You're listening to WCAT Radio, your home for authentic Catholic programming. iri ndio hiyo inatoroka tunaitafuta 2 21 sijui kama mwaka unaisha ukiwa na maumivu sijui kama mwaka unaisha ukiwa na masoneko makubwa ndani ya nafsi yako una maswali mengi ambayo hujui utafanya nini unajiuliza haya yote yaliyotokea katika maisha yangu je ni kwa sababu ya umaskini ulionao ni kwa sababu ukwenda shule nikwa sababu kazi ulionayo mshahara wake ni mdogo ama ni kwa sababu bosi hakupendwa sisin ama kwa sababu yule ambaye ulimpenda sana hana habari tena na wewe je ni kwa sababu wazazi uliowapenda sana kaka dada na ndugu uliowathamini sana katika maisha yako kwamba hawa walikuwa ndio furaha ndio sehemu ya wewe kuiona thamani ya dunia hii hawapo tena wengine napata ajari napoteza maisha ghafla hapa pengine kwa sababu za kawaida kabisa wameondoka duniani au pengine ni biashara ulionayo biashara yako imekwama biashara yako iliharibiwa vibaya sana na ugonjwa wa korona kazi uliokuwa nayo ilipotea kwa sababu ya ugonjwa wa korona elimu uliokuwa una tege ya kusaidia sasa imekuwa ngumu kuipata kwa sababu ada imekosekana ama pengine walimu ama maetras wahadhiri hawahitaji kupa msaada ambao ungepaswa upate wanakuekea vikwazo sababu zao ambazo pengine wao wow, waliona ni za muhimu haya ni baadhi ya maswali ambayo wengi huo wanakaa chini kuupatia mwaka sura kuupatia mwaka maana yake ama ni mwaka wa mafanikio ama mwaka ambao umekuwa ni wa mapitio magumu katika maisha yao je wewe unayaona yapi katika mwaka huu elfu mbili na ishirini tunapaswa kukumbuka kwamba maisha yetu kama wanadamu ni safari ni safari ambayo ina vituo vingi sana lakini kwa bahati mbaya vituo hivi huwa havijulikani vitawekwa katika sehemu zipi tena havijulikani vituo hivi vitawekwa katika muda gani mara nyingi unaondoka katika safari yako ukisema nikitoka hapa nilipo leo safari yangu itaisha saa k2 jioni siku hii ama baada ya siku tatu lakini kitu ambacho ni kigum sana katika maisha yetu na safari yake ni vigumu sana kujua nini ambacho kitafuata katika hatua inayofuata mbele ya uezo wako ila kubwa ni kimoja napaswa kutambua kwamba tunayo nafasi kubwa sana ya kujiandaa na mambo mengi ambayo yanatokea katika maisha yetu kwa sababu tunajua kabisa katika maisha kuna vitu vikubwa viwili ama ni furaha ama ni huzuni kumbe nyakati zote ambazo tunakuwa katika moja ya vipindi hivyo ambavyo tunavipitia haimaanishi kwamba maisha yetu hapo yalipofika ndiyo mwisho hakuna magumu yanayodumu na sisi wala hakuna mafanikio yanayokuwepo milele ila katika yote tunapaswa kumshukuru mungu kwa sababu yeye ndiyo chanzo cha yote katika maisha yetu kushukuru mungu tena sababu ya vingi hata nikiwa na sali unajua na maanisha sukameti itenda wema kwa kujalinganisha amatendo yako makuu mimi mungu ningekuripani uliko nitoa isiye moyo wangu matopenitopeni Yeah, hata shukurani zangu ni kwako shukurani zetu zinapaswa kumwendea mungu wetu lakini tunapoendea ukingoni mwa mwaka huu tnapoanza leo siku hii ama tarehe hii ya kwanza ya mwezi huu wa mwisho yaani tarehe imoja ya mwezi wa kuinm2li mwaka elu22hir ni siku pia ya kukumbuka ama siku iliyotengwa na umoja wa mataifa kwa maana ya siku ya pekee ya kukumbuka jinsi ugonjwa hatari wa ukimwi ambao umekuisha ua mamilioni ya watu mpaka sasa ambavyo umeendelea kuliangamiza e, kundi la watu mbalimbali katika ulimwengu huu leo ni siku ambayo dunia inaadhimisha kumbukumbu kumbu ya siku ya ugonjwa wa ukimwi wakati dunia ikiendelea kupanga na kuratibu namna ambavyo gonjwa hili linaweza kushughulikiwa hasa miongoni mwa vijana ambao wengi wao ndio wanaonekana kuwa ni waathirika wakubwa wa ugonjwa huu ugonjwa ambao hauchagui umri hauchagui sura dini kabila wala hauchagui rangi lakini sisi tunasema kwamba tunapokwenda mwisho wa mwaka huu tunaona wapo ndugu zetu wengi ambao wamepitia madhira mbalimbali mbali. wapo ndugu zetu ambao pengine wamepitia mateso makali lakini je wewe pia umepitia changamoto zipi ama ni aibu ipi ambayo inaitesa nafsi yako ukumbuke kwamba sisi sote kama wanadamu awe ni kiongozi awe ni raia wa kawaida awe ni awe siwa muumini awai binadamu yeyote sote tunapitia changamoto zetu sote tunapitia magumu yetu sote tunayo mahangaiko yetu na sote tunazo stori ambazo ni ngumu kuzierezea nyakati za maumivu katika maisha