Ni kukaribishe msikilizaji wa RFI Kiswahili katika makala Mazingira Leo, dunia yako Kesho. Jina langu ni Minslet Ijai. Hivi leo msikilizaji, tunaendelea kuangazia umuhimu wa kuhifadhi misitu ya mikoko ambayo kwa asilimia kubwa inachangia katika kupunguza hewa kaa angani. Katika awamu ya kwanza ya makala haya, tulizungumza na Bwana Jared Bosire kutoka shirika la UNEP ambaye alitupa ufafanuzi zaidi kuhusu umuhimu wa mikoko katika mazingira na haswa maeneo ya pwani. <laughs> Hivi leo msikilizaji, nimetembelea msitu wa mikoko katika eneo la Gazi Bay, pwani ya Kenya, ambapo nitakuwa nazungumza na jamii katika eneo hilo kuangazia namna wanavyochangia katika uhifadhi wa misitu ya mikoko. Mwanzo kabisa nazungumza na Bi Rahma Rashid, mratibu wa mradi wa Mikoko Pamoja ambao unapatikana katika kaunti ya Kwale, ambaye nilianza kwa kumuuliza kuhusu mradi wa mikoko pamoja. Mikoko pamoja, uh, inapatikana katika maeneo ya pwani, uh, particularly Kwale kaunti. Tunapatikana uh, mahali ambapo tunaweza sema, sisi tunaita Gazi Bay. So katika hiyo Gazi Bay ndio mikoko pamoja, mamin mikoko pamoja inaweza kupatikana hapo lakini, uh, so tunaweza sema mikoko pamoja ni mradi ambao unaweza kujumuisha wanajamii kutoka vijiji viwili ambao ni Gazi na Makongeni. Vijiji hivi kwa jumla tunaweza sema viko na wanajamii takriban elfu sita ambapo hapa tunaweza kujumuika nao katika shughuli za kulinda mazingira ya mikoko ambapo kwamba hapo pia wanaweza kujinisema kujisustain katika shughuli hizo katika maswala ya um, livelihood zao. Rahma ni mwanamke ambaye amejitosa katika uhifadhi wa misitu ya mikoko katika eneo la Gazi Bay, Pwani ya Kenya ili kuchangia katika upunguzaji wa hewa kaa angani hapa Anaeleza baadhi ya changamoto ambazo wanakumbana nazo katika shughuli zao za kila siku. Okay, tunaweza sema kuwa licha ya kuwa tunapiga kelele za kuwa wa, wanakijiji wasikate misitu ama wasi, wasiharibu misitu kutumia kama um, kuni uh, za kupikia, kuna changamoto yetu ile halisi kabisa ni kuwa, bado kuna baadhi ya wanakijiji ambao wanatekeleza uovu huu. Alafu changamoto ingine naweza sema pia a, katika jamii yenye mwanamke si hajapewa ile kipaumbele sana. Mimi kama mwanamke naweza sema kuna vitu vingine, saa ingine unaweza sema katika mikutano mbalimbali mbali. Alafu watu wakakuchukulia ile kama wewe ni mwanamke, mbona unasema hivi na hivi, ama chenye utasema mtu mwingine atapinga kisa na maana ye ni mwanamme. Aa, ama mtu hata asichukulie kama wewe umesema kitu cha maana kisa na maana wewe ni mwanamke. Lakini naweza sema um, tukilinganisha pale mimi nilipokuwa nimeingia katika uh, mradi huu hadi sasa, ni kama mwaka sahihi, tunaweza sema pia kuna kama mabadiliko tukiangalia swala hili la wanawake. Amini nafasi ya wanawake katika jamii. Mbali na Rahma, Nuzla Misaba ni mwanamke mwingine ambaye anaongoza kikundi cha akina mama ambao pia wamejitolea kuhifadhi misitu ya mikoko kwa kifupi tu. Anaelezea wanachofanya kama kikundi. Uh, kwa majina naitwa Nuzla Misba, ni chair lady wa Kizingitini women Mangrove Association. Um, nina miaka ishirini na tisa na mimi ni mama wa watoto wa tatu, na grupu yangu kuna watu themanini na sita ambao tunajishughulisha kupanda mikoko kwa Pate Island. Na hii kazi ni kazi ya kujitolea sababu waume zetu wanategemea bahari na bahari kiupande wa Lamu ni uti wa mgongo, kumaanisha mikoko ikipandwa kwa wingi, mikoko ni nyumba za samaki, ni, ma, ni, ni samaki ndio mahali hapo wanapozaana, so wakizaana kwa wingi, ndio na sisi tutafaidika kupitia waume zetu. Ndio maana tunajishughulisha sana na mikoko. Sasa sisi kama wamama, huwa tunatafuta sehemu ambayo iliharibiwa ida kwa kukatwa na watu kutumia power saw au iliharibika yenyewe naturally. Then baada hapo, baada