Hujambo na karibu katika makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji, makala ambayo hukujulisha na kukufahamisha kuhusu haki zako za kimsingi. Msikilizaji, tarehe kumi na sita ya mwezi Juni kila mwaka, bara la Afrika linaadhimisha siku ya mtoto wa Afrika, lengo kuu likiwa ni kuikumbusha jamii na mataifa ya Afrika kuhusu umuhimu wa kulinda na kutetea haki za watoto. Naitwa Benson Wakoli, na katika makala haya nitashirikiana na mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka, ambaye kwa namna ya pekee mwaka huu amekuwa mstari wa mbele kufanyia utafiti kuhusu siku hii ya kimataifa ya mtoto wa Kiafrika. Na nikukaribishe sana, karibu tuandamane hadi mwisho wa makala haya na mwenzangu Ruben kakule Likumbuka, hujambo na karibu nami Benson Wakoli. Katika kulizungumzia hili, nimemwalika David Alimasi, binafsi atajitambulisha kwanza kwako wewe msikilizaji. Karibu sana david. Asante kwa majina, naitwa David Alimasi, mkurugenzi wa kituo cha watoto hapo Nyeri kinachoitwa Macarius Children's Home. Tuambie, ni lini kituo hicho uh, cha watoto Macarius, uh, Children Home uh, unachoongoza kilianza na kina watoto wangapi? Kitu hicho kilianzishwa katika mwaka wa elfu mbili na saba mwezi wa Aprili na kilianzishwa na watoto wakiwa arobaini na kwa sasa tunahesabu watoto mia mbili na thelathini. Ni kwa namna gani mnawapata watoto hawa na mnawahudumia vipi? Katika kuwapata watoto hao tunashirikiana na watu wengine tofauti tofauti, kama vile shule, polisi, makanisa, hata wakurugenzi wa kiserikali ambao wanafanya katika idara za watoto, pia tunashirikiana nao katika kuwapata watoto hao. Tarehe 16 mwezi Juni eh, kama hivyo, ni siku ambayo watoto af, bara la Afrika linaadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Nini malengo yenu haswa, na kwa namna gani mnawaelimisha, mnawahudumia watoto hawa? Kwanza tuanze huko nyuma tukisema kwamba uh, tarehe kumi na sita Juni ilikuwa katika mwaka wa elfu moja sabini na sita huko Afrika Kusini, ambapo watoto wa kwanza walipata kuuliwa huko wakiandamana kuomba hali bora ya elimu. Sasa ikakuja kuwa kwamba Afrika Af, umoja wa Afrika ukakaa chini kusema kwamba katika kukumbuka wale watoto na watoto ambao wengine pia napitia katika shida hiyo, wakaratibisha kusema kwamba siku kama hiyo iwe kumbukumbu kumbu kwa mtoto wa Afrika na dunia mzima. Na ninyi hapo munawahudumia vipi watoto hawa? Sisi kama Makarios Children's pamoja na stafu wangu tunahudumia watoto kwa njia ya kielimu, kiafya kisaikolojia pia uh, ki kiroho pia tuzungumzie swala so zima la kielimu. Je, unaona mtoto wa Afrika kiujumla anazijua haki zake, na kwa namna gani mnamtambulisha au kumfahamisha haki zake uh, anazopewa anazostahili kupewa na jamii. Wacha niseme kwamba eh, katika haki za mtoto, mtoto mwafrika bado hajaelewa sana haki zake. Mambo mengi yanastahili bado kufanyika, kwa sababu eh, elimu inayotolewa kuhusu haki za kimsingi za mtoto hazijapata eh, ushirikiano wa wale washikadau wote katika kuwafunza haki zao, kwa hiyo naweza kusema kwamba kuna hapa na pale watoto wameelewa, lakini kabisa, kwa kijumla, bado hawajaelewa haki zao. Nini kifanyike katika kuhakikisha kwamba watoto wenyewe wanapewa kuzitambua haki zao, katika kuwaelimisha kuhusu haki zao? Mimi ningesema kwamba mtoto mwenyewe ahusishwe kikamilifu, ahusishwe katika nyanja zote. Kituo hiki cha watoto Macarius, uh, Children Home hapa nchini Kenya pengine, unafanyaje katika kuwaelimisha watoto hawa mayatima ambao umeyataja ni zaidi ya mia mbili, ili wapate kuzielewa haki zao ni, ni ni zipi? Kwanza kabisa eh, la, la kwanza nafanya ni kuwaweka katika vikundi, na vile vikundi vinaongozwa na watoto wenyewe, wanachaguana, wanafanya kikundi, alafu sisi pamoja na wale wafanya kazi wengine tunaingilia pale kujadiliana nao na kuwaambia haki zenu ni hizi. Kwa hiyo katika ku, kuwalea na kuwaonyesha ukweli wao ni kwamba wao pia wanahusika, lakini wafanyakazi wanakuja ndani kuangazia zaidi, kuwaelewesha zaidi, kulingana na haki zao kwa mujibu wa uh, Umoja wa Afrika ma, uh, hata pia jumuia ya kimataifa. Ni wazi kwamba elimu ni moja ya haki za msingi kwa watoto. Na je, Mnazipata changamoto zozote kuhusu swala hili? Yes, changa, changamoto zipo kwa sababu mara nyingi tunakosa ule msaada wa kufanya vyema katika elimu. Kulingana sasa na hivi, korona imekuja pia walisema kwamba darasani kuwe na ule e, umbali. Kwa, umbali darasani, kwa hiyo inaleta shida katika kutengeneza mada, madawati ambayo inakuwa e, kwa huyo mpangilio wa umbali darasani. Changamoto zingine ni kusema kwa sababu sisi sasa ni ile nyumba ya watoto ambao wako pale kila siku, tunapata changamoto ya kimsaada katika kuwalea, tunapata changamoto ya kupata msaada wa kuwanunulia vitabu, kuwanunulia nguo, kuwanunulia chakula kuwapeleka hospitali. David Alimasi, pamoja na kwamba wewe ni mkurugenzi wa kituo hicho cha watoto mayatima Macharias uh, uh, children home pale uh, Nyeri, lakini pia wewe ni raia unatoka huko DRC na ni mkurugenzi wa jumuia ya Wakongomani wanaoishi nchini Kenya na Congo DRC. Ni eneo ni nchi ambayo, hasa zaidi, eneo la mashariki, kuna ule, kuna lile swala la kuwatumia watoto katika makundi yenye silaha, hili unalitazama kwa miwani gani? E, kuhusu swala la watoto katika jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo e, na zaidi sana katika mashariki ya Congo swala la... E, watoto bado wanapitia katika shida ngumu sana, kwa sababu wengi wao wanachukuliwa kuwa kama wanajeshi ambao bado miaka yao ni ya chini ya miaka kumi na nane. Wengine wanakuwa mara kwa mara waendi shule kwa sababu ya kukosa usalama, na wengine pia wazazi wao katika ile hali ya kukosa usalama na vita wanauawa, alafu watoto wanabaki yatima So katika mashariki ya Kongo kuna shida, watoto bado wanapitia shida kubwa sana ambayo inahitaji kuangaziwa vilivyo ili watoto wapate ku eh, kunufaika na ku, kuendelea katika hali nzuri ya kimaisha na, na, na, na. Je, unaona serikali uh, inafanya vya kutosha katika kuhakikisha kwamba watoto hao wanaondolewa katika makundi ya wapiganaji wenye wa silaha? Bado kabisa, kwa sababu wale ambao walibahatika kuondolewa katika kuwa, wakiwa wana wako na silaha mkononi, ni kwamba wanapoondolewa, wanaweka katika maeneo ya usalama ili wapate kupewa elimu, lakini bado wanajipata katika zile senta, hawana msaada tena, wanakuwa wanalazimika kurudi tena ule upande wa, wa vita ili kuchukua bunduki kwa hiyo bado haijafanyika kwa sababu ni hivi tu, karibuni tuliona rais akisema kwamba kuwe na elimu ya bure kwa watoto ambayo ni jambo nzuri, lakini ni kweli ni elimu ya bure? hilo ndo swali ambayo labda tungejiuliza pia, tungeuliza kusema kwamba ni kweli alisema. Je, kuna ile msaada kamilifu wa kufanya kwamba elimu hiyo ipate kupelekwa kwa mtoto kwa njia nzuri. Je, kuna huo msaada? Hiyo pia ni swali ambazo tungejiuliza. Kwa hiyo katika mashariki ya Kongo watoto na haki zao bado a, zimesaulika sana. mm -hmm. Kiujumla a, katika bara zima la Afrika, nini kingifanyika ili kuhakikisha kwa kwamba mtoto ambaye kama inavyosema kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu kwamba mtoto ni msingi wa taifa endelevu, tumtunze, tumlinde na kumwendeleza. Pengine nini kifanyike, eh, kama ushauri kwa bara zima la Afrika? Pendekezo langu la kwanza ni kwamba serikali lazima zihusike, lazima zihusike kikamilifu katika ku kuendeleza maswala ya, ya mtoto mbele. Ni kushukuru sana David, asante sana kwa kujumuika nasi katika uh, matangazo ya RFI Kiswahili hivi leo, asante asante sana. Sana. Asante sana. Asante. Na msikilizaji, huyo ni David Alimasi katika mazungumzo na mwenzangu Ruben Kakule. Alikumbuka kumbuka tu kwamba mkataba wa haki na hali za watoto kwa mara ya kwanza uliridhiwa na uliokuwa Umoja wa Afrika OAU Julai 11 mwaka 1990 na kuanza kutekelezwa tarehe 29 Novemba mwaka 1999 baada ya miaka 25 kutoka mkataba huo kuridhiwa ambapo nchi 47 za Afrika zilitia saini mkataba huu. Shukrani kwako wewe msikilizaji, kwa muda wako. ni shukuru pia mwenzangu Ruben Kakuli alikumbuka kwa kushirikiana nami katika maandalizi ya makala haya ya jua haki zako. Hadi juma lijalo, usisahau kunifuata kwenye mtandao wangu wa Twitter at Sawakoli. Ukiwa na maoni au swali lolote, ni kuaga msikilizaji, kwa heri.