Tena wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu, na utakuwa nami mtayarishaji wako Vikta Wile nikikusi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. <mukula> makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelegeza dira yake nchini Tanzania, lakini kubwa ni mwendelezo wa hali ya kisiasa nchini humo, huku bado mjadala kuhusu katiba mpya ukiendelea, wakati huu Rais Samia akiomba muda ili kushughulikia masuala muhimu, lakini katika upande mwingine wa shilingi, upande wa upinzani unatoa tamko jipya na kusema katiba mpya ni muhimu kwa sasa. Wakati hayo yakijiri, chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimetoa msimamo mpya baada ya kauli ya hivi karibuni ya Rais Samia Suluhu Hassan ambaye anabainisha mambo muhimu kwa sasa ili Tanzania iweze kusonga mbele. Nitakaa na wenzangu wanasiasa tuone tunakwendaje na siasa zetu katika mustakabali mpana wa taifa letu. Sasa hivi nchi yetu ina changamoto nyingi sana, nyingi sana. Tuna janga la Covid, tunataka kuyashughulikia. Nimesema nakwenda kuifungua nchi, na nakwenda kuifungua nchi kwa sababu uchumi umeshuka, tunatakiwa kupandisha uchumi Tukifungua nchi tukiweka mazingira mazuri ya uwekezaji, kazi ambayo tumeifanya vizuri sana. Kwa hiyo hilo linataka nchi iwe na amani, nchi iwe na utulivu, nchi iwe imesimama vizuri. Halafu tutashughulikia mengine, tutashughulikia katiba, tutashughulikia hiyo mikutano ya ya hadhara wakati ukifika. Lakini kwa sasa hivi tunaruhusu vyama vya siasa kufanya mikutano na watu wao, na nadhani mnaona ni mikutano ya ndani. Kamati kuu zinakaa, uh, halmashauri kuu za vyama vya siasa vinakaa. Wabunge kwenye maeneo yao wako huru kufanya mikutano ya hadhara kwenye maeneo yao, lakini sio mbunge atoke eneo lake aende akafanye mkutano hadhara kwa mweziwe. Katika maeneo yao wako huru kufanya mikutano ngine. Hata hivyo, Rais Samia anasema swala la katiba ni muhimu, lakini linapaswa kufanywa kwa kufuata maslahi ya nchi. Sisemi katiba siyo ya maana, ya maana sana, lakini naomba nipeni muda niisimamishe Tanzania kiuchumi kwanza, halafu tutatizama mengine. Wanasema economic power buys political power. Kwa hiyo acheni tujijenge kiuchumi, and then tutakwenda huko kwenye kutafuta kisiasa. Kwa hiyo, kwa hilo niombe sana Watanzania, nipeni muda Nipeni muda nisimame, tuijenge nchi yetu, mimi pamoja na nyie, halafu tutatizama mengine. Na ndio maana naomba muda, tuwe na utulivu ili tufanye mazuri zaidi. Tuende tukafanye kazi, tujenge taifa letu. Ni taifa la Watanzania, wala sio taifa la mtu mmoja wala kabila fulani, ni la taifa la Watanzania wote. Tuendeni tukafanye kazi, tujenge taifa letu. Kwa upande wake, mwenyekiti wa chama cha CHADEMA Freeman Mbowe anaona swala la katiba ni kipaumbele na halipaswi kufumbiwa macho. Tuliona kwanza tuzungumze na mheshimiwa Rais ili tubadilishane mawazo ili tujenge utengamano na tutafute njia bora ya kurejesha taifa lenye furaha, taifa lenye amani na taifa lenye umoja. Kwa sisi ndani ya chadema tumejifunza nini? Tumejifunza liko jambo moja la msingi na kubwa kuliko yote ambalo linaweza kuunganisha taifa hili tukaweza kuitengeneza kesho yetu iliyo bora kuliko jana yetu. Sio tu kwamba tunataka katiba mpya, tunataka katiba iliyo bora, na tunapozungumza tunaitaka katiba bora, sio ili tu ukithibiti Chama cha Mapinduzi, ila ni kudhibiti chama chochote mtu yeyote awaye, ambaye katika hatua yoyote ataingia katika uongozi wa taifa letu, kuweze kuwa kuna mifumo na mipaka ya mamlaka yake. Tusiruhusu tena taifa letu la watu milioni sitini likaongozwa na mtu mmoja ambaye anaweza kugeuza taifa hili lote ni mali yake na wananchi wote kutapiga magoti. Na napenda kumwambia Mama Samia Suluhu Hassan, tangu ameingia kwenye madaraka yake tulikaa kimya, tukimpa mama nafasi na tukimwombea Mungu amsaidie aweze kutekeleza wajibu wake kwa weledi mkubwa, lakini ni kilio chetu kwamba mambo ya msingi yanayohusu taifa hayapaswi kuwa chini ya mamlaka ya mtu mmoja moja ya mambo ambayo pia bado yamekuwa yakipigiwa chepuo ni kuruhusiwa kwa mikutano ya hadhara ya kisiasa, swala ambalo litaimarisha vyama vya