Mara nyingine wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema, karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Uwile. nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili bado itaendelea kuelekeza dira yake nchini Tanzania, lakini kikubwa ni hali ya kisiasa na mabadiliko ya uongozi baada ya Samia Suluhu Hassan kuapishwa kuwa raisi mpya wa nchi hiyo kufuatia kifo cha Dkt Johni Pombe Magufuli. Kwa kuliangalia kwa kina swala hili, nitazungumza kwa njia ya simu na Haji Kaburu, mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Baada ya kuapishwa kuwa rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan tayari ameshaanza kutekeleza masuala mbalimbali ya kiutendaji kama njia ya kuendeleza yale ambayo aliyekuwa rais wa nchi hiyo Dkt. John Pombe Magufuli angetamani kuyaona. Haji Kaburu, kimtazamo, nini mwelekeo hasa wa utawala wa sasa wa serikali ya Tanzania chini ya Rais Samia Suluhu Hassan? Inavyoonyesha Mama Samia anajaribu kukanyaga mule alipokuwa anakanyaga mtangulizi wake hayati John Joseph Pombe Magufuli, kwa ki, kwa kiasi fulani anafata yale, kwa sababu kama unavyoona, Mheshimiwa Magufuli alikuwa nalowezekana leo lisingoje kesho, alikuwa anaweza kufanya jambo hapo hapo, na yeye mama anaona anafanya hapo hapo, kama mwenyewe alivyosema kwamba zege hailali. Amechagua kwa muda mfupi, kafanya mabadiliko makubwa ambayo hakuna mtu ali expect, lakini sasa, kwa namna hiyo, inaonekana kabisa na yeye anacheza mchezo ule ule, ila tofauti na jinsi anavyozungumza inaonyesha ana, anaweza akayafanya yale ambayo watu wanayategemea kuyafanya. Hayafany ha e, Haji Kaburu, kimsingi tuamini kwamba hofu ya baadhi ya wadau iliyokuwepo kwamba pengine kuna wasiwasi kama kutakuwa na ombwe, huenda ikawa sasa inaondoka kulingana na kile ambacho wamekuwa kikitekeleza sasa rais mpya mama Samia Suluhu Hassan. Ni hakika kabisa kwamba watu wengi walijua kutakuwa na ombwe kubwa la utendaji baada ya mheshimiwa Magufuli kufariki, lakini inaonekana kwamba mama kavaa viatu vyake na vimemfiti, na kwa sababu alikuwa msaidizi, anajua ni njia gani amepita, alikuwa anapita mwenzie, na yeye anajaribu kupita njia hiyo hiyo. Kwa mfano, juzi tuliona anaamua zifanyike uchunguzi wa tangu Januari mpaka Machi, kuona kiasi gani cha pesa kilikuwa idhinishwa na kiliidhinishwaje au kumtengua Bwana Kakoko kama mku, mkurugenzi mkuu wa Tanzania Port Authority, na kuomba vyombo vyo vya usalama viangalie zaidi hili ni jambo linaonyesha namna gani mama huyu alivyodhamiria kurudi katika viatu vya Magufuli. Baadhi ya mambo ambayo ameyafanya Rais Samia Suluhu Hassan, kimsingi tunaweza kumtafsiri ni kiongozi wa namna gani amba... dhamira hiyo hiyo inaonekana kwenye maneno yake ya awali tangu hapa na hata hapo, hata wakati anamwapisha vice president, ya wakati wote aliopata kuzungumza na na vyombo vya habari hao, ameonyesha udhamiria wake udhamiria wake wa kuchukia hivyo vitu kama alivyokuwa anachukia mtangulizi wake, na kwa kuwa alikuwa yeye ni msaidizi wake kwenye levo ile ile ile ile ambayo Mheshimiwa Magufuli alikuwa anafanya. Kwa hiyo inatupa inatupa ihara nyingine kabisa kwamba e, tunaweza kuwa tusipate tusio tusipate Magufuli kama Magufuli, lakini tukapata mtu ambaye utendaji wake unatija kama ulivyokuwa wa Magufuli. Moja ya mambo tayari aliyoyafanya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ni pamoja na kumteua makamu wa rais ambaye tayari ameidhinishwa na bunge, Dr. Philip Mpango, akiacha nafasi yake ya waziri wa fedha. Haji Kaburu, kwa mtazamo wako unafikiri Dr. Mpango viatu alivyopewa vinamtosha? Hakika Hili jambo liko dhahiri na halihitaji kuwa na digrii au na namna gani, kwa sababu tumeona mheshimiwa Mpango ni mtu ambaye sio ni no nonsense wanasema wazungu, mtu ambaye hataki upuuzi katika matumizi na katika kukusanya, kama alipokuwa kwenye wizara alipokuwa kwenye wizara ya fedha, na anaweza kusimamia vizuri, na yeye kwa kiasi kikubwa ndo architect, mtengenezaji njia ya namna bora ya kukusanya ya kukusanya kodi ambayo leo inatusaidia sisi. Kwa hiyo mimi sidhani kama ilikuwa ni wrong choice kwa sababu kwa kweli, Mpango hata ukisoma CV zake unamwona ni mtu ambaye hataki upuuzi. Tukimwangalia Dr Philip Mpango na namna ambavyo amejipambanua, kwanza ni mtu anayechukia umaskini, lakini pia mtu anayetaka kuiona nchi yake inakwenda mbele kiuchumi. Unafikiri hilo linawezekana? Hata historia yake inaonyesha wazi kwamba yeye ni ametoka kwenye nani, kada ya watu maskini