Ujambo msikilizaji, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi, nikisikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. hi leo nakuletea makala ya ushairi na nitakuwa naye Elizabeth Pastori, mshairi akiambatana na Dorin Ikula ambaye anapiga violin. Elizabeth akigani, Dorin anapiga chombo hicho. Karibu sana msikilizaji, karibuni sana katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante. Hebu tuanze kwanza kwa, kwa kupata radha ya ushairi wenyewe na sambamba na kupiga chombo hicho, yaani kama kuruhusu moyo upende bila kuikumbusha akili. Ijenge ijenge tabia ya kuamini mambo yanabadilika. usiende usiende mzima mzima, ukatumbukia mazima, ukapewa chambavu moyo, ukashindwa kupima, utakufa kwa homa. Moyo wangu, nimejaribu kuupa moyo nafasi ya pili, japo nilisema wa mwisho. Wewe ukiondoka, basi itopenda tena, nimechoshwa na hili, sababu ulitosha kutengeneza familia yanayovumilika ni maumivu, mpenzi aendapo ghaibuni, hauvumiliki upweke uachwapo na ubavuni. Maumivu ni yale yale aliponitonesha kidonda kimebaki pale pale, hata kwenu wote anawasibu. Yaani unatamani mbivu, unapata chakavu, tena kweupe kwenye uangavu. Hata kama akumbuki chochote kuhusu wewe Naamini mawazo yako kwake yanatosha kuambia moyo, usijitahidi sana kumsahau, taswira yake idharau, usijipe muda kukumbuka mliopitia wote, kuku hurejea kosa moja siku zote. Shairi hili linaitwaje? Shairi hili linaitwa broken pieces, vipande vilivyovunjika. vipande vilivyovunjika. Kwa nini vipande vilivyovunjika? Um, shairi hili linaongelea sana sana ni moyo uliovunjika. Moyo uliovunjika, unakuta kuna kwenye masuala ya mahusiano, mona watu wanashindwa ku move on kwenye mahusiano. Anakuta anaumia, anajitahidi sana kufanya hivi na hivi, labda mahusiano yakae sawa, lakini anashindwa. Kwa hiyo ni broken pieces, lakini ni broken pieces. Ya, kwamba pick up your broken pieces and move on, kwamba okota vile vipande vya moyo vilivyovunjika viunganishe, alafu endelea na maisha. Sijawahi kukukuta wewe Hapana, ni sababu ninaandika, yaani <laughs> sasa tuseme nikisema mashairi yangu yote yana, yana, dhima tofauti tofauti yana, yana, yana kumlenga mtu tofauti tofauti. Kwa hiyo nikisema amenikuta mimi, hata yale ambayo utasikiliza tena, mingine utasema yote amenikuta mimi, hapana. Kuna vitu vingine vivyo kwenye maisha ni uhalisia wa watu. Tutazungumzia tenzi zako na namna unavyotunga eh, mashairi yako. Lini hasa uliingia kwenye sanaa hii ya ushairi? Nimeingia mm, kwenye sanaa hii mwaka jana, ilikuwa ni mwezi wa kwanza na nice. Nili nilikuwa inspired na Mr Romantic anafanya mashairi, niliona Instagram, the way anafanya mashairi yake nikapenda, na mimi napenda, natunga kwanza nyimbo za Kiswahili umeona. Lakini pia nikapenda ile flow anavyosema mashairi yake na nini kwenye, nikam, nikam, kwa hiyo nikamcheki, nikamwambia kwamba mimi napenda vitu hivi, nifanye nini? Umeona au nafanyaje? Akaniambia, hebu jaribu kukompose. Nikakompose, akaona niko vizuri, akasema basi ni ku, kufanya practice tu. Katika makuzi yako una historia ya kuwa mtunzi wa