te ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Dunia ikiwa imeadhimisha siku ya kupambana na matumizi ya tumbako inayoadhimishwa kila Mei 31, ujumbe mwaka huu ni kujitolea kuachana na tumbaku ili uwe mshindi. Takwimu za shirika la afya duniani WHO zinasema kila mwaka watu milioni 8 hufariki dunia ulimwenguni kutokana na madhara ya matumizi ya tumbako, Afrika pekee ikichangia vifo laki mbili na elfu hamsini nchini Kenya, ambapo watu elfu thelathini hufa kila mwaka kutokana na magonjwa ya ohusishwa na, na uvutaji wa sigara. Mtu mmoja kati ya watu saba hutaka kuachana na uraibu wa sigara, ila asilimia saba pekee hufaulu kuachana na uvutaji sigara. Je, nini inachangia hali hii licha ya serikali kuwekeza mno kwenye mapambano dhidi ya matumizi ya tumbako ikiwemo kutoza ushuru mkubwa bidhaa za sigara na kuharamisha baadhi ya tumbako ikiwemo shisha. Karibu tuandamane hadi tamati ya makala haya. Kwa kuanzia, makala haya na jumuika na wavuta sigara katika sehemu iliyotengewa wavuta sigara katikati mwa jiji la Nairobi. Hii ikiwa ni mkakati wa kuwakinga wasiotumia sigara au wavutaji sigara wa ngazi ya pili, ambao WHO inasema zaidi ya milioni moja ulimwenguni hupoteza maisha kila mwaka, watoto wakichangia elfu sitini na tano ya vifo. Wengi wao wanakiri kutojiweza ikija kuachana na sigara licha ya kujua madhara yake. Tangu anze kukuja hapa, ushawahi jaribu kuacha sigara hata siku moja? Mejaribu kuacha lakini nikashinda. Kwa nini ulishindwa? Sigara ni addictive sana. Sasa, uh -huh. Kuacha nayo ni ngumu. Mhm, na kuhusu -huh. initiative ya Kanjo kuwekea watu mahali kwa kuvuta sigara, unaona? Ni initiative poa. poa ni poa kwa sababu watu uh -huh. ambao wavuti hawako prone, yaani uh, hawadhibiwi na fegi. Unajua fegi si kitu poa tena kuna watoto, kuna nini. Na ukishazoea sigara ujue ni hivyo haya. Halafu wewe, kwa mfano, ukiamka asubuhi, kama ujapata hata moja, unajisikiaje? Siwezi hata kufanya kazi, lazima nitafiki. It's a bad habit. It's a, it's a, it's a bad habit. Pasante. Sera ya kupambana na matumizi ya tumbako nchini Kenya inatilia mkazo uachane na tumbaku au ufe, ujumbe ambao wataalam wameukosoa wakisema mlengwa hajepewa nafasi ya kurekebisha tabia kwa kasi anayomudu. Wanaharakati wanaopigania haki ya mvuta sigara pia wameikosoa sera hii. Huyu hapa Joseph Magero, mwenyekiti wa shirika la kimataifa la Campaign for Safer Alternatives. Yeye anasema serikali imepuuzia mbali bidhaa mbadala zenye kemikali ya nikotini maarufu oral nikotini ambayo haina moshi na mara nyingi mtumiaji huitia mdomoni na kuibana kwa muda baina ya ufizi na mdomo ikiyeyuka na kumpa ladha kama ya sigara ya kawaida. Serikali kidogo wamekosea, manake serikali kwanza haiwapi wavuta sigara njia kadhaa za, za kuacha kuvuta, yaani wanakuacha tu peke yako. So ripoti hiyo ya, ya Ipsos inaonyesha kuwa around 84 ya wale walikuwa wanatumia uh, na zikatoka kwenye soko walirudi kuvuta sigara. Hiyo hatua ya serikali ya, ku, ya kupiga marufuku bidhaa hizo imefanya watu wengi ambao walikuwa wanajaribu kuacha sigara kutumia um, bidhaa hizi wamerudia kuvuta sigara. Up to 80% waliokuwa wakitumia wali, wali, wali, wali, wali bidhaa hizi walipunguza kuvuta sigara na wengi wao waliacha wali kuvuta, lakini zilipotolewa kwenye soko watu walirudia tu sigara. Nchi zinazoruhusu bidhaa hizi kama England uh, unapata kuwa uh, idadi ya watu wanaovuta sigara inashuka haraka sana, kulingana na ukikompea na nchi kama Kenya, ama nchi za Afrika ambazo hazina bidhaa hizi uh, uh, kwanza bidhaa hizo hazina tumbako dani, ziko tu na nikotini na uh, ukikulingana na madaktari vile wanasema, kinachodhuru kwa sigara sio nikotini, bali ni taa inayotokana ukivuta sigara inaingia kwa mapafu, hiyo ndo inadhuru na ina ina, ina, ina ili kufahamu zaidi kuhusu matumizi ya bidhaa hizi, huyu hapa Philip Karanja. Uh, mimi nilianza kuvuta sigara mwaka wa elfu mbili kumi na mbili nilipokuwa nimeingia chu kikuu kwa nafanya digri yangu, hiyo taimu sasa. Pale unajua siku anajua hizo hizo bidhaa