ya kutafuta mahali yenye iliharibiwa au iliharibika, ndio watu tunatengeneza nasari, na tuko na nasari sahizi. After kutengeneza nasari ndio huwa tunapanda, na baada ya kupanda huwa tunaipitia, tunafanya monitoring e, kila mwe kwa mwezi tunafanya monitoring mara nne ambayo ni kila Friday na huwa pia tunafanya monitoring sababu ya ile uchafu kuletwa na maji ndio isiharibu ile mikoko yetu, na pia ile kuingiliwa na wadudu le, le, monitoring pia inasaidia kwamba ukienda utapata e, mbegu yani e, mbegu labda moja au mbili imefanya kuharibika, so uta replace haraka, ndio ziwezi kutoshana na zile wenzake. Sawa na Rahma wa mradi wa mikoko pamoja kikundi cha Kizingitini Women Mangrove Association wanakumbana na changamoto katika shughuli zao za kila siku. Na hapa Nuzla anaeleza kwa kina. Changamoto zenye tunakutana nazo sana ni ng'ombe kuharibu, na utapata sometimes utapata sehemu ambayo unaweza panda ni mbali sana na mahali tunaishi. Sasa hiyo itakubidi uwe, uvuke uende na boat na boat. Sasa kwa vile hatuna inakuwa ni ngumu kufikia hapo mahali, so inabidi tuangalie mahali karibu ya kuweza kupanda na hiyo mahali karibu. Sasa shida ndio kama hiyo, singine utapata ni main road ambao wavuvi wanatumia kuenda baharini, lazima wapite hapo. Sasa hiyo miguu, ama uwezi jua mtu ataharibu makusudi, na ni njia pia za ng'ombe. Sasa changamoto sana ni hizo, kwa sababu mahali iko ya kupanda lakini ni mbali, lazima utumie bote. Rahma aidha anaeleza ni vipi kama kikundi wamefanikiwa kukabiliana na changamoto zinazohatarisha misitu ya mikoko. Ukiangalia pale mwanzo na sasa, tunaweza sema kuwa um, kuna idadi kubwa ya watu ambao wameweza kuelewa umuhimu wa mikoko uh, na madhara yanayoambatana na uharibifu wa mikoko hiyo hiyo. Kwa hivyo tukiangalia watu ambao wanakatakata sana misitu, sahisi wengi hivyo sana, tutapata ni mmoja kati ya mia hivi ama hata elfu moja wenye wanakata misitu. Njia ingine ambayo tumeweza kuzuia uharibifu wa mazingira haya, tumeweza kutafuta njia mbadala, ambapo tumepanda miti ya kasherina katika sehemu mbalimbali, kwa mbali, hivi vijiji hivi, ambayo sasa watu wanaweza kutumia hizi hii miti hii kama kuni zao za kila siku badili ya kata mikoko. Nimetaka kujua kama jamii inayojishughulisha na kulinda misitu ya mikoko ambayo inasaidia kwa kiwango kikubwa kupunguza hewa kaa angani, ni vipi wamefaidika kutokana na shughuli hiyo? okay. ile hewa chafu ambayo watu wana, wanaweza kutoa uh, kutokana na shughuli mbalimbali kama za, tunajua kuwa mikoko inaweza kunyonya asilimia kubwa ya hewa chafu kutoka kwa, kwa anga zetu sisi kama wanajamii wa mikoko pamoja tunaweza kupanda na kuzuia uh, uharibifu wa rasilimali hii ya mikoko. Kama mtu ame amechangia katika kupatikana kwa hewa hii chafu, yeye anakuja kwetu, ana, analipa kwa zile tunaweza sema zile services zenye sisi tunatoa katika ile hali yetu ya kuhifadhi mazingira haya. So tunaweza sema uh, kutokamana na mradi huu tumeweza um, kuajiri watu wanne kutoka kwa jamii ambao hao tunaweza kuwalipa kutokana na zile pesa zenye tumepata kutoka kwa shughuli ya ku ya kunyonya ile hewa alafu pia ile pesa nyingine ko pamoja, kufikia sasa tumeweza ku kusaidia katika vipengele vya vya elimu. Tumeweza kutoa vitabu mbalimbali mbali kwa shule tofauti tofauti zinazopatikana katika, katika vijiji hivi. Pia tumeweza kusaidia kurekebisha pale ambapo pameharibika katika shule hizi, tukiangalilia masala ya kama ni vyumba ama madarasa a, pia tumeweza kusambaza um, maji kwa wanakijiji ambapo kabla kuja kwa mikoko pamoja wanakijiji walikuwa wakitoa maji mbali sana. Na kufikia hapo, mie natia kikomo makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Kwa leo hadi wakati mwingine, panapo majaliwa. Jina langu ni Minslet Ijai.