Ni matumaini yangu hujambo na uu buheri wa afya, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote unapotupata. Karibu katika makala siha njema. Mimi ni Carol Korir. Takwimu za hivi punde kutoka taasisi mbalimbali za utafiti wa afya zimebainisha kufikia sasa asilimia ishirini na tatu nukta nne ya watu duniani wamepokea chanjo kamili ya kuzuia korona, barani afrika ikichangia asilimia mbili ya idadi hiyo. Hii ni licha ya nchi nyingi za bara afrika kuwa mbioni kuhakikisha kuwa raia wao wamechomwa chanjo. Kinachobainika ni watu wengi bado wanasita kupata chanjo hiyo. Katika makala haya tunajadili swala hilo la raia kusita kupewa chanjo ya kuzuia korona. Utafiti uliofanywa na kituo cha kudhibiti magonjwa CDC kutathmini mwaka mmoja tangu kuzuka korona unaonyesha kuwa katika mataifa kumi na tano ya Afrika karibu asilimia 40 ya watu hawakuwa tayari kuchomwa chanjo, katika nchi za Zimbabwe, Ghana, Afrika Kusini, Kenya, Rwanda na Ethiopia, miongoni mwa mataifa mengine, raia wakiwemo wahudumu wa afya walichohofu ni athari zinazotokana na kuchomwa chanjo hiyo. Nchini Kenya nchini nchini Kenya, serikali imebidi kutumia nguvu na kutoa makataa ya hadi tarehe ishirini na tatu Agosti kwa wafanyakazi wote wa umma wawe wamepokea chanjo hiyo, la sivyo watachukuliwa hatua. Nchini Tanzania, taifa la hivi punde kuanza kampeni ya chanjo hiyo, imeendelea kusisitiza viongozi wa serikali wawe mstari wa mbele. Dorothy Gwajima ni waziri wa afya nchini humo. ni masuala ya kitaifa ambayo lazima kila mtu ashiriki kwa namna moja au nyingine, kwa hiyo tunawapongeza sana sana wale tunaoona wakienda vizuri, lakini waliolala usingizini leo ndo ajenda yao. Napenda kuwakumbusha tena watu hawa ambao hawataki kwenda mstari wa mbele kwamba wasifanye mzaha na uviko kumi na tisa, na tusichukulie kwa wapesi tu kuwa mbona wimbi la kwanza na la pili lilipita na mimi nipo na fulani yupo. Wako wenzetu wengi wamepita na yao mawimbi hayo, ukabaki wewe kwa kusudi la Mungu, na hata leo wako waliopita na jana. Wako waliopita jamii ya virusi vinavyozunguka inabadilika sana na inatofautiana makali. Hivyo tusiipe miili yetu kazi ya ziada, kwamba unauchosha mwili kwa kuuwacha tu kwa sababu ulipata neema ya wimbi la kwanza, wimbi la pili, wimbi hili, basi na wewe unajiachia tu mwili, unaweza ukachoka na ukajikuta umeugua na au ikimpendeza Mungu afariki kabisa. Sababu zingine zilizochangia mwitikio huu mdogo wa chanjo ni taarifa zinazoendelea kusambazwa kwenye mitandao. Hao ni baadhi ya raia kutoka nchi tofauti za Afrika Mashariki. chanjo hii hatuna uhakika nayo. Kwa nini Afrika hatuna chanjo yetu? E, kwa maoni yangu ni kwamba kweli mimi sikubaliani na chanjo hii ambao wanaendelea kututolea sisi wananchi wa Afrika, mimi kwa maoni yangu ni kwamba wachukue chanjo hii waipeleke baadhi ya nchi hizo za Ulaya. A, kwa sisi Afrika bado tungali sawa, tutajikinga kwa hali yetu. Mimi kabisa siamini chanjo hiyo ya korona, kwani wakati chanjo ya korona ilikuwa na haijafika hapa Uganda watu walikuwa wazima, lakini wakati e, dawa ya, ya chanjo ya korona inafika hapa Uganda, wanachanja watu kila mtu ambaye wanachanja hapa unasikia eti amegonjwa korona je wataalam wa afya wanazungumziaje suala hili tumezungumza na daktari samuel kinyanjui kutoka shirika la AIDS Healthcare Foundation. jambo ambalo limetutisha na kutufadhaisha sana ni kwamba wakati chanjo hizi zimepatikana ambazo ni kinga nzuri tuseme kweli tumeona kuna dhana potofu ambayo inaendelezwa tunaweza pia kuita kasumba na wanayoendeleza, tuseme, hatuna hakika ni kina nani, lakini tumeona unaweza kusema ni kama kuna mpangilio fulani namna hivi hivi, kwamba mataifa yaliyoendelea yamejichukulia chanjo nyingi sana kiasi cha takribani kama mara nne ama tano ya idadi ya wananchi wao. Hivi tukiendelea kuona kwenye mitandao maneno ya kupotosha yanayosema chanjo hizi si nzuri, wanaochukua hawa siku za usoni hawataweza kupata watoto, mara wanaochukua chanjo hizi watakufa katika miaka me, me, miwili ijayo. Wengine wanasema chanjo hizi sijui zimewekwa