ote ulipo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni matumaini yangu hujambo na hubuheri wa afya. Karibu katika makala ya siha njema. Upo nami Carol Korir. mwezi Julai ambapo dunia huadhimisha siku ya idadi ya watu duniani. Changamoto iliyopo kwa sasa ni namna ya kuhakikisha maendeleo miongoni mwa raia wa nchi tofauti ambao tayari maisha yao yamelazimika kubadilika kutokana na janga la korona. Tafiti zinaonyesha ongezeko la mimba za mapema miongoni mwa wanafunzi, mimba isiyokusudiwa kutokana na dhuluma za kingono wakati huu wa korona, na kupungua kwa huduma za upangaji uzazi kufuatia unyanyapaa unau kuhusishwa na ugonjwa wa korona. Hata hivyo, shirika la afya duniani WHO pamoja na jamii ya Umoja wa Mataifa bado zinasisitiza umuhimu wa uzazi wa mpango. Karibu uandamani nami hadi tamati ya makala haya. Shirika la afya duniani kwenye ripoti yake ya hivi punde limetaja Afrika ya mashariki kuwa eneo linaloongoza kwa ukuaji wa watu barani Afrika, ikiwa na watu milioni mia nne hamsini na saba kufikia mwezi huu wa Julai. Mataifa ambayo yanakuwa kwa kasi ni Uganda, Tanzania, Rwanda na Kenya. Umoja wa Mataifa umekuwa ukihamasisha ulimwengu kukumbatia uzazi wa mpango ili kuhakikisha jamii ya ulimwengu iliyo bora. Hata hivyo, mzigo huu wa upangaji uzazi katika jamii nyingi haswa, za Afrika zimeachiwa mwanamke. Je, lipi jukumu la mwanaume katika juhudi hizi? Tumeanza kwa kuelewa mtazamo wa wanaume katika jamii ya Afrika kuhusu upangaji uzazi, tukiwa tumeanza na nchi ya Rwanda ambayo inaonekana kushuhudia ongezeko la idadi ya watu katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Wanyarwanda muli mache wa kundurubyaro. Wanyarwanda, kwa kifupi, wanapenda kuzaa. Endapo akitumia mpango wa uzazi watoto wake wanaweza kufariki, akiwa labda hawezi kuzaa wengine. Kwa hiyo kutumia njia ya mpango wa uzazi wakati hana wa kumrithi ni balaa. Wakati mwingine mwanamke hataki kuwa mja mzito, lakini mume wake anakuja akiwa amelewa, anafanya mapenzi kwa kumlazimisha. Hii ni changamoto kubwa. Hili swala la kutumia mpango wa uzazi kwa wanaume ni idadi ndogo sana, lakini hata asilimia mbili hakuna lakini kwajua kuhusu hivi na hivi hivi na hivi, kujifunga misi vyamini akili yangu nitaitumikisha, kwa jua nikizidisha mimi ndo nitafezeleka. Na je, wanawake kutoka Rwanda wana utazamaje swala la upangaji uzazi? Tangu jadi makabila ya Afrika wamekuwa wakitumia mbinu tofauti ya kupanga uzazi, na kuna mfano ya kabila ya Wamasai ambayo wanaume na wanawake walishirikiana kupanga uzazi. Ningewahimiza wananchi wa Rwanda washirikiane wote, uh, mabibi na mabwana katika hii juhudi ya kupanga uzazi nchini Kenya. Msimamo huu unaonekana kubadilika kutokana na hamasa mbalimbali mbali. Wanaume wameanza kuchangia katika mipangilio ya familia zao. Katika mtaa wa Kangemi, Nairobi, tumezungumza na Moses Kangere, afisa wa polisi kitengo cha General Service Unit. ni mmoja wa wachache ambao wamechagua vasektomi ambapo mshipa ya uzazi hukatwa ili kuzuia mwanaume kumpa mwanamke ujauzito. Hapana, mama ndio huyo anaweza kukueleza. Haijabadilisha mimi hata hata nusu, imeongeza. Unajua, ukiwa na akili ile timama, hakuna kitu nasumbua wewe. Unajua ile uhuru ya kukaa na muka wako ni nzuri, aina efekti yoyote kabisa. Kama ulikuwa aktivu na mna hiyo, utakuwa aktivu hivyo hivyo hivyo tu, hakuna akuna chenje yoyote. Si ni ile tu mishipa kukatwa tu, si hati imeafekti. Police wachukua hii vasiti kwa sababu healthwise inasaidia kwa sababu haidadhuru, mama, kwa sababu hii dawa kina mama wanatumia. Unajua ni kemikali inaeza fanya mama awe na nini, awe na hiyo problem ya mgongo kuuma muda mrefu, aya pengine kike. Unajua hii vitu ni chemical inaeza fanya mama bleed proud na itakuzuia ita, ita, wewe kama mzee ukaribie mama, itakulazimisha utoke nje kwa sababu ya nini, situation ile mama ako nayo uta ufungwa miezi tatu mama kibili non stop, itabidi usiniki nje. Na viongozi wa dini pia wamepata mwanga na