na kukaribisha kwa makala ya habari Rafiki leo hii tukiangazia mashindano ya kandanda ya mataifa ya Ulaya ambayo amekamilika siku ya Jumapili. Baada ya takriban miaka 53, timu ya taifa ya Italia imefanikiwa kunyakua taji la mataifa ya Ulaya baada ya kushinda timu ya Uingereza kwa matuta ya penalti. Mara ya mwisho Italia kushinda taji hili ikiwa ni mwaka 1968 walipokuwa wenyeji Unazungumziaje ushindi wa Italia? Nini tathmini yako kuhusu mashindano ya mwaka huu? Karibu, mimi ni George Ajoi. Tuanze kwa kusikiliza maoni yako kupitia sauti uliotutumia kwa njia ya WhatsApp. Jambo erefi Kiswahili, ni Andre Perebo kutoka Uganda, Kampala. Kwa maoni yangu, ninaweza pongeza sana timu ya Itali kwa kunyukua taji hilo la Ulaya kwa sababu mwaka huu Italia ilikuwa na juhudi sana kwa kupambana ili wachukue ile kombe na niongera sana kwa sababu wameshaipigania miaka mingi bila kuipata. Naitwa Mheshimiwa professeur Sele Marega maarufu papa visionnaire 2024, naita nikiwa Kalundu Uvira jimboni Kivu ya Kusini nchini DRC. Nadhani kwamba Italia kushinda kombe la Ulaya, labda kazi ambayo wamefanya nyingi sana. Kwanza tuwape felicitation ina maana pongezi, tunawapongeza sana kwa sababu haikukuwa kazi rahisi, na inaonekana kwamba katika football kila kitu kinawezekana, kwa sababu labda tulikuwa tunatarajia timu vigogo vigogo ndio vinaweza vikapeleka ile kombe, lakini tumeona kwamba mambo yamebadilika, na ndio kwa maana sisi tunasema kwamba uh, mpira udunda huwa tena hauna adabu. Jambo ile hii Kiswahili, nikashilembo Roger kutoka Bujumbura. Tunawapongeza wataliala kwa kuchukua hiyo kombe, na hata wale waingereza nao wasikatiki tamaa, ile ni funzo ile mwaka ingine nao nao. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Prince Kimongi, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Squadra Azura e, ilikuwa ni timu nzuri na kweli imeonyesha umairi wake, hasa pale napofika katika zile uh, mida za nyongeza, inakuwa ni timu tofauti na imefanya utofauti. Kombe basi inaelekea huko Roma, na michuano hii kweli imeshuhudia surprise nyingi sana. Tubiona kuwa timu ndogo zikifaulu kushinda timu kubwa, na hiyo ndio uzuri wa soka sana. E, jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Msimbwa Eshikone Sambike. Napatika na patikana DRC, Kivu ya Kusini, tarafa la Fizi, Fizi Centre, maeneo ya Pakakunga, kakunga. Mimi nafurahi sana kwa hiyo timu ya Italia kunyakuwa hiyo kombe ya pili e. Kwanza ilikuwa nawapendeza sana, na ilikuwa nawastahili sana. Wangalie kwanza mechi yao ya mwanzo mpaka ya mwisho, wanamaliza bila hata kufungwa e. Nimewapa pongezi sana. Ango jambo, anaripoto wa RFI, inaitwa esubi dunia mulwata, nikipatikana pa DRC, jijini Uvira. Kwa kweli, timu ya Italia ni timu ya ongezwa kwa sababu ziliku, ilikuwa timu ambayo haikupewa kipaumbele ya kunyakua kombe hili mwaka huu, lakini kufuatana na mchezo wake ambao imeonyesha kwa kweli ni timu ya kupongeza sana. Mimi ni Francis toka Kidandaaa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikiwa hapa Kampala Uganda, kufuatana na madai hii leo kuona Italia ndiye mabingwa wa kombe la Euro wa mwaka huu ni furaha kwangu na kwa Waitalia wote, kwa sababu tangu mechi zaanzike, walikuwa hawayashindwa hata ni moja, na mimi nikatoa maoni yangu kama Italia ndiye mabingwa wa mwaka huu na imeonekana. Ni furaha kwangu na kwa Italia wote na ningewaomba wasonge mbele, hapana kurudi nyuma. Na sasa nisome mchango wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa Facebook. Na Amani Siprin kutoka Uvira, DRC, unasema kwa kweli Italia inastahili kabisa ushindi huo, nawapa pongezi kwa umoja wao ambao walionyesha dhidi ya upinzani wao. Jairas Eli ukiwa Lusaka, Zambia, unasema kwanza, naipongeza timu ya Italia kwa ushindi wao dhidi ya Uingereza na pili, naipa pole timu ya Uingereza kwa kushindwa kwa matuta ya penalti. Mjipe moyo kwa sababu mpira udunda. Kasore Ruhindikira kutoka Kivu Kusini tarafani Fizi, DRC unasema anaipongeza timu ya Italia kwa kuibuka washindi dhidi ya timu ya Uingereza. Hata kama Italia waliibuka na ushindi lakini wapinzani wao Uingereza walikuwa na mchezo mzuri kabisa. Celestin Kajuna kutokea Bukoba, Kagera, Tanzania unasema kwanza, anawapongeza Italia sana kwa kupata ushindi huo pili wajitahidi wasirudi nyuma wasonge mbele ili kila mashindano wawe wanachukua ubingwa. Shukuru Nsekere Banda wa Bukoba, Tanzania, unasema binafsi, naona mashindano ya mwaka huu yamekuwa tofauti kabisa na matarajio ya wengi, ni wapongeze Italia kwa kutoa ubingwa huo wa Ulaya. Makala hewani ni habari rafiki, na leo hii tunaangazia mashindano ya kandanda ya mataifa ya Ulaya ambayo yamekamilika siku ya Jumapili, na sasa tusikilize sauti zenu mlizotutumia kupitia kwa mtandao wa WhatsApp. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni Farhad Adesejo kutoka jijini Baraka, DRC Congo. walivyofanya timu ya Italia kwa kushinda timu ya Uingereza mabao matatu kwa mawili kwenye mikwanjo ya penalty. mimi niseme tu big up sana, naipongeza timu ya Squadra Azura kwa kiwango kikubwa sana walichoonesha tangu eh, ilipoanza hadi hapa ilipokamilika. Ni timu ambayo ilikuwa ikionesha kiwango kikubwa sana, ilikuwa na mchezo wao tofauti na wengine hapa kama Nyula Rubumba, DRC Kivu kusini, naitwa Murula Kadwire, Meji, eh, kama jina langu. Kusema kweli ni jambo ambalo tutatupia Italia maua kwa sababu kweli hatukuzani kwamba inaweza kupeleka eh, kombe hilo. Kabumbu ni muviringo na jana kweli ilipinduka na Uingereza. Tumekosa hiyo nafasi, jambo la maana pambana na Uingereza Uingereza Uingereza, nafanye nguvu kabisa, pambani na, na huyo kocha ambao mwenyewe anao anaowapa mafunzo wamshike na mikono miwili, na, na kocha naye pia alichangia kuhitali kupata ile kombe na kupata ubingwa wa Ulaya. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota, alianse kutoka Mboko, DRC, Kivya kusini tunawapongeza wachezaji wa Italia na wananchi wa Italia kwa kulitoa kombe hilo la, la mabingwa katika nchi hizo za Ulaya. Tutaenda kuomba tu nchi zingine za mataifa hayo ya Ulaya kujipa nguvu, ili miaka wa ijayo waendelee kulitoa taji hilo kama kawaida. Asante. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise, maharufu historie, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC. Ushindi wa Italia kwa kweli ni ushindi mzuri Italia ya kuchukua ushindi kwenye mechi hii sio mambo ya kushangaza. Hapa Erefi, kwenye kipindi cha habari Rafiki, tulisema Uingereza na Italia watacheza fainali na wamecheza. Italia imeshinda. Italia wana wachezaji wazuri na Uingereza pia wameonyesha kuwa nao wana mchezo mzuri. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaje kijana mpole Tanzania natokea maeneo ya Kagongo Manispaa kama nchini Tanzania. Mimi niseme tu kwamba timu ya Italia ilikuwa imefanya maandalizi ya kutosha na ilikuwa imetia nia kabisa kwamba inaenda kutoa ubingwa. Na ukiangalia namna ilivyokuwa inacheza uwanjani, ilizidisha kabisa kwamba ina nia kubwa ya kutoa ubingwa huu. Kwa mimi ni naipongeza sana tu timu na ilikuwa inastahili kutoa ubingwa licha ya kwamba England walifunga bao la kwanza na lilionekana, baada ya kufunga hilo bao liliwapa kiburi kuonekana labda ubingwa tayari wameshaushika mkononi. Jambo RFI Kiswahili. Mimi ni Bartin Msembwa Moras, nipo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi kwa upande wangu Italia kuchukua kombe hilo sikutegemea, nilifikiria Uingereza na kikosi chake watakwenda kuibuka washindi kunako fainali za Euro mwaka 2021. Jambo, Eric, napiga simu kutoka Burundi, Bujumbura. ni mtoto wa Chome sumahili Ramazani. Kuhusu kombe hilo Itali kulitwaa ni kawaida, sababu nilikuwa mtu wa kwanza kutabiri kama Italiani itabeba kombe hili la Uropa mwaka huu, na, na nifasi nzuri tu ingewezekana Italia ibebe, wakati ilifunga Ujerumani basi. Ikabidi Italia ibebe na ni wazoefu sana wa kombe hilo, asante. Jambo RFI Kiswahili, inapiga simu ni kwa kwenye mpaka wa Zambia na Angola, ni Roger Arusi Michel Munaba. E, kwa mtazamo wangu ni kwamba tuwape ongera sana kwa timu la Italia. Timu nyingi ambazo tulikuwa tukitarajia kwamba zitakazofuzu na kucheza fainali ndizo ziliondoka mbele ya mapema Nisome ujumbe wako wa Facebook na Gilbert Robert kutoka Uvira, DRC. Unasema, mimi nasherehekea pamoja na Italia kwa kuwa ni timu ambayo naipenda miongoni mwa timu za Ulaya. Agatha Mbale aka First Lady wa Moro Town nchini Tanzania unasema, mimi nawapa hongera Italia kwa kupambana katika mikwaju ya penalti na kuwa wabingwa. Big up sana kwao. Padri Moshi kutoka Moshi nchini Tanzania unasema, pongezi Italia kwa kunyakua taji la mataifa ya Ulaya baada ya kuishinda timu ya Uingereza katika mikwaju ya penalti. Juhudi uzaa juhudi, mvumilivu hula mbivu. Kufikia hapo, ni kushukuru sana kwa mchango wako katika makala ya leo ya habari rafiki. Hadi wakati mwingine, nimekuwa na odha wako, George Ajowi.