You're listening to WCAT Radio, your home for authentic Catholic programming. kwahiyo kilai inatosha wee uo mwanilisi lakini uwe na mwezo wa kuambia jaaa rafikiya a kauli ambayo wataiheshimu na wala hawatarudia ke akuu na mahali aakai amaa zako na marafiki zako able kabisa kulu ni mahala patakatifu ili ikuchaguliwa na wananchi wa tanzania kuja kutogeuza kuwa tango la walazi kukiha kuwambia hivo ndugu zako na rafiki zako na ikasirikanahii mingine haa hakusogeleaeo karibuni wapendwa wasikilizaji wetu wa kipindi hiki cha wct idhaa ya kiswahili ya sauti ya afrika ama wct voice of vcofafrica uh, katika kipindi chetu cha jumapili ya leo uh, ya tarehe 24 ya mwezi wa 1i mwaka 2020 tutakuletea historia fupi ya kuhusu Uh, masuala ya kisiasa katika taifa la tanzania taifa ambalo limepiga katika mikono ya wakoloni mbalimbali lakini pia ni taifa ambalo uh, limekuwa na mifumo ambayo imekuwa ikibadilika badilika katika kujitawala taifa hili mbe leo tutajikiza katika kuangalia tanzania ilitoka wapi a masuala ya ukoloni lakini sasa tutaangazia zaidi kuhusu uh, masuala ya kujitawala na nhasa swalazima la uchaguzi mkuu ambao utakwenda kufanyika tarehe ishiriia8ne ya mwezi huu wa kumi hapo jumatano ya wiki hii taratibu hizi zimebadilika kwa sababu mwanzo w uchaguzi ulikuwa ukifanyika kila jumapili ya mwisho ya mwezi wa oktoba lakini baadaye ikaonekana siku hii ni siku ya watu uh, ama baadhi ya watu katika taifa hili kuabudu kwenda kanisani kumbe shughuli ile ni ya kiserikali na ni vyema ifanyike katika siku ambayo ni ya kazi ama siku ambayo ni shughuli za kawaida kabisa za kiserikali karibu nami ni mtangazaji wako kama emana upita hii ni c idhaa ya kiswahili ya sauti ya afrika historia ya tanzania ilianza kuandikwa kwa mara ya kwanza ikielezea sana masuala ya wakoloni wa ulaya namo karne ya kumi n nn ilikuwa na dola ndogo za miji uh, katika mwambao wa pwani ya afrika mashariki ambazo nyingi z- ya dola hizo zilikuwa chini ya waarabu lakini tunafahamu pia kwamba uh, tanzania ilikuwa na tawala mbalimbali za kitemi ama tawala mbalimbali za viongozi wa jadi waliojulikana kama watemi kwa mfano utaona katika nyanda za juu kusini huko katika mikoa ya iringa nzombe kulikuwa na mtawala aliyejulikana kwa jina la mtemi mkwawa lakini pia ukiangalia katika kanda ya uh, kati kulikuwa na watemi mbalimbali mbali, uh, kama mtemi um, mazengo ambaye yeye alitoka katika kijiji cha mvumi wilaya ya dodoma vijijini lakini pia tulikuwa na watemi kadha wa kadha katika maeneo ya huko uh, magharibi a nchi ya tanzania ambayo wakati huo ilikuwa bado haijajulikana kama taifa ambalo ni moja na walikuwa kama mtemi sike ambaye alikuwa anatoka tabora lakini pia kulikuwa kuna mtemi milambo ambaye na nayeye alitoka pia e, katika mkoa huo wa tabora moja ya watemi wakongwe kabisa ambao walipaswa walipata kuishi katika bara hili la afrika na katika nchi ya tanzania na pia tunaona katika nyanda za ziwa uh, hawekatika mikoa ya mwanza na shinyanga ama ukanda ambao ulikuwa ni wa kabila ya watu uh, ambao wanajulikana kama wasukuma kume huko nako kulikuwa na mtemi mwanamalundi ambaye ilikuwa ni mmoja wa temi aliyokuwa mkari sana na aliweza kuwachapa iboko hata wajerumani ambao waliingia katika uh, eneo lake hao ni baadhi tu ya watemi ambao walikuwa wakitawala katika maeneo mbalimbali mbali ya taifa la tanganyika hasa miaka hiyo uh, ama karne hizo kabla ya tanzania kupata uhuru lakini pia kabla ya wakoloni kuja enzi hizo bado waarabu walikuwa wakishika hata katika maeneo mbalimbali na ndivyo utaona katika miji mingi ya tanzania e, utakuta kuna makazi ya