Mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa, ikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Wile, nikikusihi ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Tanzania, lakini kubwa ni kuzinduliwa kwa kamati ya uongozi ya baraza la vyama vya siasa nchini humo, ikivihusisha vyama mbalimbali kikiwemo chama tawala, lakini pia vyama vya upinzani, hatua iliyofuata baada ya baraza hilo la vyama vya siasa kupata viongozi wapya. Baraza hilo la vyama vya siasa chini ya kamati yake ya uongozi linaanza kazi zake, huku baadhi ya wanasiasa wakitofautiana kwa kuangalia sura ya baraza hilo la vyama vya siasa, wengine wakidai baraza hilo lina mtizamo wa chama tawala CCM, huku wengine wakiamini baraza hilo la vyama vya siasa litawawezesha vyama vya siasa kufanya siasa zao kwa njia za kistaarabu. Huku hayo ya kijiri, msajili wa vyama vya siasa Jaji Francis Mutungi Kwake yeye anaona vyama vya siasa ni vyema vikaonyesha mfano katika swala zima la demokrasia na utawala bora vikianzia ndani ya vyama vyenyewe. Nchi yetu hii na vyama vyenu vya siasa, kitu kikubwa wanachopigania ni kukuza demokrasia, ni kuhakikisha tunasimamia masuala ya utawala bora. Sisi hatuwezi kuwa wakala wazuri wa hizi dhana mbili, demokrasia na utawala bora, kama sisi ndani ya vyama vyetu hivyo vitu viwili vinatupa changamoto. Kwa hiyo, na mimi ningependa nitumie nafasi hii kuwaombeni kwamba huko kwenye vyama, kwanza tuimarishe utekelezaji wa hizi dhana mbili, ili tuweze kujitoa kama chombo sasa ambacho kina ile wanaita moral authority, kina uwezo wa kusimamia haya tunayoyanadi. Na kuna mvutano kidogo, unaweza ukakuta mjumbe wa baraza anasema TCD TCD, yani kuna kuna kavutano kati ya baraza na TCD. Mimi nafikiri kuanzia leo tuelewe kwamba TCD na, bara, na baraza la vyama vya siasa jukumu lao ni lile lile moja, na actually ni ni, ni, ni vitu viwili vinavyotakiwa kusaidiana, na actually TCD ni sehemu ya baraza, sababu wajumbe wa TCD lazima watokane na watu wa baraza, nikiwa na maana wanatokana kwenye vyama. Kwa hiyo ninapendekeza kwamba katika kikao chenu cha kwanza mtakaa chini, mweke mkakati wa kuhakikisha baraza linasonga mbele kwa mfumo ambao utadumisha hivi vitu tulivyovitaja: demokrasia, kukuza demokrasia katika nchi yetu na pia kuhakikisha tunasimamia na kujenga hii e, dhana ya utawala bora. Kikubwa hapa tunachotakiwa kukifanya ni kwamba tuwaaminishe kwa vitendo wadau wanaotufuatilia na mnaposema wadau, tusichukulie tu wale wanachama wetu raia wote wa nchi hii ni wadau wa hizi dhana mbili demokrasia na utawala bora. Kwa hiyo mwenyekiti, nilitaka niyasisitize hayo kwa sababu kazi ya msajili itapungua kwa kiasi kikubwa, hii watu wanayofikiri kwamba msajili anawaingilia vyama katika mambo yao ya ndani. Kama mtaweza kuyamudu kuyafanya, mara chache sana mtaona msajili anaingilia katika hilo swala, na ndio maana mimi, msisitizo wangu mkubwa ni kwamba kamati ya uongozi itatusaidia kukuza na kuweka mwelekeo mzuri ambao utasababisha wadau waweze kuona kwamba vyama vya siasa vinatenda yale vinavyoyahubiri kwa wanachama wao. Kwa upande wake, mwenyekiti wa Baraza la vyama vya siasa nchini Tanzania, Juma Hatibu, yeye anaona mwamvuli huo wa baraza la vyama vya siasa utaviwezesha vyama hivyo kufanya kazi zake kwa ufanisi kwa manufaa ya Watanzania wote, huku akitaka vyama vya siasa kuliamini baraza hilo. Tunahitaji kufanya siasa zenye tija kwa nchi yetu na ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na tunahitaji tuweke uzalendo mbele kuliko itikadi za vyama vyetu vya siasa, ili kurithisha vizazi vyetu na umoja wa nchi yetu, umoja na mshikamano wa nchi yetu katika hali ya amani na utulivu, tuweke maslahi ya taifa mbele kuliko kitu chochote kile. Mwanzo, hii ni nchi yetu sote na kila mmoja ana haki ya kufanya siasa kwa kufuata misingi ya sheria na katiba yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tuthamini na kuenzi miradi yetu mikubwa ya maendeleo kwa faida ya vizazi vyetu na sisi wenyewe pia, tukizingatia maendeleo hayana chama. Maendeleo ni kwa Watanzania wote. Kwa hivyo kila jambo la maendeleo, sisi kama baraza la vyama vya siasa tuthamini haya maendeleo yetu kwa sababu