Karibisha sana msikilizaji katika makala haya juu ya haki zako, hii ikiwa awamu ya pili ambapo tutajadili kuhusiana na ukeketaji. Kwenye awamu ya kwanza makala haya tulizungumza na mwathiria wa ukeketaji, Binanjala, aliyesimulia machungu aliyopitia wakati, wakati wa ukeketaji. Uchungu nilihisi, nilihisi uchungu sana, hata siwezi kusahau hadi leo. Nikifikiria tu mtu anaenda kukeketwa, nikawa anajua tu kenye ambacho atapitia na mwisho kabisa ni nikisoma hivi nijue madhara ambayo yanakuja na kukeketwa, huwa nahisi hisi nikana kasirika sana. Katika awamu hii nitazungumuza na Fatuma Maalim ambaye ni mwanaharakati wa kupinga ukeketaji eneo la Kuria nchini Kenya, pamoja na Daktari Daniel Wafula kutoka Kenya atakayeeleza athari za ukeketaji. Kwa mujibu wa shirika la umoja wa mataifa UN, msichana au mwanamke mmoja kati ya wanne huwa wamekeketwa kwa kutumia njia za asili au hata wengine kukeketwa na wataalamu wa afya wasiozingatia maadili. Janga la corona ambalo liliripotiwa mara ya kwanza mwaka 2019 limedaiwa kurejesha nyuma vita dhidi ya ukeketaji, na sasa kuna hofu kuwa huenda wasichana au wanawake milioni mbili wakakeketwa kufikia mwaka 2030 kutokana na wanaopinga zoezi kukosa kuwafikia waathiriwa. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa umesema mikakati zaidi inawekwa ili kuzuia hilo kufanyika. Kwa kwanza, namuuliza Fatuma, nini kinahitajika kukomesha vitendo vya ukeketaji barani Afrika? Serikali tunahitaji wakusaidie, polisi, polisi ambaye inaweza fikia kila mtu na hii ukeketaji haifai kukuwa ambaye tunaenda kushika wamama ambaye wana, wanafanyiwa watoto. Sasa tunafaa kuketi chini na hizo community ambaye wanafanya ukeketaji, tulete guidance or, ama policy ambaye inafikia hawa, ndio tufunze materials ambaye zikuwe available. Hizo materials zinasaidia wamama ambaye wanafanyia hiyo kazi kuelimisha ambaye tumwambie ukeketaji si kitu ambaye ni dini, ni culture na kitu ambaye culture hatufai kufanya kwa watoto wetu. Tukiandikia kwa gai, tumwambie wamama ambayo wanakufa wakizaa na imesababisha na ukeketaji aa, na mimi naamini watafuatilia hizo masomo. Kwa mujibu wa takwimu za mashirika mbalimbali, imekuwa mbali vigumu kukabili ukeketaji, kwani jamii nyingi hutumia zoezi hilo kama njia ya kutoka utotoni na kuwa mtu mzima au hata kama tambiko wameamini sana hii ukeketaji ya wasichana ambao wanaamini ni kitu ambayo inatoka kwa dini ama culture. So most of the time ukiangalia unaona like ukimwambia hizi vitu haiko kwa dini ama haiko kwa culture. So wamama wengi wanaamini kitu ambayo inatoka western is something um, ina, inaletea shida kwa jamii so kenye tunapitia changamoto, most of the time wanaamini kama ukeketaji ni kitu ambaye ni dini, na sisi tunasema hizi vitu tuna practice hiyo sio kitu ambaye inasema dini, ni culture so uki, ukielezea mengi, kwanza ni wamama ndio ambaye wanaamini sana, si hata wababa. Wamama ndio wanasema kitu ambaye inasema na western culture, sisi hatuamini hapa, ndio sasa tunakuanga na changamoto nyingi. Wanawake ambao wamefanya ukeketaji wameripoti tizo katika njia yao uzazi. Hapa Daktari Daniel Wafula kutoka nchini Kenya akieleza athari zinazotokana na ukeketaji. Kuna kule ambapo kuna kumwagaji damu, umwagaji wa damu, hivyo ule ambaye anakeketwa atapoteza damu mingi. Inaweza fanya mgonjwa huyu baadaye awe na upungufu wa damu ambaye anaweza pata ugonjwa ambao unaitwa anemia. Alafu pia kinga yake ya mwili itarudi chini, hivyo basi ataweza kuwa na maambukizi kadhaa na viini vitaweza pata njia ya kuingia katika mwili. Uh, ukeketaji waleta upungufu wa ule hamu ya ngono na pia hamu ya kuwa kudhiridhishwa na kitendo hicho cha ngono kwa mwanamke. Pia ukeketaji eh, kulingana na aina ambayo itafanywa, inaweza letwa kitu ambayo tunaita urinary retention. sasa pale njia ya mkojo, mkojo mingi hawezi pitishwa na pia itaweza sababisha ni, ni, itaweza sababisha ugonjwa mingi za njia ya mkojo. Hivi daktari Wafula, kuna uhusiano wowote kati ya ukeketaji na nasuri? Maana baadhi ya visa vya nasuri vimehusishwa na ukeketaji. Kusema kweli, dhana hii ni kweli pia, anapokeketwa mwanamke kulingana na aina ya ukeketaji aliyofanyiwa pale, ile sehemu ya uzazi huweza punguzwa uh, na pia sasa itakuwa ndogo. Kwa hivyo wakati wa kujifungua itakuwa ngumu