e, wa, waarabu ambao ni waloezi wa waishi katika miji hiyo mbalimbali mbali kama dar es salaam hapa e, pia utaona katika miji kama tabora tanga kigoma lakini na maeneo mbalimbali yaliyoko pembezoni mwa bahari ya hindi na miji kama kirwa na maeneo mengine kama haya lakini tanzania uh, ilianza kujulikana sana katika sura ya ulimwengu hasa baada ya miaka 14 99 wakati baharia wa kireno vasco da gama alipotembelea visiwo vya zanzibar baadaye ama baada ya takriban miaka 1 katika kalni ya 16t wareno walichukua zanzibar na kutawara kumbe wareno hawakukaa muda mrefu sana katika pwani hii ya afrika mashariki na waliweza kuondolewa na waarabu kutoka oman miaka 1699 na, na, tisa, na a, taifa hilo likawa chini ya sultani wa oman namo kalne hiyo ya 18 lakini miaka ya 184 wakati sultani said bin sultani alipohamisha mji wake mkuu kutoka oman kuja zanziba biashara ya utumwa na pembe za ndovu ilistawi sana na miaka ya 161 utawala wa sultani wa zanziba na oman ulitengana baada ya kifo cha sed katika kauni hiyo ya 19 wazungu walianza kuvumbua wa bara la afrika walianza kutambua kwamba kuna bara lenye mali nyingi ambapo bado mali zake hazijaanza kutumika na hiyo kupelekea mkutano um, wa b ama miaka 1884 lakini hiyo ilipelekea uh, sasa taifa hili la afrika ya mashariki kuweza kugawanywa katika mipaka ambayo ilikuwa mwanzo kabisa chini ya utawala wa ama german east africa colonization ambao wao sasa walianza kutamka jina hilo kwa mara ya kwanza miaka 1 92 kwa sababu bado halikuwa taifa moja lakini zilikuwa ni milki mbali mbalimbali ambazo baadaye ziliunganishwa na kutengenezwa mipaka na kuitwa jina hilo la tanganyika ikiwa bado haijawa na maana halisi sana ya kuitambua taifa uh, kama uh, tanganyika lakini wajerumani walipoingia walipata upinzani mbalimbali kiwemo pamoja ya, ya vita hivi vya maji maji vya miaka 195 mpaka 197 lakini baadaye pia wazerumani hawa walipata mapingamizi makubwa hasa baada ya kuingia katika mgogoro na uingereza na vita vya kwanza vya dunia ambavyo vilitokea miaka hiyo ya 194 kumbe vita hivyo vilidumu kwa takribani miaka minne kutoka mwaka 1914 paka mwaka 198 ili basi hali ilianza kukaa shwari miaka 1919 lakini hapo ndipo wajerumani walipoondolewa na a, basi tanganyika ikawa chini ya uangalizi wa uingereza kadiri ya ma, maelekezo ya umoja wa mataifa kumbe mwaka 1946 ndipo rasmi tanganyika iliwekwa chini ya uangalizi wa mwingereza ikiandaliwa kupata uhuru wake na hivyo ndivyo siasa za tanzania zilivyoendelea kukua lakini baadaye sasa baraza la kutunga sheria liliundwa uh, hapa tanzania lakini hii ilikuwa ni miaka 1926 baada ya vita vya kwanza vya dunia na baadaye likaweza kupitiwa tena mwak1945 ikiwa na lengo la, la kuongeza ama kuundwa upya mfumo huo na tena mwaka 1955 na, na, na kutoa aa, uwakilishi sawa kwa waafrika waasia na wazungu na hivyo kupelekea kutengwa viti 3 vya wasio rasmi maana wageni na viti 31 vya walio rasmi lakini tunaona sasa hapa tanganyika ilikuwa imekuisha na tayari ilikuwa imeishaingia katika michakato mbalimbali ya kuanza kutengeneza vyama vyake waajili ya kutetea kwanza maslahi ya watu mbalimbali mbali, ama wafanyakazi katika taifa hili ambavyo vingi baadaye ama vilifanyika vyenyewe kwa vyama vya siasa ama viliungana na kutengeneza chama kimoja cha siasa na baadhi ya vyama vya mwanzo kabisa ambavyo vilitokea katika taifa hili ni chama kilichojulikana kwa jina la tanzania Territory african civil eyafican association ama ttacsa ambacho kiliundwa mwaka 19 22 lakini baadaye hawa waliotengeneza chama hiki waliamua kuunda chama ambacho kilijulikana kwa jina la taa chama ambacho kiliundwa mwaka 1928 chini ya uongozi ama mwenyekiti wake aliyejulikana kwa jina la cecil matola pamoja na msaidizi wake bwana ramadhan ali hawa ambao walitengeneza chama hiki cha taa lengo lao ilikuwa ni kutetea sasa masilahi ya watu wa tanzania katika, watu watanganyika katika maswala ya kisiasa na baadaye sasa mwaka 1954 na wakati baba wa taifa mwalimu julius kambarage nyerere akiwa amechukua nafasi kubwa sasa ya kuongoza mapambano ya kupigania uhuru wa taifa hili alianzisha chama kilichojulikana kwa jina la yani maana yake ilikuwa ni tanganyika african national union chama ambacho uh, alikiunda 1954 kikiwa na kiki lengo la kuwaunganisha watanganyika wote wa hali zote hasa wakulima na wafanyakazi katika kupigania uhuru wa taifa hili la tanganyika kumbe hiki ndicho chama kilicholeta uhuru wa taifa hili la tanganyika na kupelekea kutangazwa uhuru wa taifa hili mwaka 1961 lakini ikumbukwe kwamba chama cha tano kilishiriki katika uchaguzi wa vyama vingi ambao ulifanyika kwa mara ya kwanza mwaka 1958 na matokeo, matokeo uh, yalikuwa ni mazuri na ilipelekea ushindi mkubwa wa chama cha tano wakati mwaka 19 uchaguzi tena ulifanyika na matokeo yalikuwa ni ushindi mkubwa kwa tano ambayo wakati huo ilikuwa ikifanya kampeni kubwa kwa ajili ya uhuru pamoja na utawala wa wengi katika taifa hili serikali mpya na serikali ya uingereza walikubaliana katika mkutano wa katiba mjini uingereza kuipa tanganyika uhuru kamili tarehe 9a disemba mw191 zanziba yenyewe ilipata uhuru wake mwaka1963 kama nchi ya pekee na dola chini ya sultan al usayed tanganyika ikawa jamhuri desemba disemba 1962 mwaka mmoja baada ya kupata uhuru na uchaguzi wa uraisi ulifanyika ili kumwezesha kiongozi wa tano mwalimu julius cambarage nyerele kuwa raisi mwaka 196 katiba ilibadilishwa na kuanzishwa mfumo wa chama kimoja kumbe historia inatuambia kwamba taifa hili sasa ilikuwa uh, na vyama vingi hapo awali kuanzia miaka hiyo ya kabla ya miaka 1958 na, na mtakumbuka watu kama kinatemvu waliweza uh, kupigania sana masuala haya ya vyama vingi vya siasa lakini baadaye mfumo huo uliweza kuondolewa na tunakumbuka kwamba mara ya kwanza mfumo huu ulipitishwa kupitia uh, kura tatu ama karata tatu ambayo ni maamuzi ya busara yaliyofanyika katika ukumbi wa student center uh, ama kituo cha wanafunzi ambacho kiko chini ya jimbo kuu katoliki tabora uh, katika miaka hiyo ya miaka hiyo ya 0 lakini basi ikumbukwe kwamba zanzibar nayo na ambayo alifanya mapinduzi yake januari 194 ambayo yalimwangusha sultani huko zanzibar na mwezi mmoja baada ya uhuru katiba ilisitishwa huko zanzibar na abeli amani karume alitangazwa kuwa rais wa kwanza wa kiafrika wa jamhuri ya watu wa zanzibar na nchi ikawa chini ya chama kimoja cha afpart na hivyo miezi mitatu baadaye mwaka 199 uh, tanganyika na zanzibar ziliungana na kuunda jamhuri ya muungano wa tanzania na mwalimu julius kambarage nyerere akiwa raisi na mkuu wa dora wakati karume akawa makamu wa raisi na wakati huo huo akiwa raisi wa zanzibar mwaka 1971 karume aliuawa huko zanzibar na bujumbe alichaguliwa badala yake kwa rais wa zanzibar na makamu wa rais wa tanzania mungano huo wa kisiasa kati ya zanzibar na tanzania bara umedumu kwa zaidi ya miongo mitano sasa baadaye mwaka 1967 kulikuwepo na tamko la azimio la arusha na utaifishaji wa mabenki na shughuli za fedha viwanda biashara kubwa masoko ambazo vyote viliendeshwa chini ya bodi mbalimbali mbali ama uongozi wa serikali moja kwa moja na hii ilipelekea sasa vyama hivi viwili vya pamoja na m ama chama cha mapinduzi vyote vikiwa na mlengo wa kimapinduzi