Hujambo hapo ulipo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya RFI. Makala habari rafiki, hivi leo ni makala maalum kwa ajili ya mji wa Goma ambako sasa raia waliokimbia mlipuko wa mlima wa volcano wameanza kurejea na maisha kurudi kama kawaida. Kukuletea makala hivi leo ni mimi Ruben Lukumbuka, nami nimepokea maswali Kedekede kede kutoka kwa wasikilizaji wetu. Utapata majibu moja kwa moja kutoka maafisa wa shirika linalojihusisha na ulinzi wa raia ama protection civile pale Goma. Nimemwalika mkurugenzi wa idara hiyo Joseph Makundi, tutakuwa naye moja kwa moja kwenye laini ya simu. Nami kwa kuanza kabisa kwenye laini ya simu nianze na msikilizaji wetu huyu kutoka jijini Goma. Eh, Arnold Dezamu kutoka Goma, tunashukuru sana government kuruhusu ndugu zetu ambao waliotoka wali ndani ya mji wa Goma kuwaruhusu tena kurejea, ila swali langu ni kwamba wale ambao nyumba zao zilunguzwa na volcano, mahali gani ambako watafikia? Aksanti. Na msikilizaji wetu, moja kwa moja, sikiliza hapa moja ya majibu kutoka kwa waziri mkuu Jean-Michel Sama Lukonde ambaye ametembelea mji huo wa Goma. Haya hapa majibu kwa swali lako, waziri Sama. le ministre Waziri wa serikali anayehusika na tawala na serikali za mitaa atashughulika kuwatafutia mahali maalum wale ambao nyumba zao zilisombwa na matope ya moto wa volkano, na ni marufuku kwa maeneo hayo ambayo yalisombwa na volkano kwamba hayapaswi tena kukaliwa na raia. Asante sana RFI Kiswahili. Mimi ni Mumbera Sipio nikiwa Butembo, DRC. Maoni yangu kuhusu volka, serikali ingepiga juu chini ya kukwana alepa bale ba ku verify volka juu isikia tomboka tena masiku zenye zinaanja. Mambo ya korupsio ya nini? Asante sana RFI Kiswahili. Ni mzee Patrick Matembo kutoka Goma, Mashariki mwa DRC. Mimi nilitaka ku a ushuhuda ambayo tunaendelea kushuhudia huku kwa waathirika wa volkano ambao wanapewa msaada hapa Sake. Kiukweli tunashangaa na tunasikitika sana kuona msaada unapewa kwa watu wa Sake na wale wamepata tatizo la volkano hawasaidiwi Hatujui kabisa tatizo hili ni, ni gani. Tunaomba serikali yetu ingilie kati e, swala hilo. Wale ambao wanateswa hawapati msaada, ila msaada inapa, wanapata wale, wanapata wale ambao hawakupata na matatizo kwa watu wasake. Asante sana RFI Kiswahili. Wakati huu watu wa Goma wameanza kurudi katika nyumba zao. Je, shirika linalohusika na ulinzi wa raia ama proteksion civile kule Goma linawasaidia vipi katika kuwapokea manyumbani kwao? moja kwa moja kwenye laini ya simu yupo Joseph Makundi. Yeye ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika linalowalinda raia ama Protection Civil katika jimbo la Kivu Kaskazini. Bila shaka umepata swali la msikilizaji wetu, uh, bwana Makundi, nini majibu yako? Nashukuru kwa swali lako. Ni kwamba tulipenda kuwaarifu watu ya kama government imeruhusu watu kurudi ndani ya mji lakini hatukupenda watu warudi kama vile walivyotoka ndani ya mji. Muda wa kutoka ndani ya mji ulikuwa muda mkali sana, na watu walitoka kiolela, na ilikuwa na hali isiyowezekana, sababu magari yalifunga barabara, na tulipenda tuweke plain nzuri ya watu kurudia, ili tuweze kuwaongoza ndani ya mji vizuri. Kitu ya kwanza tumeweka plain na watu waheshimu plani hiyo, namna ya kurudi. Lakini anaikuwa na uwezo anaporudia, kuna kuwa wale wa viongozi wa, wa mji wadogo wadogo, ama wachef de quartier ambao watawapokea na kuwaidadisha na kuwaweza kuwaweka ndani ya ya, vituo ya ya ya nyumba zao. mm -hmm. Kitu ya kwanza ambacho tunakifanya ni kwamba mtu mbele afike ajitadisha kama anarudi nyumbani kwake. Na ni swali lake Joseph Kataya Abubakar, kijana mstaarabu wa DRC. Ameuliza, ni hatua gani ambayo serikali