chembechembe gani zinazoingia kwenye mwili, zinaingia kwenye DNA. Na swali tunajiuliza ni kwamba kama chanjo hizi zingekuwa mbovu, inawezekanaje wanaozitengeneza nchi za Magharibi wamejichukulia chanjo nyingi na kujiwekea akiba. Katika kila chanjo, kama katika kila dawa, kuna zile tunaita side effect. Kwa hivyo watu wachache miongoni mwa mamia ama maelfu, mamilioni, mmoja anaweza kupata hizi side effect, na kwa hivyo ni wajibu wa daktari anayepeana toa chanjo hii kuchukua historia na kujua mteja wake na kuweza kuwajibika kumtayarisha, kuwaeleza wale ambao hawezi kuchukua chanjo kwa sababu moja ama nyingine, kuwa wasichukue chanjo. Lakini wengine wengi, niseme kama tisaini tisa na tisa kwa mia, chanjo hizi zina manufaa zaidi kuliko madhara, na kwa hivyo ni muhimu sana kila mtu achukue chanjo hizi, kwa sababu ni kwa jinsi hii tu tunaweza, tunaweza kwa sasa kupambana na, na Covid bali na njia zingine za kuweka social distance za kuvaa mask na kujikinga kuosha mikono e, hali ya usafi, chanjo ni kitu cha muhimu sana e, kwa sababu ya kupambana na ugonjwa huu kuzuia e, kusambaa kwa ugonjwa huu. Jambo ambalo nilakutishia sana ni kwamba ugonjwa huu wa Covid, virus hii tunayoita SARS-CoV-2 inapoendelea kusambaa katika kila eneo, ina develop zile tunaita variant ina, inageuka katika chembe chembe yake ya DNA inageuka. Inapogeuka tunapata variant ambayo ni tofauti sana na ile ya kwanza, na kwa hivyo ni muhimu sana, ndio tumechukua kampeni uh, hii tunaita vaccinate our world now hofu nyingine inayowapa wengi kiwewe ni tatizo la kuganda damu ambalo limehusishwa na baadhi ya chanjo zinazotumika kuzuia korona ikiwemo AstraZeneca ambayo kwa wakati mmoja mamlaka Marekani na nchi za Ulaya zilisitisha matumizi yake, hii pia ikifanya mataifa kadhaa ya Afrika kukataa AstraZeneca. Kuweka mizani swala hili, tumezungumza na daktari Victor Ngani, mkurugenzi wa huduma za afya katika hospitali ya Ruai Specialist iliyo Ko jijini Nairobi. Kwa kweli, jambo moja linalosababisha kuganda kwa damu zaidi ni ugonjwa wa covid-19 yenyewe. Wale ambao wako katika uh, chumba cha ICU takriban asilimia 75 wana kuganda kwa damu aina fulani. Hadi hivi sasa, mojawapo ya matibabu inayopatiwa katika ugonjwa wa covid ni madawa ya kupunguza kuganda kwa damu. Chanzo cha vifo kutokana na covid-19 ni kuganda kwa damu. Ile riski ya kupata kuganda damu kutokana na covid-19 ni mara elfu arobaini zaidi ya kukenda kwa damu kutokana na vaksini. Dini pia imetajwa kuwa na ushawishi mkubwa kwenye kampeni ya chanjo ya kuzuia korona, na nimezungumza na kasisi Unis Mburu kutoka kanisa la Exploits Worship Center jijini Nairobi. Kwa washirika wenye tuko nao, hatuja wakataza kwenda kuchukua chanjo, tumewaruhusu, kwa sababu tunawaambia ni kulingana na imani yao, kama mtu anasikia imani yake inahitaji chajo, tunamwambia aende aweze kuchukua. Kwa hivyo mimi ningesema hakuna ubaya wowote, kila mkristo akitaka kwenda kuchukua chajo aende achukue. Ya, anajua ni idadi uh, dogo wenye wamechukua chajo ni kwa sababu uh, wengine wao wa, wa, wanaogopa kwa sababu wanaona kama chajo ni, ni jambo limeletwa tu lakini wengine kwa kweli hawajajua umuhimu wake. So unaona bado hiyo kitu hajaipokea vizuri. nitapokea chanjo lakini si saa hii, kwa sababu jambo lile litafanya nipokee chanjo ni kwa sababu imewekwa amli, a, kama unataka a, kwenda nchi zingine lazima upokee chanjo. Hilo tu ndilo jambo litafanya mimi kibinafsi nipokee hilo chanjo, lakini kama hakuna kutoka Kenya niende nchi zingine, bado siko tayari mimi. Niko na imani ya kuwa kulingana na vile naamini Mungu, ninaamini kwa kweli, hata bila chanjo bado niko sawa. Kumalizia, ni muhimu kupongeza serikali za nchi tofauti kwa kupigania kuongezwa kwa usambazaji wa chanjo za korona. Hata hivyo, dozi za chanjo zinapozidishwa kusambazwa, jambo la msingi kwa mataifa haya ni kuendelea kuwekeza kutoa habari kukabiliana na habari potofu zinazozingira chanjo ya kuzuia korona. Kufikia hapo, natamatisha makala siha njema. Mimi ni Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri.