Ni matumaini yangu, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, na karibu katika makala ya Habari Rafiki, ambapo hivi leo tunajadiliana kuhusu hali ya mvutano inayoshuhudiwa nchini DRC kuhusu swala la uteuzi wa rais wa tume ya kitaifa ya uchaguzi seni, ambapo kumeshuhudiwa mgawanyiko kuhusu swala hili, hasa miongoni mwa viongozi wa kidini. Basi hivi leo, msikilizaji, tumekuuliza iwapo nadhani viongozi wa kidini ndio chanzo cha mgawanyiko huu, lakini pia tumekuuliza ni kwa kiwango gani unadhani tume ya uchaguzi nchini mwako iko huru. Karibu tuambatane pamoja hadi tamati. Mimi ni Minlet Ijai kutoka DRC Kongo ni Kiza Msoro Fidele. Napenda kuwaambia wakuu wa makanisa ya Kikatoliki na Kiprotesta na wengine wafanye tahadhari sana, wafanye angalisho uchunguzi mingi sana kwa kumtafuta mkuu wa utume ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu juu isije ikaleta mavurugu kwenye inchi. Wasitietie tu a mawazo, ila wachunguze kiundani, wajue ni akina nani ambaye atasimamia utume wa uchaguzi. Kwa majina naitwa Kasore Ruindukira wa Fidel, kutoka DRC, Kivu Kusini tarafani Fizi. Afrika hatujawahi kupata viongozi wa tume huru ya uchaguzi kwa sababu kila mara viongozi wa tume huru ya uchaguzi wanakuwa ni wenye kwa upande wa vyama tawala. Binafsi nadhani viongozi wa kanisa Katoliki na wale wa Kiprotestanti wanaweza kuelewana na kumchagua mtu ambaye atasimamia tume huru la uchaguzi. Lakini viongozi walioko madarakani hapa kwetu DRC. Wako makini sana kuhakikisha wanamchagua mtu ambaye atakuwa upande wao. Kwa majina inaitwa kwa jina la Victor na Mujabi, nawita nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nafikiri kanisa Katoliki hapa inajishughulia kana kwamba wao ndio ni mabingwa, wao ndio wanaleta mivurugo hii ambayo wanaona migawanyiko, na kanisa hili ukiangalia limeasi kabisa jukumu lake na malengo lake ambayo ni ya kuhubiri Injili, lakini umejiingiza kwenye kisiasa mpaka wamevuruga kila kitu. Kwa majina, naitwa Grace Sekanabo, niko kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. E, kweli dini ya Kikatoliki na Kiprotestanti ndiyo ambayo inaleta mgawanyiko ndani ya madini, kwa sababu wakati waliweka malonda ni kanisa hizo mbili ambazo zilikataa, na vile kwa sasa wametia deni denikadi, hao wao ndio wamekataa. Ndiyo maana inaomba wakae na zingine madini fasi moja waweze kupata ule president wenye atasimamia seni, ili ndani ya 2023 tuwe na uchaguzi wa kweli wa huru na haki. Kwa majina, naitwa Emile Rusimbana, naishi Lusaka, Zambia. Ni jambo la kushangaza kusikia ya kwamba dini la Katolika pamoja na la Protestante wanaanza kujiingiza katika siasa. Ni jambo la huzuni sana. Kisha mnaanza kuwahubiria watu ya kwamba acheni siasa, siasa ni mbaya, zambi ni mbaya, wakati nyinyi hamrekebishi makosa yenu. Ni jambo la kushangaza sana, na atakayemaliza hizo siasa ni rais mwenyewe, akomeshe kabisa hiyo pepo inayoendelea katika makanisa. Um, jambo RFI Swahili volonte mapenzi huruma na wapiga simu toka hapa Jimoni Kivu Kaskazini um, mtaani Masisi. Kufuatana na yale yanayojiri hapo Kinshasa kweli uh, kama raia wa kawaida hatufurahishwi na jambo hizo ila basi sisi tunatolea uh, shauri na kuomba kwamba wale wa ndugu wa kikatolika na wale wa Protestant wangeliheshimu uamzi huo wa wenzao na kukubali ndugu huyo wa dini la uamsho apitishwe na kuwa msimamizi wa tume hili um, katika uchaguzi huu. Na kutoka Goma DRC, ni Daniel Nankola. Naona kabisa kuwa makanisa siyo chanzo ya kusema eti kunakuwa muvurugano, ila wametambua kisi um, uchaguzi na karibia, ndo maana hayo yote anaanza airishwa na kutaka gawanya viongozi ili tufike siku hizo na hakuna kiongozi ndani ya seni kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili, Amani Majaliwa Moses kutoka Luvungi DRC unasema kwa maoni yangu, naona kwamba tatizo sio makanisa, kwa sababu chama tawala kinapenda wamteue Kadima lakini makanisa wanapinga hilo kwa sababu yuko karibu na rais wa nchi. Unaomba makanisa yapewe muda kupata suluhisho. Ahadi Fadhili Fidel toka DRC, Maniema, Lubutu, unasema kanisa siyo chanzo ila ni kutokana na kutoaminiana. Uchaguzi unapokaribia, ndio kwanza fujo zinataka kuanza. Marco foma Diego kutoka Uvira DRC, kijijini Masango, unasema wewe unadhani chanzo sio makanisa ila ni wanasiasa wabaya, seni haiko huru. Kabanzi Jean toka Moba