yetu zipo nyingi sana lakini hizi mara nyingi zinatufanya turudi nyuma sana na tunaporudi nyuma tunasahau kwamba maisha yetu hayakutengenezwa kurudi nyuma ila kwenda mbele kwa sababu huwezi kuwa unakwenda nyuma wakati, wakati, wakati muda wenyewe unakwenda mbele kuna swali wakati mwingine mtu anajiuliza hivi kwa nini niendelee kuishi maisha haya ni sawa na kujiuliza kwamba mimi nimeingia katika mashindano ya mbio kwa nini nakimbia lengo la mimi kukimbia katika mashindano haya ama katika mbio hizi ni lipi lengo la kukimbia katika mashindano ni wewe kuanza katika mstari ambao ndio mwanzo wa mashindano na kuvuka mstari ule ambao ni wa ushindi ukiwa wa kwanza lakini hii haitokei kiurahisi kwanza unapaswa utafakari hivi mimi naingia katika mashindano haya nimejiandaa maandalizi yake ni yapi nikishajua maandalizi yake ni yapi kumbi napaswa nijiandae vizuri ina maandalizi ambayo ni ya msingi kabisa kwa sababu pasipokuwa na maandalizi hayo kwa vyovyote vile siwezi kushinda lakini lengo la mimi kuingia katika mashindano yale ni yapi ni kushinda ili nipate sifa ni kushinda ili nitengeneze historia ni kushinda ili kufanikisha malengo ambayo niliyaweka kwa sababu kumbuka usiitegemee hata siku moja mafanikio yako wewe yawe chanzo cha furaha ya watu wengine kwa sababu siyo yao na wao hawahitaji mafanikio yako wewe ili maisha yao yaendelee kumbe wewe unapaswa yachukulia mafanikio yako kama chachu ya kukufikisha mlemu kule ambako ulipaswa ufike wewe kwa sababu hawa wengine kwanza sio ya kwao hawawezi kuyatumia lakini pia na wao wanahitaji kufanikiwa kama wewe kwahiyo hawezi kutumia mafanikio yako ili kuboresha maisha ya familia zao kumba unapaswa kufahamu unapoanza mashindano unapoanza kukimbia ujue uelekeo sahihi ni upi ujue maandarizi inayopaswa kujiandaa nayo ni yapi kwani wakati mwingine pale unapofikiri kwamba umefanya vitu ukafanikiwa wale ambao wamekuzunguka pia na wao watafurahia labda ni ndugu zako labda ni waumini wenzako ni wafanyakazi wenzako pengine hata dada yako kaka yako na watu wengine kama hao Hawa hao hao ndio pengine wao wanaweza wakawa watu wa kwanza kukukatisha tamaa na kukuongelea vibaya sana kwa sababu tu ya yale uliyoyapata kumbe wewe unachopaswa kukifanya katika yote ambayo unayafanya iwe yamefanikiwa jua mafanikio yale ni ya yalinde na yatumie kukujengia heshima kwa maisha ya baadaye wengine wakifanikiwa wanajisahau wanaanza kutumia mafanikio yao pengine kama, kama, kama uh, nyenzo kwa ajili ya kuleta mahangaiko na mateso manyanyaso na pengine e, dharau kubwa kwa wale ambao wanawazunguka pengine wengine wanajisahau wanasema hapa ndipo nilipotaka kufika anafikiri amekwisha maliza ama amefika kileleni kumbuka kadiri unavyozidi kupanda kwenda kileleni ndivyo unavyozidi kuongeza hatari ya wewe kuanguka na kuumia unapokuwa kileleni juu kabisa ni rahisi sana kwa wewe kuanguka chini na ukaumia sana kuliko yule ambaye yuko chini kweyo mafanikio yako utambue sio namna ya wewe kusaidia kufika sehemu ili uweze kutenda ama kuonesha wengine nini ambacho ndicho e, kimekuwa sehemu ya maisha yako katika nyakati hizo kuna wengine wanasema unapofanikiwa uh, katika maisha yako usiwaonyeshe sana watu mafanikio yako pengine uonyesha vitu ambavyo ni vya kawaida tu ili usiwashitue watu na pengine watu wakaanza kutengenezea matatizo ambayo yatakuletea e, changamoto kubwa zaidi na pengine kuharibu maisha yako lakini unaweza kuyatumia mafanikio yako kama msingi wa kujenga uimara wa familia yako na vizazi vyako vijavyo nafasi ulioipata leo pengine katika mambo mbalimbali unayoyafanya kama ni ya ofisi kama ni ya biashara ni ya kilimo ni ya mawasiliano na namna nyingine mbalimbali mbali kama hizo unaweza kuyatumia kujenga misingi ambayo kesho na kesho kuta familia yako itapita katika njia ambayo wewe uliitengeneza fikiria kuna watu ambao wanapata vitu vingi leo si kwa sababu wao wamefanya cocoto lakini kwa sababu familia zao wazazi wao waliweza kufanya mambo mengi sana siku hizo za nyuma wazazi wao pengine walikaa chini wakatenda mengi kwa wema wakatenda mengi kuwasaidia wengine ambao walikuwa ni wahitaji leo wewe ukifika wazazi, wazazi wako walitenda hayo siku hizo lakini ukifika wewe wanasema ah, hivi huyu sini mtoto wa fulani hivi huyu sini mtoto wa familia ya ama ukofa wa fulaniahua