Asante sana mwenzangu Jojajoi. Bila shaka na wakati wa makala jukwaa la michezo, habari za jioni popote pale ulipo. Mimi ni Victor Abuso, jioni hii inaungana hapa studio na, na wenzangu Paul ama Paul uh, Nzioki na Hilary Ingati. Tumekuletea uchambuzi wa matukio mbalimbali mbali ambayo yametokea viwanjani wiki nzima, lakini pia yale ambayo yanatokea viwanjani leo Jumamosi barani Afrika na kwingineko A duniani. Karibuni sana kwenye makala jukwaa la mchezo. Tunashukuru. Asante sana, Victor. Na unajua hapa Nairobi kuna kijibaridi sana lakini nashangaa huyu kijana Nzioki, jamani ana sweta. Nzioki, unakula nini jamani? Mimi ninatetemeka. Utanionana eh, nyuma ya jukwaa ah. Na miongoni mwa wale ambao tumekuandalia jioni hii ni pamoja na mashindano ya kuwania taji la mchezo kikapu yanayoendelea Uh, jijini Kigali nchini Rwanda kwa mataifa ya Afrika, michuano ya soka kuwania taji la klabu bingwa Afrika mashariki na kati kwa upande wa wanawake, lakini pia tutaangazia dro ya michuano ya soka uh, klabu bingwa huko barani Ulaya na hizi taarifa za Cristiano Ronaldo kwenda Manchester United, bila kusahau mashindano ya Olimpiki kwa walemavu ambayo yameendelea maendelea kwa siku yake ya nne kule Tokyo, uh, nchini Japan lakini kwanza tuanzie jijini Nairobi nchini Kenya. Michuano ya soka kumtafuta bingwa wa uh, eneo la SEKAFA ama eneo la Afrika mashariki na kati kwa upande wa wanawake. Mchuano hii imeanza leo jijini Nairobi, na mbali na kumtafuta bingwa huyo SEKAFA, mchuano hii ni muhimu sana, kwa sababu atakayeshinda atawakilisha eneo hilo uh, kwenye michuano ya kusaka uh, taji la klabu bingwa barani Afrika. Kwa mara ya kwanza michino hii itafanyika uh, kule Misri, uh, kule Misri mwezi Novemba na Disemba mwaka huu. Uh, mwenzetu Michael Were anafuatilia uh, kwa kile kinachoendelea na muda mfupi uliopita amenitumia ripoti ifuatayo kutoka kwenye uwanja wa taifa wa Nyayo. Shukrani, asante wa uh, sana wenzangu, kwamba katika uwanja eh, kitaifa wa Nyayo jijini Nairobi. Uh, mashindano haya ya eh, ma, ki, kimataifa kwa maana ya taji la mashirikisho kwa upande wa kinadada ukanda wa sekafa mwaka 2021 ni katika kutafuta bingwa atakayewakilisha kanda hii katika michuano ya bara hili la Afrika. Na leo hii timu mbili eh, zilizoingia uwanjani za uh, kwanza ni Lady Doves kutoka Uganda dhidi uh, ya P, uh, FAD kutoka Jibuti FAD Magoli matano kwa nunge na wachezaji ambao walijizia titi ti kwelikweli kwa faida Lady Drafts kutoka Uganda Nyiritisha na Mbosa, pamoja na aliopo Nora, aa, na mchezaji Fazila Ikwaput e, katika ubora wao wakipachika wapendavyo dhidi ya hawa ambao walionekana kuwa wanyonge kiasi cha haja, lakini yote tisa kumi ni kwamba baadaye, e, Simba kutoka Simba Queens kutoka Tanzania ikapata ushindi pia vile vile dhidi ya Poupe FC katika rakati za ku kujitangaza na kutafuta ubingwa. Kenya itawakilishwa na uh, timu ambayo inaitwa Viga Queens kutoka kule magharibi ya Kenya, na tunasubiri kuona uwezo pia vile vilevyotakukuwa nao. Ni mataifa mbalimbali mbali: Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi uh, na hata kule sehemu za Ethiopia, timu zimekuja nchini Kenya kwa ajili ya kujiandaa ama kuwania nafasi ya kipekee. Hali ya us usalama ni shwari. Mashabiki hawajaruhusiwa uwanjani kwa vyote vile, lakini nikiangalia vizuri pia vile taratibu zimewekwa kwa ajili ya kupambana na janga la korona. Ina maana kwamba tunazingatia eh, kile tunachoita eh, taratibu ambazo zimewekwa na wizara ya afya pamoja na shirika la afya ulimwenguni WHO, katika harakati eh, za kujaribu kuzuia kusambaa ama msambao wa virusi vya korona. Kwako studioni Abuso. Nam, asante sana mwenzangu Michael Weri kutoka kwenye uwanja wa taifa wa Nyayo hapa jijini Nairobi, na hivyo ndivyo mambo yanavyoendelea, bwana. Uh, ngati nimemsikia wa Weri amezungumzia kuhusu uh, Vihiga Queens. Kumbuka kwamba Vihiga Queens eh, wameshinda mataji ya FK, hapa, FK FKF uh, ligi kuu ya wanawake nchini Kenya kwa mara tatu na sasa sidhani kama ama sijui, sijaweza sema kama ni pigo kwao sasa hivi, maana wanaingia katika mchezo, katika mashindano haya wakati ambapo hawana yule mwalimu wao mkuu alikuwa akiitwa Alex Alumira. Alex Alumira aliweza kubwaga manyanga juma moja lililopita, bila hatujulikani, haijulikani ni kwa sababu aliacha kazi. Lakini kwa hivyo sasa Vihiga Queens anaingia katika mechi hizi, wakienda kufunzwa naye mkufunzi wa Harambee Starlets, anaitwa huyu Charles Okore. Lakini Vihiga Queens ni wazuri, kwa hivyo wataweza kuonyesha mchezo ambao ni mzuri Simba, Simba anzni wa, wa, wale, wale, a wana kocha mzoefu, kocha wa Starlets ndatakuwa anaongoza ndio atakuwa anaongoza, lakini ukizungumzia, kuna kitu ambacho kinaitwa mental capacity yao. Sasa hivi unajua kwamba mwalimu wetu ambaye ametulea hizi miaka zote hayupo. Umezungumzia mambo ya kifedha, ndio Vihiga wanahangaika kifedha. Kumbuka kwamba Vihiga hii Vihiga Queens na ile Vihiga nyingine ya wanaume waliweza kuanzisha na aliyekuwa gavana wa jimbo la Vihiga Akaranga, akiondoka ofisini, basi Vihiga Queens na Vihiga yenyewe wanaume, matatizo ya kifedha yakaanza kuja. Umezungumzia kuhusu udhamini, ni kweli, lazima uh, E, e, watu kadhaa ama wawekezaji kadhaa pamoja mkweli na serikali aswa za kaunti ziweze kuona kama wanaweza ku, ku, ku, kuweza kusaidia hawa vijana ili wakaweze kuboreka katika michezo yao. Nam kweli kabisa, na tutaona mambo yatakavyokuwa bila shaka. Mshindi ataliwakilisha eneo la Afrika Mashariki na kati kwenye michuano ile ya klabu bingwa barani Afrika, a, kama nilivyosema mwishoni mwishoni mwaka huu. Na hapo kesho uh, kutakuwa na mechi nyingine mbili itakayochezwa kuanzia saa saba mchana. Yei Joins ya kule Sudan Kusini itamenyana na New Generations ya kule uh, Uganda lakini pia kutakuwa na mechi ya kule Zanzibar, lakini pia kutakuwa na mechi nyingine kati ya CBE na Vihiga Queens, kwa namna ratiba ilivyokaa kwanzia saa kumi jioni saa za Afrika Mashariki bila shaka. Kwa haraka upesi, kabla tuondoke hapo, unajua ili kombe mwaka elfu mbili na kumi na tisa ilishindwa na Kenya, wakati likiwa imechezwa nchini Tanzania. Kwa hivyo sa, wakati huu sijui itakwenda namna gani, wacha tuone. Sababu vilevile nikuwa naangalia baadhi ya timu ambazo zimejitokeza kuwakilisha mataifa yao na, na, timu kutoka Uganda vilevile zimenipa mshawasha fulani. Kwa hivyo eh, baada ya Viga Queens kukumbwa na yale matatizo na, ma, na ziangalia tena simu kutoka Tanzania na, na Uganda hmm, lakini Uganda kumbuka kwa walikuwa wenyeji mwaka elfu mbili kumi na sita lakini licha ya kuwa mwenyeji Tanzania kaondoke na kombe na tutaona kama mnavyosema, uh, hatimaye mshindi atabainika. Nam, na tuende kule nchini Rwanda. Mechi za kutamatisha hatua za makundi A na B kuonea taji la mchezo wa kikapu kwa upande wa wanaume barani Afrika zimekuwa zikichezwa katika jiji la Kigali. Uh, na kabla ya kutathamini kwa kina zaidi mwandishi wetu Christopher Karenzi anatupa picha halisi ya namna mambo yalivyo kwenye mchuano hii. Nam, asante sana Abuso. E, kwenye ukumbi wa Kigali Arena, mashindano ya mchezo wa kikapu Afro, Afro Basket mwaka elfu mbili na ishirini na moja ni kweli yanaendelea. Timu hizi zote ziko kwenye makundi manne, mwenyeji Rwanda ikiwa kwenye kundi A pamoja na Angola, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Cape Verde. Timu hizi katika kundi lake Rwanda ndio inaongoza. Kwa hiyo nasubiri mechi kali ambapo mashabiki wamesaidia kwa namna moja au nyingine, e, kushangilia timu ya Rwanda wanapokuwa pale ukumbini ndani ya Kigali Arena. Kwa hiyo tusubiri mechi ya jioni wanaanza saa 12 tone, e, hatma ya mpambano huu. Halafu kwa upande mwingine timu hizi ambazo ziko kwenye makundi manne mabingwa watetezi Tunisia wako kwenye kundi B pamoja na Jamhuri ya Afrika ya Kati Misri na Guine. Tunisia bado wanaongoza. Wamefunga mechi mbili. Hivi punde tu timu ya Misri imeteleza. Imekandikwa na timu ya Guine ambayo uh, kwa kweli hatukutegemea kwamba labda Misri ingeteleza, ingefungwa na Guine. Kwa kifupi makundi hayo ni manne. E, mechi zinaendelea leo na kesho. Hatima yake tutajua nani bingwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja katika mashindano ya haya ya FIBA um, AfroBasket ball yanayofanyika nchini Rwanda katika uwanja wa Kigali Arena. Kwa kifupi ni hayo, shukran nam. Bila shaka, asante sana Christopher Karenzi kwa tathmini hiyo, ukiwa hapo Kigali na mechi ambayo imekamilika katika kundi uh, Angola wameishinda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa vikapu sabini na tatu kwa hamsini na nane na mechi inayosubiriwa uh, sasa ni Rwanda na Kevad. Ukiangalia kundi hili la uh, Rwanda, Angola, DRC zote zina alama nne. Uh, ni kundi ambalo na ushindani mkubwa sana, Bwana Nzioki. Uh, ni kundi ambalo lina ushindani, na kumbuka kwamba mashindano haya yakianza, tulikuwa tunasema kwamba uh, timu kutoka ukanda huu zitakuwa zinafanya vipi, ukizingatia kwamba hata ukitafuta mikanda yao uh, ya kufanya mazoezi ulikuwa unatafuta mikanda ya qualifiers yeah, ungeona mkanda ambapo labda walikuwa wanashiriki katika mechi ngazi ya bara Afrika ama katika mashindano ya dunia. Kwa hivyo ninasema sasa, Kongole kwa Rwanda, manake kufikia sasa ndio timu kutoka ukanda huu ambayo inafanya vizuri kushinda mechi mbili, uh, mechi ambayo walishinda dhidi ya Angola Angola ni, ni mshindi wa bara Afrika kwa mara moja, eh, kwa hivyo wanazidi kufanya vizuri, ah, Morans kutoka Kenya ndo wanatepeta kidogo pale. Mechi mbili mfululizo kupigwa sio mchezo <laughs> <Siwa mchezo, laughs> lakini vilevile tusihukumu sana, tuangalie timu ambazo wamecheza nazo. wamecheza dhidi ya Nigeria. Nigeria ni, wanasimama katika nafasi ya kwanza barani Afrika ndani ya msimamo wa FIBA rankings ukiangalia, okay, vilevile wamebakisha mchezo mmoja dhidi ya Mali, labda wabahatishe dhidi ya Mali wapige mtu wasonge mbele ndani ya hatua robo fainali, ila kongole kwa Rwanda, Uganda wa, mm, wamepiga mtu Moroko na imenishangaza sana, sikuwa natarajia kwamba Uganda wangefanya vile, lakini vilevile vile heko kwao. Kwa hivyo timu za ukanda wa Afrika ya kati na mashariki uh, niseme kwamba zinafanya vizuri nikilinganisha na wengine, sababu uh, timu zingine ni kwa mara ya kwanza na, na, na nikatishe kidogo. Buso amezungumzia kuhusu Kenya kwamba haijafanya vizuri Kenya. Amepiga mechi mbili, mechi zote mbili hajashinda. Ukimwangalia yuko kwenye, anacheza na, na Mali. Mali pia amecheza michezo miwili, hajashinda kwa hivyo unakosa kuelewa ni nini ambacho Kenya. Walitoka na maandalizi mazuri, unaweza kosa kwamba kujua ni nini ambacho kimefanyika katikati. Sijui ni atuseme ni uzoefu, maana amekuwa katika mashindano haya kwa kipindi kirefu, sijui kama ni uzoefu na na hata hapa Kenya kuna wachezaji ambao huenda ukatafuta vilabu vyao havijulikani katika mtandao kabisa, au ukiangalia kidogo wanakuambia ni kukosa ku ukosefu sehefu wa kuweza kutafuta watu ambao ama wale maskauti wa kutafuta talanta hapa kando yetu hapa hapa hila hapa hili anapiga mchezo mzuri sana wa basketball, lakini sasa sijui wale maskauti wanatoa pia wachezaji wao, sijalewa kabisa. Na vile vile, ukiangalia sio ati tuseme kwamba ni wachezaji kutoka kwenda kucheza katika ligi kama NBA ya Marekani, ambayo inajulikana sana, inadhaminiwa sana. Kuna wachezaji ukiangalia, wachezaji wa Rwanda wengi sana, asilimia 80 utasema wanacheza Rwanda pale ndani ya klabu ya Patriots na Espoir. Kwa hivyo ukiangalia hatuwezi sema katika kikosi cha Rwanda ni wachezaji nafikiri wawili ambao wanacheza nje, mmoja Danish na mwingine eh, William Robens kule Brussels ya Ubelgiji. Kwa hivyo ukiangalia ni namna ambavyo tunawekeza ndani ya vilabu vyetu. Umevitaja baadhi ya vilabu nchini Kenya ambavyo ni vizuri mm-hmm. ndani ya mchezo wa vikapu ni kuwekeza na kuangalia maskauti eh, uweze kuonekana na mchezo wetu unakuwa zaidi, manake siamini kama vilevile vile ni mambo na kupeleka wachezaji kwenda kucheza Ulaya manake eh, ya Rwanda imedhihirisha wachezaji karibia nane kutoka timu zao Mwai za ndani na wanafanya vizuri, na mmezungumzia na Kenya. Kenya kesho tacheza na timu ya taifa ya Mali kwenye kundi chenye Nigeria na Ivory Coast, lakini sijasikia uh, mkisema. Unajua, timu ya taifa Kenya ina kocha mwanamke, ameweka historia yule. Mm, ni mwanamke wa kwanza nafikiri kupeleka timu katika kiwango kama kile. Kwa hivyo labda wacha tuone kama dhidi ya Mali vilevile atakuwa anaweka historia, kocha kwa wa kwanza mwanamke kuitandika Mali. unajua, nasema <coughs> siku <coughs> zote uki, ukishindwa kabisa usikose kumpiga mnyonge. kwa hivyo tuone kama huyu Mali, <tos> <tos> <tos> Mali zinaonekana kama mnyonge. kwa kama kama mnyonge. inaonekana kama mnyonge. itabidi Kenya amke ndani Hmm. mechi nyingine ambayo imekamilika a ah, jioni hii ni kati ya Guini ambayo wameishinda Misri kwa vikapu 86 kwa 78 katika kundi bei, na mechi ya mwisho itakuwa ni kati ya Tunisia na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na msikilizaji, ni kukumbushe kwamba iwapo ndo unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo. Mimi