Natumai kuwa hali yako ni njema popote pale unaposikiliza Radio France International. Ni siku nyingine tena tunakuletea makala yako ya kila siku uyapendayo ya habari rafiki. Siku chache tu baada ya rais wa Uganda Yoweri Museveni kutangaza siku 42 ya kutekelezwa kwa masharti mapya ya kukabiliana na korona, huku ikiripoti uhaba wa chanjo, tunakuuliza ni jinsi gani unavyojikinga dhidi ya maambukizi hayo mapya. Je, maambukizi hayo mapya ni tishio kwa mataifa ya afrika mashariki? Karibu. Mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza maoni yako kupitia sauti uliotuma kwa WhatsApp. Aje, Selemani Soko, Kindu, Manyema, DLC: kusikujikinga ni bora watu watumie pikipiki zaidi ya bisi kwa kagun, kwani hiyo kukutana inaweza kuwa inaambukiza kama ugonjwa wenyewe huko. Pili, kuwaambia kuwa ugonjwa unazuka watu wa bara Afrika ni kuwaonea, inataka watu waelewe kuwa vumbe imezuka zaidi siku hizi ndio inaleta kikohozi na kufunga pua kidogo kwa wananchi za bara Afrika. Mimi kujikinga na virusi vya COVID-19, kwanza kabisa navaa barakoa wakati wote. Navaa barakoa, labda nikirudi nyumbani kwangu ndio navua barakoa. Ninapokuwa kazini, ninapokuwa njiani natembea, hata nikiwa kwenye gari naendesha, nikiwa peke yangu, ninajikinga virusi vya Covid 19 kwa kuvaa barakoa. Kitu cha pili ni kusafisha mikono na vitakasa mikono, alafu kitu cha tatu nasafisha mikono na maji kila ninapotembea. Ninaporudi ofisini kwanza na safisha mikono, alafu ndiyo nafanya shughuli zangu. Alafu kwa upande wa familia yangu, na wao nimewapa ushauri namna ya kujikinga, kuvaa barakoa wanapotoka tu pale nyumbani. Watoto tumewazuia kutembea tembea kwenda kwa majirani na nini, kwa sababu hali ya ugonjwa ni mkali sana. Kwa hiyo wanakuwa nyumbani saa zote, na kitu ambacho naona itakuwa tatizo sana, kwa mfano Uganda, unaona wanafunzi wamerudisha mashuleni. Kwa hivyo elimu ya watoto wetu ipo njia panda, na mimi kwa upande wangu ninazingatia kuona kwamba ninaepukana na nina kuenda mahala ambapo kuna misongamano ya watu, yani angalau naweka ule umbali wa kijamii kama ambavyo wengine wanavyosema. Wengi wetu hatujapata fursa ya kwenda kupata chanjo, kwa sababu kila tukienda sehemu, vituo fulani ambavyo tumeambiwa tunaambiwa chanjo zimekwisha. Ndio maana sasa njia tuliyobaki ya pekee ya kujikinga ni kuona kwamba tunazingatia zile kanuni za kuvaa barakoa, za kukaa umbali na watu, na vilevile vile kujitakasa kila wakati <tod> Ujambo RFI Kiswahili, naitwa Prince Kimongi, natokea mji mkuu wa Bukavu DRC. Na sisi hapa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo tunaendelea kuhimiza raia, inabidi tujikinge sisi wenyewe, kwani corona ipo. Inabidi tujikinge, tuvae barakoa, tunaye maji na sabuni e, na tuepuke na ile mikusanyo ya watu wengi. Mjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moize, maarufu historie, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC, ku mashariki mwa Kongo. Tunaheshimu maagizo yote yanayotolewa na Wizara ya Afya, lakini mambo ya chanjo kwa kweli hatupendi, watu hawachangamkie wa hayo mambo ya chanjo, wanaprefere tu kujikinga na huo ugonjwa kwa kuwa tayari wamefahamu ya kwamba upo. Tunaomba tu serikali itusaidie iache mambo ya kutufungia ndani, mambo ya konfina, kwa kuwa wakishatufungia ndani maisha itaendelea kuwa mabovu sana. Uh, maambukizi haya mapya ni tishio kwa mataifa ya Afrika Mashariki kwani shughuli za biashara zilikuwa sasa ndio zimeanza. E, angalau watu walikuwa wakisafiri nchi hadi nchi na wakitumia vyeti vya, vya kupimwa COVID, lakini sasa uh, kufuatia huu e, haya masharti mapya ambayo yametolewa ya, ya siku 42 inamaanisha kwamba usafiri baina ya nchi utasitishwa, na hii ina maana kwamba shughuli za biashara nazo zitapungua ikilinganishwa na vile ambavyo zilikuwa zimeanza, au la sivyo, e, ule uchukuzi wa bidhaa na vile vile shughuli za biashara ambazo zinahitaji mtu binafsi kusafiri zitakuwa kidogo zenye gharama ya juu kwa mtu. Na sasa nisome ujumbe wako uliotuma kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Jonathan Muhombo ukiwa jijini Goma, DRC, unasema Uganda imeongeza maambukizi hayo, ila nasi hapa mjini Goma hatufahamu ni nini kitatokea baada ya watu kukimbia mlipuko wa volkano. Naomba wananchi wenzangu kuwa makini, kwani hali ni mbaya sana hapa nchini Congo kama vile kule Uganda. Marco Foma