Hujambo na karibu katika makala juu ya haki zako, makala ambayo hukufahamisha mengi tu kuhusiana na haki zako mbalimbali mbali za kimsingi. Kwenye makala ya leo, tunajikita kwenye haki za wanawake kuwania au kuteuliwa kwenye nyadhifa mbalimbali za uongozi katika bara la Afrika, hasa hapa Afrika Mashariki. Karibu, naitwa Benson Wakoli. Kwenye makala haya nitazungumuzwa na mwenyekiti wa chama cha mawakili wanawake nchini Kenya, FIDA, Lucy Kinu, mbunge Milo Diambo kutoka magharibi mwa Kenya na Lucy Gidaiga ambaye ni mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za wanawake la Diaconia. Kuelekea uchaguzi mkuu nchini Kenya, chama cha mawakili wanawake kimeanza kuhamasisha wanawake nchini humo kujitokeza kwa wingi kuwania nyadhifa mbalimbali. Chama cha mawakili wanawake FIDA kikisema wanawake wana uwezo wa kuongoza kama wanaume, iwapo watapewa nafasi. Nanzi Kinu ni mwenyekiti wa chama cha FIDA nchini Kenya. Tumetangaza kampein ya vota dada kampein ili, hii kampein tunatayarisha wanawake kwa uchaguzi ujao. Tunawaambia wamama kwamba tuko tayari tuvota dada, tunaambia Wakenya kwamba wamama wako tayari kuongoza kama wawakilishi wa mbunge na pia hata mama anaweza jitokeza aongoze kwenye kiti ya president. Tumeanza mapema kutayarisha wamama kuchukua hii viti. Tumewapangia wamama mentorship programs katika zile counties tuko uh, na hii campaign tumeshaongea wa na wamama wale wako na experience hii uh, uh, ya siasa, na hawa wamama wanatayarisha wao mamama mama wanapoingilia wa siasa, wanawaelezea ile watapitia ile watajipanga, kwa sababu kuna kuwaga na mambo mingi wamama wanatakiwa, kama ni campaign financing, kuwa na confidence ya kuwa wewe unaweza ongoza, so tunawatayarisha holistically. Wanawake wamekuwa wakilalamikia vyama vya kisiasa kukosa kuwapa nafasi za uwakilishi, hili likishuhudiwa katika mataifa mbalimbali mbali barani Afrika. Lakini hivi karibuni tumeshuhudia wimbi la mabadiliko vyama vya kisiasa, mfano nchini Uganda kikimchagua waziri mkuu wa kike Robina Nabanja. Hapa Lusi Gidaiga kutoka shirika la kiraia la kutetea haki za wanawake nchini Kenya, akisema kina mama wametambua haki zao ndani ya vyama vya kisiasa na hilo limechangia mwamko mpya kanda ya Afrika Mashariki, political parties, hata kama tuko na independent candidates, political parties hapo ndio arena ya watu wote kuchaguliwa, aidha uwe mama ama uwe uwe mwanaume. Ni, ni kusema ya kwamba political parties, na ni lazima akina mama wakue katika political parties na waanze kujitokeza. Ile shida kubwa ni kwamba katika political parties, maanake ni lazima utembee na political political party, katika political party na uonekane, ndio wakati wa nominations political party yako iweze kukua na, na ile hamu ya kuweza kuweka katika nomination na kwa hivyo kule kujitokeza na kutembea na katika political party ni muhimu sana kwa mama ambaye anataka kuchaguliwa katika uchaguzi ujao. Kwa hivyo, kwa wakati huu tunafaa kuwa tunasikia wamama ambao wanajitokeza kuwa katika eh, kinyang'anyiro cha gavana ama hata katika president. Licha ya hatua ambazo zimepigwa kuhakikisha wanawake wapo kwenye nafasi ya uongozi hapa Afrika, wanawake wengi wanasema kuna yale ambayo yanaweza kuafikiwa zaidi iwapo sheria zitawekwa kuwalinda kinamama. Millie Odhiambo ni mbunge wa Mbita nchini Kenya. Kwangu ninaona ya kuwa at least umefanya beyond percent. Kutekeleza katiba mahali bado tuko na tatizo, tukiangalia haki za wamama. Kwa hivyo tujue ya kuwa uh, kutekeleza katiba uh, ni safari, hatuwezi kusema ya kuwa kuna siku moja tunasema leo tumepata. Sio kama unaweza kusema ni kuzaa mtoto na imeisha hapo, hata mtoto ukizaa lazima umlee na sasa. Kwa hivyo kama Wakenya, uh, shida kubwa ni tuhakikishe, ni, ya kuwa tume, tumelea mtoto na amekomaa. msikilizaji wa bunge wa Kenya tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa mara tatu wameshindwa kupitisha sheria ya usawa wa kijinsia katika nafasi za uongozi, hali iliyomlazimu jaji mkuu mstaafu nchini Kenya David Maraga kumshauri Rais Uhuru Kenyatta kulivunja bunge kwa kushindwa kutekeleza sheria hiyo ambayo ingelihakikisha wanawake wanapata haki ya uwakilishi, lakini hilo pia halijatekelezwa na Rais Uhuru. Mbunge Bili Odhiamba anasema kitakachosaidia kuhakikisha wanawake wanapata