Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Mimi ni Stephen Mumbi na hii leo ni naye Emmanuel Mkama, mtunzi wa vitabu kutoka nchini Tanzania. Tutakuwa tukizungumzia ya safari yake ya sanaa hii na lini hasa alianza kufanya sanaa hii. Karibu sana msikilizaji. Karibu sana Emmanuel Mkama katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante. Ni lini hasa ulianza utunzi wa vitabu? Ha, utunzi wa vitabu nimeanza mwaka elfu mbili na kumi na nane. Ilikuweji ukaingia kwenye utunzi wa vitabu bwana? Niliona kwamba katika kilicho nisukuma zaidi ni kwanza, niangalia kipaji, niliangalia kusudi gani Mungu amenitia hapa duniani, niangalia kusudi jangu la mimi kuwepo duniani, nikaona kwamba nikajigundua kwamba nikagundua kwamba nina kipaji kwamba nina kusudi la kuandika. Ni kwamba ndo ni, kitu kilichokuwa ndani ya moyo wangu kwamba e, ni kipaji, nigundua kwamba ni kipaji changu ni uandishi, kwamba ni, ndo nisukuma zaidi ni katika ku, kuweza ku, ku, kuandika. kabla ya kwanza kutoa vitabu, naona ni orodha ni ndefu, umetoa vitabu nane. Ulikuwa ukitunga hadithi adithi fupi fupi? kabla ya kwanza kutunga vitabu ni nilikuwa ninaandika tu makala za kawaida e, naziandika makala ndogo ndogo ambazo zilikuwa zinatoka kwenye magazeti. Uh, sikuwai kuzitoa kwenye gazeti, ila baada baadaye niliamua nili, tu nili, nili, nili, kwamba nianze kuandika vitabu, kwamba ndo nikaanza kuchapisha kitabu cha kwanza mwaka elfu mbili na kumi na nane, inaitwa Mbinu za kujibu Mtihani, Mbinu za kujibu Mtihani, vitabu ambavyo vinatumika mashuleni sasa kile ni kitabu ambacho ni cha ziada kwamba ni kitabu kinachoweza kumsaidia mwanafunzi yoyote kama sekondari, kwamba sijakipeleka e, mashuleni. Kinawasaidia watu watu, wamesaidika nacho, kwamba e, kina vitu ambavyo vinaweza kumsaidia mwanafunzi yoyote wa sekondari au shule ya msingi. Ni mbinu gani unatumia kwenye kutunga? Mbinu nayotumia mimi mara nyingi nakuwa na wazo ambao nakuwa nalo, baada ya kuwa na wazo inafanya utafiti nafanya research kwa kukutana na watu moja kwa moja fizikali, vilevile e, naweza kufanya research kwa kusoma na marejeleo mbalimbali ili kuangalia kwamba jinsi gani naweza kukamilisha kazi ya utunzi wangu kwa ubora zaidi. Kuna wale walio kusaidia ama uliokuwa ukiwaona kama role model, wanasema kwa kimombo, ambao ulikuwa ukiwafata katika utunzi wa namna wanavyotunga vitabu vyao ni wakina nani na walikusaidiaje? Of course katika swala la utunzi sijaona sija mtu wa kunisaidia, ila sema tu kwamba kuna watu ambao tumekuwa nao katika swala la uchapishaji. Ni uchapishaji, kuna kampuni ambazo nilikuwa naenda kwamba e, kwa ajili ya kuchapisha. Nafikiri kwamba ni wale tu kwenye kwenye swala la e, kama kudizaini cover, naona ndo naweza kusema kwamba kwamba kwa ni mtu ambao anaweza kanisaidia kudizaini cover vilevile eh, vile watu ambao wanachapisha vitabu au kuprint ndo naweza kusema, lakini eh, kwenye swala la uandishi ni mimi mwenyewe ndo na, naandika baada ya hapo, namtafuta mchapishaji. Mbali na kitabu hiki cha kwanza, mbinu za kujibu mtihani, kuna vitabu vingine umeandika, hebu viorodheshe kwa majina yake, afu tutajadili kimoja baada ya kingine. Uh, baada ya kitabu cha pili nilichoandika kinaitwa nguvu ya fikra, kitabu cha tatu kinaitwa nguvu ya uamzi katika hatima ya mwanadamu. Kuna kitabu cha nne kinaitwa bunifu na maendeleo. Kuna kitabu cha tano kinaitwa kujiamini na kuamini. Kuna kitabu cha sita kinaitwa uendeshaji