ya DRC pale Goma imechukua ili kuhakikisha kwamba wananchi wa Goma wanatahadharishwa mapema endapo volkano ikiripuka tena? Ah, hatuwezi kukimbia mji wa Goma sababu ya, ya mripuko wa volkano hapana tutaishi ndani ya mji wa Goma, lakini tukiweza kuangalia namna gani tunaishi kando ya mlima wa moto. Ndio haya, ndiyo hiyo ambayo yanaweza kufanyikana. Kitu kubwa ambacho tunafanya, tunaweka plan ambayo tunaita, hiyo plan inakuwa na mashauri makubwa makubwa ambayo tunaipatia raia, ili tuweze kufuatilia sisi wote volcano pamoja na ofisi ya volcano kwa sababu volkano inakuwa na namna yake ya kutuongelesha na namna yake ya kuleta alama ambazo zinaweza kuonyesha kama inafikia idadi fulani ya kuweza kulipuka. Kwa majina naitwa Grace Sekanabo, niko kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. E, mimi ulizo yangu ni kuhusu wale ambao wanaangalia mwenendo wa volkano SK, au wamekuwa na uhakika kwamba kutakuwa mlipuko wa pili, na tunaangalia wale ambao walikimbia huko Ruchuru, Goma, Bukavu, wananja arudia Goma na kazi zimeanza kurejea, na tunawaomba wawe makini kusiji tena ukaripotiwa mlipuko ambao utakuwa kama ule wapo mbele, mlipuko wa ghafla na watu waweze tena kuhangaika wakikimbia kimbia. Na, na msikilizaji mwingine hapa kutoka Butembo, DRC, pamoja na kuwapokea watu wengi waliohama mji wa Goma na ambao sasa wamefika Butembo, huko ni kilomita kama takribani hivi na Mumbere Monde Juste, bila shaka Dr Libera ni Yoyandika kutoka Medecin du Monde MDM pale Goma yuko tayari kukujibu. Tutumie maji safi yenye kutiliwa dawa au iliyochemushwa. Tufunike vyakula kisha kupika au kula. Tutumie choo safi. Tufunike choo yetu kisha kutumia na tumwange maji fukisha kutumia choo yetu. Tuepuke kutumia chakula ya kulala au ya baridi. Inaombwa tutumie chakula ya moto au yenye kuchemushwa, kusukula matunda au mboga ya majani mbele ya kutumia. Kumbuka msikilizaji, kwa wazazi waliopoteza watoto wao waliopotezana na watoto pale walipoondoka moja kwa moja katika makazi yao, pale walipotakiwa kuondoka mji wa Goma hivi karibuni. Shirika la Msalaba Mwekundu na lenyewe lilitoa tangazo kwa wazazi juu ya namna ya kuwapata watoto wao. Tangazo kwa wakaaji wa Goma. Andika namba za simu kwenye vipande vya kartasi na uziweke kwenye mfuko wa plastiki ama kauchu, juu ya kuikinga na maji. Baadaye weka kwenye mfuko ya watoto wako. Wafundishe pia watoto wako jina lako au ya wazazi wote wawili na namba ya simu zenu. Mwafasirie watoto wenu mahali mzuri pa kukutania mkiachana. Hakikisha watoto wamezoea mahali hiyo, ikifika munatengana nao na wakati wa kutafuta ndugu, kikundi ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu na Ilali Mwekundu inaweza kukusaidia kuwapata. Piga namba ine saba mbili mbili mbili mbili bila malipo. Hii ni ujumbe wa shirika la Msalaba Mwekundu na Ilali Nyekundu. Na kabla ya kutamatisha matangazo hapa RFI Kiswahili, nipitie baadhi ya jumbe, ya jumbe zenu. Huyo hapa anaitwa Grace Ramazani Sardinel, kutoka Moba DRC, unaiomba serikali ya Kongo ifanye jitihada kwa wakazi wa mji wa Goma ili wapate tena maisha kama kawaida. Emery Habimana Adolf uh ukiwa Masisi unasema ungependa serikali ya Kongo ihakikishe ya kwamba imefanya uchunguzi wa kutosha kuzuia maafa mengine kwa wakazi katika eneo hilo, tofauti na ilivyokuwa tarehe 22 mwezi Mei. Na msikilizaji ni kwa ujumbe wake Emery Adolf kutoka Masisi huko mashariki mwa DRC. Ndio nami nafikia tamati ya makala haya ya habari rafiki. Kumbuka ni makala maalum, na leo hii tumekuwa na wataalam kutoka mashirika ya kibinadamu kule Goma, DRC. Kila Jumatatu ni makala maalum habari rafiki. Ni kutakie kila la heri na kwa heri kutoka Nairobi nchini