Asante kwa kuungana nami tena baada ya kipindi kirefu tu. Katika makala ya mtazamo wako kwa aliyojiri wiki hii, tunakumbusha baadhi ya ripoti za waandishi wetu, uchambuzi kuhusu habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Hilary Ngati, karibu tuandamane hadi mwisho wa makala haya. Tuanze safari ya makala haya nchini Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambapo makamu mpya wa rais kwenye taifa hilo ambaye alikuwa waziri wa fedha Philip Mpango aliapishwa rasmi Jumatano ya tarehe 31 mwezi Machi katika ikulu ya Dodoma, baada ya jina lake kupitishwa na wabunge baada ya kupendekezwa kushika wadhifa huo na Rais Samia Suluhu Hassan. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Victor Robert Wille alitutumia ripoti ifuatayo. Jobu Ndugai ni Spika wa Bunge la Tanzania na anaeleza namna bunge hilo lilivyomwidhinisha Dkt Mpango. Kura zote 363 ni kura za ndiyo, na kwa hiyo amepata asilimia 100 ya kura zote. Dr. Mpango mtaalamu mbobevu wa masuala ya uchumi, amehudumu katika nafasi mbalimbali mbali kwenye serikali ya Tanzania na hatimaye kuteuliwa kuwa makamu wa rais, akiwa katika nafasi ya waziri wa fedha na mipango. Amesema kipaumbele chake ni kumsaidia Rais Samia. Kwa watu wanaokula rushwa, mimi sio mpole. Kwa hiyo wale ambao tutakuta suhi wanadokoa rasilimali za umma hao ni wahalali yangu. Wabunge na mawaziri aliowahi kufanya nao kazi, Dkt Mpango hawakuficha hisia zao, wakimwelezea kama mtu mwadilifu, mpenda maendeleo na mcha Mungu. Victor Robert Wille, Dar es Salaam. Tusalie nchini Tanzania, ambapo rais mpya wa taifa hilo la Afrika Mashariki, Samia Suluhu Hassan, Jumatano ya tarehe 31 mwezi Machi mwaka huu, alitangaza mabadiliko katika baraza la mawaziri pamoja na kuteua katibu mkuu kiongozi mpya atakayechukua nafasi ya Bashiru Ali aliyehudumu kwa muda mfupi zaidi katika historia ya nchi hiyo. Rais Samia Suluhu pia alimbadilisha waziri wa mambo ya nje Palamagamba Kabudi na kumpeleka kwenye wizara ya sheria na katiba, huku nafasi yake ikichukuliwa na mwanadiplomasia mkongwe Balozi Lebrata Mulamula. Rais Suluhu pia alimteua Balozi Hussein Katanga kuwa katibu mkuu kiongozi akichukua nafasi ya Bashiru Ali aliyeteuliwa na hayati Magufuli siku chache tu kabla ya kifo chake. Nimeona niwabadilishe badilishe, kwa sababu kwa sasa hivi toka mlipowapa pale mwanzo na sasa hivi ni muda mfupi, kuona nani kashindwa nani kafanya nini. Kwa hiyo nimeona niwabadilishe badilishe, lakini tunapokwenda, nataka nirudie kauli niliposema, tulipowapa hapa mara ya kwanza, tunaanza na hawa. Awamu ya sita inaanza na hawa Jinsi tunavyokwenda tutaona nani tunakwenda naye, nani tumwache njiani. Mabadiliko mengine ni pamoja na kwenye wizara ya fedha, muungano, TAMISEMI na uwekezaji <mucho> Waasi wanaodhaniwa kuwa ni kutoka kundi la ADF nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliwaua zaidi ya watu 20 mwishoni mwa juma hili katika shambulio jingine baya zaidi kutekelezwa na wapiganaji hao mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Ericson Luhembwe alitutumia ripoti ifuatayo. Alhamis ya tarehe 1 ya mwezi huu, waasi walilenga vijiji vya Beu, Manyama, Kota, Okola aidha Mamutubu, na idadi ya wahanga inaweza ikaongezeka wakati wowote, amesema kiongozi wa kijiji cha Musangwa, Jarme Kambale aliyenu rebele aliingia bamepiema vitu yote pale, banachoma na kulunguza vitu na kuuwa watu. Vile raia wengi wameondoka katika vijiji hivyo kama Eleni