Hujambo popote unapotegea sikio RFI Kiswahili, karibu katika makala Habari Rafiki. Mimi ni Carol Corir. Leo ndo siku yako msikilizaji, kuchangia maada unayoipenda au iliyo karibu yako. Karibu, tunaanza na ujumbe wa sauti ambao umetutumia kupitia WhatsApp. Naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historieni, ikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC. Mada yangu ya leo ni kuiomba serikali ya Kongo ishughulikie sana vita ambavyo vinaendelea kwenye milima ya Uvira, Fizi na Mwenga. Watu wamekufa wengi, lakini serikali haifanyi lolote. Kwa jina anaitwa Geoffrey kutoka hapa mjini Lusaka, Zambia. Mada yangu ya leo ambayo ningependa kuchangia kikubwa tu, napenda nichukue fursa hii kwa kuwashukuru ninyi nyote watangazaji wote wa RFA Kiswahili kwa habari moto moto ambayo mmekuwa mkitohabarisha ndani ya hii Juma. Asanteni sana tunawapenda pia. Kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu, napatikana Rusaka, Zambia. Kwa mada hii ya leo, ningependa kuwasalimia watangazaji wote wa Elifai Kiswahili kwa vitengo maalum wanavyofanyia kazi wote. Mungu azidi kuwalinda. Juma Makamba mzee wa Sarasara. Aa, napenda kuzungumzia mada ya Rais wetu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu, baada ya kufanya utinguzi mdogo wakuu wa, wa mkoa Kiukweli ni mpongeze Rais wetu kwa kuliona hilo, kwani kauli hizi zinahitaji kutumiwa na watu ambao wanatumia busara. Unapopewa madaraka ukajisahau, ukawa unatumia kauli zako ovyo ovyo, unaleta picha mbaya kwa jamii. Unapokuwa kiongozi, tayari wewe ni kioo cha jamii. Napiga simu ni kuwa kwenye mpaka wa Zambia na Angola. Ni Roger Michel Berta Munaba Adrie Muhamba. E, kwa siku ya leo nitaelekea katika nchi ya Burkina Faso kuwapa pole wananchi wenzangu ambao waliweza kupatwa na msiba, wananchi wa kijiji cha Burkina Faso ambao waliweza kuuawa, nawapa pole pia na miili ya marehemu hizo ambao waliweza kuuawa. Mungu wetu awaweze kuwaweka mahali pema peponi, kwa sababu nafahamu siku moja tutakaonana hapo mbinguni. Jambo, mimi ni Volonte Mapenzi Uruma, ninawapigia simu utoka hapa jimboni Kivu Kaskazini. Ninawaza kumshukuru rais wa nchi na mkewe, pamoja na government yake yote, ambao wameshughulikia uh, raia zetu na ndugu zetu rafiki pale Goma katika shida ambayo wameipata ya mlima wa volcano hapo ulipotomboka. Na kwangu tena, inaweza kushauri kwamba hiyo sheria ambayo inaleta utata kusema kwamba usipokuwa na baba ama mama mkongomani uweze kufikia cheo cha uraisi hapa nchini, naweza kuwa hiyo sheria si nzuri katika nchi hii ambamo tunakuwa watu wa makabila mbalimbali. Mjambo RFI, kwa majina naita Franke nikiwa DRC Lubumbashi. Mada yangu nilionayo leo, ningeomba serikali yetu ya Kongo ijitahidi sana kuongeza mshahara kwa kila askari wa Kongo. Asante sana. Her, jina langu ni Rusimbana Emile, na shilusaka Zambia. Mada yangu ya leo ni kuhusu hali ya Beni pamoja na Ituri. Rais Felix Tshisekedi ameomba msaada huko Kenya, ili waje wasaidie jeshi la Kongo kupigana na hilo kundi la ADF. Mpaka hivi, amani inaendelea kuzorota. Toka DRC Kivu ya kusini, Kamanyola, mimi niyesi nilitaka kuzungumzia kuhusu barabara humo nchini mwetu Kongo, zaidi sana barabara namba tano ambaye inatokea Kamanyola hadi inatokea Bukavu hadi Misisi, barabara hiyo inabomoka sana. Asante, Arafa Kiswahili, mimi Januari Msabaha, napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Mimi Ijumaa ya leo ninakuja na mada ya kusema ya kwamba Umoja wa Afrika waangalie kipindi hichi cha corona. Kuna mataifa mengine ambayo yanafunga mpaka yake na kusema ya kwamba mtu anapaswa huo na kiwango cha pesa kadhaa ili uvuke mpa, mpaka ufanye biashara sehemu nyingine. Kwa hiyo ningeomba jameni, viongozi wetu wa Afrika muangalie hali ya wananchi wa Afrika, tuna maisha duni sana, tunaishi kwa kutegemeana, tunaishi kwa ujirani mwema. Jameni, kama vile mpaka wa Burundi na Kongo upande wa Uvira mashariki mwa DRC Burundi nawekea kikwazo Kongo mpaka iwe dola 30, ili uvuke jameni. Wale wananchi wa pale jameni wataishije? Na wanaishi wote wa kutegemeana. Ningeomba Afrika, viongozi wa Afrika wote, ili swala waliangalie wali kwa kina sana. Asante sana, mimi ni Francis toka Kidandali Busanza, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikiwa hapa Kampala Uganda. Mada ambayo nataka kuzungumzia