siasa sanjari na upatikanaji wa katiba mpya. Juzi wakati anakutana na waandishi wa habari siku mia moja za uongozi wake, akaongea mambo mawili makubwa. Mama anasema kwamba mikutano na haki ya vyama vya siasa kufanya mikutano isubiri asimamishe uchumi wa nchi. Mama anasema malalamiko ama madai ya katiba mpya nayo yasubiri, eti aweze kusimamisha uchumi, uchumi wa nchi. Tunamwambia mama, huo uchumi unaosimamisha ulibomolewa na nani? Hoja ya katiba sio hoja mgeni katika nchi yetu. Kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tano kurudi nyuma mpaka elfu mbili na kumi na moja tulikuwa na mchakato wa katiba, na hilo kilio cha katiba kilikuwa ni kilio cha muda mrefu sana kwenye nchi yetu. Hatukutamani sheria ya katiba inayoulinda Chadema au chama chochote kingine cha siasa. Tulitamani tutengeneze katiba ya wananchi ambayo ina, inaangalia maslahi ya makundi yote ya nchi yetu. Mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa ni haki ya kikatiba, ni haki ya kisheria na ni wajibu wetu. Hatuko tayari kumpa muda, na natoa agizo kwa viongozi wote wa chama nchi nzima wajiandae mapema kwa ajili ya mikutano ya hadhara lakini je wachambuzi wa siasa wanazungumza nini kuhusu katiba mpya nimezungumza na abdulkarim atiki akiwa jijini dar es salaam nchini tanzania kwa kweli rais samia ameshasema kwamba e, suala la mchakato wa marekebisho ama mabadiliko ya katiba ama maboresho ya katiba haya tusubiri kidogo na, ana ana vipaumbele ambavyo kwa taifa ameviona ni muhimu, basi avishughulikie avitazame hivyo. Na kama rais ambaye chama chake kilishinda uchaguzi, basi bila shaka yote anatekeleza ilani ya chama chake. Nadhani kama katika ilani ya Chama cha Mapinduzi kuna jambo lolote kuhusu mabadiliko ya katiba, kwa hiyo ni dhahiri kwamba upande wa wapinzani wao wanataka mabadiliko ya katiba na wamesisitiza hivyo kweli, hawatoingia kwenye uchaguzi bila ya tume huru na mabadiliko ya katiba. Wao wanaamini wanaweza kushinda, lakini kwa sababu hawapati ushindi, kwa sababu wana, wanasema kuna hila, na hiyo inatokana na tume kuwa sio huru na mabadiliko mengine ya katiba na mambo mengine katika katiba. Kwa hiyo sasa ni mjadala na naweza kusema kwamba kwa kazi anazofanya mama Samia na wananchi, kama wataridhika, wataona. Maanake mahitaji ya katiba ni mahitaji ya wananchi, sio mahitaji ya chama fulani ama taasisi fulani ama mtu fulani, ni mahitaji ya umma. Kama mahitaji ya umma yatahitaji katiba, hakuna mtu anayeweza kuzuia mahitaji hayo yasiitimie wanadhani kwamba mapungufu ya hiyo katiba ah, lakini wakijua kwamba kumbe ah, haya yanafanyika bila hata mchakato wa katiba ambao unatumia pesa nyingi. Uingereza hawana katiba, wanatumia sheria tu, sheria za nchi zinazotungwa na bunge basi na, na sheria Magna Carta hizo ambazo zina haki za msingi za mwanadamu na, na, na demokrasi na vitu kama hivyo. Sasa uelewa wenyewe pia wa wananchi wenyewe pia kuhusu katiba ni mtambuka sana. Jambo la katiba wanaweza wakazungumza, waandishi wa habari wanaweza wakazungumza, taasisi, lakini siku ikaitishwa uchaguzi, kura za maoni, ukakuta watu hata wasijitokeze, wakaridhika na utaratibu uliokuwepo. Mimi nadhani, hizo ndio fikira zangu, japokuwa kuwa na mabadiliko ambayo yanaweza kuwaletea watu maendeleo ni jambo zuri na wakati mwingine hayafai kucheleweshwa. Uh, kama itaonekana hili jambo ni linaweza kupewa kipaumbele, basi bila shaka yoyote, na halitaathiri heshima ya nchi yetu. Kwa sababu wakati mwingine wapinzani wanakimbilia nje, wanasema hiki, wanasema kile. Hawa wanaoitwa development partner, wadau wa maendeleo, hawa ambao wanaleta mapesa yao mengi katika Afrika ili kutuletea maendeleo, basi mapesa hayo huenda tukayakosa kama tulivyoyakosa yale tuliyokosa kule Zanzibar katika ule uchaguzi wa 2015 unaona, hela za MMC tulikosa. Kwa hiyo wakati mwingine busara inahitajika katika kuifanya nchi iende mbele kuliko kuchongeana katika jumuiya ya kimataifa na kuifanya nchi yetu idharaulike na mpaka hapo ndio tunafikia tamati ya makala ya wimbi la siasa. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo, na nakutakia wasaa uliotulivu.