mashairi kiasi? Yaani, sizisema sana, unakuta labda tunashirikiana tuna kama darasa kwamba tut, tutunge kwa ajili ya labda darasa saba wanaondoka, tutunge kwa ajili ya labda form four wanamaliza. Ulikuwa ni hivyo yeah? Vipi, mapokeo yalikuwaje? vizuri kwa sababu natunga hivyo pia, hata nyimbo natunga na zinapokelewa vizuri tu. sanaa una hii unaionaje? Kiukweli okay, mimi napenda sana mambo ya sanaa, lakini sanaa ni ngumu, kwanza kupata exposure. Yani hata kama unafanya kitu kizuri au unataka ujifunze zaidi na ufike mbali, yani mpaka kuja kufikia zile ndoto zako ni ngumu Umeona? Kwa hiyo ndo maana unakuwa una haso una haso, saa nyingine hadi unakata tamaa, unaona kama hamna mtu anayenisikiliza, hamna mtu anaye anayeona kama anafanya kitu. Kwa hiyo ni ni ngumu, ina changamoto. Msikilizaji, wakati akianza shairi lake la mwanzo, ulisikia violin, aliyekuwa akipiga violin hiyo ni Dorin Ikula. ulijifunza vipi kupiga chombo hiki? Uh, nilianza kujifunza mtandaoni. Ehe, ila nilipata msaada kutoka kwa kaka moja toka Nasibu, yeah, yeye ndo alikuwa mtu wa kwanza kunifundisha violin. Vipi, ni rahisi kujifunza? Hapana. <laughs> <laughs> Ni ngumu. Kuchukua muda gani mpaka kuelewa? Uh, okay. Violin inategemea na mtu anayekufundisha au mwenyewe, yeah. Kwa sababu inahitaji sana moyo and mimi mpaka sasa ni huu ni mwakangu wa pili nadhani kujifunza chombo hiki, lakini bado nahisi na vitu vingi bado vya kujifunza zaidi. Kwa hiyo violin nahitaji moyo, violin na vitu vingi sana vya kujifunza, yeah. pate radha ya shairi lingine e, lolote, alafu Dorina akikupigia naye violin pete pete yangu kidoleni haivuki, ila maumivu ya penzi hayaishi moyoni, kuna simanzi hazikwishi. Napata tabu, sio rahisi, ni ajabu kuyaishi na vumilia, sina jinsi. Nina watoto Kevin na Prince, ndio furaha yangu, nataka kuwa please. Naumia sababu ndoa iliyojifia, na pete iliyofifia bado naipambania, na yote ni sababu ni watoto na wahangaikia. Msikilizaji kama ndiyo kwanza wajiunga nasi, ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Steven Mumbi na nikisikika kutoka jijini Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Niko nao Elizabeth Pastori pamoja na Dorin Ikula wakifanya sanaa hii ya ushairi kutoka nchini Tanzania. Na bado tunaangazia sanaa hii kwa urefu. Aina hii ya mashairi, Elizabeth, aina hii ya ushairi inaitwaje? aina hii ya ushairi inaitwa tradition poems kwa sababu inafata urari wa vina na mizani. unapotunga shairi lako unazingatia nini? napotunga shairi langu kwanza na nazingatia kuunganisha vina na mizani na pia flow ya yaani, iwe ina mtiririko mzuri wa matukio, alafu pia Kiswahili, japokuwa kuna kuna vitu vingine nachanganya ambavyo sio vya Kiswahili ili kuleta ladha, lakini muda mwingi naangalia maneno ya Kiswahili katika kamusi, maneno ya Kiswahili sana sana. Utunzi wako una una, una hisia ndani yake inaonekana. E, uk, ukisikiliza tokea mwanzo unaanza kugani mpaka mwisho, maana yake utapata mafunzo na itakusisimua kama wewe ni miongoni mwa wale wanaopotoka. Mfano, shairi la mwisho anazungumzia namna gani mwanaume kama hawajibiki hivi kwa mkewe. Unatunga wakati gani mashairi haya? mashairi haya, mashairi kwanza natunga kama ni naweza ni, nika kwenye maisha ya kawaida tu nakuta labda kuna story umesikia, au kuna vitu watu wanapitia, labda shairi la pete, kama ili niliotoka kusema mwanzo, pete ni, naongelea ni mtu yuko kwenye ndoa, Mona ana watoto, ana mume, lakini mume anakuwa kama hana muda na mke, hajali na nini, lakini mwanamke anapitia changamoto nyingi sana. Anashindwa kutoka kwenye ndoa yote, sio kwa sababu ana, anapenda sana kuivumilia ile ndoa, lakini kwa sababu kwanza ana watoto sana hii una, inakuvutia una, unaifurahia sana sana sana sana sana, sana, unaifurahia sana. Mambo gani muhimu unadhani ana, unayafurahia kwenye sana hii kwanza nafurahia Yaani kwanza ninavyosimama mbele ya watu. Na kwa mfano nikifanya performance. Naona kabisa watu wana, wanafurahi au nikifanya interview, kwa mfano labda kwenye radio. Unakuta watu wanatoa comment, "Aisha nitokea hiki kitu kimewahi kunitokea." Yani vitu kama hivyo vinanipa yani vinanipa mood za kuweza kufanya mashairi. Dorine, kwa kumsimulia msikilizaji, eh violin ni chombo cha namna gani? Violin ni chombo cha muziki au ni ala ya muziki ambayo inatumia hizi strings, ina strings nne na ina different playing positions. Mtu unaweza ukapiga kwa kutumia first position, second na vale ni kinaleta hisia zaidi zaidi kuliko vyombo vingine yani vale. Vale sana sana inasisimua kwenye majonzi tu, wawezi ukapiga kwenye, kwenye, kwenye wakati wa furaha Yani msisimuko kwenye kitu chote, yani ukipiga kwenye wimbo wa furaha, inaita ile kweli hamasa ya furaha, na ukitaka kupiga kwenye kitu yani, labda mziki unaandikwa kwa huzuni, inaita ile huzuni haswa yani. yeah. kwa va na uwezo huo, tutafutie kidogo ule wenyewe unahusiana furaha ulikuwa ni wimbo wa happy birthday, ukimtakia heri ya siku ya kuzaliwa kwa ukimtakia heri ya siku ya kuzaliwa, maanake unaweza ukapiga kwenye sherehe, manake ndio wimbo wa, wa furaha. Mpaka sasa umesha tunga mashairi mangapi mpaka sasa? Nimeshatunga mashairi kumi kumi, mm. yote yanahusiana na mapenzi siyo? Yote yanahusiana na mapenzi, lakini ambayo hayahusiani na mapenzi mengi ninawapa ni watu kwa sababu mi napenda sana vitu vyenye hisia mdauli. <laughs> <laughs> Nilikuuliza kwamba usija ukawa wewe ndio anakunyanyasa haya mapenzi, kwao umeamua kujikita hapo? Hapana. <laughs> kama shairi langu nyingine sio la kunyanyaswa. Hapana, ni la mapenzi, yani, kwa sababu mapenzi ni hisia, umenelewa? Na mi ninavyoona, sijui kwa vitu vingine, sana sana kwenye mashairi ni hisia sana. Unajua, mpaka mtu akusikiliza sema hapa, kuna kitu kuna watu wanafanya mashairi kwa nini haya hayana test sana kama ile, lakini kuna vitu vile vyenye hisia ukivisema taratibu na nini, na ndo kitu ambacho watu wengi wanapenda, ndo kitu ambacho kime mapenzi au, au vitu vyenye hisia, ni vitu vimekumba watu mapenzi, yana rani dunia yeah. Msikilizaji Elizabeth Dorin, wameambatana na rafiki yao anaitwa Asimwe Kiaruzi, ni mshabiki mkubwa wa ushairi, anavutiwa sana na namna