na ukuzaji wa biashara. Kuna kitabu cha saba kinaitwa bunifu katika biashara. Kitabu cha nane kinaitwa falsafa ya watu na vitu. Haya, tuzungumzie hiki, nguvu ya fikra. Kitabu cha nguvu ya fikira kinazungumzia nini? Kitabu cha nguvu ya fikra kwamba kinazungumzia, kwamba kinazungumzia nafasi ya fikra au wazo katika, katika, yani katika kuweza kukubalisha maisha ya mtu kwamba kila maendeleo yanaonekana hapa duniani yanaanzia kwenye fikra. Hataweza yani kufanya chochote, ila kitaka kubadilisha maisha yake, lazima awe na wazo au ina fikra kwamba au ina wazo ambalo ataweza kulifanyia kazi ili iweze kufanya kitu, eh, kitu fulani kionekane au kitokee, okay. Lazima aanze na wazo, kwa sababu niangalia kwamba kuna nafasi kubwa au kuna mchango katika nguvu katika fikra au nguvu ya fikra. Ndio maana nikaita nguvu ya fikra, kwamba ijue nguvu ya fikra inavyoweza kubadilisha maisha yako, kwamba maisha ya mtu yote yanaweza kubadilishwa na, uh, kwa kwanza na wazo. Ni kwamba ile wazo ndo ndo msingi wa kila kitu kinachoweza kufanyika hapa duniani. Wazo ndio msingi wa kila kitu kinachoweza kufanyika duniani, yeah. kitabu hiki kimefanikiwa kwa kiasi gani? Uh, hiki kitabu ni siwezi kusema kwamba kimefanikiwa kwa kiasi fulani, kwa sababu ni e, kopi nilizotoa ni nakala za mwanzo, nitoa nakala chache kutokana tu kwamba bado natafuta wadhamini wa kuweza kuni kunifadhili kuni, kuni, kuni, kuni, kuni, kuni kwenye swala la uchapishaji au uzalishaji na usambazaji wa vitabu vingi zaidi, ili niweze kukuzalisha kwa sababu mara ya kwanza, zile kopi za mwanzo nitoa vitabu karibia vitabu vichache kama vitabu hamsini, lakini vivvilisha vilish, ndani ya muda mfupi vilisha ndani ya muda mfupi lasema bado na tafuta zaidi wadhamini wakuweza kuni, kulizamini kunifadhili ili niweze kutoa nakala nyingi zaidi na kusambaza sehemu nyingi zaidi. Tuzungumzie kitabu kingine ubunifu, ubunifu na na maendeleo nini, na maendeleo unazungumzia nini? Kitabu cha ubunifu na maendeleo, kwamba ni kile, ni kitabu ambacho ubunifu e, unahitajika sana katika dunia leo, kila karibia kila nyanja inahitaji ubunifu. Naona kwamba ili mtu aweze aweze gani kujitengeneza aweze kuwa na nafasi ya kufanya maendeleo, lazima e, ku, afikirie kwamba jinsi gani anaweza kwamba namna gani anaweza kuwa mbunifu katika mambo mbalimbali anayofanya, kwamba kila kitu kinahitaji ubunifu kwa sasa, ili maendeleo yapatikane. E, ni a moja, moja kati ya nyenzo au kigezo kamwezesha mtu kufanya maendeleo au kupata kuboresha maisha kufanya katika eneo fulani kwamba e, jinsi gani anavyoweza kuongeza e, e, anavyoweza kuongeza kitu fulani katika kile anachokifanya, kubuni kitu, unaona, kubuni wazo jipya ili kuwa na thamani zaidi e, ili kuongeza thamani zaidi. Eh, yani kile anachokifanya anapokuwa mbunifu naona, kwa maendeleo anaweza ni moja kati ya kigezo ambayo kinaweza kileta maendeleo. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza wajiunga nasi unategea sikio RFI Kiswahili yani na ni makala ya nyumba eh, ya sanaa niko naye eh, Emmanuel Mkama na vitabu vingine msikilizaji kama kujiamini na kuamini, uendeshaji na ukuzaji wa biashara, ubunifu katika biashara, falsafa ya watu na vitu, tukate fundo la maji. Msikilizaji, na kibao hiki kibao kinaitwa Love Potion mafiki zolo. thinking about you. Love Potion kibao cha kwao mafiki zolo ndiyo kinaamba nasi, katika makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili, bado niko naye