Usalimu hapo ulipo ni majaliwa. Tunakutana katika makala mtazamo wako, kwa yaliyojiri wiki hii, tunakuletea baadhi ya habari kuu za dunia, ni ripoti za uandishi wetu na uchambuzi wa kina wa habari zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili, hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu na kukaribisha msikilizaji, tuandamane hadi tamati ya makala haya. Miongoni mwa habari hizo ni pamoja na mawaziri wa fedha kutoka mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki. alhamis ya jumaa hili, baadhi waliwasilisha bajeti kwa mwaka wa fedha 2021 2022 kwenye mabunge yao. Hata hivyo, mataifa anzilishi ya jumuiya hiyo ikiwa ni pamoja na Kenya, Uganda na Tanzania ndiyo yaliwasilisha bajeti zao siku hiyo. Nchini Kenya, waziri wa fedha Ukur Yatani, yeye aliwasilisha bajeti ya dola bilioni 33.3 wakati huu nchi hiyo ikikabiliwa na kipindi kigumu kiuchumi kufuatia janga la COVID-19. Ukur Yatani: Kama mataifa mengine, uchumi wetu uliathirika pakubwa na janga la korona. Hali ikawa mbaya zaidi wakati tulivamiwa na nzige na mafuriko yaliyosababisha maafa ya raia. Kutokana na majanga hayo, uchumi wa taifa letu umeathirika kwa asilimia 0.6. Hata hivyo, mwaka huu uchumi huu unatarajiwa kuimarika zaidi. Inchini Tanzania, waziri wa fedha Mwigulu Nchemba wakati deni ya serikali ya nchi hiyo likifikia fedha za nchi hiyo trilioni 60.9, malengo na shabaha za uchumi jumla ni kama ifuatavyo: moja, kuongeza kasi ya ukuaji wa pato halisi la taifa kufikia asilimia 5.6 mwaka 2021, na kuendelea kukua kwa wastani wa asilimia 6.2 ifikapo 2023; kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei ili kuhakikisha kuwa unabaki kwenye wigo wa tarakimu moja kati ya wastani wa asilimia 3.0 hadi 5.0 kwa mwaka 2021-2022. Nchini Uganda, Waziri wa fedha Amos Lugolobi, yeye aliwasilisha bajeti ya dola bilioni 12.61 ambayo alisema itasaidia kuimarisha maisha ya wananchi wa taifa hilo. Malengo ya bajeti hii ni wasilisha leo inalenga kuimarisha ukuaji wa uchumi na kuwasaidia wananchi wa Uganda kwa kuunda fursa za kiuchumi, lakini pia kuimarisha maeneo mbalimbali kwa lengo la kuunda ajira, walengo wakubwa wakiwa ni vijana na wanawake. Rwanda haikutoa sababu ya kuchelewesha usomaji wa bajeti ya nchi hiyo. Huku Burundi na Sudan Kusini ambazo mwaka wao wa fedha huanza mwezi Januari wakiendelea kupewa muda kuanza kusoma bajeti zao mwezi Juni. Rf. kuchambua kwa kina kuhusu bajeti ya Kenya, mwenzangu Carol Korir alikwenda katika majengo ya bunge jijini Nairobi na kuzungumza na Amos Kimunya, kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge la Kenya. Kusema kweli, budget tayari tulikuwa to tushapewa ile matumizi na pia mapato itatoka wapi ile kwa finance bill. Kwa hivyo ni hakuna mambo mapya ambayo hatukuwa tumejua ni sasa waziri mwenyewe ameweza kuifafanua vizuri na kuwaelezewa bunge kwa undani wa ile bill ambayo imeletwa katika estimates, na pia katika finance bill. Tasema hii bajeti ni bajeti ya mwananchi ama vipi? Ni bajeti imetengenezwa wakati kuna shida nyingi, tukiwa uchumi haufanyi vile inatakikana sababu ya hii janga la korona. Uh, biashara zimepungua kidogo, mapato yamepungua, lakini na pia matumizi yamepanda. Uh, kodi imepungua matumizi yamepanda, na wananchi hawataki eh, serikali iende kuchukua madeni mengi, kwa hivyo ni kufanya ile balancing, ya, sababu watu matakwa ni mengi revenue ni kidogo, na mkopo watu hataki. Kwa hivyo hii ndio shida tuliyopo nayo, lakini wamejaribu. Ni Amos Kimunya, kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge la Kenya, akizungumza siku ya Alhamis wiki hii katika mahojiano maalum na mwenzangu Carol Corea, RFI Kampala tisini na tatu nukta saba FM. Rais wa Uganda Yoweri Museveni mwanzoni mwa Juma hili alitangaza kusitishwa kwa shughuli za masomo, mikusanyiko ya watu ikiwemo kwenye nyumba za ibada, pamoja na kuzuia