Elizabeth na Dorin wanavyofanya kazi yao kazi yao unaweza ukaizungumzaje? Sana yao ni nzuri, na naona wana chemistry, kwa sababu huyo anapiga violin, huyo anaongea mashairi. Kwa hiyo kwa chemistry walionayo, wanaweza wakafika mbali, na naona wana juhudi sana. Wakati akijifunza huwa unamshuhudia ama akitunga mashairi vipi? juhudi yake, juhudi yake ni nzuri, kwa sababu mara nyingi sana akiwa anahisia, ndo naona ana, naweza kukutana kabizi mwenyewe anaandika ni mara nyingi sana anahisia akiwa nahisia ndo anafanya kazi yake vizuri e. Nini mnataka sasa ili kuhakikisha sana hii unafika mbali? Okay, asante sana. Mimi cha kwanza na kikubwa zaidi, ningeomba kupata msaada wa kufundishwa, kama in terms of kulipiwa ada kwenye academy au hata kama ni online classes, kwa mtu ambaye tayari ni mjuzi wa kifaa hiki, akaweza kunisaidia na mimi kukijua zaidi, ningeshukuru sana kwa sababu lengo langu ni kwamba baadae nje kusaidia vijana wenzangu kuja kupiga ala hii, kwa sababu hapa nchini kwetu Tanzania ukisema watu wanaopiga violin watoke, okay, sasa hivi sidhani kama tunafika hamsini. Tupo chache sana. Kwa hiyo mimi nakipenda kifaa hiki, natamani nijifunze zaidi. Kwa shida yangu kubwa na lengo langu kubwa, ningepata mtu wa kunisaidia kujifunza kifaa hiki vizuri. vyo vya kufundisha um, kupiga violin Tanzania vipo okay. nikiwa mkweli, kwa ukweli zaidi, chuo ambacho kipo kipo Zanzibar, DSMA kinaitwa kipo Zanzibar pale lakini still, uh, wanapiga vizuri, lakini naona wamebezi kwenye arabic zaidi even though, wapo wanaopiga Western. Mimi napenda sana kujifunza Western, Western music ya yeah. Kwa hiyo kwa Tanzania naona po bado ni changamoto, zipo academy lakini nukuta nyingine unalipiwa, unaambia ni nusu saa unalipa 70 US dollars sasa dola za kimarekani sabini kwa nusu saa, ukibadilisha kuwa fedha za tanzania ni kama laki moja na arobaini hivi. Yeah, sasa unambeo ni nusu saa alafu kipindi ni lisali moja kwa wiki mara tatu unakuta kabisa, hizo expense zipo juu sana siwezi kuzimudu, yeah. Ila ningepata mimi nipo tayari kujifunza. Sawa, wadau wamekusikia, na e, pengine wakakushika mkono. Haya, Elizabeth, nawe unahitaji nini ili sana yako ifike mbali huko ulimwenguni? Um, mimi kwanza napenda kwanza, ni kwamba mimi na mwenzangu ambaye tunakuwa tunashirikiana tuna, tuna, tuna kwenye kufanya hizi kazi za mashairi tungepata platform ya kuweza kuperform, mfano kama chekatu hivi wanavyofanya comedy na nini, na sisi tu exposed kufanya vile, kwa sababu mwisho wa siku hiki ni kipaji au ni kipaji tuna tunaenda kwa watu kuwaburudisha watu. Tunafanya ndio kwa sababu tunapenda, lakini pia ina tunapaswa tuna kupata pesa ili kujikimu, au kama ndivyo kama kujifunza Dorina, singekuwa nalalamika kama tungekuwa tunaenda kwenye show tunapata pesa. Tuna kuna vitu vingine vidogo vidogo tunavifanya tunavikidhi. Kwa hiyo hivyo, pia ningependa tu kuwa exposed kwa watu kwamba wajue mi nafanya nini. Naandika pia nyimbo, nimeandika nyimbo nyingi zipo tu Naweza nikapa kionjo kidogo. Sawa, twende kusimama barabarani, kutojua upande gani, abuabu abu, kila mtu aingia usoni dhamu bila haya, penzi langu una wamegea moyoni mwangu, mie umeshapwaya nafasi yako wewe nimeshaigawa kutoputa kijemedari wanipeleka kizalizali zabizabina mbona unanichanganya? <gibu> <laughs> <We> ni hatari. <gibu> <gibu> <gibu> Naandika tu lakini hivyo, lakini hivyo kwa hiyo unakuta kuna wasanii wengi wanataka kuandikiwa, lakini kwa sababu mimi sijulikani kwa hamna mtu anayenifuata labda, lakini ningekuwa exposure aba nimiko ni exposed. Watu wanajua mi nafanya nini, pia naandika. Mtu anaweza akakufata, akikufata aka, akaomba umwandike, umwandike nyimbo, aka umwandikia, ukamwandikia nyimbo akaipenda akakulipa vizuri, unasukuma maisha. Msikilizaji, tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa, nikiwa naye Elizabeth pamoja na Dorin, pengine unapatikana vipi sasa, mtu akitaka kukufikia mtandaoni, unapatikana vipi? Um, mimi napatikana kwanza kwa kutungiwa mashairi mapenzi, mashairi, mashairi yoyote tu yale, ehe. Pia kutungiwa nyimbo na kila kitu, vitu vinavyohusiana na sanaa. Alama ya kujumlisha 255 784 59 76 01. Na katika akaunti ya Instagram na Facebook, mi nipo Instagram natumia liza, e, lizeah underscore queen Dorin na wewe unapatikana vipi? +255 682 530369 na Facebook na Instagram dorin_ikulu. Na simu? +255 674 614499 Facebook na Instagram? _acie04 Mnatuacha na shairi gani? Hili ah, shairi linahusiana na kufurahi na kuelezea kwamba kwa nini kwa nini uf ufanye vitu extraordinary kama kwenda kwa mganga ili kuwa na mpenzi wako, wakati kuna vitu kuna vikorombwezo ulizokavifanya na, na ukawa na mpenzi wako umeona, na ukabaki naye na ukaishi naye bila. Unakuta labda kuna watu wanasema hey, mtu wa Tanga naika iriki si anafanya nini Hapana, kuna vitu vingine vidogo vidogo tu ambavyo mtu unaweza ukavifanya na mapenzi yako yakaenda muru au mubashara. Haya, twende. Najiuliza ni vipi ni mwende kwa mganga? Ndoa yenyewe bado changa. Saluni wananiambia chota mchanga, weka kwenye chaga misi na mambo ya Tanga ya iriki na mdalasini ntajinanga, sema dawa yako dawa yako moja, kanga nijilegeze, unipakate mithili ya mtoto mchanga. Ya kwetu ndani yaishie ndani, mambo mengine, siri za chumbani. kwa nini ni kupelimbwatagi ningi nikasote, kama mapenzi kurogana, si bora tunde wote kitakachokufurahisha hata kama sijakijua, ila nitakitafuta fukufuku, pekupeku nitapekenyua, mahaba yote, Kizaramo, Kihaya, Kisukuma, Kimwali nitakupatia kwa wengine penzi la Mpesa, miamala isiposoma, mbona watakutesa wote, mazimwi ubaki kukesha. Ila kwangu, kwangu penzi ni penzi tamu asali, ikaongezewe hamu. Asante msikilizaji kwa kujumuika nami katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Nilikuwa naye Elizabeth Pastori pamoja na Dorin Ikula pasipo kumsahau e, Asimwe Kiaruzi. Tulikuwa tukizungumzia safari hii ya ushairi nchini Tanzania na namna walivyofanikiwa kuifikisha mbali sanaa hii ya ushairi. Mimi ni Steven Mumbi na kualika juma dijalo, katika makala nyingine ya nyumba ya sanaa. Usiache kuniandikia katika Twitter ni at liamba lya Ufipa. Kila la kheri na uwe na wakati mwema.