Na kusalimu hapo ulipo na karibu katika makala Habari Rafiki. Msikilizaji, tumeukumbusha kwamba mnamo mwaka 1921 chombo kipya cha redio kilizaliwa. Karne moja baadaye, redio hii imebaki kuwa ni chombo kinachoburudisha, kukuhabarisha na kukupa nafasi ya kujieleza. Je, yeah, umeona chombo hiki kimechangia chochote kwa maendeleo ya nchi yako? Redio hii inachukua nafasi gani katika maisha yako ya kila siku? Naitwa Ruben Lukumbuka, karibu. Kwa kuanza kabisa, msikilizaji, Radio France International ni kituo cha redio ambacho kinarusha matangazo yake duniani kote katika lugha za kigeni 16 ikiwemo lugha ya Kifaransa. Kumbuka, RFI Kiswahili ilizaliwa mwaka 2010 jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na moja kwa moja tuanze kukupata ujumbe wa sauti uliotutumia. asante sana RFI Kiswahili kwa mada hii ya leo. Kwa majina anaitwa Samuel, Samuel Ayubu, napatikana Lusaka, Zambia. Cha kwanza nitowe shukurani kwa kuundwa uh, kwa RFI International France. Ni redio kwangu, inakuja ya kwanza ninayosikiliza kila wakati, muda ukifika ni redio iliyotuelimisha sisi vijana. Ni redio inayotoa habari za live zinazofanyika mwa nchi zetu za Afrika haswa, ikiwemo na nchi za Ulaya. Kwa majina naitwa Balume Batende David, napatikana Goma DRC. Naweza sema kama hii miaka mia moja ambayo RFI inafanya ni miaka mia moja ya kupasha habari, na habari ambayo iko sahihi. Kitu ambayo inatuma mimi mwenyewe kibinafsi, nafata RFE ni kwa sababu kunaweza kuwa jambo fulani fulani, wakati ninajua kitu fulani imetokea ulimwenguni, kama vile katika nchi, ninakuwa makini sana kusikiliza redio na hiyo taarifa ambayo nilikuwa ninatafuta sherti ipitishwe sababu RFI inakuwa redio ambayo inaweza sema ni redio ya mataifa haiogope inchi ama haiogope viongozi inatoa taarifa kamili Jambo, RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Imani Klasi, toka Kamanyola DRC, jimboni Kivu Kusini. Mimi natakia kwanza Radio France International, Kifaransa, joyeux anniversaire kwa kueneza miaka mia moja tangu ilipoundwa, na mimi naendelea kuishukuru na kushukuru waongozi wote ambao tayari wameshapita iza hiyo na kuongoza kwa kuzama kwa kuunda vituo katika eh, lugha tofauti vya Radio France. Tunawafata bila chenga, na mimi nakuwa na kuwa nakubali sana matangazo yenu kwa kuwa pale mnaendelea kutuhabarisha kutuelimisha kile ambacho kinachojiri katika nchi yetu ya DRC hususan na dunia nzima kwa ujumla, na sio France peke yake. Asante sana RFI Kiswahili. Makala hewani ni habari. Rafiki na msikilizaji, hivi leo tunakukumbusha kwamba mnamo mwaka 1921 chombo kipya cha radio kilizaliwa, Radio France International. Ni miaka mia moja ama karne moja sasa. Je, umeona chombo hiki kimechangia chochote kwa maendeleo ya nchi yako? Nipitie ujumbe uliotutumia kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Kwanza kabisa, unaitwa Tugusi Jacques, unasema asante sana hii redio RFI ni miongoni mwa redio zinazosaidia mamlaka hapa DRC na inatupa nafasi ya kuchangia maoni pande zote za nchi. Abdul Karim Ali, ukiwa Dar es Salam umeandika Happy birthday RFI, asante sana. Shetwage Mulavya Kabugumulo unasema unaipenda RFI kwani inatupa inakupa habari motomoto moto na zenye uhakika, ila umeomba mitambo iongezwe Kivu Kusini, maeneo mengi hususan Fizi hamwipati kwa ubora kabisa. Bernard Kishoka kutoka Mai Ndombe DRC, huko unasema unaipenda RFI, Mungu aibariki iendelee. Patrick Kakuji wa Kalemie DRC, unasema kwangu mimi sina la kusema, kwa sababu RFI mko vizuri kabisa kwa kutuelimisha na kutupa habari zenye uhakika. Mungu awabariki na endeleeni mbele, asifiwe. Kisuki kutoka Beni mashariki mwa DRC unasema RFI ni redio ambayo inatufunza mengi kuhusu habari mbalimbali mbali duniani kote. Mungu