zingine za kutumia ni gani? Sasa nilianza na sigara, sasa ndo nikakaa, ilinipatia tabu nyingi sana kwa sababu wakati unavuta sigara, unajua huwa unapatikana na madhara ya kifua mengi sana, hiyo siwezi kakudanganya, lazima kukohoa kohoa. Hasa nilikuwa nafanya zoezi mimi, mi ni nafanyanga zoezi. Sasa nikaona naniathiri sana kwa zoezi yangu kwa sababu najikuta nafanya zoezi, navuta sigara, so performance yangu haikuwa mzuri sana, ndo nikapatana na bishtakaniambia kuna staff zingine tofauti unaweza tumia ku na upate the same kuna uh, kuber, kuna nicotine pouches, kuna tambuu ziko na tumbako tu vile vile tu, ni venye hauivuti waitia kwa mdomo na steam, kama ile ilituwapata kama venye unavuta sigara, so imenisaidia kupunguza uvutaji wangu wa sigara. Kama niko natumia sigara tano saba kwa siku, najikutana tumia mbili ama moja, kama natumia zile bidhaa hiyo, nikotini naikudhuru, chenye kinakudhuru ni ule moshi unaovuta inaenda kwa mapafu yako, zile inazuia, so inaanza kumake cancerous cells zinaanza kutengenezeka pale kwa mapafu yako, na ni moshi. Kama unaweza wacha moshi ukaenda kwa, kwa kitu kingine, na uraibu ni uleule, mbona usibadilishe? Joseph Magero vilevile vile, anatumia sigara ya kielektroniki ambayo ni nikotini ya maji inayotoa mvuke, anakiri kuona mabadiliko makubwa. nimevuta sigara around 15 years, na nilipata kujua bidhaa hizi miaka kama nne, nne tano sita hivi. Saa hizi natumia sigara ya elektroniki na ndo imenisaidia kuacha kuvuta sigara. Ni kifaa ambacho kinatumia stima, una chaji kama venye kwenye una chaji simu, alafu kiko na liquid nicotine ambayo sasa unaweka kulingana na kiwango ambacho ulikuwa unavuta sigara. Kama ulikuwa unavuta sigara za 6mg nicotine, unaweka nicotine aina kama hiyo, so unaenda ukipunguza polepole pole, ukiacha kuvuta sigara. Kwanza mapafu yangu naweza nikapumua kwa, kwa urahisi saizi, naweza nikafanya mazoezi vizuri, maanake hamna sisikii ugumu wa kupumua tena, maanake hamna moshi, sivuti sigara, na pia unapata ile harufu ya sigara, siko nayo. Naweza enda kwa familia na niko sawa tu. Hata hivyo wawili hao wanasikitika kuwa bidhaa hizo za nikotini hazipatikani kwa urahisi kutokana na serikali ya Kenya kuharamisha baadhi yazo na kutoza ushuru mkubwa. haina manufaa, maanake ukiwacha sigara sigara ya sigara kawaida iko bei rahisi kuliko bidhaa hizi, basi mtu wa kawaida atarudia tu kuvuta sigara, maanake mfuko hauwezi kununua zile bidhaa so uh, in the long run unapata wavuta sigara wengi wana, wana, wanakata tamaa na wanazidi tu kuvuta sigara kama kuber. Uh, kama sahii niko Nairobi ni ngumu kupata sana. Hii ndo shida moja, changamoto kwa sababu unajua Mombasa watu wengi wanapenda kutumia hizo vitu za kuweka kwenye mdomo, wanapenda sana. Sasa nikija Nairobi nanipatia tabu sana kupata, na kwa shida, na bei yake iko juu kidogo. Sasa kama ingeweza kushuka, naweza kupatikana kwa urahisi hawajama wanavuta sigara maybe wangeweza kuona umuhimu wake, kwa sababu unajua pia watu wanaangalia kwenye hela, kwa sababu kila mtu mfuko wake ni tofauti na mwenzake. Sasa kama mtu anafanya kazi ya mjengo na hawezi pata ile staff anataka, kama kubera ama nini, huwezi mwelezea akatafute kuber, na hawezi pata, na fegi unaweza ipata kila pahali. Sasa shida ni hiyo, kama nicotine pouches huwezi pata kuber hizo stafu zote za nikotini ni ngumu kupata, ni very specific yani pali fulani huende ndo upate, na watu hawana huo muda na hawajui. Sasa maybe wangeweza kupata kujua, pali ingine ingewasaidia kupunguza hiyo maradhi ya inakuja wakifua Nchini Uswizi, msikilizaji, matumizi ya vipochi kama chai inayohifadhi nikotin ama nikotin pouches imesababisha uvutaji wa sigara kupungua kwa asilimia tano ikilinganishwa na asilimia 26 ambayo ni kiwango cha wastani cha uvutaji sigara katika nchi za Ulaya. WHO pia ni kiinukuu imesema kemikali ya nikotin haijahusishwa na saratani. Msikilizaji, kufikia hapo ndipo nahitimisha makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir, kwa heri hadi wakati mwingine.