ah, wazuri sana hawa babu yake alikuwa ya mzuri sana yani huy, baba yake alikuwa ya mwema sana mama yake alikuwa ya anasaidia sana watu yani huyu hana shida hata kama wewe huna uwezo hata kama wewe sio mwema lakini historia ya nyuma inakubeba na hiyo ndio maana ya kusema tengeneza msingi ambao mafanikio yako yatakuwa ngazi ya vizazi vinavyokuja isijeikawa wakifika wanasemaawa ndio ule ukoa wale wezi wezihapana yani hata wee kama una uwezo mkubwa kila kitu kinaharibikia hapo kila kitu kinakatishwa hapo Kwayo, kwa hiyo tukumbuke kwamba katika mahangaiko yetu mwaka huu unaisha yale ambayo tuliyapata kama mafanikio tuyachukulie kama msingi wa kutuongoza sisi kwenda mbele ili kujipanga vyema zaidi na mwaka unaokuja ili kujipanga zaidi na generations ama vizazi vinavyokuja ndani ya familia zetu lakini tukumbuke kwamba tunao ndugu zetu wengi ambao wamekata tamaa na pengine sio wamekata tamaa kwa sababu walitaka kota tamaa ama wamekatishwa tamaa ama wamevunjika moyo kwa sababu mbalimbali mbali. na wengine amekata tamaa kwa sababu sasa biashara yake imeharibika mwingine amekata tamaa kwa sababu amekosa kazi amemaliza chuo ana mwaka watano sasa yuko nyumbani alitegemea kwamba akimaliza chuo ile elimu aliyoipata ingemsaidia yee kupata kazi kuajiriwa na pengine kuweza kutengeneza maisha yake lakini mambo yamekuwa vinginevyo leo hii akikaa na akiangalia haoni kabisa ni nini ambacho anaweza akakifanya kwaelimu waliyo nayo ili maisha yake aweze kuenda nahili linawapitia wengi hasa kundi la vijana lakini sio hilo tu kuna wengine pengine walitegemea wangeweza kufunga ndoa mwaka huu mambo yajenda vizuri kuna wengine walitegemea pengine mwaka huu wangeweza kufungu, kufungua ama kuanzisha biashara fulani lakini wameambulia asara peke yake kuna wengine wameshindwa kwenda shule kwa sababu wamekosa ada kuna wengine wamepoteza wapendwa wao kaka dada baba mama ambao ndio walikuwa msingi wa furaha na amani katika maisha yao hawapo tena kwa hiyo wamekata tamaa kabisa lakini fikiria kwa namna hii wakati wewe ukiwa mzima wa afya na viungo vyote vya mwili unavyo ila tu umekosa vitu fulani umekosa zile nafasi za kusaidia wewe kuboresha maisha yako unasikitika unaumia unakata tamaa unahisi kama mungu amekuacha unahisi kama mungu akupendi na kila kitu kibaya unakiona katika maisha yako pengine pengine fikiria hivi kwamba kuna mtu ambaye yeye yuko hospitali amelazwa awezi atakuinua mkono wake awezi hatakuinua mguu wake analishwa anaazishwa na kila kitu kinafanyika hapo alipo kuna mtu ambaye saa hizi yeye kansa inamtafuna anahangaika anapigwa mionzi na karibu haelewi kesho yake itakuwaje kuna mtu ana tatizo la moyo kuna mtu ana ugonjwa wa moyo kuna mtu sahizi ana uvimbe mkubwa ndani ya mwili wake ambao unalitesa lakini mtu huyu anaishi kwa matumaini akimtegemea mungu na kumshukuru mungu wala kwa kuiona kesho hivi hapa nani ambaye anapaswa kumshukuru mungu zaidi nan anapaswa iona neema ya mwngu zaidi kuliko mwingine mimi nipende kusema kwamba najua huwezi ukafananisha vitu vyote kwa wakati mmoja lakini inapokuja kwamba sisi sote ni binadamu so tunapitia magumu na changamoto nyingi tunapaswa na uelewa ambao ni wa pamoja kwa sababu moja kubwa kwa kuna rafiki yangu mmoja aliwahi kuniambia stori moja kwamba wakati mwingine katika maisha haya tunayoishi sisi wanadamu tunajisahau kutumia vizuri nafasi tunazozipata badala ya kukimbilia nafasi zilizopo tunakimbia kutoka katika zile nafasi ulizopo wakati mwingine tunayakimbia matatizo badara ya kuongeza spidi ili tuyavuke na kuyapita unabadilisha uelekeo wa maisha unakwenda katika uelekeo ambao si sahihi kwa sababu tu uelekeo sahihi una changamoto kuna watu walifikiri wataishi kesho na leo hawakuiona kuwa yenye thamani wakashindwa kutenda yale waliyopaswa kuyatenda siku hiyo wakifikiri kwamba hii ya leo haina maana leo ilionekana kwamba ni siku iliyoisha bila y thamani ila kesho itakuwa na thamani kama vile tu mwaka unavyoisha huu pengine kuna watu wanaona kama mwaka huu hauna thamani yoyote mengi yamepita wengine wanafikiri kwamba mwaka 221 ndio mwaka ambao utakawafanya wao wafanyikiwe lakini kumbuka kitu kimoja maisha haya tunayoishi sisi wanadamu ni maisha ambayo hujui kesho hujui kesho imebeba nini hujui kesho itakuja na nini na ndio maana tunaambiwa