ailinde redio hiyo na wapasha habari wake wote. Mzee Mukonta Gabriel kutoka Mulonde DRC, unasema mchango wa RFI ni mkubwa sana hasa zaidi kwetu sisi watumiaji wa lugha ya Kiswahili. Nimejifunza mengi sana kupitia redio hii. Mwenyezi Mungu azidi kuwabariki redio yetu RFI. Msikilizaji, natupate tena ujumbe uliotutumia kwa njia ya sauti. Jina langu naitwa Rusimbana Emile, naishi Lusaka Zambia. Kwa kweli tunapenda sana Radio France Internationale, kwa hiyo tunaitakia watangazaji wote wa idhaa hii ya Radio France Internationale maisha marefu, Mwenyezi Mungu awalinde na kuwabariki. Naitwa Grace Sekanabo, niko kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Tunashukuru Radio France International kwa matangazo yenu mazuri ambayo mnaendelea kutupatia ndani ya miaka 100 ambayo umetimiza. Kweli RFI imefanya utafiti mengi wengi kwa nchi yetu, kama vile kufanya utafiti juu ya mauaji ya Floribert Chebeya na Fidel Bazana na kweli umepana na hii radio na nchi yetu, nayo endelea kutumika. Kwa hiyo jambo kweli tunawapenda sana RFI. tunawasikiliza kila siku kutoka hapa DRC. Jambo RFI Kiswahili, mimi naitwa Inyas Tusali, niko Rubaya mtani Masisi. Kwa kweli, RFI inakuwa na mambo mazuri ya mambo, inaletea wakaaji habari na kwa wakati ambao unaofaa ingalau kabisa. Huenda kuna kuweko redio za redio wa shirika ambazo hazitumiki kama vile kawaida, ningebidi RFE iweze kusapoti redio hizo, lakini RFE imeweza kupiga fora nafasi zote ulimwenguni. Tunashukuru ni kwamba mimi ni Augustin Bula Yabili nikipatikana huku mtaani wa Likali jimboni Kivu ya Kaskazini. E, miaka mia moja ya Radio RFI kwenye kufanya kazi ya kupasha habari kwa ajili ya wakaaji wa ulimwengu mzima, kwani habari zote za ulimwengu tunasikia kutoka radio hiyo, na habari kabisa yenye kuchunguzwa na yenye kuwa na samani kuu katika maisha ya wakaaji. Jambo, jamborei Kiswahili toka nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Kivu ya Kusini, hapa Bukavu. Mimi ni bwana Joseph Asante Bulonga Fernando. Mimi nashukuru kwanza kuona redio yetu inafikisha wakati huo, na mabadiliko ambayo redio imekwisha kufanya katika nchi yangu, ni kutokana na mara mingi kile kinachotokea kwenye uchaguzi inatoa eh, madenonsiasio fulani fulani, ambao marais fulani wanakuwa waki cha ndani na kwa hiyo inasaidia sana raia kwa kujua kile ambacho kinapitikana katika nchi hii. RFI Kiswahili, jambo. Huyu ni mkurugenzi wa Radio Graben Kasindi. Tunashukuru kwa kuwa RFA inaendelea kufanya kazi yake, na sisi kama Radio Graben Kasindi tunashukuru kwani Tangu mwaka wa 2012 tumekuwa tukipeperusha vipindi vya RFI Kiswahili kwenye Red to FM hapa mjini Kasindi Lubiria, katika wilaya ya Beni. Tumeeneza sasa miaka kumi, na tulisherekea hii tarehe mbili e, mwezi wa sita mwaka huu tunao. Mimi ni wenu Roger Bendire, direkta wa RTGB Kasindi, na, na kabla kuhitimisha makala hii ya habari rafiki, nipitie tena ujumbe ulionitumia kwa njia ya Facebook. Jairis Eli ukiwa Lusaka Zambia, unasema happy birthday RFI, tunawapenda sana kwa kutujuza habari za ulimwengu e, naipenda sana RFI Kiswahili. Mungu awalinde watangazaji wake wote, nami nasema amina kwa niaba ya wote. Robert Nachime kutoka Kalehe DRC, unasema kwangu mimi RFI imenisaidia sana katika maisha yangu, usiku na mchana nimehabarishwa pia kupitia RFI France nimeelewa vizuri lugha ya Kifaransa, imenifurahisha. David Kahwira ukiwa Lusaka Zambia, unasema miaka mia moja ni mengi, ninaisikiliza RFI tangu utotoni. Hii ni redio ambayo imenisaidia sana kwa kukuza utamaduni na masuala ya haki za binadamu na msikilizaji, ni kwa ujumbe wako David Kahwira ndio nami natamatisha makala haya ya Habari Rafiki hivi leo studioni. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri.