Hujambo msikilizaji na karibu katika makala Habari Rafiki. Leo tunajikita uwanjani na tunaangazia mashindano ya Yuro yanayoendelea barani Ulaya mabingwa wa dunia katika mchezo wa soka Ufaransa wameondolewa kwenye michuano ya euro pamoja na mabingwa watetezi Ureno. Hii ina maana kuwa bingwa mpya atajulikana katika kipindi cha siku 12 zijazo. Unafikiri timu gani itashinda taji hili la euro mwaka huu? Una mtazamo gani kuhusu mashindano haya hadi kufikia sasa? Karibu. Mimi ni George Ajui, naitwa Vincent Boyo, na leo hii tunazungumza nikiwa katika jiji la Nairobi. E, kuna baadhi ya timu ambazo zimeingia kwa mashindano zikiwa na ujeruu mkubwa. E, timu kama vile Ufaransa, timu kama vile Ureno, e, timu kama vile Uholanzi. Katika kipindi cha miaka miwili hivi timu ya taifa ya Ufaransa imekuwa ikijivunia matokeo mazuri na wana wachezaji wazuri, wachezaji ambao wamekuwa kifana zaidi katika klabu zao, katika mashindano ya klabu bingwa Ulaya, hali kadhalika Europa Ligi. Timu ambayo kikweli imejiokota okota ikajikokota kokota hadi kufikia katika hatua ya robo fainali, kwa timu ya taifa ya Ukraine, kwa mtazamo wangu wanafikiri kwamba ni kati ya timu ambazo zinacheza kwa pamoja, zinacheza kama timu, zina muunganiko, na wala kwamba hakuna yule mchezaji ambaye unaweza kwamba ni star wa haiba kubwa lakini wote wa wachezaji wa Ukraine wako katika viwango sawa, na ndio kitu ambacho labda kinawatuma zaidi. Mimi natarajia robo fainali nzito, michezo minene kwa kweli, lakini mwisho siku pengine nitarajia kwamba timu ya taifa England ifuzu kushiriki katika shughuli za fainali. Sijui atacheza na nani kwenye fainali. Mimi ni David Kwalimwa na uh, mimi ni mwandishi wa habari hapa jijini Nairobi. Watu walikuwa wamepigia upato wa kufanya vyema katika mashindano haya, kuondolewa mapema uh, lakini haya yanachangiwa na labda uh, uchovu kwa wachezaji na kile ambapo uh, Ufaransa wameweza kucheza mechi nyingi labda pamoja na uh, Cristiano, uh, Ronaldo, na pia inaonekana kuwa wachezaji uh, hao wasipokuwa na mchezo mzuri uh, timu zao ama zinazowategemea zinaweza kuonyesha mchezo ambao sio kuimarika kuima, kuima, sana. Ujerumani pia wameweza uh, kuonyesha mchezaji wa hapa na pale, sio no timu ya Ujerumani tunayoweza kuiona uh, na pia uh, kongole kwa timu, naweza sema ni timu hazijakuwa na uzoefu sana ama timu changa, ukiweza kuita hivyo timu kama Czech, Switzerland uh, Denmark na Ukraine wameweza kuonyesha mchezo mzuri sana katika ya mashindano haya. Toka kwangu ilikuwa wachezaji kadhaa wameweza kuonyesha mchezo mzuri sana katika mashindano haya kama uh, Romeo Lukaku ambaye unajua kuwa makazi yake ya awali yalikuwa hapa Congo Afrika, lakini sasa hivi anakipiga kule Belgium pamoja na Kevin De Bruyne wa Manchester City. Talia na Belgium, mojawapo hizi timu ataweza kuwa uh, bingwa wa mashindano haya. Amjambo na RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu Historieni, ikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ESP Uvira DRC. Baada ya timu kubwa kuondolewa kwenye michuano hiyo ya Ulaya, Matumaini yangu ni kwamba ni timu ya Uingereza ndiyo itachukua kombe hilo, lakini zile timu ambazo zimeondolewa kwa kweli ni timu nzuri sana. Zile timu haziwezi zaraulika hata wameondolewa, lakini wameonyesha kwamba wanajua kucheza mpira kabisa. Kwa kweli ni timu kubwa, na zile ambazo zimebaki nazo ni timu kubwa pa Kamanyola, Rubumba, DRC, Kivu Kusini, naitwa Medi Murula Katwire kama jina langu. Kwangu mimi nilikuwa mshabiki wa Ujerumani lakini kwa jana kabisa nimeondolewa. Na kwa sasa naipatia Uingereza yake Sterling kupeleka kombe hili. Kwa sababu hata kama Uespenia ni timu kubwa, Ubelgiji nayo na ingali nasalia ni timu kubwa na Uswisi hapa nayo naiona kabisa inakuja kwa kasi. Ila namuona Sterlinge wa Uingereza kuchukua kombe hili. Mimi ni Christian Kaskile natoka ku Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Napenda kuzungumzia kwa ajili ya France na w Portugal wa, wale waishaondolewa wala hatutawaona tena. Na napatia fursa sana Jamhuri ya Italia kuchukua kombe hii. Kwa majina naitwa Oscar Siridioni Nshando natokea Kitobo Mleba, Kagera, Tanzania. Katika makala rafiki leo, binafsi siwezi kutolea matokeo zaidi, bali nitasubiri dakika tisini ziweze kukamilika. Mara matokeo yaliyotokea hapo awali, siwezi kuitabiri zaidi, bali kikubwa zaidi ninaweza kusubiria dakika tisini za kimchezo. Nitakapokamilika basi ndo nitaweza kujua matokeo zaidi ya kimchezo