tusifanye kesho kuwa yenye thamani kubwa kuliko leo ikiwa kuna mambo mengi ambayo hayakwenda sawa unapaswa kuyarekebisha leo wakati ni sasa sasema usubiri kesho hujui kesho itakuwa na nini hujui kesho itakuwa na mambo mangapi lakini wengine walifikiri kwamba e, haya nilio nayo leo niyahifadhi a kwa sababu yatoko mazuri sana kuyafanya kesho ama wengine walisema hivi ama huyu nimsubirie kesho kwa sababu huyu akifika kesho i naweza nikaifanya kwa namna ambayo ama itamdhuru yeye ama itaeta faida kwake yeye mwengine anasemanimekusana ah, na mtu fulani lakini nitamwomba msamaha kesho tasameheana kesho ikiwezekana ombaneni msamaha leo wekeni kila kitu sawa leo kwa sababu hakuna ajua kesho kingine cha muhimu nikukumbuka jana siwo ya muhimu sana katika macheto kwa sababu muda ukipita umepita mwingine leo anahangaika katika rafsi yake anasema sina furaha kwa sababu mtu fulani jana alinitembea kitu kibaya yule ambaye nilikuwa nampenda sana basi ameamua kuniacha yule ambaye nilikuwa ninategemea hatanikopesha fedha kwa ajili ya biashara amekataa kunipatia ama mwingine anakuwa na masomeko makubwa kwa sababu aliatishwa kazi ama kazi aikwenda vizuri jana ama pengine mwingine anafikiria labda uja uh, uzito ulitoka kwa bahati mbaya ama E, alitoa mimba kuwa anateseka tna nafsi yake ama alishiriki katika tendo ambalo limeleta maumivu makali kwa mtu mwingine tena kwa makusudi kabisa sio hata kwa bahati mbaya lakini wengine ana maumivu makali na masomeko makari kwa sababu maisha yao yamejaa uzuni na hisia za mambo mengi ambayo waliyatenda siku za nyuma pengine ni machafu na ni mabaya kabisa lakini swali ni moja kwa nini ujilaumu kwa ajili ya kitu kilichotokea jana kwa nini uteseke kwa mambo yaliyotokea juzi hivi wewe eo hii jana inakusaidia nini kwa ajili ya kesho yapo mambo ambayo yanaweza kutokea jana yakakusaidia wewe kesho kwa mfano umefanya mtihani vizuri jana matokeo yakitoka yanakujengia msingi wa wewe kwenda mbele ni vizuri kujifunza kusahau yale yote yanayotufanya tuumine lakini ni vizuri kukumbuka kuto kusahau yale mazuri yote ambayo yanatufanya tufurahi hauhitaji kujilaumu hauhitaji kujiumiza kwa mambo yaliyotokea jana mungu wetu ni wa upendo mungu wetu ni wa nehema mungu wetu ni wa rehema mgeukie na ni vizuri kukumbuka kwamba sisi wanadamu katika maisha yetu kuna nyakati tunapaswa kukaa kimya na usifikirie chochote cha kufanya juu ya yale yote yaliyotokea wakati wa nyuma ama yale yote itakayotokea kesho lakini zaidi unapaswa kukaa chini na kuwa mwenye kufikiria juu ya maisha yako huku ukijenga fikra ya kufanya maamuzi na moyo wako na sio na binadamu sababu wakati mwingine wtwale wale ambao utitegemewa nokupa furaha jana wamekuumiza kiasi kwamba huoni tena kama kesho itakuwa ni siku yenye furaha au yenye maana umesalitiwa nmtu ambaye ulimpenda sana ulimwamini sana ulimthamini sana ama ni watu ambao mlikubaliana nao pengine mkae chini mtengeneze vitu fulani labda biashara ama mshikamano na umoja unakuja kubaini katika kundi lile wengine wamekugeuka wamekufanya wewe kuwa yao singenya na mambo mengine yote kama hayo usisononeke usiumie tambua kwamba haya yote yanapita ila unapaswa kukaa chini na kutengeneza fikra ambazo zitakusaidia wewe kusimama na kufanya maamuzi na moyo wako na sio na binadamu sababu mara nyingi sana ukifanya maamuzi kwa sababu ya fulani ama kwa kumtegemea fulani siku vitu vikienda vibaya unajilaumu sana mwaka unapoisha tunaitwa kwa ajili ya kumshukuru mungu kwa sababu ni kwa neema yake hebu kaa chini na ufikirie umepishana na ajari ngapi umepishana na vita vingapi umenusurika katika matukio mangapi ya aina ngapi wakati mwingine kuna sehemu likata tamaa kabisa ukaona nimelazwa sasa hapa maisha yangu yamefika mwisho hivi mimi kiekachoniokuwa ni nini kuna wengine wamesingiziwa kesi wameombekiziwa kesi wamefanyiwa ukatiri wamefanyiwa unyama akikaa chini haoni kama maisha na thamani yoyote broh sista asikudanganye mtu maisha yako bado yana thamani hata kama watu anakunyosha vidore kwa yale ambao uliokosea ama kwa yale magumu uliopitia kumbuka bado mungu amekupa uhai hilo ndio kubwa la kumshukuru mungu kama amekupa uhai amekuatia maisha yako mengine anapita neno la mungu linasema kwamba kila kitu katika dunia hii kitapita ila ni neno la mungu tu ndilo halitopita mtazame yeye mwenye ilo neno ili yeye akuondosha yote yaliyo magumu ili yeye akusaidia kuyapita yale ambayo unayapatia ukiweza kutengeneza moyo wa shukrani ukiweza kutengeneza moyo wa utulivu hata katika nyakati ambazo ni ngumu sana hata katika nyakati ambazo unapitia mengi ambayo huwezi atakuyaelezea yeye atakuigia atakuonea huruma na atakusaidia na utatoka katika wimbi na mambo hayo yote magumu na mazito ambayo unayapitia usikate tamaa mshukuru mungu kwa yote unayoyapitia kwa sababu yanakuimarisha Songa Bey ya yeah, na hivyo ndivyo ilivyo katika yote tunayofanya tunapaswa kumtegemea mungu mwombe mungu akutengenezee moyo mpya ndani yako moyo ambao utaondolewa maumivu yote ambayo hata bwana wetu yesu kristo hade msalabani alilia na akasikitika na akayaona yale maumivu yote ambayo ulimwengu ulikuwa unayapitia ili hali akijua kwamba anakwenda kuyashinda hayo yote moyo wake uliumia na moyo wake ulipondeka pondeka lakini kubwa ni moja alijua kwamba yeye atashinda kwa sababu alijua mungu atamuumbia moyo mpya na kweli alipoumbiwa moyo mpya alifufuka kutoka katika wafu na maumivu vita na hila zote akazishinda akainuka na ufunguo ambao ulikwenda kufungua milango ya mateso milango ya giza na akapeleka mwanga yeye alikwenda kutuletea ushindi katika nyakati zote za maumivu chungu hila na mambo oyote kwanini sisi tuendelee kubake huko tukumbuke kwamba ukombozi wetu haukuwa safari ya rahisi ukombozi wetu ulikuwa ni safari ngumu sana na huu ndio mfano ambao daima ukiutumia utakupa faraja katika maisha yako kwa sababu mungu pengine angeweza kutafuta njia ambayo ni ya rahisishotat na njia ambayo angeweza kukamilisha mpango wa ukombozi wa mwanadamu kwa njia rahisi kabisa lakini aliona hapana vitu hivyo inapaswa kuwafanya watu wajifunze kwamba maisha yoyote ambayo yatakuletea matunda yenye mafanikio tena ya kudumu yanapaswa kuwa na utaratibu yanapaswa kuwa na kanuni na yanapaswa kuwa yenye kuweza kufuatwa na mtu yeyote yaani yawe ya mfano mfano mzuri na mkubwa kabisa ni safari ya ukombozi ya mwanadamu ambao bwana wetu yesu kristu aliipitia alikufa msalabani na baadaye akafufuka na sisi ili tuweze kuyashinda mengi magumu yanayopitia hasa yanayoathiri nafsi zetu mioyo yetu kwa vyovyote vile tunapaswa kutambua kwamba hakuna ukovu wa nafsi zetu ambao ni warahisi hakuna kwa namna yeyote katika nafsi zetu tunapaswa kutambua zitaokoka pasipo sisi kuhangaikia u ukombozi ikiwa tutapenda vitu vya rahisi kwa mfano wewe ulipomaliza chuo wewe ulipokuwa unahitaji mume mchumba na mambo mengine kama hayo hukupiga magoti vya kutosha kusari kumumba mungu akuelekeze maisha yapi na njia ipi ni sahihi ukakaa chini ukitarajia kwamba vitu vitakuja vyenyewe vitu vitatokea vyenyewe kadiri tu ya muda usipochunga muda utapotea utakuja kushtuka baadaye unakaa chini ukitoa machozi na kusema ningejua ningefanya hivi kumbe tunapaswa kutambua kila kitu tunachokihitaji katika maisha yetu kina taratibu zake taratibu zake ni zipi ili tunapokwenda kuanza mwaka 221 tuangalie mipango ipi tuliyonayo nataka maisha yetu ya waje na katika haya tunayofikiria tuwe nayo katika maisha yetu je taratibu zake za kuyapata ni zipi gharama yake ni ipi hakuna kitu ambacho utakipata katika maisha kikawa akina gharama na, na kikadumu daima tunasema Cheap is expensive ukinunua kitu kwa gharama ya chini sana mara nyingi na daima inafahamika vitu ambavyo vina ubora mkubwa vingi ni vya gharama kubwa sasa na wewe mafanikio yako kama unahitaji yawe makubwa gharama yake lazima iwe kubwa kujitolea kwako wewe mwenyewe kwanza nafsi yako na akili yako katika kufikiri kupanga na kutekeleza mipango wengine tunachukua muda mwingi sana kufikiri jana kufikiri wengine kusema watu na hivi kumbe muda huo ama si hata kusema watu unataka kufanya kitu fulani unafikiria kwa mwaka mzima hiki kitu labda nifanye hivi labda vile kitu chochote katika maisha yetu mawazo yanaboreshwa kuanza kutekeleza lile wazo ulioliwaza lakini ikiwa unaendelea kulifikiria kila siku litaendelea kubadilika kwa sababu fikra zinabadilika kadiri ya wakati na fikra zinabadilika kadiri ya mazingira unavyozidi kufikiria ndivyo fikra zinavyozidi kuwa nyingi kuna muda unachanganyikiwa kuna muda fikra zinakuchanganya wewe lakini ni muhimu sana kutambua ya kuwa ili niweze kufika sehemu fulani napaswa