wanachangia kwa njia tofauti. David Oboti ni mhubiri katika kanisa la Christ Bible Church, mtaa wa Dagoreti. nimeweza kutengeneza kikundi cha wachungaji baadhi na wengine ni watu wa jumuia mahali ambapo tunakaa na hao ni ambao tumeungana pamoja kuweza kusungumzia swala la kuhusu wanaume kusupport familia zao kwa sababu ya mambo ya upangaji wa uzazi. Na tunapoongea kuhusu upangaji uzazi hatuongei tu kuhusu maybe zile contraceptives ambazo zinatumika katika family planning. Lakini tunaongea kuhusu maisha ya familia kwa jumla. Eh, maadili katika familia, namna ya familia kuitunza, kuiangalia na kuhakikisha kwamba umepata zile faida zinazotakiwa katika familia ama kujivunia kwamba umepata jamii bora ama familia bora katika maisha. Hii changamoto ambayo tuko nayo ni kwamba tunakosa kupata information ambayo tunahitaji, ujumbe kamili, kwa sababu katika mazingira ambayo tumeguswa ndani, tulizaliwa tukijua maswala ya family planning, ni maswala kuhusu wanawake, na hiyo ndio ujumbe ambao ulitembea kila mahali ambapo sio sawa. Mimi naamini kwamba familia inapaswa kuwa sisi wawili, mimi na mke wangu tushirikiane kupangilia masuala ya familia yetu. Pili, vile watu wanavyotafsiri swala la family planning. Wanatafsiri swala la family planning kama population control. Na unaona sio population control. Hii ni about your life, maisha yako wewe na mke wako. Kwa hivyo hiyo ni changamoto kubwa ya kwamba hatupati ujumbe ama information inayostahili kwa wakati mzuri. Adam alipewa amri ya kwamba wazae waongezeke, lakini haikumalizia kwa hiyo mistari miwili tu ama maneno yale mawili. Amesema kwamba alipopewa shamba la Eden alipewa na akaambiwa kwamba mzae muongezeke na muweze kuijaza dunia, kisha muitiishe. Sasa kile kipengele cha ja kutiisha dunia ndiyo kile kuteke control kuchukua nafasi kama mume, kuchukua nafasi kama familia, kuhakikisha kwamba mnapata familia ndio, lakini mpate familia ambayo mnaweza kuimudu. Sean Francis, kiongozi wa ndugu for dada campaign. Yeye ni kijana kutoka dhehebu ya Akorino ambayo huwa na masharti makali na Akorino awa support sana mambo ya kuongea kuhusu ngono ama mambo za family planning hususan kwa sana na waichukuli kama kitu open, so imekuwa a challenge but, to, but kwangu mimi nimekuwa nikisukuma watu waweze kujurishwa, sababu saizi si kama zamani, saizi unapata youth wanajiingiji kwa mambo kwa sexual activities, and mi nikapata its it's a gap, nahitaji kusta, kustand up as an icon ya kufundisha mayouth ishu za family planning, sex education zote, sababu mi pia nilipitia challenges za kupatia msichana mimba kabla sijaoa, nilikuwa karibu to be excommunicated kwa religion yetu ya Korino. Michael Oruru, naibu mkurugenzi wa Baraza la Idadi ya Watu na Maendeleo ukanda wa Kenya, anasema kwa ujumla mwitikio kuhusu upangaji uzazi miongoni mwa wanaume umeongezeka, lakini kuanzia mwaka wa elfu mbili na kumi na nne tumeona mabadiliko zaidi. Kwa sahisi tunasema tuko 61% watu wanatumia from 39%. And we are hoping kwamba by the year 2030, we are estimating to, to fike 80% Wanaume wengi wanatumia kondom mpira, na wachache wanatumia vasectomy fa kule kufanyiwa operation kidogo. E, na, na ni wachache, lakini wameanza kujitokesha na we are hoping kwamba tukiimprove O, hii mambo ya kutumia o, upangaji wa uzazi, inchi itaendelea, uchumi itaendelea na maendeleo itaendelea, na kupangaji uzazi inalete maendeleo kwa sababu hakuna watoto wengi wanakula ambao hawafanyi kazi, kwamba watu wengi watakuwa ni wale wanafanya kazi na sio watoto na wazee. Ingawaje vitabu vya dini vinasema watoto ni baraka, ni bora kuwa na watoto ambao unaweza ukawamudu, isije ukafeli katika majukumu yako kama mzazi na kuonekana mkosaji. Kwa hiyo swala la familia ni jukumu la mume na mke. Kwa nukta hiyo, nahitimisha makala ya sia njema. Shukrani kwa mwandishi mwenza kutoka Rwanda, Christopher Karenzi. Shukrani kwako kwa msikilizaji, hadi wakati mwingine. Mimi naitwa Carol Korir.