Jambo na karibu katika makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji. Juma hili tukijikita katika haki za wakimbizi. Shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia wa wakimbizi UNHCR limesema limeguswa na visa vya mamlaka nchini Tanzania kwa zuia wa wakimbizi na watafuta hifadhi wanaokimbia mashambulizi ya wanajihadi eneo la Cabo Delgado nchini Msumbiji kuingia nchini Tanzania. UNHRC limesema wakimbizi wamekuwa wakilazimishwa kurejea katika eneo lao la mapigano, likisema hilo halifai na kwamba linakiuka haki zao za kimsingi. Katika makala haya nitazungumza na wakili Ojuanga Gina kutoka nchini Kenya, ambaye atafafanua haki za wakimbizi. Kwa mujibu wa UNHCR ni kwamba wakimbizi 1500 wamelazimika kurejea katika eneo la mapigano, hali ambayo imetajwa kuwa ya kusikitisha sana. Hapa namuuliza wakili Ojuanga Gina binafsi amechukulia vipi hatua ya serikali ya Tanzania kuwarejesha wakimbizi wa Msumbiji katika eneo ambalo wao wanalikimbia tua uh, ya Tanzania kukataa baadhi ya watu ambayo wanatoroka kutoka Mozambique katika ile mkoa ambayo kuna vita. Serikali ya Tanzania inashuku kwamba wengine hao wanakuja Tanzania ili waanzishe harakati zao za kufanya eneo hiyo eneo ya Waislamu, wala sio kutafuta hifadhi. Ndiyo, na serikali ya Tanzania inabidi kuwarudisha nchini mwao. Jukumu kuu la UNHCR ni kulinda haki za kimsingi za raia ikiwemo suala la usalama, ila wakati raia wanapokuwa wakimbizi, haki hii hutoweka. Hivyo shirika hili huhakikisha serikali ambazo wakimbizi wanakimbilia zinafahamu haki zao. Mara nyingi vita ndivyo huchangia raia kukimbia mataifa yao jinsi hali ilivyo eneo la Cabo Delgado nchini Msumbiji. Lakini je, mkimbizi ni nani? Kwa kisheria, mkimbizi ni ule mtu ambaye ametoroka nchi yake kwa sababu kadha wa kadha, hasa inahusu maisha yake ambayo inaweza kuwa hatarini kwa ajili ya siasa, inaweza kuwa hatarini kwa ajili ya kikabila. Na pia hivi juzi pia tumeona wakimbizi ambayo wana toroka mainji zao kwa sababu ya uchumi, hasa katika eneo la amerika la kusini. Kunao wakimbizi wengi wanaenda Marekani wakitoroka hali ya uchumi huko. Pia katika Afrika kunayo hali ya ufakara imekumba nji nyingi, na kuna waafrika wengi wanakufa wakijaribu kuingia Europa ili wakwepe hali ya uchumi mbaya au duni iliyo katika nji yao. Kwa hivyo mkimbizi siku hizi, iko mkimbizi wa kisiasa na pia iko mkimbizi ya uchumi. Sheria za kimataifa za haki ya wa wakimbizi zinasema kuwa wakimbizi wanastahili kuwa na haki sawa na raia wa kigeni ambao anaishi katika taifa lolote lile. Wakili Agina, hivi mkimbizi ana haki zozote iwapo anaruhusiwa kukaa katika taifa fulani? Mkimbizi yeyote akisha toka nchi yake, akivuka mpaka aingie nchi lingine, iko haki zake za kimataifa ambazo zinalindwa na masharti ambayo imepitishwa na umojani umoja wa ak, umoja wa kimataifa. Na pia nchi nyingi zimeshapitisha sheria ambayo inasimamia mambo ya wakimbizi. Na haki ya mkimbizi, ni haki, ya kwanza ni kwamba hastahili kurudishwa nchi yake kwa nguvu, ili tu akikubali kurudi la pili ni kukubaliwa kuishi pale nchi amekuja, au kuvuka ende nchi ingine ambayo itamsaidia kuishi maisha yake bila anavyotaka. Lakini kumrudisha nchini mwake, hiyo ni mwiko kabisa, haikubaliki kimataifa na haikubaliki katika sheria za nchi nyingi. Hata hivyo licha ya kuwa ni wakimbizi, sharti wazingatie sheria za taifa linalo wahifadhi. Hawastahili kujihusisha na hawa kuji siasa za taifa fulani, uhalifu, wala kujiunga na makundi yanayotatiza usalama. Ni nani anastahili kuamua kwamba huyu ni mkimbizi na huyu si mkimbizi? Ni taratibu zipi hutumika kuamua hilo? Hali ya mkimbizi ni tu mkimbizi akija, wanaenda kwa taasisi za kiserikali au taasisi za Umoja wa Mataifa, wanajiandikisha, wanaulizwa Swali fulani, umetoka wapi? Ulikuwa unafanya kazi gani? Unatoroka nchi yako kwa nini? Hasa kile inamfanya atoroke nchi yake, ndiyo inasaidia kuthibitisha nani mkimbizi na nani sio