kuanza kutembea napaswa kuanza kuvuta hatua kwenda mbele sasa ulipomaliza chuo pengine ukawa na shahada sta shahada ama elimu kama hiyo lakini hakubahatika kupata kazi shule ya jirani hapo wanahitaji mwalimu wa masomo ambayo wewe ulifundisha lakini hawana fedha za kumlipa yule mwalimu wewe unaona ni bora ushinde siku nzima ndani ukiwa na simu yako unaangalia instagram whatsapp na chati na vitu vingine kama hivyo lakini hauoni kwamba kuna haja yawewe kujitolea walau kufundisha katika shule ile ili kwanza ikupatie faida moja badala ya kupoteza muda kukaa ndani unakwenda kuchangamana na watu wengine unatengeneza mtandao ama network, network. badala ya kutengeneza so, network kupitia social sdia unatengeneza social network ambayo ni halisi katika mazingira na yenye faida lakini pili elimu yako itatunika na unapojitambulisha kwa watu kwa ma- kazi za kujitolea watu ufikiria huyu kama tu kwenye kujitolea kaweza kufanya hivi hivi tukimpa ajira anaweza akafanya vizuri zaidi wakati mwingine watu hawatuiti ama hawatupokei katika kazi yoyote kwa sababu hawatujui lakini sisi tunajijua kwamba tunaweza sasa ili ujulikane wakati mwingine nenda kajitolee nenda kafanye mambo ambayo uma utaona huyu mtu anatuthamini na sisi tunaweza tukamthamini wengi tunafikiri tukifanya shughuli za kujitolea ni hasara unamwambia mtu pengine kuna shughuli hii inayohusisha vijana kwa ni nini usijiunge anasema ni tapata nini hapo haiwezekani katika kila kitu unachojitolea swali nitapata nini jibu lake wengi wanataka utapata ajira ama asikia atabeba apelekwe safari na vitu vingine kama hivyo lakini kwamba yeye atapata heshima tu ya kawaida yeye atapata nafasi ya kukuwa sehemu ya mafanikio ya watu wengine wengi hatuoni kama huo ni mchango tujifunzi la tunapokwenda mwaka 221 ache uchoyo tuwapende wengine tujipende na sisi wenyewe hii itatusaidia kuto kukaa na kujifungia lakini itatuimarisha kujitolea kuwajibika na kujifunza vitu mbalimbali ambavyo pengine wengine hawana hiyo nafasi huko kijijini umekaa unaona pengine nilimaliza chuo sasa sihitaji kufanya kazi za shamba nahitaji niajeliwe inakuwa kana kwamba na ndivyo ilivyo elimu yetu haituandai sisi kuwa wawajibikaji yani elimu tunayoipata tunaitumia kama chanzo cha sisi kupata fedha kwa namna ya kwamba mtu anasema namaliza chuo nafikiri mshahara wangu wa kwanza ukiwa laki tano sita saba hivi sio mbaya tanunua tapanga chumba tanunua sofa tanunua na nini lakini ndani ya mwaka mmoja hivi basi tachukua mkopo nitajenga nyumba tanunua gari at kama ndani ya miaka mitano mitanotakuwa ah, mazuri sana hiyo ndio elimu yetu lakini elimu yetu inapaswa kuwa nyenzo ya kutusaidia sisi kuzishika fedha na ndomana kuna watu wengi hawajasoma kama sisi lakini wana fedha kuliko sisi kuna watu hawajasoma kama wewe vile ulivyo lakini wana fedha kuzidi wana biashara zao wana miradi nachunguza wengi wenye fedha hawana elimu kubwa kama wewe ulio nayo tunakuwa mawapi unakuwa mawapi tafakari 221 ni muda wa kupiga hatua hacha uoga usikai na digri ukasema hii digri yangu sasa iitanisaidia mimi kupata hela digri aikusaidiwe kupata hela ila ukiitumia itakusaidia wewe kupata namna za kupata fedha usisubiri kuajiriwa na lakini pia ukiajiriwa ajira usiende sehemu kwa ajili ya kupata ajira tu nenda sehemu kwa ajili ya kufanya kazi kwa sababu kuna tofauti sana ya kuwa na ajira na kuwa na kazi unaajiriwa lakini uwezo wa kufanya kazi una ama uwezo wa kufanya kazi unao lakini kazi kufanya utaki so wengi tunashindwa na maisha na yanakuwa magumu kwa sababu sisi sio watenda kazi sisi sio wafanya kazi ila tunataka ajira kama sehemu ya kupata ujira peke yake saa hii kitu ndo inaleta shida ni muhimu sana kuzingatia kwamba ajira sio chanzo cha ujira ila ajira ni kitu cha kufanya, ufanya ufanye kazi kwa sababu ukifanya kazi na kupatia furaha na amani kwenye nafsi yako usipokuwa makini mwisho wa siku ndio utaanza kutamani mafanikio ya watu utaanza kutamani maisha ya watu mi nakumbuka sana mareu mama yangu alikuwa ananiambia kila siku ukiona mtu kafanikiwa usitamani mafanikio yake na hii ni kwa sababu moja kubwa hujui mafanikio yake kayapataje unaweza ukakuta kweli ana mafanikio ana vitu vingi vizuri lakini mali zake ni za mashauti mengi na vitu vingine kama hivyo lakini ukiwajibika kwa jashuri yako