ama revolutionary parties viliungana mwaka177 na kuunda chama kimoja yani tanu naviliungana uh, na, na kuunda chama ambacho kilitengeneza mlengo ama mtazamo wa kimapinduzi ambao ilifanyika huko zanzibar pamoja na hapa tanzania na kuunda chama ambacho ndicho kiko madarakani hata leo chama cha mapinduzi sasa baadaye kutoka mwaka 1977 tanzania ilikuwa katika mfumo wa chama kimoja mpaka mwaka 19 na 9 bi ambapo kwa mara ya kwanza sheria ilibadilishwa na kuruhusu mfumo wa uchaguzi wa vyama vingi ambao kwa mara ya kwanza ulifanyika mwaka 1995 na chama cha mapinduzi kilishinda na kikaendelea kutawala kutoka na ushindi ambao umekuwa uh, ukiupata chama hicho uh, mfululizo utoka mwaka huo sasa leo tunakuja kuuangazia pengine tumetoka wapi na siasa hii ya vyama vingi sheria zake ni zipi mamlaka zipi zinasimamia chaguzi hizi katika uh, mataifa haya uh, mawili ama uh, nchi hizi mbili ambazo zimeunda taifa moja kwa maana ya kwamba uh, tanzania bara na tanzania visiwani mamlaka zipi zinasimamia chaguzi katika maeneo hayo lakini vyama vipi vya siasa ambavyo vipo chini ya ofisi ya msajili mpaka sasa na zaidi pia tutaangazia changamoto na mafanikio ambayo yamejitokeza ama yamekuwepo kwa sisi kuwa katika mfumo huu wa vyama vingi tukielekea katika uchaguzi mkuu ambao utafanyika hapo tarehe 2hr8 Uh, ya oktoba mw 220 kumbe sote tuna jambo la muhimu kufahamu kuhusiana na maswala haya lakini zaidi tuna wajibu wa muhimu sana katika kuelekea kupiga kura kwenye siku hiyo ya tarehe 28 na kumbe sote tunafahamu kwamba tanzania kwa mara ya kwanza iliweza fanya uchaguzi wake wa vyama vingi ama mfumo wa vyama vingi mwaka 1995 lakini hii ilitokana na sera pamoja na sheria ambayo iliunda mamlaka uh, kwanza ya kusababia uchaguzi ambayo inajulikana kama ama uh, inajulikana kwa jina pia la tume ya taifa ya uchaguzi uchaguziiet hapo mwaka 1992 lakini mamlaka hii e, ilikuwepo na imekuwa ikifanya kazi a, moja kwa moja kabisa kwa ushirikiano na ofisi ya msajili wa vyama vya siasa tanzania ambayo kwa sasa iko chini ya mheshimiwa jaji francis s mutungi ambaye yeye ndiyo msajili wa vyama vya siasa akisaidiwa na mheshimiwa muhamed al ahmed ambaye yeye ni naibu msajili wa vyama vya siasa na hii imepelekea kwamba mpaka sasa kumekuwa na vyama mbalimbali ambavyo vimesajiliwa lakini ukumbuke kwamba usajiri wa vyama vya siasa hivi umekuwa ukitolewa kwa usajiri wa kudumu ama usajiri uh, wa awali in vyama vyenye usajiri wa kudumu katika taifa hili cha kwanza ni chama cha mapinduzi ccn ambao usajili wake ni nambari moja lakini kuna cifamaaf chama chenye usajiri namba mbili lakini pia tuna chama cha demokrasia na maendeleo ambao usajiri wake ni namba tatu anr ambacho usajiri wake ni namba tan lakini tunaum usajili wake eh, ni nambari 4 tuna chama pia chanationaleague omcanlusajili wake namba s na tunauniolemca party updp usajili wake i namba 8n lakini pia tunanationalcniaioalliance nra ambao usajili wake ni nambari 9 lakini pia tuna vyama tofauti tofauti kama ada tadea mo usajili wake namba 1 tuna tl usajili wake namba k m 2 tuna udp namba 1tau uh, demokrasia makini namba hna um, tau tuna atd 7 tuna sauti ya umma masau namba 6 na sita lakini pia tuna aafp namba 67 na tuna chama cha kijani namba 6 7bna9 lakini pia tunavyo vyama vingine kama for change adc namba 0 usajili wake lakini pia tuna chama cha ukombozi wa umma cha umma ambacho ni cha kiongozi wetu mzee wa bwabwa a yeye chama chake ni namba na usajili namba 81 lakini pia for change tunazalengo ambacho cheniwusajili wake ni nambali 0 na tatu. lakini tuna vyama ambavyo pia bado havija na