masika tunaata na banaisa aua batu mubaya kule basi tuliata maiti bila kuzika. Tunaomba amani bangilete na sisi amani kidogo. kalikasi vita aliwali wa Kivu kaskazini kupitia akaunti yake ya Twitter asema bali na raia ishirini na tatu walowawa kikatili, FRDC imewaua pia waasi wawili wa ADF na inaendelea kufuatilia kondo ya adui. Erikson Luhembwe, Beni. Msikilizaji, haya Lubumbashi, 98 FM. Msikilizaji, haya yalijiri wakati mazungumzo kati ya viongozi wa jamii zinazoishi kwenye maeneo ya Fizi, Uvira na Mwenga yakiendelea jijini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo watu kumi na watatu waliripotiwa kupoteza maisha baada ya kutokea makabiliano kati ya jamii hasimu jimboni Kasai. Mwandishi wetu Fredi Tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo. Jumanne ya tarehe 30 ya mwezi Machi, mazungumzo haya yameanzishwa kutokana na migogoro za kiukabila za jamii kadhaa za nyanda ya juu na kati ya Fizi, Uvira na Mwenga kuendelea na kusababisha mauaji kila mara na usalama mdogo jimboni kivuku Sini. Kwa mjibu wa Enoch Sebineza, mwakilishi wa jamii ya Wanyamlenge, ikiwa serikali ya DRC itatekeleza madai ya kila wamoja, basi migogoro hizo zitaweza kwisha kupitia mazungumzo. Hii ni mazungumzo ya kawaida, na kwa kila komunate guvernema ikileta jibu sahihi e, kwa hizi revandikasion ambao watu wote wanasema, nazani vita itaisha ambako kuna jeshi, kuna grupa arme inaweza fanyika Jamii ya Wafuliru kupitia mwakilishi wao Kimwanga Kanjeta amesema kero yao kubwa na kushiriki kwa mazungumzo haya ni kuona udongo wao umeanza kuvamiwa, japo wao ndio wamepashwa kuitwa Wanyamulenge. Waachane na jina la Wanyamulenge. Hiyo mjira Banyamulenge ni jina letu sisi Wafuliru. Hii iko katika lokalite ya Mulenge, vilaji ya Mulenge ambao sheferi ya Bafuliru tuikae waitike ya kwamba wako katika udongo wa Bafuliru. Lakini hapa wanaleta sasa siasa ya kutudanganya. Sasa udongo ndio tunasema haitawezekana. John Lupala ni mtaalamu wa masuala ya migogoro na ametoa hapa wazo lake ikiwa serikali imetaka kukomesha migogoro hizo. Kwangu binafsi najua kama hiyo kikao hakitafaulu. Ya muhimu waite wale wakubwa wa magrupe ambayo ina inao wa, waikali ndani ya hiyo mazungumzo. Hii si mara ya kwanza mazungumzo ya kutatua migogoro hizo kufanyika, lakini kutokana na kutokufikiana kwa jamii hizo, bado mauaji ya raia yaendelea eneo hizo. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. RFI Kigali Tisini na moja, nukta tisa FM. Shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu Human Rights Watch limesema serikali ya Rwanda imeendelea kuwatisha na kuwakamata wakosoaji wake wanaotumia mitandao ya kijamii kama vile blogs na YouTube. Mengi zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu Florence Kiua, ya Jumatano ya tarehe 31 ya mwezi Machi mwaka huu. Human Rights Watch inasema hatua hii imekuja baada ya uongozi wa Kigali kuminya uhuru wa watu kuj eza kupitia vyombo vya habari. Shirika hilo sasa linataka viongozi wa mataifa ya Jumuiya ya Madola watakaoshiriki kwenye kikao chao mwezi Juni waishinikize Rwanda kufanya mageuzi muhimu ya kulinda uhuru wa kujieleza. Aidha, ripoti ya shirika hilo inaeleza kuwa watu wanane ambao wamekuwa wakijadili au kutoa maoni kuhusu athari za hatua zilizochukuliwa kudhibiti maambukizi ya COVID-19 wamekamatwa, kutishwa na kuteswa kwa kipindi cha Mwaka mmoja uliopita. Msikilizaji, wakati nchi ya Kenya ikiendelea kuripoti ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona, Wizara ya Afya sasa inatoa wito kwa watu binafsi na makampuni yaliyo na mitungi ya oksijeni kusalimisha wakati huu kukishuhudiwa uhaba wa mitungi hiyo. Waziri wa Afya nchini humo Mutahi Kagwe, mwanzoni mwa juma hili alisema zaidi ya mitungi elfu ishirini ambayo ingekuwa ikitumika kusaidia watu hospitalini imefichwa na watu waliosema sio waaminifu na wako tayari kuona wenzao wakipoteza maisha kwa changamoto za upumuaji tunaelekea mara mbili ya kiwango tulichohitaji mwanzoni cha 410 kwa tani 880. Kwa hivyo hali kwa sasa ni kwamba mahitaji yameongezeka tunavyokaribiwa viwanda sabini vya hewa oksijeni nchini, ambapo baadhi yavyo vimo katika hali mbovu na tunahitaji kuvikarabati taarifa ya waziri wa afya Mtaikagwe inajiri wakati serikali ya Kenya ikionya kuwa mamilioni ya raia wake huenda wakakabiliwa na njaa kutokana na athari za maambukizi ya COVID-19 pamoja na hali ya ukame inayoendelea kushuhudiwa katika maeneo mengine ya nchi hiyo. Msemaji wa serikali Saira Soguna Alhamis ya tarehe moja ya mwezi huu alisema kuwa raia karibu milioni moja na laki nne wanakabiliwa na njaa kwa sasa na kwamba huenda idadi ikaongezeka katika siku chache zijazo. Umoja wa Mataifa umeendelea kuweka shinikizo kwa viongozi wa kisiasa nchini Somalia kutafuta suluhu ya haraka ya mzozo kuhusu kufanyika kwa uchaguzi mkuu. Katika kikao cha faragha cha juma hili, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limezitaka pande zinazohasimiana nchini humo kuweka kando tofauti zao na kukubaliana tarehe ya kufanya uchaguzi huku zikieleza wasiwasi wao kutokana na hali inayoendelea nchini humo. Wakili Ojwang' Agina ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa. Aliangazia suala hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Somalia inahitaji serikali ya mpito ambayo itapanga mambo ya uchaguzi mwafaka ifanyike kwa muda ambayo itakubaliwa katika hilo hii mkutano ambayo wanajadiliana sasa. Kama hiyo haitofaulu basi, tunarudi kwa vita, bila njia yingine. Ni sauti yake wakili Juang'agina, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. <mucho> Nchi ya Marekani mapema juma hili ilisema itatoa msaada kwa serikali ya Msumbiji ili kukabiliana na wanajihadi wa Kiislamu ambao wameendelea kutatiza usalama kaskazini mwa nchi hiyo. Juma lililopita wanajihadi hao walivamia mji wa Palma ulioko kwenye jimbo la Cabo Delgado, ambapo taarifa zinasema kuwa maelfu ya raia wameukimbia mji huo. Katika hatua nyingine, mwenyekiti wa kamati ya usalama jumuiya SADAK Rais wa Botswana Mkongoesi Masisi anataka nchi wanachama kuchukua hatua wa sasa. Uh, tumeelewana kama troika kuhusu namna uh, sisi SADEK tunavyoweza kukabiliana na tatizo na hili kuhakikisha so kwamba we mwanachama uh, wetu analindwa uh, na kuheshimiwa kwa sababu hatuwezi kukubali vitu vinavyotia doa kwenye amani na usalama kwenye ukanda wetu. Uh, the democratic credentials and peace in the region. Ni sauti yake Mkongowite Masisi, rais wa Botswana. Mahakama ya kimataifa yanayoshughulikia ya kesi za makosa ya uhalifu wa kivita mwishoni mwa juma hili iliruhusu kuachiwa rasmi kwa aliyekuwa rais wa Ivory Coast Laurent Gbagbo na mshirika wake Charles Ble ambao walikuwa wameshtakiwa kwa tuhuma za makosa ya uhalifu wa kivita na dhuluma dhidi ya binadamu. Kilichobaki sasa ni kwa viongozi hao kuchagua mahali wataishi au kurejea nchini mwao. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi alikuwa na maelezo haya kwa kina. Jaji kiongozi wa mahakama hiyo alitupilia mbali hoja zote za upande wa mashtaka uliokuwa umekata rufaa kupinga kuachiwa kwa Bagbo na Gode, ikitangaza rasmi viongozi hao kuwa huru. Fadel Abdalla ni msemaji wa mahakama ya ICC. Uamuzi huu ni wa mwisho, hakuna tena makataa dhidi ya uhuru wao. Hatua inayofuata ni kuwasikiliza ni wapi wanataka kwenda kuishi, na sisi tuwasaidie. Punde tu baada ya uamuzi wa majaji wa mahakama hiyo zilisikika shangwe kutoka kwa wafuasi wa viongozi hawa hasa vijana waliojitokeza kwenye mahakama hiyo. Tuna furaha sana sana sana. Haya ni matokeo ya mapambano ya zaidi ya miaka kumi. Kwa hivyo ni ushindi kwa kina na ukweli, tunafurahia sana uamuzi huu. Hata hivyo, kwa wahanga waliowakilishwa na wakili Paulina Masida ni huzuni, lakini bado hawajakata tamaa. Nimeongea na mmoja wa wahanga kupitia simu na wamesikitishwa na mchakato huu mzima. Ni huzuni kwao baada ya muda mrefu wa kutafuta haki. Pamoja na kushindwa katika rufaa yake, mwendesha mashtaka Fatou Bensouda ameandika kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter kuwa anaheshimu uamuzi wa mahakama akizitaka mahakama za ndani ya Ivory Coast kushughulikia kesi za Bagbo, ikiwa ni siku chache kupita tangu Umoja wa Mataifa utoe ripoti iliyolituhumu jeshi la Ufaransa kwa kuhusika na mauaji ya raia kaskazini mwa nchi ya Mali. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa Florence Pale Alhamis ya tarehe moja mwezi huu alikutana kwa mazungumzo na rais wa mpito Banda mjini Bamako ziara yake imekuja wakati Ufaransa ikijaribu kutuliza joto la shinikizo kutoka kwa raia wa Mali na wale wa ukanda wa nchi za Afrika Magharibi ambao wanataka vikosi hivyo kuondoka kwa mataifa yao. Waziri Pale alisisitiza kuwa jeshi lao liko nchini Mali kukabiliana na makundi ya kijihadi na si kuwa raia. Kanuni zote za msingi zinazolenga kuwalinda raia wa kawaida zilifuatwa. Na nitasema hapa nikiwa na vithibitisho kwamba Januari tatu majeshi ya Ufaransa yalilenga kundi la magaidi ambalo lilitambulika nakumbusha kuwa hapakuwa na mwanamke wala mtoto miongoni mwa walioathiriwa wa na kwamba jeshi liliwalenga magaidi peke yake. Msikilizaji, wanajeshi kadhaa walikamatwa juma hili nchini Nijaa baada ya kutibuka kwa jaribio la mapinduzi Jumanne ya usiku wa kuamkia Jumatano, ambapo duru za usalama zilisema kuwa vikosi vya usalama vilifanikiwa kudhibiti hali ya mambo. Mengi zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu Ali Bilali. Taarifa kutoka nchini Niger zinaeleza kuwa kumekuwa na hali ya kamatakamata kamata kwa vikosi vya wanajeshi ambavyo viliendesha jaribio la mapinduzi iliyotibuka muda mfupi baada ya wanajeshi walinzi wa ikulu kukabiliana vilivyo na wanajeshi hao waasi ambao walishindwa hata kusogelea ikulu. Wananchi wakazi wa eneo la ikulu huko Niame waliliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kwamba waliamshwa usiku na milio ya risasi za moto. historia ni je, nchi iliyopo kwenye ukanda wa Sahel, ambayo ni kati ya nchi masikini zaidi duniani, inashuhudia mashambulio ya hivi karibuni ya mauaji ya makundi ya kijihadi, na ni nchi ambayo imekuwa ikigubikwa na majaribio ya mapinduzi RF. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa Jumanne ya tarehe 30 ya mwezi Machi mwaka huu alitangaza marufuku ya uzuaji wa pombe katika maduka makubwa kwa muda wa siku nne kwa kile alichosema ni hofu ya kuenea kwa maambukizi ya COVID-19 wakati uraia wakijiandaa kwa sherehe za Pasaka. Some of the Baadhi ya makataa ambazo hazitabadilika ni pamoja na makataa ya kutembea usiku ambayo itaendelea kusalia kama ilivyokuwa, kuanzia usiku hadi saa kumi alfajiri. Maeneo ya umma kama vile fukwe na maeneo mengine ya burudani yatasalia wazi. Hata hivyo, kutokana na namna ya uuzwaji wa pombe kuchangia tabia zisizo salama, uuzwaji wa pombe katika maeneo ya wazi utazuiwa kuanzia Ijumaa ya wiki hii, Jumamosi, Jumapili na Jumatatu. Saturday, Sunday, and Monday. Ni sauti yake Cyril Ramaphosa, rais wa nchi ya Afrika Kusini. Na katika ruba za kimataifa Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, usiku wa kuamkia Alhamisi ya tarehe moja mwezi huu wa Aprili, aliitangaza kufungwa kwa shule na makataa ya watu kusafiri kwa muda wa wiki tatu ikiwa ni katika juhudi za kujaribu kukabiliana na mlipuko mpya wa maambukizi ya COVID-19. Hii hapa ni taarifa iliyoandaliwa na mwandishi wetu Carol Coril, ya Alhamis ya tarehe mosi ya mwezi huu wa Aprili. Rais Macron amesema hatua hizi mpya zinahitajika hasa wakati huu ambapo nchi hiyo inashuhudia ongezeko la maambukizi. Macron amesema ikiwa hatua hazitachukuliwa sasa, kuna uwezekano mkubwa wa hali kuwa mbaya, ambapo wametangaza kufungwa kwa shule za chekechea, msingi na sekondari kwa wiki tatu. Mbali na kufungwa kwa shule, Safari za nje ya nchi hiyo zimezuiwa kwa muda, lakini raia wake walioko mataifa ya kigeni wakiruhusiwa kurudi nyumbani, huku kumbi za starehe na huduma nyingine zisizo za msingi zikifungwa. Hatua ya Ufaransa imekuja baada ya hivi karibuni kuripotiwa kwa idadi kubwa ya wanafunzi wa shule za msingi na sekondari kuwa na maambukizi ya virusi hivyo. RFI. Shirika la Afya Duniani WHO limezikosoa kasi ndogo ya nchi za Ulaya katika usambazaji wa chanjo ya COVID-19. WHO ikisema hatua hiyo haikubaliki. Aidha, mkurugenzi wa shirika hilo Tedros Adhanom Ghebreyesus amesisitiza mataifa kuwa na mpango pamoja wa pamoja ikiwa zinataka kutokomeza ugonjwa huu. RF. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumahili alitoa wito upya kwa nchi zilizoendelea kusamehe au kutoa uheni ya mikopo kwa mataifa yanayoendelea, wakati mataifa hayo yakiendelea kushuhudia hali mbaya kutokana na athari za COVID-19. Guterres alisema kwa sasa dunia inahitaji kuja na mfumo mpya wa kifedha utakaosaidia nchi zinazoendelea kujenga uchumi wake uliotatizika kutokana na janga la Korona, akitaka ikiwezekana baadhi ya madeni yasamehewe. Rais wa Marekani Joe Biden usiku wa tarehe 31 mwezi Machi mwaka huu alisema tofauti za kisiasa zinazoshuhudiwa nchini humo hazipaswi kukwamisha juhudi za kutoa uheni na kuwaletea maendeleo wananchi. Migawanyiko ya sasa hivi haipaswi kutuzuia kufanya jambo sahihi kwa mustakabali wa baadaye. Nitawaalika Republicans ofisini kwangu niwasikilize, watasema nini, we'll na kwa uwazi na kukubali mawazo mapya pia ili waunge mkono lakini lazima, mkono. Lakini lazima tulifanye hili gone, na tuko katika wakati ambao historia itakuja kutuhukumu. Ni sauti yake rais wa Marekani Joe Biden. Msikilizaji wa makala haya, hadi hapo ndipo tunafika mwisho kwa leo, na niseme asante kwa muda wako na unaweza kusema nami kupitia kwa mitandao ya kijamii Facebook ingati Hilary, Twitter ingati underscore Hilary. Na kumbuka siku zote kujilinda wewe na familia yako kutokana na maambukizi ya COVID-19. Kwa heri kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi, hadi wakati mwingine.