hii leo ni kutoa salamu zangu kwa ajili wote wa Kidandali Busanza na tena najulisha wakaaji hao hao, wanasema kama korona haiko. Nataka niwashughulishe kama korona iko na ni hatari, na tena inaua na nikigeukia ujumbe ambao umetuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Maisha Evangeliste Timoteo unasema, jambo RFI, kutoka Bukavu. Napenda kusema kwamba ndugu zangu wa Kongomani tuheshimu mipango ya kupambana na korona. David Yese Sulimani ukiwa Bukavu unasema, napenda kumuuliza waziri wa elimu nchini kwetu, kwa nini anakawia kutulipa sisi walimu wa shule za msingi? Tunateseka sana. Williamson Fataki Ruzindana ukiwa Masisi Barubaya unasema: leo napenda kuzungumzia kuhusu hatua hii ya rais wetu wa kuleta gavmenti ya dharura north Kivu. Je, mbona atuoni mabadiliko? Filibe Jonathan Kishambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania unasema: leo nizungumzie suala la wateuzi wa rais, wawajibike vyema kwa kuzingatia maadili ya utumishi wa umma, ndio wataepuka na kutumbuliwa mara kwa mara. Unaendelea kusikiliza makala uyapendayo ya habari rafiki, leo tukikuletea mtazamo wako kuhusu maswala yanayokuguza. Tuendelee kusikiliza jumbe za sa sauti. Ndio mimi ni Timothe Ngungu kutoka Wicha DRC. Nilipendelelea maoni yangu ni kufatana kwa, kwa kuikalishwa kirasmi kwa administrata wetu wa kijeshi wa mtaa wa Beni. Nilipendelea niseme yeye asirudi tena Beni. Ninafurahi sana kwani amefika hapa Wicha, asirudi Beni kwenda lala Beni, afatane na adui kwani adui haipo mbali na mji wa Wicha, iko natembea katika eneo la Mamove, eneo la Mtue. Hii asirudi Beni. Kwa majina naitwa anaitwa ni Bizuru, ni mkazi wa Mbi Halamdo. Mimi nazani na napenda kuwaonya na kuwakumbusha wasichana wa siku hizi kuacha kung'ang'ania wavulana kwanza hiyo inakuwa sio heshima nzuri ndani ya jamii na nadhani ni kujidhalilisha. Kwa majina naitwa Mexi Fish la Colombe, ni kwa DSC Kongo Uvira. Madangu ya leo ni kufuatana na kueneza miaka mia moja Radio RFI Kiswahili. Kwa hiyo naitakia sherehe njema na Mungu endelee kulinda sana Radio RFI Kiswahili, kwa sababu redio hii imechangia mambo mengi sana duniani kwa kuleta maendeleo duniani. Kwa kweli imetusaidia sana kujua nini kile ambacho unachoendelea ulimwenguni mzima bila ubaguzi wowote ule kabisa. Kwa hiyo Mungu aendelee kulinda sana kabisa Radio RFI Kiswahili. Kutoka Uvira DRC, mimi ni Marco Diego Foma. Mada yangu ya leo napenda kuzungumzia kuhusu mpaka wa Burundi na Kongo. Wakati Burundi ifunguliwe na mpaka hivi, movement iko kidogo sana na sisi wakongomani tuko tunajiuliza kwa nini, wenzetu watie hii mia tatu dola na siye tutie hii mia saba dola? Kwa hiyo tungeomba government ya Congo na government ya Burundi waikae fasi moja, ili waikae wazungumuze ili tupate suluhisho sisi raia, kwa kuwa kuna waraia wale wa, wa chini sana wanashindwa hata kusema ya kwamba wavuke ili watafute angalau kidogo ya kusema tuishi vizuri na wenzetu wa Burundi. Asante RFI Kiswahili. Jambo, RFI, naitwa ametumwa nikiwa tarafani Ufira, e, nchi ya Kongo. Nitaka niulize, je, ingekuwa ni, ni nchi Afrika ambako mtu anaweza kumpiga rais kofi, angefungwa miaka mingapi? Kwa maana tumesikia kuwa aliyemunyata kofi Macron rais wa Ufaransa atafungwa e, miezi kumi na nane Sasa kwa Afrika, je, mtu huyu angefungwa miaka mingapi? Asante. Jina langu ni Oscar Silidioni Nshando, natokea Kitobo Mleba, Kagera, Tanzania. Katika makala rafiki leo binafsi napenda kushukuru waziri wa fedha na mipango, Dr. Mwigulu Nchemba, katika bajeti yake aliyoweza kuisoma. Maana bajeti yake imeweza kuleta uwiano katika sekta zote na katika nafasi zote tulizonazo wa Tanzania na nikirudi kwenye ukurasa wa Facebook, Robert na Chime ukiwa Kalei DRC unauliza hivi: walinzi wa rais Emmanuel Macron walikuwa wapi wakati alichapwa kofi na mtu wa kawaida? Naona kwamba Ufaransa ni nchi inayoheshimu demokrasia, sababu tukio hili lingetokea Afrika, mtu yule angewawa hapo hapo. Ivet Bulonza ukiwa Goma mashariki, unasema mimi kama vile mwafrika ninafurahi sana kuona Ufaransa imeondoa wanajeshi wake nchini Mali. Nayo ilikuwa wito ya wananchi wa Mali kwamba askari wa Ufaransa waondoke juu walikuwa wanatekeleza mahitaji yao. Msikilizaji, kufikia hapo unahitimisha makala ya habari rafiki. Hadi wakati mwingine, mimi ni Carol Coril. Kwa heri.