usajiri wa huduma na bado havijapewa namba kumbe ambacho ni chama restoration of national party ama a, a, a, rnp kumbe hivyo ndivyo vyama ambavyo vinakwenda kushiriki uchaguzi mkuu wa mwaka huu kwa upande wa tanzania bara lakini pia tanzania visiwani ikiwa tu kuna tofauti ya idadi ya vyama na wagombea ambao wataweza kugombea katika maeneo hayo kama tulivyoona hapo awali mamlaka yenye eh, haki na wajibu wa kusimamia uchaguzi mkuu wa jamhuri ya muungano wa tanzania uh, kwa upande wa tanzania bara tuna ne lakini upande wa tanzania visiwani ya tunayo tunayoz na kwa mujibu wa tovouti ya ne uchaguzi wa mwaka huu wa 220 ambao utakaofanyika wiki hii tah28 oktoba umepangwa kuwa na vituo 8155 uh, uh, tanzania nzima lakini watu waliojiandikisha ni milioni 29 laki188347 idadi ya wabunge ambao uh, wanakwenda kugombea ama viti vya wabunge ambavyo vipo ni wa viti 3a9 lakini idadi ya madiwani ambao wanapaswa kuwepo kwa mujibu wa kata zilizopo tanzania ni wabungi wa madiwani 5 350 kwa sasa katika vyombo mbalimbali vya habari utasikia watu wanaosukumiwa lawama kelele na malalamiko mengi ni viongozi hawa wa tume hii ya uchaguzi hasa tanzania bara hasa jaji uh, wa rufaa mstaafu uh, seistokis kaijage lakini uh, pia dr wilson mahela chus ambaye ni mkurugenzi wa uchaguzi na, na jaji mstaafu um, wa rifaa kaijage ambaye yeye uh, ni ye, mwenyekiti wa tume hawa ndio wamekuwa wakisukumiwa lawama nyingi kwamba kumekuwa na changamoto mbalimbali za kimfumo za kiutawala lakini pia namna ambavyo na Uh, kumekuwa na changamoto za ratiba ya, ya, ya wagombea pengine kufika katika baadhi ya maeneo kwa ajili ya kufanya kampeni za uchaguzi lakini kubwa na ilo mbele yetu ni namna ambavyo uchaguzi utasimamiwa wote tumeshuhudia kwamba uh, tanzania imekuwa ikifanya chaguzi zake za vyama vingi kwa miaka zaidi ya ishirini sasa kutoka mwaka 1995 mpaka sasa na chaguzi zote zimekuwa zikiisha pamoja na changamoto mbalimbali tumekuatukanata chaguzi hizo kwa amani kabisa na hiyo ndio sifa kubwa ambayo tanzania imekuwa nayo katika maswala haya ya uchaguzi wake wa mfumo huu wafea mavingi tofauti na mataifa mengine ambayo pengine imekuwa ngumu kabisa wao kumaliza chaguzi hizo bila kuwa na migogoro ama hata amani kungunjika. na kwa upande wa zanzibar ambapo uh, tunaona mamlaka iko uh, yenye mamlaka mamlaka ambayo inapaswa kusimamia uchaguzi zanzibar ni ze ambayo iko chini ya mes jaji mkuu mstafu hamid mahamudu hamied abayo yeye ndio mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa zanziba wakati ndugu thabiti uh, faina akiwa mkurugenzi wa uchaguzi uh, wa tume ya uchaguzi ya zanzibar tukiangazia pengine katika sheria sasa zinazosimamia uh, uh, maswala haya ya, ya, ya uchaguzi katika taifa hili la tanzania mwaka huu 22 sheria mbalimbali ambazo zinaongoza chaguzi um, katika taifa hili kwanza tunayo katiba ya jamhuri ya muungano wa tanzania ambayo ndiyo imeweka msingi wa haki ya mtu kupiga kura ama mfumo wa demokrasia wa watu kuweza kuongozwa na wale watu ambao wamependa kuwachagua wa maana ya kuwa na viongozi waliochaguliwa kutika ngazi ya kata ngazi ya, ya, ya jimbo lakini pia ngazi ya taifa lakini pia e, tunayo mapendekezo kutoka katiba inayopendekezwa lakini pia tunayo sheria ya uchaguzi ya sura namba3 43 pamoja na, na kanuni zake tunayo pia sheria ya gharama za uchaguzi ya mwaka21 ambayo imekuwa ikifanyiwa mabadiliko la wakati lakini pia tunayo sheria ya serikali za mitaa sura namba 2 na 92 lakini pia tunayo sheria ya gharama uh, za uchaguzi toleo la mwa215 lakini pia tuna namba13 ya mwaa24 na, na zaidi ni kwamba taratibu nyingi ambazo