uwakilishi zaidi ni vyama vya kisiasa kuwateua wanawake kwa wingi kuviwakilisha katika mabunge, sio tu Kenya lakini hapa Afrika. Sasa tutarudia tena kwa mapatis, tutawasihi wahakikishe wa ya kuwa wameongeza wamama kwa nambas kwa juu sasa. Uh, kwa katiba imeisha, hatuwezi kufanya kwa sasa kama elections ni mwezi wa nane next year, hiyo hatuwezi kwa kikatiba, lakini sasa ni kusii wa, uh, vyama ili wahakikishe ya kuwa wameweka wamama wa nguvu kwa mahali wako na nguvu, pia tuweke wamama. Kina mama wengi wamekuwa wakiogopa kuwania nyadhifa za kisiasa kutokana na vurugu, ubaguzi wa kijinsia na hata kukosa ufadhili kutimiza ndoto zao. Pindi baada ya kutangaza azma ya kuwania nyadhifa za kisiasa hapa. Mbunge Mili anasisitiza serikali kuhakikishia kinamama usalama wao wanapojitokeza kuwania nyadhifa za kisiasa. Ningetaka kuomba serikali waweke security ya kipekee ya wamama wa kukua kisiasa, police officers kama wateno uh, wananisaidia, lakini kama sivyo tuta uh, dhuluma ya uh, dhidi ya wanawake kwa kisiasa bado itaendelea. Uh, swala ya ufadhili bado ni shida sana, juu wamama wengi hawawezi kuingia kwa siasa. Wanaweza kuwa na nguvu, lakini kwa vile hawana fedha hawawezi kuingia, na wamama wa wengi hawana. Kwa hivyo kitu ningetena kuomba uh, sana sana vyama ni wa ya kuwa wajaribu kusupoti wamama kwa kifedha, na tena wajaribu kuweka wamama mbele, kwa wale wameona kama wako na nguvu, wafanye affirmative action kwa vyama kwa vile kama wangefanya hivyo wamama wengi watanguka. Kauli ya Milu, jambo inaungwa mkono na Lusi Gidaega akisema jamii imekuwa ikiwatenga wanawake na kuona kama watu ambao hawezi kuongoza mba. Akina mama tumekuwa katika society ambayo imekuwa ikituambia wewe kaa chini, wewe huwezi. Kuna ile mambo ambayo ya kindani ambayo mama hata akijitokeza anajitokeza akiwa na uoga, anasikia ya kwamba mimi siwezi, mimi nafikiri nitaweza, sitaweza. Kwa hivyo hata anapojitokeza ako tayari katika ile hali ya kutoji kwa sababu tushaambiwa, tusha wamama hawawezi, na unakuta ile voices ambazo ziko katika, katika society zinakuambia huwezi, na kwa sababu tumekuwa katika hiyo hali ya kutojiamini, inakuwa challenge society yenyewe. Kuna violence ambayo inakuanga wamama ambao pengine kama mama amesimama ame, ame anaanza kuambiwa oh, hujaolewa kuna tu vitu utatafutiliwa tu ambazo nitwa kufanya usiweze, ku, usiweze kuingia katika kile kinyanganyiro tena, kama ni political parties ama mahali watu wanaongea maneno ya ya politics na sisi akina mama tunajua kazi zetu sana sana ni, ni pale nyumbani, na ukiingia tuseme kama mambo inaongewa ina, ina tuseme kwa ba tena ukiingia kwa ba, kwa ba. E, sasa ndiye huyo umekuwa malaya nini nini. Kwa hivyo hizo changamoto ziko nyingi ambazo zinakuta, zinakumba akina mama ambao wanajitokezea katika, katika uchaguzi. Kina mama pia wametajwa kuwa maadui wao wenyewe kutokana na kukosa kujitokeza kwa wingi kuunga mkono juhudi za wenzao wanaotaka nyadhifa mbalimbali za uongozi. Nanzi Kinu, mwenyekiti wa chama cha mawakili wanawake nchini Kenya, FIDA, anasema wameanza kuwaelimisha wanawake kutambua umuhimu wa kinamama kuongoza. Wamama wamefanya kazi kwa maka, miaka mingi wakiwa pamoja, wametulea, wako kwa chama wako kwa organizations. Na hii chama tunaona vile maneno mingi imefanya, vile tunasema leo ni kwamba kila mama ashike mwingine amwambie, njia njia ndiyo hii, tusikatae, tusikubali kugawanika tusikubali kugawanywa. Hakuna uh, ubaya wa mama kushindana. Hata mimi nikishindana na wewe ni sawa, lakini tufuatilie ile ethics inatakiwa. Watu waangalie yule amejitolea kama binafsi, msiangalie yeye ati, kama sasa hawa ni wa mama wawili, nitapatia nani kula? Angalia yule mama ako na history, angalia yule mama na strateji yake na vile ana promise ataongoza ata, ata Nam basi, kwa kauli hiyo makala haya ya jua haki zako kwa leo yanafika kikomo. Niseme shukrani za dhati kwa wote ambao wameshiriki makala haya, Nanzi Kinu, mwenyekiti wa chama cha mawakili wanawake nchini Kenya, mbunge Miliodambo kutoka eneo la magharibi mwa Kenya na Nanzi Gidaiga ambaye ni mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za wanawake nchini Kenya, Diaconium, bila kumsahau Caro Koril ambaye amefanikisha uandalizi wa makala ya leo. Hadi makala yajayo, mimi naitwa Benson Wakoli. kwa heri.