zao ziendelee na vitu vyao viendelee. Wanaangalia maisha yao wenyewe, angalie wanaisha maisha wananchi. Hivi sasa huyu rais wa Somalia anaona kweli nchi yake na machafuko na ina vurugu, lakini anataka tena ajiongeze kina miaka miwili. Kwa jina naitwa David Sechenga kutoka wagumu tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Hatua aliyechukua Rais Farmajo wa Somalia, kwa tafsiri ya haraka haraka, huu ni uroho uliokithili wa madaraka, ambao viongozi wengi wa Afrika wanapenda sana kubakia madarakani, ikiwezekana kubadili katiba wawe ni maraisi wa milele katika nchi zao. Hii haipendezi. Mimi ni Rajabu, naongea kutokea Lusaka, Zambia. kama bunge linepasha, hakuna tatizo hata moja, ndiye muono wangu huyo. Mi siwezi kuona kama kuna jambo libaalamayo anaeza kuwaanefanya. ni mzee Patrick Matembo kutoka Goma, mashariki mwa GRC. Kwa mtazamo wangu mimi, nadhani sishtushwi na hatua hiyo, kwa kuwa tunajua kwamba ni tabia ya marais wetu hapa barani Afrika, wanapitia njia nyingi ili ku baki madarakani, na sio yeye mwenyewe, ila wapo wengi sana. Mada hewani ni kuhusu hatua ya bunge nchini Somali kuidhinisha hatua inayompa rais Mohamed Faramajo uwezo wa kusalia uongozini kwa kipindi cha miaka miwili ijao, hatua inayojiri baada ya kipindi chake kukamilika. Niangazie jumbe wa wanaofuatilia kipindi kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nianze kwa kusoma jumbe wako. Filipo memba wa Dar es Salamu unasema umoja wa Ulaya, msipende kuingilia mambo ya mataifa mengine, bunge limeridhia hivyo, ebu kuweni na adabu, msiingilie maslahi ya watu wengine. Muhindo Justina kutoka Goma, DRC unasema hilo siyo jambo nzuri, pia linaendeleza kushusha heshima ya nchi za Afrika. Faramajo anapaswa kuwapa wengine nafasi. Denis Mgayanzi wa Bukoba, Kagera, Tanzania, unasema kwa kweli, siasa za Afrika ni chafu, ndio maana viongozi wanafanya wanavyotaka, ila ajue ni maendeleo ya nchi anayochelewesha. Patrick Akuji wa Kaleme, DRC, viongozi wa Afrika waheshimu katiba za nchi zao, waache uroho wa madaraka. Enyi marais wetu wa Afrika, Badilisheni tabia. Albert Zabuloni ukiwa Uvira DRC unasema, jamani, Rais Faramajo wachia wengine nao wajaribu kuongoza nchi. Safari Lumuka Vincent kutoka Lubumbashi RDC kwa nini marais huwa na tabia mbaya kama hiyo? Juma Dunga wa Kilutini, Kivule, Dar es Salamu, unasema viongozi wa Afrika waheshimu katiba za nchi zao, waache uroho wa madaraka. Simon Lwamba Entanda kutoka Makabola, DRC, Kivu Kusini, unasema si jambo geni kwa viongozi wa Afrika kuwa na tamaa ya madaraka. Basi turejelee kusikiliza jumbe wako uliotuma kwa njia ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, nikashilembo roje kutoka Bujumbura. Huyo rais asiwaze kama yeye ni mfalme wa Somalia, ye aache utawala wa wafanye vote ili raia ipate rais mwenye anapenda, asiganganie hapo, aache madaraka wafanye wa vote ili Somalia ipate amani na maendeleo. watu wengi ambao wanapashwa ongoza niangazie tena jumbe wako ulioandika kwenye ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili tukiwa tunajadili hatua rais wa Somali kusaini mswada unaompa uwezo wa kusalia madarakani kwa miaka mingine miwili ijayo. Robert Nachime kutoka Kalehe, DRC Congo, unasema hizo tu ni njama za marais wengi wa bara la Afrika, wanadhani kwamba utawala wao ni ufalme. Mimi naomba wananchi wa Somali kutokubali njama hizo, wakati huu Somali ikiwa inapitia kipindi kigumu. Nduvye ya Kasike wa Butembo, Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo, kama sheria ya nchi yake inamruhusu, mimi sioni kosa. Sio Ulaya ndio itatawala kwa nafasi zetu. Tufanye mambo yetu, tujiamulie wenyewe hatima ya nchi zetu. Juska Mukanda kutoka Kisangani, DRC unasema hiyo ni hatua nzuri, ikiwa bunge limeidhinisha basi ni sawa kuendelea hivyo. Kasile Floribeta wa Kakera, Moba, DRC: Afrika huwa inakumbwa na uongozi wa udikteta, ndiyo maana marais wanapenda kubadili sheria kusudi wabaki milele madarakani. Lagos malenga ki hujasema uliko ile unasema, ni kwa nini marais wa nchi za Afrika wapendi kuachia madaraka, wengine pia nao waongoze? Basi msikilizaji wa RFI Kiswahili, tufungie hapo kwa leo. Asante kwa muda wako. Umekuwa nami Hilary Ingati.