Ni matumaini yangu msikilizaji wetu umzima na mwenye afya mahali popote unapotegea makala yako ya habari rafiki. Ni ruhusu ni kukaribishe rasmi katika makala ya leo, ambapo mada yetu ni kuhusu wanamichezo na haswa waliostaafu ambao katika siku za hivi karibuni tumeshuhudia wakikosa uwezo wa kujikimu na hata kuomba msaada kwa jamii inayowazunguka ili waweze kuishi. Lakini pia wengi wa wachezaji hao wamekosolewa kwa kushindwa kufanya uwekezaji na kuweka amana baada ya maisha ya wanamichezo. Basi hivi leo, msikilizaji, napenda tujadili suala hili. Unadhani vijana na haswa wanamichezo wa sasa wanafaa kufanya nini ili kuhakikisha wana uwezo wa kujikimu hata baada ya kustaafu. Katika dakika kumi zijazo, ndio swala ambalo tutakuwa tunazungumzia. Nitapeperusha maoni yako ya sauti, lakini pia nitasoma ujumbe wako uliotia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Karibu niite Minslet Ijai. Kwa majina naitwa Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC Kivu Kusini, tarafani Fizi, kata ya Majengo. Kwanza, wachezaji ambao bado kustaafu wanatakiwa kuwa na uwekezaji, ili wakati watastaafu wasikose fedha za kuhakimu kimaisha. Kwa majina naitwa Amo ni Bizuru ni mkazi wa hapa Bihalamlo, nikaenda kwenye mada. Mi nadhani hawa wana michezo wanapokuwa wanalipa mishahara zao kwenye vilabu vyao, mi nadhani kuna haja wangekuwa wanawekeza kwenye vitu ambavyo mwisho wa siku vinakuja kuwasaidia, na sio wana michezo tu. Haya mambo ya watu kustaafu, mwisho wa siku wakaangukia patupu, sio wana michezo tu, watu wengi mno tena hasa wanaofanya kazi serikalini wamekuwa namna hiyo. Kwa hiyo mimi wana michezo ningeweza kuwashauri kitu kimoja ya kwamba pale wanapokuwa wapo kwenye vilabu vyao wanapopewa mishahara ni vyema wangekuwa wanawekeza ili kusudi baada hata ya kustaafu waje kuishi maisha ya raha mustalehe. Toka jara Kongo, Kamanyola, Kivu Kusini, tarafani Walungu, mimi Nikisa Kasongo. Ah, ile swala ya wanamichezo mimi ndezi sema kwanza ni kukosewa na mawazo ya mbele. Maana kama uko unapata e, pesa ndio inakuwaka fursa ya kuwa nafanya kuwekeza yani kwenye banki. Unakuta mwanamichezo yuko nacheza, kisha inakiafikia kipindi anastafu kustafu kisha anaanza ishi maisha ya kudea juu alikula vibaya na inamtuma mpaka anaanza omba jamii ambayo inamzunguka mimi ningeomba tu wana michezo ambao wakingali wanacheza wajifunze kuwekeza Yani, wajifunze kuweka pesa zao ili kuendelesha maisha ya kesho. Ni Rusimbana Emile, naishi Lusaka, Zambia. Kweli kinachowaponza wachezaji wa bara la Afrika, wanapenda sana starehe pale wanapopata pesa, wanazichezea vibaya sana, lakini wanasahau ya kwamba umri haurudi nyuma bali unasonga mbele na pale wanapostaafu wanajikuta ya kwamba hawakufanya lolote ndani ya familia yao, au kwenye miradi fulani. Ndio kinachosababisha wanakuwa sasa ombaomba omba, na wanabakiria kwa jina mtu fulani alikuwa akichezea timu ya taifa. Ndio huyo hapa, kwa majina Johnson kutoka Google Fresh. Aa, ninachoweza kuwashauri wachezaji vijana kuwekeza katika umri wanaokuwa wanacheza vipato wanavyopata inabidi wawekeze ili kwa maisha ya baadaye, na wajifunze kupitia makosa ya wachezaji wa kongwe ambao walicheza wa kwa mafanikio wa makubwa, lakini baadaye maisha yakaja yakawaendea kombo. Nivuke kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Mwanzo namuona mkulima halisi, Baba Charity wa Moro mjini, unasema ni kuhakikisha wanawekeza zaidi kwenye miradi mingine zaidi ya soka. Fiston Kasenge, Floribe Kisile kutoka Kakera Moba, DRC, wewe kwa maoni yako unasema ni vizuri wakati kijana angali bado mchezaji awe na mazoea ya kuwekeza akiba, lakini pia unasema baadhi ya wa wachezaji wa Afrika wana tabia ya kuishi maisha ya starehe, na hiyo inawafanya wasahau maisha yao ya mbeleni na ndiyo maana wanakosa miradi ya kufanya wakisha staafu. Jairas Eli, ukiwa Lusaka, Zambia, unauliza kwa nini walipokuwa wakicheza hawakuwa wakiwekeza na lingine wengi wao wanapenda starehe. Filbert Jonathan wa Shamba, Muleba, Kagera, Tanzania, unasema ni vyema wanamichezo vijana kutorudia makosa ya wanamichezo wa kongwe, wawekeze ili siku moja umri ukiwapita wasiangaike, maana wanakuwa wameshapata kipato cha kutosha. Kabla ya kurejelea maoni yako ya sauti Naona wengi wenu swala kubwa mnalolizungumzia ni wanamichezo wengi kupenda starehe na kukosa maono ya siku za