kwamba mshindi yupi. Na sasa tuangazie ujumbe wako uliotutumia kupitia mtandao wetu wa Facebook. Na Silvesta Francisco kutoka Muleba, Kagera, Tanzania, unasema kuondolewa kwa Ufaransa kwenye mchuano wa Yuro ni pigo kubwa, ukizingatia kwamba wao ni mabingwa kombe la dunia, na naipa Italia nafasi ya kutua taji hili, maana wana rekodi nzuri tangu michuano hii ianze. David Yese Suleiman kutoka Uvira, DRC, unasema hakuna binadamu ambaye anaweza kujua mshindi wa mashindano haya, ila ni Mwenyezi Mungu pekee. Yes, Ruehanza kutoka Ruhita, Tanzania unasema mashindano ya mwaka huu yamekuwa na msisimko, maana timu zilizopigiwa upatu kutoa ubingwa zimetoka mapema. Patrick Kakulji kutoka Kalemi ya DRC unasema yuro ya msimu huu haitabiriki, kwani timu ndogo ndogo zimemeza timu kubwa kubwa na tumai England Uingereza itaibuka na ushindi. Mimwanthi Kenneth kutoka Bukoba Tanzania unasema binafsi yangu mimi naona haya mashindano ni magumu, kwani kila timu iko imara, lakini mchezo wanaonyesha England huenda wakatua ubingwa. Goligota Mkono kutoka Geita Tanzania unasema dakika 90 ndio mwamuzi mkuu katika kombe la Yuro. Makala hewani ni habari rafiki, na sasa tupate maoni yako ambayo umetutumia kupitia nambari zetu za WhatsApp. Jina langu ni rusimbana emile na kihinga, naishi Lusaka Zambia. Kweli hakuna mtu anayeweza kujua nani atakayebeba hilo kombe la Europa kwa sababu watu walikuwa wakitegemea kati ya Fransa na Portugal watachukua hilo kombe, lakini wameondolewa mapema. Kwa hiyo tusubirie katika haya matimu yaliyobaki, nani atakayebeba hilo kombe. Na Euro. Mimi ni Francis toka Kidandari Busanza, nikiwa hapa Kampala, Uganda. Na kufuatana na mada hii leo, kuona Ufaransa imetupwa nje ni mastiko kubwa kwangu, na kufuatana na hizo timu ambazo zimebakia, naona Italia njoo mabingwa la kombe la Euro. Mjambo, RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu historien, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ESP Uvira, DRC. Baada ya timu kubwa kuondolewa kwenye michuano hiyo ya Ulaya, matumaini yangu ni kwamba ni timu ya Uingereza ndiyo itachukua kombe hilo lakini zile timu ambazo zimeondolewa kwa kweli ni timu nzuri sana. Zile timu haziwezi zaraulika, hata wameondolewa, lakini wameonyesha kwamba wanajua kucheza mpira kabisa. Kwa kweli ni timu kubwa, na zile ambazo zimebaki nazo ni timu kubwa. Timu zote za Ulaya zinafanya vizuri ukilinganisha na timu za bara nyingine. Shukrani sana. Mimi naitwa Amok, nazungumza nikiwa hapa Nairobi. Wengi walikuwa wametabiri kwamba ni timu kubwa kubwa ambazo zitaweza ku Uh, kufika kutinga katika hata robo fainali, lakini hatujaona, akina Ujerumani, hatujawaona akina Wafaransa, wa lakini timu ambazo zimepika kwa sasa tunaweza kuziita ni uh, timu lilimbukeni. Ni mzee Patrick Matembo kutoka Goma, Mashariki mwa DRC. Kiukweli ni mshangao mkubwa sana kuona vigogo ambavyo vilikuwa napewa pato wa kuchukua kombe hili limeondolewa, ila kwa mtazamo wangu mimi naona kama timu ya Hispania itachukua kombe hilo kabisa. Mimi kwa mtazamo wangu mimi naona ni Hispania. Napiga simu ni kwa kwenye mpaka wa Zambia na Angola, ni Roger Michel Munaba. Na kwa hivi sasa hatujui ni timu gani ambayo itakanyakua ushindi katika kombe hili la Euro. Ngoja tuangalie mchezo hivi Itakavyoendelea hapo Ijumaa. Labda kuna timu zimoja zimoja ambazo zitakaoshuhudiwa ku, kufaulu kuweza ku, kucheza final ya Euro mwaka wa 20. Jambo, RFI Kiswahili, mimi ni Mumber Edizo Kisuba wa Kaina Mashariki mwa DRC. Kwa mchuano huyo unaoendeka huko Ulaya, nadhani timu ambayo inaweza kuchukua kikombe hicho baada ya Ufaransa na, na Portugal kuondoka, nadhani ni Belgium kuchukua kikombe hicho ni geukie mtandao wetu wa Facebook na wengi wamechangamka kwa kutoa maoni yao. Masie la Colombe kutoka Uvira, DRC unasema baada ya kuondolewa kwa mabingwa watetezi Ureno, Ujerumani na Ufaransa katika mchuano wa Yuro, matumaini yangu sasa naiwekea Uingereza kutoa ushindi. Samuel Agaba kutoka Uganda unasema baada ya timu ya Uingereza kuilambisha mchanga timu ya Ujerumani ambao walikuwa na wachezaji bora kama vile Manuel Neuer, Thomas Muller, Tim Ovana na wengineo, na ipa timu ya Uingereza nafasi ya kushinda mashindano haya. Hivyo kutolewa kwa mabingwa wa dunia katika mchezo wa soka Ufaransa lisionekane ni jambo la ajabu sana, hiyo ni kawaida, maana mpira udunda. Msikilizaji, na kushukuru sana kwa mchango wako katika makala ya leo. Hadi wakati mwingine, mimi ni George Ajui.