Hujambo na karibu katika makala ya Habari Rafiki. Mada ya leo ikiwa ni mzozo wa kuundwa kwa jeshi la pamoja nchini Sudani Kusini, hasa baada ya upinzani kukanusha taarifa ya serikali kwamba wamekubaliana na serikali kuunda jeshi la pamoja. Karibu, naitwa Benson Wakoli. Tuanze makala haya kwa kusikiza jumbe ambazo umetuma wewe msikilizaji, kupitia kwa njia ya sauti kwenye mtandao wetu wa WhatsApp. Tukaziara Kongo Kamanyola, Kivu Kusini, mimi nikizaka songo. Ah, kiukweli mimi naona saksi uh jumuia ya Afrika na nchi za zenye ziko katika jumuia ya Afrika naona sasa hazifanyi vya kutosha ili kumaliza mgogoro ambao una, unaweza kuelekea huko nchini Sudan. Maana tukishuhudia sana e, Sudan ni nchi ambayo sasa takriban miaka kumi napata uhuru lakini, e, kila siku watu wanazidi kuchinjwa, watu wanazidi wa Shili, munaba muhamba e, kwa mtazamo wangu ni kwamba kweli e, marahisi wote hawa wawili bwana Al Bashir na Riak Mashar <laughs> mazungumzo yao tumeshachoka nao, na nazani kwamba hata pia wananchi wa nchi hizo mbili wamesha kuchoka, kwa sababu ni siku nyingi, ni miaka mingi mzozano upo katika nchi hiyo, na mpaka Papa Francis amefikia kiwango cha kubusu viatu vyao. Ndugu zangu, amani tunahitaji, amani jambo elevi Kiswahili kwa jina la Faraji Amadini kiwa mjini Bujumbu na Gatumba. Nilikuwa naomba viongozi wawili wangekutana na chini, ndugu yangu, wakakaa chini wakaelewana, waka elewana, waka kijeshi cha pamoja ili walete amani katika sudani zote mbili ya kusini na kaskazini. Ile mwaka w elfu mbili na kumi na nane gisi walizungumza wakabate, ili lengo kabisa walitie panafasi kumustari, ili wapate kuleta amani katika Sudani. U jambo irefi Kiswahili, hapa ni Paluku Bayuna nikiwa Butembo, Kongo ni kwamba kenye kinasababisha mambo mengi ya Afrika na koma inakuwa nashindikana ni kwa sababu kila mmoja anadai mambo yake. Hasa ukiangalia Salva Kire na wale wenyewe wana wangekubaliana nao, kila mmoja anakokotia blangiti ngambo yake, kuona kwa kwamba inje faidike kuliko mwingine. Kwa hiyo ile ndiyo inasababisha mambo mengi kukwama. Jambo RF Kiswahili, Nikashirembo Roje kutoka Bujumbura. Wale wa Sudani, rais na makamu wake waache kucheza mchezo wa panya na pusi. Inafaa washughulikie hiyo mkataba, ili nchi ipate amani. Juu ewo juu wanashiba awawi, kama wengine wako na njaa, raia njo wenye wako wanateketea na hiyo michezo yao ya paka na panya. Tunataka amani sudaniisi Ziara Kongo, Kamanyola, Kivu Kusini, mimi nikizakasongo. Ah, kiukweli mimi naona saksi uh, jumuiya ya Afrika na nchi ambazo ziko ndani ya SADC, nchi za zenye ziko katika jumuiya ya Afrika naona saksi hazifanyi vya kutosha ili kumaliza mgogoro ambao una, unaweza kuelekea huko nchini Sudani. Maana tukishuhudia sana, eh, Sudani ni nchi ambayo sasa takriban miaka kumi inapata uhuru lakini Eh, kila siku watu wanazidi kuchinjwa, watu wanazidi kuripotiwa, usalama mdogo inazidi kuendelea kule. Jumuiya ya Afrika iweze kuingilia kati ili iweze kutatua mgogoro huo. Kutoka Rusaka Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayobo. Kwa makubaliano haya ya viongozi wawili kati ya Reka Machae na mwenzie Rais Salva Kiir ni vema kabisa kwa wananchi, maana sisi wananchi tumechoka na migogoro hiyo, watu kuwawa bila hatia. Kwa hiyo tuseme kwamba Mungu kawaingilia kati kwa suala hili, wenyewe wawili wakakubaliana kuunda jeshi moja mwa nchi ya Sudani Kusini. Toka Baraka DR Kongo, naitwa Ramazani Songolo Ramse, mwana matoo. Mimi kufatana na mada ya leo nadhani, eh, Umoja wa Afrika umeshindwa kutatua matatizo ya Sudan. Kwa nini Umoja wa Afrika umeshindwa kuweka au kurudisha amani pale Sudan? Inaonyesha wazi na dhahiri kama su, eh, Umoja wa Afrika umeshindwa kabisa kuleta amani pale eh, Sudan. Kumbuka makala hewani ni habari rafiki, mada ikiwa kuhusu mzozo wa kuundwa kwa jeshi la pamoja nchini Sudani Kusini. Hapa nasoma baadhi ya jumbe mlizochapishwa kwenye mtandao wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Amibo Ruhundikira anasema yuko Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tarafani Fizi. Anapongeza makamu wa rais wa kwanza wa Sudani Kusini, Rek Machar, kwa