Michezo ya Olimpiki iliyocheleweshwa kwa muda inatarajiwa kuanza wiki hii huko Tokyo, Japan, licha ya janga la Korona. Na kutokana na hali hii, mashabiki wa mpira hawatoruhusiwa kwenye eneo hilo ili kupunguza kuenea kwa virusi hivyo. Sehemu kubwa ya Japani walitaka kuahirisha kwa michezo hiyo ya Olimpiki hadi mwaka ujao. Tumekuuliza, je, unaamini kuandaa michezo ya Olimpiki bila watazamaji ni chaguo nzuri? Matarajio yako ni yapi kuhusiana na michezo hii? Je, nchi yako inawakilishwa? Karibu kwenye kipindi. Utamu wa mashindano yoyote ni mashabiki. Unajua, pale kwenye uwanja kukiwa, kukiwa na mashabiki, basi kuna ule msisimko, watu wanafurahia e, lakini itabidi pia tuelewe eh, kwamba hali ambayo tuko ndani sasa hivi hairuhusu mashabiki, lakini kuna mataifa mengi tu ambayo ameandaa michezo mbalimbali eh, ma, idadi ya mashabiki ikiwa imepunguzwa. Sasa pia kwenye hii michezo ya Olimpiki nadhani ingekuwa chaguo bora sana iwapo wangeruhusu tu baadhi ya mashabiki eh, kuweza ku ingia pale uwanjani na kushuhudia nchi yangu imewakilishwa kwenye Olimpiki, mashindano ya Olimpiki ya mwaka huu, na natarajia, unajua, Kenya ni wanariadha, na hivyo basi tutavuna pakubwa. Kwa majina anaitwa Ngose Sihuli Philip, nikitoka nchi ya Kenya, jimbo la Vihiga kule wilaya ya Mhaya. Hakuna tatizo kubwa kwamba kuweza kuandaa michezo hii uh, bila mashabiki ila tunaweza kuzingatia hali uh, ilivyo duniani uh, kulingana na hii janga la korona. Nchi ya Kenya tumeweza kuwakilishwa uh, na timu ya voleiboli uh, pia uh, tumeweza kuwakilishwa pia na timu ya raga uh, kule katika mashindano ya Olimpiki. Ujambo, jina langu kamili ni Jeremia, natoka Pipeline, Nairobi, Kenya. Mashindano hayo ya Tokyo huenda yatatia burudani zaidi lakini kilichopangwa cha tukifanyiwa kwa sababu eh, kilikuwa kimeshapangwa kulingana na kalenda ya spoti. Ndio haitakuwa nzuri zaidi kwa sababu mashabiki hawatakuwepo, lakini ni sawa tu, sisi tutaonyea, tutaonyea, tutafuatilia kupitia kwa vyombo vya habari ili tujue kunaendaje, lakini mimi kama Mkenya natumaini kwamba ambio ni zetu, ambio ni zetu hapo, lazima tu tuchukue dhahabu kadhaa hivi, tuko hapo. Naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu Historie, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC. Michuano hiyo ya Olimpiki ni nzuri sana kuanza, kwa kuwa ilikuwa imechelewesha kwa muda mrefu. Kwa kweli, nchi yetu ya Kongo, siamini ya kwamba inawakilishwa vizuri, lakini wale ambao wamewakilishwa vizuri tunawatakia mafanikio mema. Na mashabiki kutohudhuria michezo hiyo ni jambo zuri, kwa kuwa hiyo itasaidia kukinga na kujiepusha na ugonjwa wa korona. Kwa kweli, Mungu abariki wachezaji wote, vurugu zisiwe, iwe ya mafanikio na utulivu. Asante. Ni Wembo Marisi nikiwa DRC mjini Lumbashi kwangu kabisa. Kwa hali yangu nitapenda kuzungumzia kuhusu michezo hii ya Olimpike huku kwangu DRC, naona michezo yote inapita vizuri, hakuna eh, tatizo lolote wala shida ingekuwa heri huko nako pia wavale, kama kutakuwa namna ya kuvaa barakoa ingekuwa vizuri. Kipindi hewani ni Habari Rafiki, ambapo tunapokea maoni yako kuhusu kuanza kwa mashindano ya Olimpiki jijini Tokyo, Japan, yaliyokuwa yamecheleweshwa kutokana na janga la COVID-19. Mimi ni Francis toka Kidonda, Busanza, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikiwa hapa Kampala, Uganda, kufuatana mada hii leo kuona Michezo ya Olympics inataka kule, kuanza huko jijini Japani ni hatua nzuri, lakini kama wamesema hakuna mashabiki viwanjani, ni hatua nzuri kwa sababu inaweza ikasaidia kutosambazwa na maradhi ya Corona. Kwa jina naitwa David Sechenga kutoka Wagumu tunadumo Muheza Tanga Tanzania. Siku zote mchezo wowote hunogeshwa na watazamaji au mashabiki wa mchezo husika. Hivyo, kuanda kwa, kuandaliwa kwa mashindano haya ya Olimpiki bila ya kuwa na watazamaji hili ni tatizo. Kwani mchezo huu utakuwa mzuri vipi? Utakuwa na amsha amsha gani pasipokuwa na watazamaji au mashabiki wa mchezo? Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji kijana mpole Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongo Manispaa kama nchini Tanzania. Mimi niseme tu kwamba kweli huu mchezo utakuwa ni mgumu, kuwa pia unakuwa, utakuwa ni mchezo ambao hauna raha kabisa. Pia katika upande wa wakilishaji kwa taifa langu, hakuna mwakilishi yoyote anayeenda kuwakilisha huko. Jambo RFI, mimi ni Gabriel Mugabe Robert Taikwa nikiwa Uvira DRC. Kuhusu hilo swala la mchezo wa Olympic, ni sawa kabisa, ni mambo mazuri jinsi wanavyofanya kuzuia mashabiki, kwa kuwa ni njia mojawapo sahihi ya kuweza kushindana na maambukizo ya COVID-19. Nisome ni jumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nianze nawe Alexis Mayagwa kutoka Kinshasa mtaani Masisi. Michezo ya Olimpiki bila watazamaji au mashabiki ni aibu, lakini ni kujikinga tu kwani korona ipo ulimwengu mzima. Kims Muhima kutoka Goma DRC. Kuzuia mashabiki kuingia uwanjani ni jambo la hekima na la kupongezwa sana, kwa sababu ugonjwa upo na unaua kwa haraka sana bila kuchagua yeyote. Celestin Kajuna tokea Bukoba, Kagera, Tanzania. Celestin Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania. Kiujumla michezo hiyo ya Olimpiki haitakuwa na mvuto wowote mwaka huu itachezwa kutimiza tu wajibu na kalenda. Imani Classic kutoka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini. Mimi sioni uzuri wa michezo hiyo bila watazamaji, kwa sababu mashabiki uwanjani ndiyo huleta burudani uwanjani. Alexis Isaya Ruben kutoka Uvira, DRC. Janga la korona ni tishio kwa mashabiki watazame tu kwenye runinga zao na atakia timu zitakazoshiriki Olimpiki matokeo mema. Turejelee kusikiliza maoni yako uliotuma kwa njia ya sauti. Kwa majina ni Samweli Samueli Ayubu, napatikana Rusaka Zambia. Ningependa kuzungumza kwa kuanza kwa Olimpike. Kwa kweli hii Olimpike ya mwaka huu haitokuwa nzuri kwa sababu hata nchi ambayo imeandaa olimpiki hiyo ya Japani. Nchi nyingi zikiandaa olimpiki zinakuwa zinategemea faida ya watu ambao watakuja kununua bidhaa na vitu mbalimbali ambao watauza, kwa hiyo nchi haitokuwa na faida yoyote, japokuwa tu wananchi na wenyewe hawatokuwa na faida. Maana kuna wananchi wadogodogo ambao watakuwa na vitu mbalimbali vya mbali kuuza kwa siku hiyo, hawatouza kwa sababu hakuna wengi wa watu. Kwa majina naitwa Imani Classic, kutoka Kamanyola DRC, jumboni Kivu Kusini. Mimi ningeomba tu FIFA na nchi ya Japani wachie mashabiki waingia uwanjani wale ambao wamepewa tayari chanjo ya corona kwa sababu baadhi ya mataifa yamepewa chanjo ya corona hata kama corona inaendelea. Mimi ningeomba tu mashabiki waingie uwanjani kwa sababu wa mpira nao michuano zaidi ya Olympic, bila mashabiki hakuna burudani. Burudani ni pale ambapo mashabiki wanaingia uwanjani wanashuhudia pambano na pale wachezaji wao wanakuwa na nguvu na wanakuwa na jisikia nao wako na nguvu ya kucheza. Asante sana RFI Kiswahili. Kutoka Kamanyola jimboni, Kivu Kusini. Ni mimi Jeantibi ya Mungu. Mimi maoni yangu ni hii, sisi washabiki ndio tunaleta furaha ndani ya uwanja na sisi washabiki ndio tunaleta burudani ndani ya uwanja wa mpira. Sasa kama sisi hatuoni mpira tutafanya nini? Wala tutasema nini? Ni heri wanatuwatu sisi washabiki tunaangalia mpira bwana ni wakumbuke tena wanaofuatilia kipindi kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC, Kivu Kusini, tarafani Fizi: kila la heri kwa timu ambazo zitashiriki kwenye michuano hiyo huko Tokyo. Viongozi wa mashindano hayo wamefanya jambo nzuri kuwazuia mashabiki kutokana na janga la Corona. Robe Nashime kutoka Kalehe, DRC: sisi mashabiki wa michezo tuko tayari kufuata michezo ya olimpiki kwenye runinga. Tuliona michezo ya La Liga na Premier League bila mashabiki. Itakuwa vizuri hata kama hakuna mashabiki. Gabriel Robert kutoka Uvira DRC, kuwazuia mashabiki ni njia mojawapo ya kuzuia maambukizi. Sadik Butenge wa Lume, mashariki mwa DRC, wilayani Beni, sekta Ruenzori: virusi vya korona vimekosesha binadamu amani na raha maishani. Mashabiki wote wakubali tu kuzingatia kanuni na sheria zilizowekwa. Hadi hapo ndipo, nakamilisha makala ya leo. Kwa heri kutoka jijini Nairobi.