mkimbizi. Kama mtu anatoroka nchi yake kwa sababu amevunja sheria, anatafutwa na serikali, mseme amebaka, mambo kama hayo hayo sio uh, hali ya mkimbizi, lakini kama anatafutwa na serikali yake kwa sababu ya ki-ya kisiasa, hayo ndiyo mambo ya inaweza kumfanya awe mkimbizi. Kwa hivyo tuseme kwamba kuvunja kwa sheria, ukishaingia nchi fulani, hiyo ni kawaida kwa binadamu lakini haimaanishi kwamba itakupokonya hali yako ya kuwa mkimbizi kwa mujibu wa makubaliano ya Geneva ya mwaka 1951 wahusika katika mkutano huo hawakuweka wazi wapo raia wanaokimbia vita katika mataifa hayo wanaoweza kuitwa wakimbizi au la ila kwa siku za hivi karibuni idadi kubwa ya wakimbizi imetokana na vita ukabila na misimamo mikali ya dini. Mbali na wakimbizi wa kutoka nje ya taifa fulani, kunao pia wakimbizi wa ndani kwa ndani. Hawa ni wale ambao hukimbia machafuko ya sehemu moja ya nchi na kwenda sehemu nyingine. Kuna wahamiaji wanaoondoka katika mataifa yao kutafuta mazingira mazuri ya kibiashara. Wakili Ujwanga Gina, hapa inakuaje kati ya mkimbizi na mhamiaji huyo anayelenga kujiendeleza kibiashara? Utawatofautishe kivipi? Mkimbizi kawaida anaishi nchi ingine, lakini bado anatumainia kwamba hali katika nchi yake itarejea ile ya kawaida na ataweza kurudi. Tuseme kama alitaka kuuliwa na watu wengine katika serikali yao, anatarajia kwamba hali ya sheria huko itaimarika na ataweza kurudi. Kwa hivyo, yeye anahitaji tu hifadhi kwa wakati ule anaishi nje ya nchi yake. Mhamiaji ni mtu ameamua kutoka nchi moja kwenda nchi ingine, na anatarajia kubadilisha uraia wake na pia makazi yake. Anatafuta makazi ya kudumu katika ile nchi ameenda, tuseme hana nia ya kurudi kwao tena, ana nia ya kuishi ile nchi ameendea. Kama wale wa Afrika wanaingia Europa, unapata kwamba wanaweza kuingia Spain. Wakikubaliwa yeye ni mkimbizi like kwa muda lakini atakapofika nchi ile anameamua kuishi anakuwa mkaaji. Sasa kumekuwepo na visa ambapo baadhi ya mataifa yamelazimika kuwarejesha katika mataifa yao raia ambao baadaye hutambulika kwamba si wakimbizi na kuhusika katika visa vya utovu wa usalama katika taifa linalowahifadhi. Kadhalika tumeshuhudia visa vya baadhi ya raia kuhusika katika uhalifu na kisha kukimbia mataifa yao kwenda katika mataifa mengine, wengine wakihusika katika makosa ya kisiasa kama vile kuhusika katika mapinduzi ya serikali na wanakimbia mataifa yao hivi. Wakili Ujonga Gina, hawa pia tunaweza waita wakimbizi? Hawa ndio wakimbizi kabisa, kwa sababu hawa ni wanaogopa, wana kwamba hali yao katika nchi yao haitalindwa na sheria yao. Pengine wamejaribu kupindua serikali, na kwa maoni yao wanaamini kwamba walikuwa na haki wale wako serikali au wale wamba wapinzani wao wanasema hawa waliukiuka sheria sasa wanaogopa kwamba wakipelekwa mahakamani hawatapewa haki yao kamili ya kusikizwa na kuamuliwa kesi yao ipasavyo na kwa hivyo hawa wanataka hifadhi katika nchi ingine wakiongojia hali katika nchi yao irejee ile, ile wanavyotaka ili warudi na waendelee na maisha yao umoja wa mataifa umeweka wazi kwamba mkimbizi ni raia wa kawaida na kusitiza kwamba waasi hawana wanaohusika katika mapigano hayo hawawezi kutambuliwa kuwa wakimbizi. Hapo wakili, pengine una lolote la kusema. Uh, kupatikana kwamba kuna hali ya utovu ya tuseme ya sheria au mambo mengine baadaye, hiyo hairudishi nyuma hali ya mkimbizi, kwamba kisheria yeye ni mkimbizi. Kwamba amefanya hatia sasa na kuweza kuwa mkimbizi, yeye bado ni mkimbizi tu, na sheria ya ile nchi mahali yuko wakati amefanya, amevunja sheria itakabiliana na yeye kiipasavyo kuhusu hayo makosa. na kwa nukta hiyo basi, makala ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala haya, naitwa Benson Wakoli. Usisite kuniandikia katika ukurasa wangu wa Twitter at sawakoli iwapo una swali au maoni yoyote, ama vilevile utembelee ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Hadi makala yajayo, msikilizaji, kwa heri.