Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France Internationale kwenye makala ya Afrika Mashariki, ambapo tunahabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya mfuko wa TASAFU nchini Tanzania. Katika kuangazia hilo, tutamsikia kiongozi wa Tasafu ambaye yuko makao makuu Dodoma, na tutawasikia wanajamii wenyewe walioko maeneo mbalimbali Tanzania wakielezea juu ya mfuko wa Tasafu. Mimi ni Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, nimefika kwenye kata ya Bitare, hapa ni wilaya ya Kibondo, ni mkoani Kigoma, magharibi mwa Tanzania. Nakutana na mmoja na wa viongozi walioko kwenye jamii, anaeleza ni jinsi gani wanabaini wanufaikaji wa TASAFU, lakini hata viongozi wanaoweza kusimamia huu mfuko wa TASAFU kwa ngazi ya chini. Unaitwa nani? Naitwa Gervas Maro. mm -hmm. ambaye ni mtendaji wa kata ya bitare mm -hmm. bwana gelvas wanufaikaji wa tasafu mna wabainije wanufaika wa tasafu kwanza ni wale wenye hali ya chini wananchi wenye hali ya chini ambao hawajiwezi kipato kile cha taifa hawawezi kufikisha kwa hiyo tunawabaini na tunawachunguza kwa hali ambazo tumeelekezwa na serikali tunawabaini na tukujua kwamba huyu kwamba anaweza akapewa hiki kwa ajili ya kuendelea na maisha yake, kwa ajili ya ku... kujikimu kimaisha. Vigezo zaidi mnavyovifanya ni vipi kubaini kwamba huyu hajiwezi? Kwanza ni kuangalia hali yake ya maisha, jinsi anavyoishi, mazingira yake, nyumba anayoishi, kipato anachokipata kwa siku, kazi zake za kila siku, anachokipata, maisha yanajulikana kwa binadamu kwa mazingira ya kawaida, kila siku tunajua kwamba huyu anaishi hapa, anafanya nini, anafanya nini, tunaelewana. Kwa hiyo pale tunapoona kwamba huyu kweli hajiwezi, ndo tunaamua kwamba huyu anatakiwa anufaike na nini na tasafu na huwa anapewa nini. Kuna mambo mengi kutoka serikalini ambayo serikali inatoa kwa ajili ya wanufaika hawa. Kuna pesa taslim, kuna miradi wanapewa pia wanapewa mafunzo. Mafunzo kwa ajili ya wao kujikimu kimaisha. Mafunzo hayo pia yanaambatana, mafunzo ya ujasiriamali ambayo yanaambatana na, na mitaji ikiwezekana wanapewa na mitaji kwa ajili ya wao kujikimu na maisha yao. Sasa unakuta kwa mfano mtu ana miaka themanini. Huyo mtu hajiwezi, hiyo pesa inamsaidiaje, unavyosema kuongeza mitaji? Bwana Gervas e, mtendaji wa kata ya Bitare, wilaya ya Kibondo, mkoa wa Kigoma, Tanzania: hatulimiti kama serikali, hamlimiti mtu kufanya kulingana na serikali inavyotaka, ili mradi ni mnufaika, anapewa kile anachostahili. Kama ni pesa, anapewa pesa anapoona kwamba yeye anastahili kuifanyia anachokitaka yeye mwenyewe, kama mnufaika yeye mwenyewe anafanya anachoita yeye. Na ni nani hasa wanahusika kubaini kwamba huyu anafaa au hafai kupata huduma hii inayotolewa na mfuko wa TASAFU? Hasasa walengwa ni wale watu wasiojiweza wanaowabaini. Kwanza ijulikane kwamba kwanza mabalozi ndo wanawafahamu wananchi wanaofahamu wananchi wanaishije, wako katika hali gani, halafu inapanda kwa wa vitongoji wenye wa viti wa vitongoji, halafu inapanda kwa wenye viti wa vijiji, watendaji wa vijiji. Hizo ndo ngazi ambazo zinafahamu sana kwamba katika ngazi ya kijiji nani yuko vipi, anaishi vipi na ana hali gani. na mpenzi msikilizaji, sasa ninaongea na baadhi ya wanajamii kujua, je, wanauelewa uelewa wowote kuhusiana na mfuko wa TASAFU unaohusika kumwendeleza mtu wa maisha ya chini asiyejiweza hasa hasa kiuchumi. Je, taratibu zinazotumiwa kubaini wasiojiweza au wale wanufaikaji zinafuatwa huku ngazi za chini kadiri ya maelekezo ya serikali. Bwana, unaitwa nani? Mimi naitwa Nuba Julius Everest, ni mwenyeji wa hapa Kibondo, na muda mwingi wangu wote nakaa Kiremba, kijiji ambacho kinajulikana kwa jina maarufu Mkugwa. Na wewe unaitwa nani? Naitwa Laulencia Kamilius, mkazi wa kijiji cha Kibingo, Kibondo. Naam, karibuni sana, eh? Asante sana. Asante sana. Na ni baadhi tu ya wenyeji wa wilaya ya Kibondo, mkoa wa Kigoma magharibi mwa Tanzania. Tunaangazia juu ya uelewa wao kuhusiana na mfuko wa Tasafu. Bwana Nuba, wewe unafahamuje kuhusiana na mfuko wa Tasafu? Eh, mfuko wa Tasafu ni mfuko ambao kwa ofisi