ndiyo faida kwa taifa letu. Tuijenge, tujenge misingi mizuri ya demokrasia na utawala bora kama tulivyoasisiwa hapa na msajili wa vyama vya siasa. Kwa hivyo hayo ndo mambo muhimu ya kuzingatia. Kwa hivyo leo, madhumuni yetu ni kukutana hapa kuzindua kamati ya uongozi na kuanza kazi mara moja. Tunayo kamati yetu ndogo ya kamati ya mpango kazi, mwenyekiti wake ni Salum Mwalimu, naibu katibu mkuu wa CHADEMA Zanzibar. Kamati hiyo sasa tutaipa majukumu ili iweze kufanya bule taratibu zao walizopangiwa wao. Sasa wataleta mpango kazi kwa kamati yetu ya, ya, ya, ya Baraza la Vyama vya Siasa, na baada ya hapo kazi zitaendelea. Hayo yanajiri huku vyama vya siasa vikilalamika hususan vile vya ja upinzani kupitia katika mazingira magumu ya hata kufikia hatua ya kukatazwa kufanya mikutano ya ndani ili hali ni haki yao ya kikatiba. James Mbatia yeye ni mwenyekiti wa chama cha siasa cha NCCR Mageuzi na hapa analiweka wazi hilo. Lakini sisi tukiwa ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na tukifanya majukumu yetu kwa mujibu wa katiba na sheria, ni lazima tupewe haki hiyo na haki hiyo iheshimiwe, kwa sababu ni utaratibu tuliojiwekea, na utaratibu ukishauweka mahali popote, usipofuata inakuwa ni fujo. Tukamwambia kwa sababu yeye ndio mwenye dhamana hiyo ahakikishe anasimamia vizuri ofisi yake, anasimamia vizuri ofisi yake ambayo imewekwa kwa mujibu wa sheria, na yeye akatuomba kwamba kwenye proses, kwenye mchakato wa kulifanyia kazi jambo hili na sisi tukamwambia yale tuliokubaliana ya kimsingi, haki za kufanya vikao vya ndani, haki ya kufanya mikutano ya hadhara, yaani zile haki zote tunazopewa kwa mujibu wa sheria, ofisi yake. Endapo nchi hii ikisambaratika, iki, iki yeye atakuwa namba moja ambaye atapata lawama kubwa, kwa sababu ya wa kutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa katiba na kwa mujibu wa sheria ametuomba na sie, kwa kauli yake, kauli ya muungwana ni matendo, na tulimwambia yeye asisahau kwamba ni jaji na heshima yake, historia yake. Nchi hii ikivurugika kwa misingi ya kisiasa, basi yeye ndio atakayeweka historia ambayo ni mbovu. Na kwa kuwa sisi tunatambua tunayoyafanya, na kwa kauli yake aliyoitoa jana kwetu kupitia kwangu, sisi tumempa muda, tunaamini huko kazini anafanyia kazi, na kazi mambo hayo na sisi tutampa ushirikiano endapo atafuata katiba, sheria na kanuni ushiri, na sisi tunafanya kazi kwa misingi hiyo, na hasa swala la kuhakikisha haki zetu zinapatikana. Haki zetu sio kwamba tunaziomba kama ni fadhila. Haki zetu zikiwepo, amani ya taifa hili inakuwepo. Na kwa kuwa amejaribu kuonyesha kwamba ataotoa tanuru, kwenye tanuru kutuonyesha mwanga wa kijani tunamtakia kila kheri, na sisi tunaendelea nayo majukumu yetu. Tunampa kama siku saba hivi, pamoja na hayo. Mwenyekiti huyo wa NCCR Mageuzi, James Mbatia, anaona kuwa bado wana nafasi ya kudai haki zao na ikibidi kwenda mahakamani ili wawe na uhuru wa kufanya mikutano yao hususan ile ya ndani inayolenga kuimarisha vyama hivyo vya, vya siasa nchini Tanzania. Sasa tunachohitaji hapa ni kwamba vyombo vifanye uwajibu wake kwa mujibu wa katiba na sheria, na mwenye dhamana ya kusimamia kuwa ku refa kwenye mambo haya ni yeye. Kwa hiyo sasa sisi kwa kuwa tulisema tunaenda mahakamani nakwamfano hiyo tuliosema, tulisema tunahitaji gharama zetu ambazo tulitumia kwenye usumbufu uliotokea ambazo zilishapotea, tunahitaji kufanya vikao vingine, basi yeye aratibu haraka iwezekanavyo, kwa sababu sheria, haki ikionekana inacheleweshwa ndio basi kunyimwa kwa watu haki, na sisi tusingependa kwenda huko. Na sisi ni waungwana, tutaonyesha uungwana wetu, yeye aonyeshe mwanga, kwa sababu ndio mwenye dhamana ya kuyasimamia mambo haya lakini yale ambayo tulishatamka siku ya Jumamosi tu anayotaka kuendelea nayo ya misingi ya kisheria, labda kudai haki zetu mahakamani, hasa haki ya kufanya mkutano hadhara, ni kufanya vikao vya ndani na zile haki nyingine zote za kimsingi kwa mujibu wa taratibu tulizojiwekea ziweze zikawepo, kwa sababu ukishakuwa na haki so, wanasema ukishaweka utaratibu mahali popote, usipofuata inakuwa ni na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Wile, kwa heri kwa sasa.