ni Victor Abuso nikiwa hapa studio na Hilari Ngati na Paul Njoki na kuletea uchambuzi wa matukio yanayotokea viwanjani hivi leo na liliotokea viwanjani wiki nzima. Na naona George Maina, fundi wetu wa mitambo, ametuashiria wa kuangazia wa kinachotokea kule uh, Tokyo, Japan. Uh, kwenye michezo ya ulemavu lakini kabla ya kuenda kule, uh, kwenye ukurasa wetu wa Facebook, asante sana Juma Makamba ukiwa maeneo uh, unasema uende mzee wa Salasala. uh, unazungumzia uh, Cristiano Ronaldo kuenda Manchester United, tutazungumzia kwa kifupi baadaye kidogo. Asante sana bwana Agustin Nicolas Ntaboba ukiwa Bukavu, unasema unatupata vema sana jioni ya leo. uh, Jairas Eli ukiwa Lusaka, Zambia, Tuko pamoja, watu wanatusikiliza sana mpaka Lusaka kwenye jukwaa la mchezo. Abuso mi husema siku zote, unajua sisi tunafanya mambo ya kwetu, wengine wote wanaiga tukishafanya <laughs> baadaye <laughs> ndio ao wanafanya, kwa hivyo sisi tunasema mm, hey, japana. Leo ni siku ya nne ya mashindano ya Olimpiki kwa ulemavu jini Tokyo, Tokio. Uh, hii itamalizika siku pili ijayo, uh, ya Jumapili ijayo. taswira iko vipi kwenye mchezo hii ya Olimpiki ya ulemavu mpaka sasa? Sijui haswa nizungumzie pia Kenya na sijui, na, tena na Afrika. E, mm. Afrika. Nianze na Kenya, sijui nini ambacho kimetendeka kama kwamba katika uh, mbio za mita elfu moja mia tano huenda kwamba Kenya ilikuwa inategemewa sana, huenda labda ikaandikisha ika ama ikapata medali yake ya kwanza. Kwa hivyo mambo yamekwenda segemnege, si vile amba, watu ambao tumedhania kwamba huenda itakuwa ni dhahabu yetu ya kwanza, kuweza kuandikisha katika mashindano haya, tulikuwa tunamtegemea Kipruto Kipruto amekuja kaandikisha matokeo ambayo hakuna yote ambayo alikuwa nakitarajia. Imekuwa kizungumziwa katika mtandao wa kijamii. Ni nini kilimuingia kilimuingia mawazoni akiwa akifanya mbio hizi? Labda nyule, unakumbuka siku moja ili udikipchoge akasema kwamba alitatizika na upepo ukazima masikio yake. Kwa hivyo hajatuambia Kipruto ni nini kilitendeka, sijui Nzioki nini kimetendekea timu ya Kenya. Anafikiri itabidi wenyewe watuambie nini kimetendeka. Vile vile nilikuwa namtarajia sana Wawira yule mnyanyozani kwamba atakuwa na fanya vizuri, lakini kufikia sasa kiukweli, Abuso, katika bara la Afrika katika michezo hii hatujaweza kushamiri namna ambavyo nilikuwa natarajia. Walisema kwamba kabla ya kuenda waliangalia walichokifanya katika ndani ya Tokyo Olympics, mm -hmm, na wakasema kwamba tumesoma kutokana na wao, kwenda kurekebisha, na kwenda kurekebisha sasa, sijui labda wao wenyewe haje watueleze. Zyoki, unaona Abuso labda inetaje mm, kwa Kiswahili au wachezaji wana, wanadai kuna tuhuma kama taifa <laughs> <laughs> na, na, na mpaka sasa ni kwamba hakuna taifa lote la Afrika ambalo limepata medali kwa sababu nikiangalia, uh, China inaongoza kwa medali sabini na tisa zikiwemo thelathini na moja za dhahabu ifuatwa na Uingereza halafu kuna ile timu ya walemavu ambayo imeandaliwa na kamati ya kimataifa Olimpiki. Kuna Marekani, naona hakuna Afrika mpaka sasa, labda la, la, la, katika siku zijazo, kwa sababu bado kuna siku kadhaa, ipo siku. Na kweli muda wetu umekwenda sana, tu uangazie kinachotokea kwenye uwanja wa kandanda kule