Diego kutoka Uvira, DRC unasema kuwa kujikinga na korona, tunavalia barakoa na kuheshimu masharti tuliopewa na wahudumu wa afya. Vincent Kaji kutoka Kahama, Tanzania unasema kwa kweli, mimi najikinga kwa kufuata masharti ya wahudumu wa afya. Koresa Ruhindikira kutoka DRC, kivu Kusini, unasema binafsi yangu, maambukizi haya mapya nchini Uganda ni tishio kwa mataifa ya Afrika mashariki na Afrika kwa jumla, ila mimi naendelea kujikinga kwa kuheshimu mikakati iliyotolewa ili kujikinga na ugonjwa wa korona. Robert Nachie kutoka Kalehe, DRC, unasema njaa ni kali kuliko korona, na marais wetu wa Afrika mashariki, msituletee masharti mlioyaiga kutoka kule uzunguni ili tufilie majumbani. Tunajua magonjwa mengi makali tunayoishi nayo kama kawaida, yakiwemo ukimwi, saratani, ugonjwa wa sukari na kadhalika. Kwa sasa tunanawa mikono na kuvalia barakoa ili kuzuia ugonjwa huu. Na sasa turudi katika sauti yako, na moja kwa moja tutuwe nchini Tanzania. Kwa majina naitwa Vincent JJ Kaje, kijana, mpo wa Tanzania. Natokea maeneo ya Kagongwa nchini Tanzania. Mi niseme tu kweli, tunajikinga na virusi vya korona kwa kufuata masharti stahiki kama yanavyotolewa na wizara ya afya. Pia ujio wa virusi vya korona au virusi vipya hivi kwa kweli ni tishio sana katika bara la Afrika na mataifa mengine, kwa sababu vimekuja na kasi kubwa sana, kwa hivyo vinahitaji umakini mkubwa mimi ni Francis toka Kidandari Busanza, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikiwa hapa Kampala Uganda. Kufuatana na mada hii leo, kuona Rais Museveni ameweka mikakati ya kukabiliana na magonjwa hatari ya korona, mimi kwa maoni yangu siyo hatua mbaya, lakini jambo la kushangaza, amefunga kanisa, amefunga masomo, amefunga vilabu vya pombe lakini akaacha loji, hayo haikufungwa. Hii inamaanisha nini? Ni kusema kama loji hao watu ambao wanakutania kule hakuna maambukizi ya korona? Au tunajiuliza sisi watu wenyewe? Jambo RFI Kiswahili, ni Roger Michel Berta Muhamba Adrie, napiga simu kutoka kwenye mpaka wa Zambia na Angola. E, kwa mtazamo wangu ni kwamba mimi naona kwamba serikali za nchi za Afrika wameshaona kwamba ugonjwa huu ni biashara kwa kwa sababu kuweka watu kwenye lockdown kila siku sio kusema ndo kudhibiti ugonjwa wa COVID 19. Waliweza kutuambia tangu awali kwamba kudhibiti ugonjwa huu wa COVID 19 sheti kuweza kuvalia barakoa na kuweza kutumikisha hand sanitizer. Halafu sasa hii ma lockdown ambao wanaweza kutuingiza wa heme kila siku wao wanaona kwamba ni ndiye ukingo wa ugonjwa huu, ila wajue kwamba ni kutua na njala, kwa sababu hakuna rais ambaye atakayeweza kuleta chakula kwa kila mlango ya, ya mwananchi. Jina langu ni Oscar Silidioni Shando, napatikana Kitobo Mleba, Kagera, Tanzania. Katika makala rafiki leo, kweli maambukizi mapya ya korona haya yanaonekana sana kuzikumba nchi za Afrika Mashariki. Ila ni vema tuendelee kuchukua tazari tunazopewa na wataalamu wetu wa afya. Alafu nilikuwa naiomba Uganda iweze ku kuomba msaada kwa nchi ambazo zinaonekana kuendelea zaidi ili waweze kupatiwa hiyo chanjo ya korona na waweze kuchukua tazari ambazo watakuwa wanapewa na wataalamu wao wa afya. Ni rudi kwa ujumbe wako katika ukurasa wetu wa Facebook. na Hore Zawadi Kalunga kutoka Mlima Murumbi unasema, ndugu zangu wa Uganda, msipuuze kutekeleza masharti ya kujikinga na ugonjwa wa corona. Kwa ukweli, ugonjwa wa corona upo. Jeras Eli ukiwa Lusaka, Zambia unasema kinga yake ni Yesu, na Rais Museveni anafaa kuzingatia masharti mengine zaidi. Imani Classic kutoka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini, unasema kwa kweli mlipuko huu wa tatu wa COVID-19 ni mkali sana kuliko hata ule uliotangulia. Nchi ya Uganda ipo sahihi kuweka vikwazo zaidi vya siku 42. Celestin Kajunga kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania, unasema kuwa maambukizi hayo mapya ni hatari sana kwa mataifa ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo kuna haja ya kuchukua tahadhari mara moja bila kusubiri amri kutoka kwa viongozi. William Samson kutoka DRC unasema, kwetu hakuna korona, ila naendelea kujikinga kwa kuosha mikono na maji safi na sabuni na kuvaa barakoa. Kufikia hapo, msikilizaji wa Radio France International, ndipo ninapokunja jamvi letu la habari rafiki hii leo, hadi wakati mwingine. Kwa heri. Nimekuwa na hodha wako George Ajowi.