ya rais, ambao umefadhiliwa na Benki ya Dunia, ambao lengo lake kuu ni kusaidia zile familia ukaya ambazo hazikiwezi ha tunaita Huyu ameeleza, Bwana Numba ameeleza kadiri ya uelewa wake. Wewe, mwanajamii wa chini kama mimi, unauelewa wowote kuhusu mfuko wa Tasafu? Ninausikia kama upo, na watu baadhi katika jamii wanapata asilimia fulani juu ya huo mfuko wa Tasafu ambao unawaendeleza katika maisha yao kwa ajili ya kuendesha maisha. Kwa hiyo kiujumla, huo mfuko wa Tasafu ninauelewa kama upo kwa ajili ya kusaidia watu wa hali ya chini. Ni taratibu zipi zinazotumiwa na viongozi au na watu jamii ya pale mpaka wale watu wanabainishwa na wanaanza kusaidiwa? Majina yanaibuliwa kutoka ngazi ya kitongoji, baadaye yanapelekwa kwenye kamati ya huduma za jamii, yanajadiliwa, baadaye yanapelekwa kwenye serikali ya kijiji, baadaye anapelekwa kwenye mkutano mkuu. Kwa hiyo yale majina ambayo yamepata baraka ya mkutano mkuu ndio majina ambayo yanawasilishwa kwenye ofisi ya tasafu. Mkutano mkuu wa nini? Mkutano mkuu wa kijiji ambao unajumuisha wananchi wote, ambao unajumuisha wananchi wa kawaida na taasisi mbalimbali zilizoko pale kijijini. Hebu nimuulize bila ulesia, wewe katika umri wako huu uu, sijui uchumi wako uko namna gani, umewahi kushiriki kwenye mkutano wowote ule ambao unaelezea mambo ya tasafu pale kijijini kwako? Sijawahi kushiriki. Labda tatizo liko labda, labda labda kwa wale viongozi ngazi ya chini, labda vitongoji, kwenda labda ushirikishaji, labda kwenda, hawashirikishi watu, lakini taratibu ndizo ulizo, lakini sehemu nyingine zilizo nyingi taratibu huko hivyo. Hujawahi kusikia tuhuma kwamba kuna watu wale viongozi wenyew, nao wataja, ambao wameweka majina yao au ndugu zao kwenye ule mfuko kusudi unufaike na hizo pesa na kimsingi sio wasiojiweza. Hujawahi kusikia kitu namna hiyo? Hayo mara nyingi kwa kawaida huwa yapo. Mm-hmm. Na kuna simu vijiji vinatokea na hata simu watu wanazoishi nyingine hayo yaliwahi kutokea. Mm-hmm. Unakuta ile dhana ya kusema kwamba watu wasiojiweza haijafahamika vizuri katika jamii. Bila usia, wewe hujawahi kusikia kwamba mfuko umeletwa kwa wasiojiweza, lakini unakuta wale wanaojiweza ndio wanaweka majina yao kusudi wapate zile pesa. Kama mjumbe mmoja huyu wa kwanza alivyotangulia kusema, hayo malalamishi yenyewe hayawezi akakosekana katika jamii yenyewe yapo na yanasikika, umeona. Hawawezi kuacha, kwa sababu kwa sababu si ndo wenyewe ambao wanapokea hizo hera, wanafuatilia hizo hera. Kwa hiyo kama ndugu yao ambao amewaomba au wanaona, na na yeye anaingie, wanamuingiza na yeye anaendelea na na kupata hiyo hera, hata kama na uwezo ambao una, umekamilika. Basi mpenzi msikilizaji, hayo ni maoni ya baadhi ya raia ambao nimeongea nao kutoka wilaya ya Kibondo mkoa wa Kigoma, magharibi mwa Tanzania. Asanteni sana eh. Asante sana, sana msikilizaji. Na sasa tumsikilize Bwana Salum Mshana, afisa wa Tasafu makao makuu Dodoma, wakati akiwa wilayani Nyasa akitoa elimu kwa raia ni jinsi gani jamii ibaini wale wasiojiweza wanaopaswa kusaidiwa na Tasafu. Hapa hatuzungumzii kwamba ni yule ambaye labda anatakiwa aingie kutokana na vigezo ambavyo vitatajwa au mwingine labda anaona mimi kwa vigezo hivyo vya umaskini, ah, mimi sipo, nisije hapa. Ni mkutano wa hadhara kwa wananchi wote, sisi sote tuna jukumu la kutambua kaya maskini, sawa jamani? Kwa sababu tunapokuwa na wenzetu ambao wako kwenye kundi hilo, kwa namna moja au nyingine, hata mimi nikiwa kama ninajiweza, ni kwamba siwezi kujiweza tu mwenyewe pale, halafu mwenzangu hapa analala njaa, si ndio, jamani? Kwa hiyo bado linatugusa sisi sote, na ndio maana tunasema mikutano ya hadhara ndiyo itakayotusaidia kubaini hizo kaya maskini. Kwa hiyo cha msingi ni kwamba ushiriki wenu kwa maana ya kutaja mtu mwenye sifa na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, hadi hapo ndo tumefikia tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya mfuko wa Tasafu, mfuko unaohusika kusaidia watu wasiojiweza watu wa chini, walemavu na wengine nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International.