nguvu yako na akili yako ukajifunza mi napata mshahara la asa labba anapata laki tano kwa mwezi sasa nihakikishe kila mwezi naweka akiba elfu kmi hii lazima ende kwenye benki ya kanoti yangu wengine unakuta ni mtu mzima mpaka sasa hata benki akaunti hana nitaweka nini huko lakini akipata hela atanunulia watu pombe atanunulia watu wiki atafanya hivi vitu vingi vya vyaovyoovyo lakini kujiwekeza kidogo hawezi jifunze kuwa na nidhamu ya fedha jifunze kuwa na nidhamu ya muda jifunze kuwa na nidhamu binafsi ana mipaka kuwa na kiasi yaani usifanye vitu tu hivyo sababu unafanya ni moja ya vitu mafanikio sisi katika maisha yetu sababu unapata kitu fulani kusaidia wewe kuboresha maisha yako yao enaamasamiin nu iii aiijiuliz ni efu ishirini ngapi. ngapi ambazo umeziteketeza oo hivy ungezihifadhi zile fedha leo ngeona vifukamt vingapi hivi ungezihifadhi hizo fedha leo ungekuwa na kuku wangapi ambao unafuga nyumbani ili ufanikiwe hawezi tu kutaka kuanza kuwa na vitu vingi kwa wakati mmoja lakini katika kila kitu unachokifanya daima katika kila kitu unachokifanya ukiweza kufanikisha ukiweza kufanikisha kufanya vitu taratibu na kidogo kidogo maisha yanabadirika hebu fikiria kama leo umeweka shilingi elfu kmkmi kila mwezi mwisho wa mwaka una moja ni elfu ishirin hivi kama usingeweka ungekuwa na kitu chochote leo hii hapa mtu anakuja anakuambia mimi naomba tu ni laki lakimoja tuna elfu ih kuna chochote kwenye akaunti yako una chochote akiba ukiumwa hata tu dawa kunu, fedha ya kununulia dawa shinge fumbi huna haya ni maisha gani kijana unaishi lakini ukipata fedha unazitapanya unafanya nini kwa hiyo ni vizuri sasa kukaa chini ya kufanya maamuzi juu ya maisha yako ili mwaka unapoisha a mwaka unapoanza uwe tayari na mtazamo wanamna utakazoishi mwaka unao kuja mbele na maisha yajayo usijiraum kwa yaleute uliokosea ila yatafakari yote chukua karatasi andika chini mazuri yangu ni haya hapa mabaya yangu ni haya hapa lakini ningetamani niyafanye haya hapa garama ya kila moja nii hapa naanza wapi kutafuta fedha hapa namtafuta nani huyu hivyo kubwa kuipatanisha ya nafsi yako na mungu kwa sababu hii ndio chanzo cha yote ukumbuke ata takapoanza kumtegemea mungu si kwamba ndio maisha yatakuwa mepesi ama yatakuwa mteremko kwa sababu mungu wetu sio mungu amhaha sio lakini daima atakuvusha katika yote atakusaidia katika yote na atakuimarisha kumbe kikubwa ni kimoja wewe Utegeme yeye wewe mshukuru yeye na daima ujue kwamba ni kwa neema ya mungu tu ndio tafanikiwa kwa hiyo jipange basi mwaka unaokuja pengine uwe ni mwaka ambao utakusaidia wewe kusimama na kwenda mbele nikukumbushe kitu kimoja maisha yako ni speio sana maisha yako ni uniki sana na maisha yako kwa nini ni uniki sana kwamba katika yote unayoyapitia yawe mazuri yawe mabaya yawe na changamoto lakini kumbuka daima unapokuwa tu na maisha unapokuwa tu na uhai maisha ni mazuri na huo ndio uzuri wa maisha wakati mwingine maisha yetu yanasambaratika yanakuwa vipisi vidogo vidogo ambavyo hata huvielewi lakini bado maisha yetu daima ni mazuri kila siku mpya inapoanza kila siku mpya inapofika ni siku ambayo inatuletea sisi nafasi mpya kwa ajiri ya kukabiri siku zetu za mbeleni na hivyo ndivyo tunavyoweza kuyaona mambo mengi mapya na mazuri katika maisha yetu kumbe kuiona tu siku mpya hiyo ni jambo jema mazuri katika maisha yetu kumbuka moja na hayo yote ambayo unayapitia pamoja na sababu zote zinazokufanya ujisikie huzuni leo uliye na kusikitika pamoja na sababu zote zinazokufanya hufurahie maisha leo ushangirie na kumtukuza mungu kumbuka kwamba maisha yako yana maana kubwa kuliko ambavyo wewe mwenyewe unaweza ukafikiria na maana kubwa ni kwamba unaouhai uhai huu una maana kubwa kwa sababu unao leo lakini hujui kama kesho utakuwa nao maisha yako bado yana maana kubwa bado na nafasi ya kuweka sawa kila kitu ambacho leo hakiko sawa watu wengi hasa vijana wanayachukulia maisha walionayo ama uhai walionao ni kama kitu tu cha kuchukulia kwa mzaha lakini hawajui kwamba hii ni nafasi pekee ya wao kuishi vile ambavyo wangependa waishi ni nafasi pekee ya wao huyafanya maisha yao yawe vile ambavyo wao wangependa yaonekane mbele ya watu wengine kumbuka katika safari yako hii ya maisha utakwenda kukumbana utapitia vikwazo vingi milima na mabonde ambayo yatakufanya