zitakuwa katika chaguzi hizi zitakuwa chini ya kanuni za sheria ya uchaguzi wa serikali za mita ya mwaka 22 kanuni za sheria ya taifa ya uchaguzi za mwaka 22 lakini pia kanuni za uchaguzi mkuu wa rais na wabunge za mwaka 215 kumbe hayoyote ni kwa uh, mujibu wa taratibu ambazo tume ya taifa ya uchaguzi amane imeweza kuyapanga na kuwaratibu kwa ajili ya shughuli hizi za uchaguzi hapa tanzania bara sote tunategemea uchaguzi utakuwa huru na wahaki kabisa na watu wamejiandikisha na pengine watu ni vyema waende wakapiga kura na sio pengine kufikiria uh, vinginevyo tuangazie katika uh, eneo lingine la tanzania yaani tanzania visiwani tukiona huko nako pia kuna sheria zake kuna kanuni zake za uchaguzi ambazo ndio zinazoifanya tume uchaguzi ya uchaguzi wa zanziba amaz kuwa na mamlaka ya kufanya mambo mbalimbali mbali katika chaguzi hizi kumbe wao kwanza kabisa kuna sheria ya afisi ya tume nambari 1 mwk 217 lakini pia kuna sheria ya uchaguzi nambari 4 ya mwaka 218 na, na miongoni mwake pia a mamlaka ambayo tume hiyo ya zanziba kama tu ilivyo tume hii ya tanzania bara katika kusimamia uchaguzi mamlaka waliopewa kwanza ni kusimamia shughuli zote za uchaguzi wa rais kwa wabunge pamoja na uchaguzi wa viongozi wa serikali za mitaa lakini pia kuhakikisha wanahimiza matumizi ya taratibu na kanuni z zinazomsimamia mpiga kura ama na taratibu nzima za upigaji kura kueneza elimu na uelewa juu ya masuala ya uh, uh, upiga kura kwa raia lakini pia kuendeleza uh, swala zima la mipaka ya kikatiba katika majimbo ya kiuchaguzi lakini pia kuhakikisha wanatunza daftari la kudumu la wapiga kura ndivyo ilivyo pia katika tume ya taifa ya uchaguzi ya, ya, ya tanzania bara sasa tuangazie e, chaguzi hizi za mwaka huu wa elf2 a 2 chaguzi ambazo zimekuwa zina mtazamo wa kipekee sana chaguzi ambazo zimekuwa na mvuto wa aina yake tukiangazia kama tulivyosema e, vyama vinavyoshiriki katika uchaguzi huu vimekuwa vikichuana sana lakini tunavyo baadhi ya vyama ambavyo vingine vimekuwa vikifurahisha katika kampeni zake lakini vingine vimekuwa vikichuana kwa sera ambazo zinaweza kupimwa katika mtazamo wa kitaifa kwa maana ya kuangalia nani anaweza kusaidia katika kuendeleza taifa hili katika misingi kwanza ya maadili yetu e, kama taifa la tanzania tamaduni zetu lakini pia masilahi mapana ya kiuchumi kisiasa na kijamii Aa, katika kuimarisha ama ustawi kwanza wa heshima yetu sisi kama taifa lakini pia heshima ya taifa hili nje ya mipaka ya alikuwa ni maneno ya hayati wa baba hayati uh, baba wa taifa la tanzania mwalim julius kambarage nyerere aa yeye katika msisitizo wake wakati wa uhai wake alisisitiza kwamba tunapokwenda katika chaguzi kuu hizi hasa zinazohusisha viongozi wakubwa uh, wa taifa kama rais napaswa kuchagua kiongozi wa aina gani aliongea maneno mengi lakini kwa ufupi amesema ikulu ni mahari pa takatifu na wote tunafahamu maana ya nene takatifu ama utakatifu ni ile hali ya usafi wa nafsi pamoja na usafi wa akili ama mawazo ya mtu kutoka ndani yake yeye mwenyewe mpaka nje ya nafsi yake nafahamu utakatifu sio kitu kinachotoka kwa mwanadamu lakini ni kitu kinachotoka kwa mungu hivyo napaswa kufikiria katika chaguzi hii katika uchaguzi huu wa mwaka 22 uchaguzi ambao utafanyika siku chache kutoka leo ni uchaguzi ambao unaweza uh, ukaleta kiongozi mwenye tabia gani pamoja na kwamba mtu huyu anaenda kuwa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania ambaye atabeba dhamana ya ardhi yetu atakuwa alama ya taifa hili katika mikutano uh, ya kitaifa na kimataifa na katika maswala mbalimbali je tunakwenda kuchagua kiongozi wa