kutamka jambo hilo kwamba hawajafikiana ili kuonyesha wazi kwamba jamii ya kimataifa na Jumuia ya Afrika Mashariki wameshindwa kumaliza mgogoro katika taifa la Sudani Kusini. Mfariji Kiota kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huo anasema kinachotokea huko Sudani Kusini ni wazi kwamba viongozi wanauchwa madaraka, kila mtu anavuta upande wake, ndio maana hamuna kinachoendelea katika taifa hilo. Brun Sanza Kabunga Pierre anasema kutoka Lusaka, Zambia, kwa kweli viongozi hawa wawili tangu muda wote huo walikuwa wanasubiri nini kuwafikia mwafaka wa mwaka 2018? Ndivyo anauliza Bruna Sanza Kabunga Pierre. Basi tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotuma kwa njia ya sauti. Mimi naitwa Vivunga vya Ombe mzee Juma nikiwa Bujumbura kuhusu mada ya leo e, mimi ningependa kusema kwamba ucheleweshaji wa mikataba mara kwa mara inatokana na uroho wa madaraka e, inapofikia kwenye madaraka kamili e, mara kwa mara marais ambayo waliyetangulia kwenye madaraka huwa wapendi kabisa kuelewana na wenzao waliofanyana mikataba ili ajidhatiti kwenye, kwenye, kwenye utawala wake. Mimi ni Francis toka Kidandabu Sanza, nikiwa hapa Kampala, Uganda. kufuata na mada hii leo, kuona makamu wa rais huko Sudani kusini amekanusha ripoti ambayo nasema kama wameunga jeshi la pamoja. Hatua hiyo ni hatua mbaya, tena na tena itaendelea kutazua mizozo ya huko Sudani kusini, na jumuiya ya Afrika Mashariki haifanyi vitu vifuatavyo kwa kuunganisha hao watu wawili pamoja na umoja wa kimataifa hii zote hawasaidia Sudani kusindio? Maana havita haitaisha kule, mizozo ni mingi. Tungeoma mmoja wa kimataifa iingilie swala wa hii, wakae pamoja kwa meza, hii mizozo yote iishe, Sudani nayo ipate kupata amani. Ni wembo Morisi, nikiwa DRC mjini Lubumbashi. Kwangu mimi nafikiri kwamba Machar Machar na Salva Kiir hiyo kuunda E, jeshi la pamoja ni vizuri, ila mkataba wao pia o, wote wawili ni mkataba ambao wanakamata zaidi zaidi, wanakamata mkataba lakini hawatafanikisha mkataba. Utakuta huyu anashakia huyu, huyo anashakia huyu. Msikilizaji, kumbuka makala ya hewani ni habari rafiki, mada ikiwa kuhusu mzozo wa kuundwa kwa jeshi la pamoja katika taifa la Sudani Kusini. Na upande unaoongozwa na makamu wa rais wa kwanza Rik Machar umesema kwamba haujafikia na serikali kuundwa kwa jeshi la pamoja, namna serikali ilivyokuwa imetangaza hapo awali. Hapa nasoma baadhi ya jumbe mlizochapishwa kwenye mtandao wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Selestin Kajuna anasema yuko Bukoba, Kagera, Tanzania: tatizo kubwa linalosumbua ni maslahi ya kila kiongozi, anavuta kwake ndiyo maana mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane hauwezi kupata mwafaka. Kabanza Jean yuko Moba Nunda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: ninavyochunguzwa, viongozi wa Afrika wameshindwa kulisaidia taifa hilo la Sudani Kusini. Marco Foma Diego kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kijijini Masango: mimi kivyangu, ni vizuri kusema kuwa ni vyema viongozi hao wafute mkataba huo wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Moise Katupa Kasi wa Moba Kakera, DRC. Rais Alvakir hafanyi vya kutosha kutekeleza mkataba huo wa amani, maana yeye ndiye kiongozi wa taifa hilo. Basi tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Kwa majina naitwa Amuni Bizuru na patikana Bihalamlo. Binafsi nafikiri kwanza, Sudani Kusini wao wenyewe wanatakiwa wajitambue na wajue wao ni wakina nani Nafikiri huenda tukasema moja kwa moja Sudani Kusini ni wa binafsi, maana sijaona wakiomba msaada kwenye haya mataifa ya Afrika Mashariki. Kwa jina naitwa Mama Machuzi nikiwa Bujumbura. Kutokana na makamu wa raisi kuzungumza wachangie kijeshi na rais mwenyewe, ilikuwa jambo nzuri sana lakini umoja wa Afrika na umoja wa Mataifa wale ni wapanyapuliza, watawachonganisha watapenda ule, sijua asinani asiitike, watakuwa wanazuzana zuzana tu. Hivyo basi, wakichanga, tunawatakia kila la heri. Na msikilizaji, kwa maoni hayo, makala Habari Rafiki yanafika kikomo kwa leo. Nimekuwa mtayarishi wa makala ya leo, naitwa Benson Wakoli. Hadi kesho, kwa heri.