wewe uhisi kama huyaelewi maisha ama yamekuika katika nafasi ambayo wewe mwenyewe hujelewi kwamba hivi mimi na thamani gani mimi na maana gani ikiwa hata ndugu zangu amenitendea haya mimi na maana gani ikiwa hata yule mtu niliyemwamini kabisa kanitendea haya maisha yangu yana maana gani ama ikiwa mimi nimeweza kuyatenda haya kwa mtu huyu mimi na thamani gani katika maisha haya lakini ukumbuke hizo nyakati zina katika maisha na nyakati hizo ni ngumu sana ambayo hata we mwenyewe huyapendi na kuyathamini maisha yako unajichukia na kuichukia nafsi yako unatamani pengine hata ungekufa leo hofu na kukata tamaa kumetawala nafsi yako na maisha yako huoni kama kuna chochote chema ndani yako maisha yanapotupatia nafasi ya kuishi yanatupatia zawadi zawadi ambayo inatuitaji sisi kutoa pia kwa wengine lakini pia na sisi kupota, kupokea ni vizuri sasa tukaacha kuelekeza mawazo yetu na nguvu yetu katika vitu ambavyo hatuna uwezo navyo na zaidi tuweke nguvu zetu kubwa na mawazo yetu katika vitu ambavyo tunawezatu vitu hivyo ni kama kwapenda wengine kujipenda wenyewe kuwa watu wenye huruma watu wenye kuthamini vitu ambavyo pengine ni vidogo lakini vyenye maana kubwa katika maisha yetu tukikumbuka kwamba maisha yetu hayapimwi na kiasi cha fedha tulichonacho lakini kiasi gani tunajitoa kuwahudumia na kuwahurumia wale Pizza. From this moment Life has begun From this moment You are the one Right beside you Is where I belong From this moment on. From this moment I have been blessed, I live on thee. For your happiness and for your love, I give my last breath from this moment. kicho ndicho ambacho nimekuwa nikifikiri na kusema kuna muda unafika na unapaswa useme kwamba from this moment on kutoka sasa napaswa maisha yangu ni yaishi vipi na pengine ni nyakati ambazo huwa zinahitaji mtu atumie muda wake kujifikiria sana kutafakari sana na kuona kama yale ambayo yeye anayafikiria ni sahihi ama si sahihi lakini mwisho aseme kutoka sasa maisha yangu yanapaswa yawe ya namna fulani na, na kusisitiza kijana mwenzangu wewe ambaye unafikiria hili unafikiria lile una masikitiko na masononeko makubwa juu ya maisha ni vyema kuanzia sasa useme kutoka sasa nafikiri kubadilisha mtazamo wangu jipatie furaha jipatie amani kumbuka maisha haya hatuishi mara mbili tunaishi mara moja kwa hiyo usijitese sana usiace maisha yako yakapoteza ladha yake yakapoteza ile maana yake ko jitaidi sana kuwa na moyo wa shukrani kumshukuru mungu kwani ni kwa neema yake mungu imefanya maisha yako yawe mazuri na ni kwa neema yake itakufanya mwaka uishe vyema na mwaka mwingine uanze salama sema maisha yako yamebarikiwa na neema ipi katika mwaka huu lakini unafikiri unahitaji neema ipi kwa mwaka unaokuja mshukuru mungu msifu yeye na mwambie akusaidie yale yote anayoyatarajia kuyategemea aweze kusaidia na uyapate basi tujue kweli ni kwamba ni kwa neema ya mungu yote tuliyo nayo yametoka kwake tukitambua hilo hakuna ambacho itakachoshindikana mimi nikutakie uskivu mwema wa vipindi vinavyofuota hapa ct uh, idhaa ya kiswahili ya sautiy africa mimi ni mtangazaji wako kahama mnaopita na nikutakie uskivu mwema ukiendelea kumsifu na kumshukuru mungu kumtukuza na kumwomba kujarie kila lililojema wakati wa mwisho huu wa mwaka wale waa wanasafiri kwenda nyumbani kwa ajili ya likizo wasafiri salama na wale ambao pengine wanakwenda katika mbalimbali za mapumziko waende salama lakini zaidi wakumbuke matumizi yao ya fedha yawe mazuri kwa sababu mwaka unapoisha tunajienda na majuku mengi ya mwanzo wa mwaka pia watoto shule na vitu vingine kama hivyo kumbe asubuhi mchana na usiku tuta msifu na kumshukuru na kumtukuza mungu Santos e Beloved, I'm Annabelle Mosley, author, professor of theology, and host of Then Sings My Soul and Destination Sainthood on WCAT Radio. I invite you to listen in and find inspiration along this sacred journey we're traveling together to make our lives a masterpiece and, with God's grace, become saints. Join me, Annabelle Mosley. For then sings my soul and destination sainthood on WCAT radio. God bless you. Remember, you're never alone. God is always with you. Thank you for listening to a production of WCAT radio. Please join us in our mission of evangelization. And don't forget, love lifts up where knowledge takes flight.