namnagani tunaweza tukachagua kiongozi lakini asiokuwa na mwenendo mzuri nafahamu kabisa hakuna mwanadamu aliye mkamilifu lakini walau tuna mambo kadha wa kadha bayo yanaweza yakatuongoza sisi katika kutazama ya kuweza kuona kiongozi yupi ni mwadilifu kumbe maadili ni sura pana lakini lazima itazame katika mtazamo wa uh, tabia ama mwenendo wa taifa la tanzania na moja ya mambo ya msingi ni kuona ni nani ataweza kutetea kwanza ulinzi na usalama wa taifa hili pasipokuwa na kuhimiza machafuko vita na fujo kwa sababu hiyo ni kupelekea watu kuana pasipokuwa na faida yoyote pengine m nataka kuwa kuwa kiongozi basi nataka kuwa kiongozi kwa sababu uh, kabisa pengine nisipoweza kuchaguliwa basi naweza nikaamua kuritisha vita hatuwezi kuwa na uhakika na kiongozi wa namna hiyo kwa sababu kama anaweza kuamua kuitisha vita pengine anaweza kuamua kufanya lolote tena baadaye I- endapo tu mambo fulani yanaweza yasiende vizuri katika mtazamo wake yeye wa kisiasa lakini masala kama tulivyosema kupinga na kutetea maswala ya ushuga lazima kiongozi wawazi kupinga na kutetea maswala ya rushwa kiongozi ambaye atathamini uboreshwaji wa miundo mbinu ya taifa hili kwa sababu Uh, hatuwezi kuwa na taifa la watu waliokuwa na magari mengi nyumba nzuri wasiokuwa na hospitali bora kwa ajili ya matibabu yao wasiokuwa na barabara, barabara nzuri wasiokuwa na vyombo mbalimbali vya usafiri na vyote hivi haviwezi vikaja kwa wakati mmoja na napaswa tutambue mara nyingi sana serikali haiwezi kuwasaidia wananchi wake kuwa na maendeleo yao wenyewe isipokuwa kuwajengea miundombinu itakayowasaidia wao kukuwa katika uh, kufanya shughuli zao k tunahitaji serikali ifanye kazi kubwa katika kuboresha miundo mbinu ili wananchi waweze kuitumia katika kufanya shughuli zao na mambo yote haya yanapotokea daima huwa kunakuwa na changamoto nyingi kwa sababu huwezi kuyafanya yote mawili kwamba uboreshe mazingira bora kwa, kwa wananchi lakini kati, wakati huo huo uboreshe mazingira bora ya miundo mbini lazima kuna wakati kimoja kitakwenda chini kidogo alafu kikikamilika basi ule upande wa pili nao utakwenda vizuri haiwezekani kabisa katika mataifa ambayo ndio kwanza yanaendelea vitu vyote zikafanyika katika e, mwenendo ambao ni sahihi kabisa kwa lazima tuwe na kiongozi mwenye tasura kwanza yeye mwenyewe kuweza kusema ukweli wa namna na mifumo hii ya maendeleo inavyoweza kuwa kuisimamia kuilinda na siji akawa kiongozi ambaye atavunja vunja kila mfumo uliopo sasa na kuweza kuleta mfumo ambao anafikiri kwamba unafaa lakini watu wanapaswa kukumbuka pia eh, ahadi ni kitu kingine na kutenda ni kitu kingine uh, ukisoma kitabu ambacho uh, kinajulikana kwa jina la i i will marry when I want ama nitaoa wa, nitakapotaka ama muda utakapofika ni kitabu ambacho kilikuwa kikielezea masuara ya uhuru Uh, wa mtu kujiamulia mambo yake na, ma, na vitu kama hivyo lakini ndani ya kile kitabu kuna msehemo mmoja ambao unasema kwamba uh, there might be um, on the sky but it does not mean themihei tunajua kwamba dalili ya mvua ni mawingu lakini sio kwamba kila kunapokuwa na mawingu mvua itanyesha tunapaswa kuwa makini sana na kuzingatia ukweli unaoonekana na uliothibitika kuliko mawazo na hisia yanayogusa vionjo vyetu kadili tu ya mazingira tuliyonayo tunapaswa kujua hakuna ukombozi wa kweli wa kiuchumi katika taifa lolote duniani ambao umetokea kwa watu wake kuwa uh, na, na, na, na sherehe kila siku mataifa mengi duniani ambayo leo tunayaona yakituhimiza sisi tuweze kuwa na demokrasia tuweze kuwa na uchumi bora tuweze kuwa na mifano mizuri kama wao walivyo ukifuatilia historia zao wao wote waliendelea katika zama ambazo mazingira yake hayakuwa rahisi mazingira yake hayakuwa Uh, ya kufurahia ama ya kufurahisha sana na pengine ni historia ambazo huwezi kupenda hata kuzitaja angaria taifa kama ujerumani liliendelea katika zama ambazo adolf ahitra aliibuka na kuwa kiongozi mwenye nguvu sana aliingia katika madaraka aki, akiwa kama kiongozi ambaye anaenda kuwapa faraja wale watu waliokuwa katika mateso lakini aligeuka na kuwa kiongozi ambaye alitumia nguvu kubwa sana katika kuongoza taifa lile lakini ndicho kilichofanya ujerumani kuwa na nguvu hata leo duniani na utaona katika bara la ulaya moja mataifa yenye nguvu kubwa kabisa katika umoja wa ulaya ni taifa a e, um, uh, uh, ujerumani taifa ambalo lilijenga viwanda vingi katika zama za ahitra zilijenga miundombinu bora sana kutoka zama hizo na viongozi waliofuata waliweza kudumisha sasa tunachokiona kama demokrasia katika siku hizi hivyo ndivyo ilivyokuwa katika taifa kama la italy wakati benito benomin alipoibuka pia lakini ndivyo ilivyo katika mataifa mengi hata china wakati wa maeon lakini ndivyo ilivyokuwa katika pia nchi ya urusi amrasia chini ya uongozi wa bolhevikpart ndipo watu walipobadilishwa mitazamo yao na walipoelekezwa nini kinapasika kufanyika ili taifa liweze kuendelea ah, hakuna taifa lililoendelea duniani kwa watu wake kupewa ahadi za maisha rahisi maisha ya kufurahia na kucheka lazima watu wajitoe wawajibike na wafundishwe kufanya mengi kwa ajili ya uhitaji wao nachokisema nacho hapa ni kwamba sihimizi uongozi wa kidiktta lakini maana yangu ni kwamba hata mataifa yaliyoendelea ni mataifa ambayo yalipata kukua kiuchumi katika mazingira ambayo ukiyatazama katika misingi ya kawaida utaona alikuwa ni mazingira ya kidiktta ndivyo inavyokuwa katika shughuli za maendeleo na hasa katika mataifa mengi yaliyoendelea wengi hawakuendelea katika njia ambazo ni rahisi na hadi hewa ila tujue tunapaswa kufunga mikanda ili kulinda haki amani na ustawi wa taifa letu kumbe niwahimize vijana wote watu wote kwenda kupiga kura kwani hiyo ndio namna pekee ya kutetea uh, haki amani na ustawi wa taifa hili iwatakie uchaguzi mwema hapo tarh8 na oktoba mwaka huu 22 na, na wote tuendelee kuombea amani taifa hili tuendelee kuombea ustawi sahihi na tupate kiongozi atakaye tuongoza vema na wale wanaosimamia uchaguzi kwa pande zote mbili tanzania bara na visiwani waweze kuwa na hekima na busara na wazingatie taratibu za sheria katika kufanya uchaguzi na kutangaza matokeo watu wasio kajitangazia matokeo wenyewe kwa sababu ni kinyume na sheria na hiyo ni kuimiza machafuko na vita katika taifa letu mungu ibariki tanzania na mungu ibariki afrika hii ni wt idhaa ya kiswahili ya sauti ya afrika nami ni mtangazaji wako kahama lpta Người wakati mwema và cất muôn Africa, Africa Afrika, Afrika, pour la paix. Quand Afrika, Afrika, man da am ak ndoka man ki mel um bul fate afrika momlayanya mane jam afrika moy sunyu nada nge Beloved, I'm Annabelle Mosley, author, professor of theology, and host of Then Sings My Soul and Destination Sainthood on WCAT Radio. I invite you to listen in and find inspiration along this sacred journey we're traveling together to make our lives a masterpiece and, with God's grace, become saints. Join me, Annabelle Mosley, for Then Sings My Soul and Destination Sainthood on WCAT Radio. God bless you. Remember, you're never alone. God is always with you. Thank you for listening to a production of WCAT Radio. Please join us in our mission of evangelization. And don't forget, love lifts up when knowledge takes flight.