usoni. Msikilizaji, mada ya leo ni kuhusu baadhi ya wanamichezo na haswa waliostaafu kukosa uwezo wa kujikimu, ambapo wanaishia kuomba misaada kwa jamii inayowazunguka. Tumekuuliza ni vipi vijana na haswa wanamichezo wanaweza kuhakikisha wana uwezo wa kujikimu hata baada ya kustaafu. Tuendelee kupata maoni yako ya sauti uliotuma kwenye namba yetu ya WhatsApp. Kutoka Sange Kinanira ni ya jua bya Mungu, najisikia vibaya sana kusikia mchezaji akose akiba. Hiyo ni kosa moja ambalo aliweza sikika, kwa sababu mchezaji ni mtu muhimu sana na ni mtu wa heshima na ni mtu ambaye ana pesa. Na waomba wachezaji wetu starehe, starehe inapita sana. Toka Kamanola DRC, jimboni Kivu Kusini. naitwa Imani Classic. Mimi ningeomba vijana wachezaji ambao bado wako katika kazi hizo wajiandalie wajitengenezee maisha yao ya kesho. Kwa sababu gani? Wajiwekezee wa pesa kidogo kwenye bank account zao, ili wakati utastafu wasipate na matatizo ya e, kukosa pesa, umaskini, kwa sababu huwa wanatumia pesa zote kwa kujua. E, wataendelea hivyo kama walivyo, hawajui kama muda unapita na Tekniki yao ili ya mchezo taisha na watastafu na miaka itaenda kwa majina. Mimi ni Bugaoni Mari Francois, naishi hapa kaskazini mwa Burundi, mkoani Kirundo. Yani, mwana, mwana soka yani kuomba pesa kwa majirani zake baada ya kustafu, hilo ni jambo la aibu sana kwa upande wangu, kwa sababu pesa wanazozipokea ni pesa nyingi sana, kumaanisha ya kwamba um, labda pesa zao wangeziwekeza katika miradi ama tu katika nyanja za kuziinua kiuchumi. Kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, mimi ni John Gekanga. Nakuta mchezaji um, akimaliza kucheza ama akistaafu, pesa ya kujisimamia kwa mahitaji yake, kukula nini, inakuwa ni gharama kubwa kwake, hata anaomba misaada kwa wenzio, ni jambo la kukera zaidi. Kitu ingine ningeweza kuambia serikali ni ya kwamba waweze kuangaria hili jambo la kukata wachezaji uh, ushuru. Waangarie kwa kina juu huyo mchezaji Anachezea nchi ya Kenya, huyo ni mchezaji anaingizia Kenya ama nchi yake pesa mingi. Uh, serikali iweze kuangalia hilo jambo kwa kina sana. Hata kama ni pesa kidogo, mwisho wa mwezi mchezaji anapewa kidogo ya kujisimamia, ndio asije kuwa mzigo kwa nchi, na wakati alikuwa anaingizia nchi yake pesa alikuwa ni mtu wa maana zaidi, na anamlikwa ulimwengu dunia mzima. Majina yangu ni Stiles Mandela nikiwa hapa Nairobi Kenya. Ah, mada ya leo ni ukweli kwamba ukiangalia wale wachezaji walio staafu ni kwamba, hii ni kwa sababu wakati walikuwa nafanya michezo ama walikuwa katika uwanjani hawakujua maana ya kuwekeza. Hii ni changamoto kwa vijana wa siku za hivi sasa, ni kwamba wakaweze kuwekeza katika maisha yao. Kuna maisha baada ya michezo, utapata kwamba mmoja amepata injury na imefika mahala ambapo haweza kacheza, lakini kama atakuwa amewekeza, ni muhimu sana. Ni bora kwamba itakuja kumsaidia katika maisha yake ya baadaye. Kwa mara nyingine tena, narejea katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na mara hii namwona Gabriel Robert wa Uvira, DRC. Unasema kwa kweli vijana wengi hawana mazoea ya kukumbuka kesho, wanapopata wao hukumbuka leo tu, na shauri vijana kwamba tukipata leo ni vyema pia tupange maisha ya kesho. Dashias Tehingisa wa Kishanda, Tanzania binafsi unaona vijana walio wengi wanajisahau sana wakati wa ujana wao, wanasahau kuwekeza kwa ajili ya maisha yao ya uzeni. Naona ni vyema kuwepo na kongamano la kuwafundisha namna ya kufanya uwekezaji kwa ajili ya maisha ya, uzeni, ya, ya, maisha ya uzeni, si wanamichezo tu bali hata wasanii mbalimbali kama waigizaji, wachoraji na vijana wengine wote waliojiajiri. Mustafa Makunganya au Barahma wa Mahuta Stamina, unasema tatizo walijisahau na kushindwa kuwekeza kama kuweka biashara mbadala ndio maana wanayumba kimaisha kwa sasa. Najib Kabona wa Karongo Kieru wa Kagera Tanzania, mpakani wa Uganda na Tanzania, anasema vijana wanapaswa waanzishe biashara nyingine pindi wanapoajiriwa, haswa wanamichezo, ili pale watakapostaafu wasiteseke uzeeni. Nimalizie na ujumbe wako Juma Dunga wa kultini Kivule, Dar es Salaam, Tanzania, unasema wachezaji wengi hujisahau kwa kuona maisha ya mpira yatakuwa endelevu. Na msikilizaji ujumbe wake Juma Dunga wa Dar es Salaam, Tanzania, unatufikisha mwisho wa makala ya habari rafiki kwa leo. Asante kwa kushiriki makala ya leo. Mimi ni Minsletijai, kwa heri.