Emmanuel Mkama, tukizungumzia sanaa hii ya utunzi wa vitabu vipi. Ni, ni rahisi kiasi gani kuwa mtunzi wa kitabu kwa mtunzi wa kitabu kwamba ili mtu aweze kuwa na ule urahisi wepesi sindio, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, katika utunzi kwamba kitu kwanza kinapokuwa ndani ya, ya mtu kwamba kama unafanya kitu ambacho ni kipaji chako inakuwa ni rahisi zaidi tofauti na mtu ambaye anafanya kitu lakini iko nje ya kusudi au iko nje ya kipaji. Kwa sasa unapokuwa na kipaji cha kufanya kitu unakifanya kwa urahisi zaidi tofauti na mtu ambaye anafanya kitu lakini sio e, kipaji chake. Naona anatumia nguvu nyingi zaidi. Kama mtu na kipaji cha kuandika, inakuwa ile kazi inaweza kuifanya kwa urahisi zaidi. Mtunzi mzuri wa vitabu anatakiwa kuwa na sifa gani? A, mtunzi mzuri wa vitabu ana sifa mbalimbali kama vile mtunzi wa vitabu ni lazima au msomaji wa vitabu. A, mtunzi wa vitabu e, vilevile awe msikilizaji wa mawanzo ya watu wengine, tunza vitabu pia. Sifa nyingine e, au ni mtu ambaye anapenda e, kuunani kuunani, kushauriana na watu katika mambo mbalimbali e, kusikiliza watu wengine katika nani, katika nyanja tofauti tofauti, katika majukwa mbalimbali e, vitu kama vitabu. Hivi vitabu vyako hivi naona ni, ni, ni vingi ukilinganisha na muda ambao umeanza kutunga. e, um, unafanya nini kuhakikisha kwamba vinakupa mafanikio? Unafanya nini kuhakikisha kwamba vinakupa mafanikio yani, hiki tunachokifanya kwamba ndo maana nikuambia kwamba nakala zito kwa, kwa kipindi hiki na, ni nina tuwa, nina, tuwa nakala chache, naona nakala kama hamsini, naona kwa hiyo bado ina changamoto za uzalishaji, nahitaji kwamba kama ningekuwa nishapata mdhamini wa kunidhamini ningekuwa nishapiga hatua kubwa sana, lakini sasa kutokana tunakwamba bado sina tafuta mdhamini wa kuweza kunisaidia. Kunisaidia gani? kwenye maswala ya uzalishaji au kuprint yani, nakala nyingi zaidi na usambazaji katika sehemu nyingi zaidi. Kwa sasa bado bado sijafanikiwa sana, nikusema bado sijafanikiwa sana sasa, bado nahitaji mtu, watu wa kuweza kunidhamini ili niweze E, kupiga hatua kubwa zaidi niweze kuzalisha nakala nyingi zaidi na kusambaza sehemu nyingi zaidi. Zipi ni changamoto katika sanaa hii ya utunzi wa vitabu? Changamoto zipo, zipo hazikosekani. Naona kwamba moja kati ya changamoto katika e, utunzi wa vitabu kwamba tukianza tu kwanza na, na utunzi wenyewe uandishi, amba unahitaji muda, unahitaji umakini, unahitaji umakini kwa wakati mwingine Eh, inahitaji nnani utunzo wote wati uandishi wateunahitaji umakini kwamba uwe na muda wa kukaa eh, sehemu ambayo imeutaweza kuwa na utulivu wa kutosha aweze kuandika vizuri. Vile vile katika swala la mauzo, kwenye, kwenye, kwenye swala eh, la mauzo tunaweza kuona kwamba bara la Afrika bara la Afrika tukizungumzia tuki, katika hapa Tanzania bado bado bado usomaji mwamko wa usomaji wa vitabu ni mdogo. Mwamko wa usomaji wa watu bado wana mwamko mdogo wa usomaji wa vitabu. Hiyo ni changamoto ambayo inaweza kukabili inakabili hii sana ya uandishi, na kwa hiyo sasa, uh, ni tangu kwamba kwamba sasa jamii iweze kubadilika, watu waanze kuwa wasomaji, watu watenge, watu wajenge utamaduni tamaduni wa kujisomea vitabu. Naona kwa sababu e, vipo vitu vingi sana ambavyo watu wanavitafuta, lakini viko kwenye vitabu. Tatizo watu wamekosa mwamko wa kusoma wa vitabu wa sa. Ni vema sasa e, tuanze kuwa na mwamko wa kujisomea vitabu. Changamoto hizo nini