usafiri wa umma kati ya wilaya moja na nyingine, ambapo makataa haya mapya yatadumu kwa siku 42, hatua aliyoitangaza baada ya nchi hiyo kushuhudia ongezeko la maambukizi ya COVID-19. Katika hotuba yake kwa taifa hilo la Uganda, rais Museveni alisema: shule zote pamoja na vyuo vinafungwa kwa siku 42. Walimu wote wachomwe chanjo kabla ya kuruhusiwa kufundisha. Ibada kwenye misikiti, makanisani au kwenye viwanja vilivyo wazi zinazuiwa kwa siku 42. Mikusanyiko ya umma, mikutano, isipokuwa ile ya baraza la mawaziri, bunge na mahakama, sasa inazuiwa. Tukisalia nchini Uganda, wiki hii rais Museveni alimteua Jessica Alupo kuwa makamu mpya wa rais, ambapo huyu anakuwa makamu wa rais wa pili mwanamke nchini humo baada ya Specioza Kazibwe kushika nafasi hiyo kati ya mwaka elfu moja kenda mia tisini na nne na elfu mbili na tatu. Mwanamke mwingine aliteuliwa katika nafasi ya juu ni Bi Robina Nabanja, ambaye sasa atakuwa waziri mkuu mpya katika baraza la mawaziri wasiopungua 80. Mbona Rais Museveni ameamua kuwateua wanawake kwenye nafasi hizi za juu nchini Uganda, na hii inamaanisha nini? Aida Mutenyo ni mchambuzi wa siasa za Uganda na mhadhiri wa chuo kikuu cha Chambugu jijini Kampala. Manake hapo wawali tulikuwa kuona kama wanawake kama ishirini na wawili tumepanda saa hizi tumefika thelathini na saba Mi nafikiria kwamba tunaenda sasa tukijua nafasi ya mwanamke mwana katika maendeleo hatukuanza kuanza na thelathini na saba, idadi ilikuwako ni ndogo mno, na kadiri tunavyopanda ndivyo sasa jumuia na viongozi waliopo wanajua ni namna gani mwanamke anaweza kutenda kazi. mimi tiaojinsia ndio tunajivuta lakini ni shukuru kwamba tayari tumepiga hatua. Sauti yake Aida Mutenyo ni mchambuzi wa siasa za Uganda na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kiambogo akiwa jijini Kampala, Uganda. Wiki hii Rais wa Botswana Mogweti Masisi siku ya Alhamis, alianza ziara ya siku mbili nchini Tanzania ambapo baada ya kuwasili katika jiji la Dar es Salaam alikutana na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan na kwa pamoja walijadiliana kuhusu maswala ya kiuchumi, diplomasia na usalama. Hapa Rais Masisi anaelezea lengo la ziara yake huko Tanzania. The Lengo la ziara hii ni kuimarisha mahusiano yetu, lakini pia nilikuja kumshirikisha Rais uzoefu wangu kama mwenyekiti wa kamati ya trika inayoshughulikia maswala ya usalama na amani kwenye ukanda wetu wa SADEK, lakini pia niko hapa kuunga mkono mgombea wa Tanzania kuwa mtendaji mkuu wa SADEK. Sauti yake Rais wa Botswana Mogetsi Masisi wakati wa ziara yake nchini Tanzania wiki hii namna <mulia> katika yaliyojiri huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba raia kumi waliuawa na hospitali moja kuchomwa moto katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo wakati wa mapigano kati ya vikosi vya serikali FRDC na wapiganaji waasi. Kwa mujibu wa mashirika ya kiraia watu hao waliuawa katika kijiji cha Boga jimboni Ituri, ambapo kumeendelea kushuhudiwa mashambulizi ya mara kwa mara ya waasi wanaodaiwa ni wa kundi la ADF. John Kabwa ni mmoja wa wazee ama notable kwenye mji wa Bunia, huko mji wa Boga. Nachabi, waasi wa ADF waliingia hapo majuzi na, uh, uh, na kuweza kuua watu wengi zaidi karibu ya mia moja na ishirini hivyo uh, wameingia na kuanza choma mji. Wananchi wanajiuliza kwamba etade siege hiyo uh, imekuja kufanya nini. Uh, Ituri nzima kuna maafa ya watu zaidi ya mia moja ambaye wamesafariki . Tunaomba na Mheshimiwa Rais Felix Kisekedi, rais wa Kongo, kuangalia hilo swali vizuri. Hali ambayo inajiri wakati huu serikali ikiwa imeongeza muda wa hali ya dharura kwenye jimbo la Ituri. RFI na Kivu Kaskazini, RFI Goma 98.0 FM. Tukisalia nchini DRC licha ya serikali ya Kongo kuwataka raia wake kurudi jijini Goma mwanzoni mwa juma hili, raia hao ambao walilazimika kuondoka makazi yao baada ya