kwake. Uh, mkeketaji anaweza kuwa ataguza sehemu ingine ama njia ingine ya mwili kama vile njia ya choo, njia ya mkojo. Kwa hivyo pale ambapo patakatua napa ile connection iko interfered hivyo uh, basi patakapohusiana uh, sehemu kadhaa za, za, za njia ya choo ama ya mkojo, na pale sehemu ya uzazi patakuwa na nasuri. Madhara yake ama madhara zake ni mingi zaidi. Baada ya serikali kama vile serikali ya Kenya, Tanzania na hata Uingereza zimepiga marufuku za ukeketaji wa wanawake, wahusika wakikamatwa na kufikishwa mahakamani community government individual Jol, kila mtu tukishirikiana, mimi naamini in the next 10 years to come itaisha. Sasa hivi tuko na kazi nyingi ya kufanya kuelimisha watu, because wamama wengi ambaye sahizi wanasema, ukimpatia mawaidha ambaye kuhusu ukeketaji, watasema ukeketaji ni kitu ambaye inaletea shida kwa wasichana wetu, juu ukiangalia, sikimwambia wamama ambaye wamepitia ama wasichana ama wanawake wamepitia hizo mashida, wanakuambia sisi wenyewe tuko tuko na shida ambaye, tuko na reproductive health problem. So elimu on issue of FGM itaisha, lakini saa hizi resources ya watu wanahitaji masomo nyingi kuhusu ukeketaji. Uh, we are not hatujafika kiwango tunasema tunaweza simamisha ama tunaweza maliza ukeketaji. Uh, pengine unahisi serikali ama jamii ya kimataifa zina jukumu gani kuwasaidia mnaopigana na ukeketaji kufikia sasa? Maanake ni swala ambalo limekuwepo kwa muda mrefu, kuona shida ambaye watu hawajaelewa ukeketaji ni nini nini. So serikali ndio jukumu yao ya kupeana information about FGM, na once wakipeana wamama ambayo wana practice kama community ambayo wako na high risk wataelewa, na nadhani watawacha. Sasa the other thing also, the religion expert also, the wa wa wa wa, wa dini pia wanafaa kukua part the five you, wakienda mosque wanafaa kuelezea hii kitu, si hii kitu ambaye ina iko kwa dini, ni culture na anything ambayo haiko kwa dini hawafai kupractice. Hatuwezi pigana na culture. Culture inahitaji inahitaji dialogue, inahitaji watu waelewane, watu wafunzwe, watu wapate materials ambayo kuelewa hii kitu tunafanya ni mzuri ama sio mzuri. So once tukifanya hivyo, tuta tutatatua hii kitu ambayo inasumbua wasichana wetu. Ukeketaji una madhara kadhaa kwa wasichana na wanawake, baadhi ikiwa msongo mawazo na hata kifo. Daktari Wafula anasitiza kuwa ukeketaji kwa vivyote vile hauna maana. Cha muhimu na cha msingi sana ni kusisitiza kuwa ukeketaji hauna maana yoyote kiafya isipokuwa madhara kadha wa kadha. Kwanza kabisa ni kuwa ukeketaji waleta uchungu zaidi kwa ule msichana ama ule mwanamke ambao waweza zidi kipimo. Kwanza tunapoangazia zile vijisababu ama sababu zile ambazo jamii hizi zinaendeleza ukeketaji, e, ni kadhaa kama vile imani, Wakristo, Waislamu. Kuna wengine ambao wanasema kuwa katika imani yao ama katika Bibilia ama Korani, e, ukeketaji waruhusiwa ama ni ukweli. Tunapo, kwa umakini tunapo poangalia pale dhana hiyo ni ya uongo. Ndiyo, yaweza kuwa utamaduni, lakini iwapo hakuna umuhimu wowote wa kiafya ambao ukeketaji waleta, hivyo basi hiyo ni utamaduni potovu. Daktari Wafula na Fatuma Malim ambaye ni mwanaharakati, wote kwa pamoja wanakubaliana kuwa juhudi zaidi zinahitajika ili kutokomeza kabisa ukeketaji. Katika kauli zao za mwisho, pengine Daktari Wafula, ujumbe wako wa mwisho kwa jamii ambazo bado zinatekeleza ukeketaji, nikianza na wewe daktari. Ushauri wangu kwa jamii hizi ni kuwa dhana hizi zote ni potovu, si za ukweli. Hivyo basi hamna msingi wowote wa kuendeleza ukeketaji. Uh, kwa hivyo basi ni muhimu kuwa kuzidisha elimu kuelimisha watoto wasichana. Na Fatuma Malim, pengine una ujumbe gani ambao ungependa jamii ifahamu kuhusiana na suala hili la ukeketaji, ikiwa ni kauli yako ya mwisho? Ah, mimi ningesema ukeketaji ni kitu ambaye hai haina manufaa kwa mwili yetu. So mi ningemwambia wewe mwenyewe kama ni mama ulipitia FGM na uko na hizo changamoto yote ya uchungu, ningemwambia tu, wasichana wanateseka, sisi wenyewe tunateseka. Tafadhalini uh, tuwache tusikate wasichana wetu basi. Ni washukuru nyote sana kwa kushiriki katika makala haya ya Jua Haki Zako. Karibu sana kwa kauli hizo. Basi makala Jua Haki Zako yanafika kikomo. Mimi naitwa Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Hadi makala yajayo, kwa heri.