kifanyike? Unakabiliana nazo vipi? Umejaribu kupiga hodi huku na kule, umezungumzia swala la changamoto ya kupata wadhamini, umezungukazunguka ku, kutafuta wadhamini. Uh, of course bwana, nimeshawahi nimeshawahi kutafuta nimeshawahi, lakini sasa, ili nafasi sasa, kwa watu wanaosikiliza hapa katika mda huu, nafikiri kwamba ni namna gani kwamba mtu kama mtu umeguswa, kwamba kama kwa unaweza kunifadhili kama, kama unaweza kunisapoti kwa namna moja ama nyingine, niweze eh, kupata gharama za ku kuzalisha kuprinti vitabu vingi zaidi unaweza kuni unaweza kuni fadhili au naweza kunisapoti ni, ilini ni, ni, ni, ni, ni, ni, niweze niweze kuzalisha vitabu vingi zaidi. Kabla hatujafungasha tujiweke sawa. Tukirudi tutamalizia kuzungumzia katika orodha ya vitabu hivyo unavyovizungumzia, ubunifu katika biashara. Naona wewe unajikita zaidi kwenye ujasiriamali na namna kuwasaidia ujasiriamali wadogo wadogo. Tukirudi tutazungumzia hiyo na tutatamatisha makala haya ya Nyumba ya Sanaa na kuletea msikilizaji, kijana huyu anaitwa Mayunga e, kibao kinaitwa n nice kapo. Tuvute pumzi, namna hiyo. wasiwasi wasi wa pembeni, wanasema chini chini, hawayajui ya ndani, wana wivu kama nini, tabia za kishetani, wanasubiri gizani, sisi tu. Mayunga, msikilizaji, ni mwanamuziki kutoka nchini Tanzania, anakuambia nice capo, mimi na wewe nice capo, kibao safi, akifanya vizuri kutoka nchini Tanzania. Bado tunaelekea ukingoni wa makala haya, nikiwa naye Emmanuel Mkama. Ehe, Emmanuel Ubunifu katika biashara, uendeshaji na ukuzaji wa biashara, kujiamini na kuamini, unazungumzia zaidi mafanikio katika biashara. Nini kilikugusa kuzungumzia zaidi biashara? Wakati naanza kuandika, ilifikia wakati nikagundua kwamba asilimia kubwa ya wateja eh, nao ananunua vitabu vyangu ni wafanya biashara, kwamba niligundua kwamba asilimia kubwa ya watu wanao wateja wangu, nao wauzia vitabu, wananunua vitabu vyangu ni vita wafanya biashara nika nikajaribu kufanya utafiti mdogo kwamba nione kwamba hawa wateja wangu wanakabiliwa na changamoto gani. Nikaona kwamba eh, wakati mwingine swala la ubunifu nitakiwa, kwamba wana ubunifu mdogo. Nikaona wakati mwingine uendeshaji pia ni tatizo hasa. Nikabidi nijaribu kubesi au nijaribu kuegemea katika swala la, a, la kutengeza vitabu ambavyo vitasaidia fanyabiashara kama sehemu ya wateja wangu. Nikushukuru sana kwa kushiriki nasi katika makala haya, nyumba ya sana unapatikana vipi? Uh, ninapatikana kwenye mitandao ya kijamii pamoja na namna mawasiliano ya, na ya kawaida. Tuanze na mitandao ya kijamii. Mitandao ya kijamii natumia Facebook na Instagram kwa jina la Emmanuel ra E. Mkama E, ukifungua kwenye pale utangalia vitabu vitabu pale kwenye kava na vitabu vitabu pale picha za vitabu. E, utavyangalia pale kwa jina la Emmanuel Ala M kama pia namba za simu. E, nambari ya simu utaanza na alama ya kujumlisha 255, harafu itaje namba yenyewe moja kwa moja, 787 30 42 89. Sawa, asante sana kwa kushiriki nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana. Nakushukuru sana msikilizaji uliyetegea sikio makala haya kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi, nilikuwa naye Emmanuel Mkama tukizungumzia sanaa hii ya utunzi wa vitabu, akihusianisha na ujasiria mali ama na biashara. Mpaka juma lijalo na kualika tena katika makala haya, usiache kuniandikia, andika Stivu Mumbi katika Instagram, katika Twitter ni at Liambali ya Ufipa. Kila la heri na uwe na wakati mujarabu.