kutokea mlipuko wa mlima wa volkano Nyiragongo, raia hao yaani, wamejulisha kukabiliana na shida kadhaa wanaporudi jijini Goma, mashariki mwa nchi hiyo, kama alivyoturipotia mwandishi wetu Chube Ngorombi Daniel akiwa jijini Goma. Nikiwa jijini Goma, kandoni mwa matope ya volkano nimekutana na jamaa moja ya shangilio ya mtaka iliyorudi jijini Goma baada ya nyumba na vifaa vyao vilipoteketezwa na volkano. Familia hii imejulisha kwamba haina mahali pa kuishi, inapitia shida kadhaa jijini goma. na nyumba tuna. Na nyumba imelungula tunakosa tuende wari. Letee tusaidia. Huko, mamia ya familia yameitaka serikali ya Kongo iwaruhusu kujenga kwenye matope ya lava kwani hawana mahali pa kuishi, jambo ambalo serikali imelaumu vikali, kama anavyojulisha Joseph Makundi, mhusika wa ulinzi wa raia jimboni Kivu Kaskazini. Kila mtu yote ambaye anakuwa pale fasi matope ya volkano ilipita, imekatazwa kujenga pale. Government ina mpango kwa ajili ya wale wa Goma, tufate shauri la ofisi ya volkano. Na kwa hayo mashiriki ya kiraia yamelaumu pia serikali ya Kongo. Iteneka Mbali ni kiongozi wa shirika la raia fp jad mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hakuna la maana ambalo tuliloliona kama ipasavyo. Gavmenti ya Kongo ya kidemokrasia iwezi ikarudilia. Kivipi inaweza kuwahakikisha wakaaji wawezi kulindwa salama? Tunahitaji mambo abadilishwe. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na mchube. Katika hatua nyingine, wakati wakazi wa mji huo wa Goma wanapoanza kurejea, serikali ya Kinshasa kwa upande wake imetangaza mpango wa kuhamisha karibu kata kumi kutoka mji wa Goma kwenda Sake, kama anavyosema Pius Mwabilu Waziri wa mipango miji akiwa Kinshasa, kuna takribani kata kumi zinazohusishwa na mpango huu. Ni maeneo ambayo yako hatarini na maeneo mengine hayako hatarini moja kwa moja. Wataalamu wanaendelea na utafiti. Tunachojaribu kuepuka ni upanuzi wa mji wa goma wenyewe. Ndiyo maana tunajifunza namna ya kuwahamisha wakazi wa kata hizo na kuandaa eneo litakaloitwa Sake ya pili, Sake ya tatu, na hii inaweza ukachukua muda wa miaka kumi na mitano ijayo, lakini bado tunaangalia vipaumbele. Baraza la mawaziri litajadili uwezekano wa watu kuishi kwenye maeneo tajika. Sauti yake Pius Mwabilu, ni waziri wa mipango miji nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. RFI Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP lilikashifu vitendo vya kuzuiwa kwa misafara ya magari ya misaada ya kibinadamu vinavyofanywa na makundi yenye silaha kwenye eneo la Tigray nchini Ethiopia, wakati huu watu milioni nne wakiwa hawana chakula na wengine zaidi ya laki tatu wakikabiliwa na njaa. Na katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, wiki hii, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitangaza mabadiliko makubwa ya vikosi vyake katika operesheni Barkhane kwenye ukanda wa nchi za Sahel, akitangaza kupunguza idadi ya wanajeshi wake walioko barani Afrika. Maelezo zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Katika hotuba yake, kando na mkutano wa G7, rais Macron amesema operesheni Berkane itafikia tamati na kwamba watashiriki katika operesheni ya kimataifa ya Takuba ambapo Ufaransa itakuwa muhimili muhimu kwenye operesheni hiyo. tutafanya mabadiliko makubwa ya vikosi vyetu kule Sahel. Utaratibu na ratiba ya kufanya haya itatolewa majuma machache yajayo, hadi kufikia mwisho wa mwezi Juni. Mabadiliko haya yatahusu aina ya operesheni na kumalizika kwa operesheni Barkhane ambapo sasa tutahusika zaidi katika kutoa usaidizi kwa vikosi vya ukanda kulingana na vile nchi hizo zitaona inafaa, kwa kushirikiana pia na washirika wetu, ambapo tutajikita katika vita dhidi ya ugaidi. Tangazo la rais Macron limekuja ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu atishie kuwaondoa wanajeshi wake nchini Mali baada ya mapinduzi