Nunda, DRC, unasema kiukweli, tatizo ni haya makanisa ambayo yamejiingiza kwenye siasa na hilo litaleta tatizo kubwa sana, kwa sababu viongozi wa Katoliki hupenda kiongozi wa senii atoke upande wao. Shukuru Nsekarabandi atoka Kaibanja, Bukoba, Tanzania unasema binafsi naona siyo jambo jema kabisa makanisa huko Kongo kujikita kwenye siasa, maana kujihusisha kwake kwa, kwa siasa ndo kunasababisha migawanyiko hiyo. Alexis Isaya Ruben toka Uvira DRC unasema makanisa haya mawili siyo chanzo, ila wana mchango katika kupata suluhu. Tume zote za uchaguzi barani Afrika hazina uhuru wa kutoa matokeo ya uchaguzi. Mkubure Muhamba ukiwa Kilumbi Fizi DRC unasema haiwezekani hata kidogo, dini kuingia kwenye siasa. Wanasiasa waachiwe siasa, na viongozi wa dini waendelee na Injili. Ili suluhisho ipatikane, ni lazima serikali ya DRC iteue rais wa seni bila kuwashirikisha viongozi wa dini, la sivyo hali nchini DRC itaendelea kuwa mbaya zaidi. Msikilizaji, mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu uteuzi wa rais wa tume ya uchaguzi nchini DRC seni ambao umeonekana kuleta mgawanyiko na hasa miongoni mwa viongozi wa kidini. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. kwa majina yangu oh, naitwa Bakari Saria BB, nikipatikana kwa Chekindo wa Moshi, Kilimanjaro, Tanzania. Kimsingi, kinachowakumba uh, DRC Congo ni, ni haya makanisa haya ya uh, kidini, kiukweli yamekuwa ni changamoto, pamekuwa ni kipingamizi mwa siasa nyingi za Kongo pale mpaka unaona panakuwa na machafuko na kupingana hivi, na pia tume nyingi za nchi zimekuwa haziko huru sana katika mataifa mengi ya Kiafrika. Naitwa Jacques Biaunda, msikilizaji wa RFI Kiswahili kutoka Uvira, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika masuala ya kisiasa nchini Kongo huwezi ukafanya upinzani na kanisa Katoliki au la Kiprotestanti. Makanisa haya mawili ndiyo yanawaumini wengi sana nchini ndiyo ina makanisa au madhehebu yao sehemu yote katika jamhuri. Kwa hiyo hakuna mfanyasiasa yeyote aliyepingana na kanisa katoliki akafaulu. Kwa swala hili tunamwomba rais Chisekedi afikirie jambo hilo. Huwezi ukaandaa uchaguzi mwaka wa elfu ishirini ishirini na tatu wakati unapingana na kanisa katoliki, hutaenda fasi. La msingi ni kutengeneza kabla ya kila jambo. Ujambo RFI ya Kiswahili, naitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu na wa na Bukavu, uh, DRC. Mambo ambayo yalitokea katika makanisa huko Kinshasa na Mbujimai, ambapo warugaruga waliingia na kuvuruga vitu, kweli sio mambo mazuri. Inabidi serikali itafute hao watu na kuwapeleka katika mahakama, ili serikali ifanye kazi yake. Kwa hiyo hayo yote yametokea, ni kwa sababu makanisa yameshindwa kuungana, yameshindwa kutoa mtu mmoja ambaye atakiongoza seni. Kwa hiyo ni mambo ya haya kama makanisa waungani na kuchagua mtu mmoja ambaye atakayeongoza sini. Jambo refi naitwa Mbelechi Alondaremi kutoka tarafani Fizi kwa mtazamo wangu ni chama cha UDPS cha Kisekedi ndio atipo akipo tayari kabisa kwenda kwenye uchaguzi. Ndio maana kwa sasa kanisa la kiprotestanti na kanisa la katoliki wanataka kuokoa nchi itoka kwenye machafuko sababu, kwa sababu pasipokuwa uchaguzi DRC itatumbukia tena kwenye machafuko zaidi kuzidi hata yale ya mwaka 1998 na 1996. Narejea tena kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili Honore Zawadi Kalunga kutoka mlimani Murumbi, Moba, DRC, unasema kwa nini makanisa yanapenda sana kuingia kwenye siasa, wakati wao wanapaswa kutangaza habari njema ya Mungu na kuleta usalama kwa watu wote? Ramazani Songolo toka Baraka Matongo, DRC, unasema binafsi nadhani makanisa haya hayana matatizo kabisa. Tatizo ni viongozi, ndio chanzo cha matatizo hayo kwa kuongoza kwa matakwa yao. Simpi Kipoka Jibril toka DRC mjini Lubumbashi, unasema unadhani ni lazima viongozi wetu wa dini waketi meza moja ili watafute atakayeongoza tume ya uchaguzi na ambaye atakubaliwa na wote ili kuepuka machafuko nchini. Celestine Kajuna tokea Bukoba, Kagera, Tanzania, unasema kanisa Katoliki nchini Kongo iendelee kupambana mpaka ipatikane tume huru kabla ya uchaguzi, kwa sababu watawala wa bara la Afrika wanajipatia uongozi kwa mwamvuli wa tume zisizo huru, ambazo wanaziteua wenyewe. Na msikilizaji, kufikia hapo na tamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Naitwa Minzletijai. Kwa heri.