lakini nile ambacho kinatupa sisi matumaini zaidi kwake ni kwa performance yake ya miaka mitano kama waziri wa waziri wa fedha, alivyobadilisha mifumo mingi, kutuletea mifumo mipya, namna ya ulipaji serikalini kwa kutumia control number, vitu ambavyo vilikuwa ni mianya mikubwa ya u, ya ufisadi ulikuwa unafanywa na maofisa wetu, kwa sababu sasa mtu unalipia unapewa control number, unalipa na hizo pesa zinaenda kwenda moja kwa moja zinaingia, nani zinaingia serikalini. kwa hiyo hili inaweza kutuonyesha kabisa kwamba dhahiri kwamba huyu mtu ni mtu wa aina gani. Ni nini kitu kipya kitarajiwe sasa? Kwa sababu ukijaribu kuangalia hata katika mabadiliko yaliyofanyika ama kumpata makamu wa rais, tunampata kutoka kwenye mfumo ule ule uliokuwepo awali. Kuna kitu gani ambacho unafikiri kipya, sasa Watanzania wanaweza kakifikiria, ama kitachomoza? Ni kama mchezo wa mpira, matokeo ambayo huwa yanaonekana ni ni matokeo mazuri, ni ni timu ishinde. Ikishinda kunakuwa na kwa kushinda ni kufanyaje? Ni kufunga magoli. Sasa mimi naamini hawa eh, na hasa Mpango na mama, kwa sababu wote ni watu wanaokuwa committed kwenye mambo wanasema au wanatembea kwenye maneno yao, tutapata kuona tofauti kubwa sana ya utendaji, na pengine ikawa ni bora zaidi. Mabadiliko ndani ya Baraza la Mawaziri bado ni swala linaloendelea kuibua maswali mengi. Haji Kaburu, kwa mabadiliko yaliyofanyika, unafikiri Rais Samia Suluhu Hasani anataka kuambia nini Watanzania? Mawaziri ambao wametolewa hapa kupelekwa pale e, kwa sababu e, kwa mfano e, waziri wa fedha ambaye kwa sasa e, bwana Mwigulu Jemba, yeye ni mchumi, kwa hiyo nafasi ile inamfaa. na, na, na Profesa Kabudi yeye ni mwanasheria na amepelekwa kwenye sheria, nafasi ile inamfaa, na utendaji ambao maumi dada umi, umi alionyesha kwenye wizara ya afya alipokuwa alipokuwepo, anaweza pia akaonyesha vizuri zaidi kwenye wizara ambayo amepewa. Atamisema hatuna mashaka kwamba hatutegemee mawaziri kama watakuwa wajinga kiasi hicho kwamba wasione huyu mambo yuko serious, kwa sababu hakuna mwenye nafasi ile permanent pale, hakuna mwenye nafasi yake kwamba hiyo ni ya kwake mpaka atakapokufa pale. Wote ni wakuteuliwa na wakiteuliwa, wanatakiwa perform na kama hawatoperform watakuwa hawatatoondolewa kwa hiyo tunategemea tu kwamba hawa watu watafikia hivyo. Haji Kaburu, umekuwa mfuatiliaji wa karibu kabisa wa siasa za Tanzania lakini pia mwenendo mzima wa uendeshaji na uongozi wa nchi. Mambo ambayo Tanzania inakabiliwa nayo ni pamoja na tatizo la rushwa lakini pia umaskini, ubadhirifu wa fedha za umma kama ambavyo tulishuhudia kwenye ripoti ya CAG. Unafikiri sasa Rais Samia Suluhu Hassan anapaswa kuja na mwarobaini wa namna gani ili kukabiliana na matatizo ambayo yanaikwamisha Tanzania kwenda mbele ili hali nchi hiyo imejaliwa kila aina ya rasilimali? Mwarobaini upo. Mwarobaini wa haya matatizo yetu, kwanza ni mfumo wa fedha katika serikali, ulikuwa una matundu mengi ya kupenyeza huo ofisadi. Sidhani kama matundu yale yakizibwa, tukawa tuna mfumo unaoeleweka kwamba unalipwa hivi kuna mtu ataingia achukue pesa tu bila kufuata utaratibu wao, akapata apata kufanya rushwa. Na pili, kama utendaji utasimamiwa vizuri kwa kiasi kwamba e, watendaji kwa katika maofisi ya serikali ya mashirika ya umma wata, watatenda kama m, m, kazi zao zinavyowataka wataka, e, kwa kweli rushwa itapungua sana, kwa maana ya kwamba mtu akienda atapata kile anachokitaka kwa wakati anaotaka. Tukielekea sasa ukingoni, Haji Kaburu, ukiangalia Tanzania baada ya Magufuli, pengine katika kipindi kilichobaki mpaka kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano, watanzania wakitaraji kuwa na uchaguzi mwingine, unatamani kuiona Tanzania ya namna gani? Kwa kweli mimi binafsi, mimi binafsi na matarajio makubwa. Matarajio makubwa ni kwamba inawezekana tukafika huko tunakotaka kufika bila matatizo yoyote, kama ushirikishwaji wa umma Yani wananchi wana, wakashiriki waka, waka pamoja, tutafika kama walivyofika nchi zingine ambazo tulikuwa nazo sawa, na bahatimbaya wametuzidi, lakini tutafika kwa sababu tunaweza tukabadilisha mifumo yetu tukaiweka kwenye hali ambayo itaondoa mashaka ya rushwa, ufisadi, uvivu, uzembe na kuweka watu wawe wafanye kazi kwa mujibu wa sheria na kanuni zinavyowataka kwenye nafasi zao. Kwa nukta hiyo ndo tunafikia tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako, kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert wile, na uwe na wasaa uliotulivu.