barani Ulaya wiki hii uh, Cristiano Ronaldo alijiunga na Manchester United akitokea Juventus ya Italia kwa mkataba wa miaka miwili Alaki lakini pamoja na hayo, kabla mjachangia, kwa ni kwamba nikupe matokeo ya michuano ya soka inaendelea kule nchini Uingereza. Uh, mapema kidogo Manchester United City, Manchester City wameshinda Arsenal mabao matano tu. Manchester City imeshinda Arsenal baada ya mashabiki Manchester United kwama Ronaldo anakuja wameghadhabika sana manake wamekumbuka wame, wame sasa hivi wanapitia masaibu na waliwahi kupitia masaibu sana wakati ambapo Cristiano Ronaldo yupo Man United mm -hmm. Nafikiri kwa kocha Ole Gunnar Solskjaer ako anamuhitaji Ronaldo, hila kwa system za klabu na mashabiki amelazimika kumsaini yule jamaa manake eh, siamini kwamba United walikuwa wanamuhitaji, hila waliogopa sana akienda Man City manake ni mm -hmm. wapinzani wao mm -hmm. Sasa wakajiuliza itakuwaje, nana unasema kwamba wachezaji pekee wawili ambao wanaweza wakaamua wanataka kucheza wapi ni Messi na, na Ronaldo. Nakumbuka kwamba ukishapata wachezaji wawili Messi ama Cristiano tayari, ushapata mauzo yanaongezeka, ushapata mashabiki wanaongezeka. Ni wale watu ambao wanatembea na mashabiki na wanatembea mm. pia na mauzo, na una magoli zaidi ya 15 kila msimu. Ukipata mchezaji kama yule basi, uh, nafikiri kwa sasa wale guna soja atakuwa ndani ya same WhatsApp group na bwana Pochettino. Ukikosa kushinda taji unatimulia au una, una kanyaga frame, lakini mimi ninazungumzia <laughs> klabu yangu. Nasema kwamba siku zote mwana habari usikuwe na msimamo, lakini jamani <laughs> <laughs> Nusema, Arteta timu ni kubwa kwa Arteta jamani, timu imemlemea na tuseme imemlemea. Na baadaye Liverpool watacheza na Chelsea kuanzia saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki kule nchini Ufaransa. nis Nice wameshinda Bordeaux hadi sasa naukata mapumziko mabao matatu kwa bila. Baadaye Marseille watacheza na timu ya Saint Etienne. Tutasubiri tuone mambo atakavyokuwa. Je, kesho Messi atacheza katika mechi kati ya PSG na Reims? Tutasubiri tuone mambo atakavyokuwa, na sijui kama kesho utakuwepo hapa ingati kunaeleza makala ya jukwaa la michezo kesho, nadhani atakuwepo Manuel Makuni na Joy na Michael Were. Naam, asanteni sana na washukuru sana kwa kuja kwenye jukwaa la mchezo jioni hii. Asante ah, sana Victor na msikilizaji, tuwache na kibao meri mela kutoka kwa mwanamuziki anko konaya kutoka nchini Kenya. Anonayamela kipenzi, rafiki wa karibu tangu mapo zamani, uh, tulipoanza shule nasitukiwa watoto, ulikuwa mpole tena, uh, mwenye adabu, msichana mwerevu, kila mara mshindi sifana za urembo zikaendea kote, ukipita ni pa kwa darasa na saba. Kipenzi meri mela, ukaanza geuka mashari mbalimbali, hata nao walimu wakakufanya picha kushauriwa ni njia gani salama ya kujilinda, mrembo kambi wa uchili ukasema ni ndoto, utumie mipira ukasema sitamwe masipanga uzazi ukasema ni hectic. Heri pata wokovu kakata ni mapema. Jioni ya leo, muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena kesho saa moja na nusu, saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni George Maina, tumekuwa naye pia. George, ajoi. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri kutoka hapa Nairobi.