mengine ya pili kufanyika, rais Macron akiyakosoa mataifa ya Afrika kwa kuiunga nafikiri na pris... na uamuzi uliochukuliwa na ECOWAS kuwatambua wanajeshi waliopindua serikali miezi sita, baada ya kuwakataa inatengeneza mwenendo mbaya kwa waafrika wenyewe. Nasema haya kwa uwazi kabisa, tena kwa kuzingatia urafiki wangu na viongozi wa Afrika, kwanza kwa ECOWAS, na pia kwa sababu inatengeneza tabia mbaya kwa majirani. Nadhani uamuzi wao haukuwa sahihi, la lakini, la na uheshimu Aidha, juma hili Rais Macron alimtuma waziri wake wa mambo ya nje Jean Yves Le Drian kwenda kwenye nchi za Afrika Magharibi, ambapo hapo jana alishiriki ufunguzi wa kituo cha mafunzo ya kijeshi cha kupambana na ugaidi nchini Cote d'Ivoire. Wajibu wetu ni kupiganisha adui wetu sisi wote, ambaye unyanyasaji wake na mashambulizi yake katika eneo la Sahel yanayotulenga sisi. Shule hii ya kimataifa ya mafunzo juu ya namna ya kupambana na ugaidi ni shule ina lenga kukuza mbinu maalum, pia ni kituo cha mafunzo ya kijeshi na mafunzo yanayopewa wapiganaji wa vikosi vya dharura, pia chuo cha utafiti na mbinu mbalimbali mbali. Kwa sasa nchi ya Ufaransa ina jumla ya wanajeshi elfu tano na mia moja kwenye ukanda wa Sahel pamoja na mataifa mengine kadhaa ya Afrika ambapo walitumwa kwenda kuzisaidia nchi hizo kukabiliana na makundi ya kijihadi. Jumatano ya tarehe tisa Juni, rais wa Burkina Faso Roch Marc Christian Kabore aliyataka mataifa ya Afrika kuungana na kupambana dhidi ya makundi ya kijihadi ambayo yameendelea kuwa tishio haswa kwa mataifa ya Afrika Magharibi. Christian Kabore aliweka neno, hali hii ni ya mjadala, lakini pia ni eneo la kuhoji. Na kama tulivyosema, nje ya sisi wa Afrika kwa pamoja, hakuna mwingine anayeweza kuja kutusaidia katika vita dhidi ya ugaidi, kwa sababu tunatakiwa kufanya kazi kwa pamoja, ili ushindi tukaupata dhidi ya ugaidi uwe ni ushindi wa pamoja wa kikanda, kwa sababu leo ni Burkina Faso, jana ilikuwa ni ja yeah, Mali inapitia mzozo kama huu. Kuna mashambulizi yanayovuka ma mpaka hadi kule nchini Côte d'Ivoire, na tunaona kwamba ugaidi unakuwa kwa kasi katika ukanda wetu kauli hii imekuja siku chache baada ya watu wenye silaha kuwaua mamia ya watu karibu na mpaka wa niger shambulizi lililosababisha maafa makubwa tangu mwaka wa 2015 <muchos> kwingineko duniani huko ufaransa msikilizaji rais wa nchi hiyo emmanuel macron alisema tukio la yeye kupigwa kofi usoni wakati akiwa ziarani kusini mashariki mwa nchi hiyo haliwezi kuficha ukweli kuwa kuna kazi kubwa ya kufanya ili kuondoa chuki miongoni mwa raia. Rais wa jamhuri amerejea akitokea kwenye ziara yake huko Valense. Amesisitiza kwamba fujo hazistahili kupewa nafasi hapa nchini, kwa lugha au kwa matendo la na lazima zishtumiwe. Anakaribisha kitendo ambacho kilifanywa na chama cha Republican ambacho kilitokea hapo jana. Naamini kwamba vyama vya siasa par, euh, ndani na nje ya bunge lazima vilaani hatua hii. Katika hatua nyingine, majaji wa kwenye mahakama Alhamisi ya wiki hii walimhukumu mtu aliyempiga kofi Rais Macron kifungo cha miezi kumi na minane ambapo miezi kumi na minne akitumikia kifungo hicho akiwa nyumbani. Mwanaume huyo mwenye umri wa miaka ishirini na minane alijitetea mbele ya mahakama akisema kwamba hajafurahishwa na namna ambavyo Rais Macron anavyoongoza nchi yake. Tumalizie makala haya na mkutano wa viongozi wa mataifa ya G7 yenye uchumi mkubwa duniani ambao juma hili ulifanyika nchini Uingereza, huku viongozi wa mataifa hayo wakijadiliana kuhusu maswala mbalimbali, kubwa likiwa ni namna ya kukabiliana na janga la COVID-19 na hali ya mabadiliko ya tabia nchi. Msikizaji, kufika hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka. Shukrani za dhati kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine panapomajaliwa, ni kutakie kila la heri na kwa heri, kutoka Nairobi nchini Kenya.