Ni matumaini yangu hujambo na huu bweri wa afya, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote ulipo, karibu katika makala ya Siha Njema. Mimi ni Carol Korir. Takwimu kutoka Umoja wa Mataifa zinasema katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita wanawake milioni moja wamebakwa au kudhulumiwa kimapenzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vyanzo vya dhuluma hizo ni vita vilivyoshuhudiwa nchini humo hadi wakati wa utawala wa Laura Kabila. Kwa sasa DRC imeshuhudia utulivu wa kiasi, isipokuwa e, utovu wa usalama unaotokana na mashambulizi ya waasi haswa katika mashariki mwa DRC. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF, katika ripoti yake ya hivi punde kwa jina sentence twice, hata hivyo, limeonya kuwa dhuluma za kingono bado zinaendelea kushuhudiwa eneo la mashariki na mamlaka nchini DRC zimeshindwa kuwapa wahanga msaada hitajika. Katika makala ya Siha Njema tunaangazia dhuluma hizo za kingono na namna ambavyo ukosefu wa usalama nchini humo unaendelea kuathiri pia shughuli muhimu ikiwemo za Afya. MSF katika ripoti hiyo imesema katika mwaka moja uliopita imewatibu wahanga wa ubakaji karibu elfu kumi na moja. Hii ikimaanisha waathiri wa thelathini wa kwa siku. Kupata hali halisi nimezungumza na daktari Alain Kikwaya, mratibu wa huduma za matibabu MSF eneo la Salama Bila, mkoa wa Manyema, mashariki mwa DRC wanaotenda vitendo hivi hawajulikani kwa kweli na, na ni vigumu kuwatambua ndani ya mjini ambao silaha zimetembea sana na rushwa ya madini ni kawaida. Hiyo ndio hali ya hapo Salama Bila, ijapokuwa wakaaji wamelalamika siku kadhaa ili wapewe ukingo kutoka government, kwa sasa hakuna suluhisho lolote limepatikana. Na tangu kuanza mwaka huu wa elfu mbili ishirini na moja shirika letu la Waganga Bila Mipaka limetibu wahanga mia nane na sitini na kati yao makumi tatu na nne wamekuwa ni watoto wa chini ya miaka kumi na nne. Imekuwa toka miaka zaidi ya miaka tano sasa, ambapo jeuri ama ukaji imekuwa kawaida, na hiyo imetokeana na zaidi na vikundi ambao vinaopigana hasa wale ambao wanaohusika na matini ambayo imepatikana mjini huu wa salama, bila hali ya dharura ambayo ilitangazwa katika mkakati wa rais Tshisekedi kupambana na utovu wa usalama katika mashariki mwa nchi. Je, kidogo imesaidia ama hali imekuaje? Kwa, kwa kweli hali imebaki hiyo hiyo tu ya ukosefu wa usalama, na hiyo ukosefu wa salama ndio umewafanya vikundi vinaohusika na vinaotumika na na silaha na vikundi zisizoshirikiana na government kusababisha hiyo ubakaji ama ujeuri kwa wakaaji. Vile vile tumeungana na Daktari Priscilla Gitahi kutoka MSF mjini Goma, yeye anasema kuwa wahanga wengi wametokea Ituri na Bunia wenye wamefanyiwa kidhuma ya kimwili uh, tunawapatia matibabu yote ya uh, kiafya, pia kisaikolojia tunawapatia uh, pia huduma za fa kufanya kupanga uzazi tunawapatia uh, huduma zingine kama zile za uh, za za ku ku vile anaweza ishi uh, na kuzuia maradhi kwenye provensi ya Ituri. Tume, tunawalete kwa mahospitali huku Bunia, aa, wanatibiwa, wanafanyiwa upasuaji. Huduma zingine sasa ni za watoto wenye wako chini ya umri wa mi miaka kumi na tano sababu, sanasana sana hao ndio wako na wanaweza dhoofika kiafya juu ya maradhi kama ile tatu aa, kama ile ya, ya malaria kuhara ya infection respirator, ya pumua kama pneumonia. Hizo ndio maradhi sana sana huwa zinadhulumu watoto wa chini ya miaka kumi na tano. Daktari Kikwaya anasikitika kuwa wahanga wanahitaji msaada zaidi ya huduma za matibabu ambazo hawapati. Shirika letu la Waganga bila Mipaka limejilazimisha tu kupana huduma ya matibabu na msaada wa kisaikolojia kwa wahanga wote wenye kufika kwenye vituo vya afya vyetu. Zaidi kwa kurahisisha matibabu ya haraka, wafanyakazi wa afya ya uzazi wa jamii ndani ya mjini wetu wanawatibu wahanga bila kuomba pesa yoyote, ili kupunguza vifo na kupunguza mateso ya walioasiriwa. Kwa bahati mbaya, mbali na huduma ya matibabu na kisaikolojia, hawapati msaada wengine wowote, hakuna msaada wa kisheria msaada wa kuunganisha tena kwa jamii zao, wanaopata wengi kati yao, na idadi ya waliovunjwa na uhalifu huu muhimu, kama idadi ya watoto wote waliozaliwa bila idhini ya mama zao, watoto wadogo wasi... kwa kufukuzwa nyumbani, kisha unyanyaso huu. Kwa kweli, msaada kwa wahanga umehitajika sana, ili a ndugu hao ambao wanahitaji msaada zaidi ya matibabu ya kiganga ambao Shirika MSF Espanya, Espanya ama OCBA imeweza kuwapatia hadi sasa. Madaktari hao pia wameeleza kushindwa kutoa huduma kama za afya eneo la mashariki kutokana na changamoto za kiusalama kufuatia mashambulizi ya makundi ya wasi, hali ikiwa bado tete. Changamoto kubwa zenye tunapata ni kutoweza kufikia wenye wako na, na wa, wenye wanahitaji huduma za afya. Kuna baadhi ya projekti zetu mingi zenye tumeshindwa ku, kuenda kutibu watoto sababu aa, hatuwezi tukafikia hapo sababu kuna vikwazo mingi aa, zaki ya security yenye hatuwezi kup, kupita na chang, changamoto zingine ni kama juzi, kuna zile hospitali tumekuwa tukisaidia aa, o, a, jamii tumejenga aa, kuna moja yao ili, ilichomwa pahali penye tunafanya. Kwa hivyo hiyo ku kuharibu um, uh, vya mahospitali penye watu wanawezapata huduma za afya zinaharibiwa zina, hiyo ni changamoto kubwa sana. Changamoto ingine yenye tunapitia ni kwamba pia wafanyikazi wenye wa tunafanya nao hawezi wakasikia uh, wako na na, na na na uhuru wa kufanya kila pahali sababu pia hizo jamii zenye hazielewani, unapata hu, mmoja wa jamii fulani hawezi akaenda kufanya kwa jamii ingine kwa, kwa sababu anahofia maisha yake na pia penye tunafanya kuna wengine hawawezi wakakuja kufanya huko, sababu wanahofia maisha yao, ya inaweza kuwa hatari. Inafanya kwamba hata zile huduma tunapeana tunapata hatujaweza kufikisha kiwango yenye inatakikana kama kufikia watu fulani ama kupeana kuolete fulani, sababu tuko na na hiyo changamoto za, za wafanyikazi zingine ni kama za kupeleka madawa tunapata pia barabara zimefungwa, uh, tunapata hatuwezi tukapita. Sasa unapata hizo hospitali zenye tunaweza kuwa tunasaidia haziwezi kupata madawa sababu um, kuna changamoto kwa barabara na pia zingine changamoto zenye tumekumbana nazo ni kama zenye tunaweza um, fanya reference kutoka kwa hospitali moja mpaka ingine. Saa ingine inatupata kwamba hatuwezi tukatoa mgonjwa kwa pahali fulani, na saa ingine ni ile huduma ya ya ya, ya kwanza wanatakikana huduma ya haraka. Tumezungumza pia na Daktari Junior Kigondu, mwanasaikolojia nchini Kenya, kuelewa msaada upi wanahitaji wahanga wa dhulma wa za kingono na njia mwafaka ambayo ni mzuri zaidi kuweza kukabiliana na hii hali. Ni mpa mtu nafasi kuweza kuongea, kinaita talk therapy. Na mtu ambaye amepitia kiwewe anaweza kuzungumza ile hali ambayo yuko, yale mambo ambayo amepitia, na polepole pole, haya maneno yanamtoka kwenye mawazo yake na pia kwenye akili yake ingine ambayo pia ni njia mwafaka ni kuweza kuweka mtu kwenye support system, haswa kama ni wale tunawaita survivors wa tunaweka pamoja ili waweze kukuwa na ile uh, hali ya kukuwa na support, na wakiwa pamoja wanaweza zungumza kila <laughs> mtu aweze kusema uh, zile changamoto ambazo wanapitia, na kupitia ile hali wengi wanaona kuwa si mimi peke yake ambayo ninapitia haya maneno. Dhuluma za kijinsia kingono ki ni hatia katika sheria za kimataifa, na kumekuwa na shinikizo kwa mahakama ya kimataifa inayoshughulikia uhalifu wa kivita I. ICC kuanzisha uchunguzi nchini DRC, ukiipa kipaumbele dhuluma hizo ambazo zimekuwa vyombo vya vita nchini DRC. Na ni matumaini ya wengi kuwa haki itatendeka kwa waathiriwa. Kufikia hapo, msikilizaji, nahitimisha makala siha njema. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine.