You're listening to WCAT Radio, your home for authentic Catholic programming. ya jioni karibu katika kipindi chetu cha jumapili ya leo kipindi kingine ambacho wct idhaa ya kiswahili ya sauti ya afrika inakuletea katika siku hii ni jumapili ya mwisho kabisa ya mwezi huu wa novemba mwaka 220 na ni siku njema yenye furaha na amani moyoni mwako na pengine kama kuna magumu ambayo umeyapitia katika siku hizi za karibuni basi tunatumaini mwezi umefika mwisho lakini tunakwenda kuanza mwezi mwingine na daima tunasema kila siku siku mpya inapoanza tunatumaini uh, vitu vinakuwa vyema zaidi lakini pia kama mwezi unaanza upya na hasa tunapoelekea katika kipindi hiki cha mwisho wa mwaka tunatumai umeweza kuchukua muda wako kufanya tathmini kufikiria haya na yale na pengine kuna kitu ulipanga hakijaenda sawa ama kimeenda lakini basi sio vile ambavyo wewe ulitarajia ama ungependa kitu hicho kiwe st bado ni muda ambao uh, ni wa matumaini pengine kupitia mambo kadha wa kadha ambayo Uh, ulitarajia kuona ungeyafanya ndani ya mwaka huu ambao sasa unaisha yale ambayo ulifanikiwa kuyafanya unapaswa kumshukuru mungu lakini pia yale ambayo hukufanikiwa kuyafanya unapaswa mshukuru mungu kwa sababu sio kila ambalo halikufanikiwa halikufanikiwa ili kukuumiza wewe na mengine hayafanikiwi kwa sababu pengine yale mafanikio yangekuletea wewe shida ingawa daima tunatarajia kila kitu tunachokifanya kitulete kitu matunda ama matokeo yale ambayo sisi tungependa uh, yatokee hivyo ni muda mwingine sasa wa kusema nilipanga hiki lakini kimetokea hiki sasa unapaswa ukae chini utafakari na ufanye tathmini hivi haya yote niliyopanga na haya yote yaliyotokea ama yale ambayo siku yapanga na lakini yametokea yapi yamenisaidia kukua pengine eh, tunapima mafanikio ya maisha yetu kwa fedha ambazo tumezipata ama kwakuwa na nyumba ama gari ama pengine umefanikiwa ukapata Uh, mpenzi yule ambaye ulimpenda basi mmefunga nayendoa ama basi ndio maisha yameanza ya uchumba ama vitu kama hivyo umepata kazi nzuri na vitu kama hivyo lakini je huo ndio mwisho wa maisha kwa sababu kuna msemo huu watu unasema kuna utofauti mkubwa sana uh, ya kufanikisha kukipata kitu na kufanikiwa eh, kuishi na kile kitu emafanikio hayo yatakuwa ya kudumu ama si ya kudumu kumbe mimi ningekualika leo utafakari na pengine ufikirie e, maisha yakoje changamoto zimekuwa zipi umekabiliana nazo vipi na sasa uone kesho yako itakuwaje sio rahisi sana um, kuweza u wana furaha siku zote mia tatu stna st za mwaka lakini pengine yale yote yaliyotokea yamekuachia fundisho fulani yamekuachia mtazamo fulani kuna wengine wana masikitiko wanahuzuni kwa sababu wamepoteza wapendwa wao pengine ni baba ni mama amefariki ni kaka ni dada ama una ndugu anaumwa na ungependa apone lakini sasa unaona Uh, matumaini yale ya kupona bado pengine hayapo skati tamaa amakazi ama haijaenda vizuri ulitarajia pengine uh, ungepata ada ya kupeleka shule mwaka unaisha ilo alikukamilika ulitarajia pengine ungepandishwa cheo lakini nayo haija poa lakini still kuna mambo mengi ambayo unapaswa mshukuru mungu kwanza kwa kukujalia uhai a kupatia furaha na amani katika maisha um, sio rahisi sana kumshukuru mungu kwa mambo magumu yanapotokea lakini ni moyo wa fadhila ni moyo wa, wa, wa, wa hekima kumshukuru mungu kwa kila jambo uh, sio mapema sana kumshukuru mungu kwa mwaka kufika hapo walipofika lakini pia nafikiri ni muda sahihi wa kumshukuru mungu kwa kukujalia e, mwaka huu kufika hapo walipofika ila kubwa zaidi huu ndio muda sahihi wa kukaa chini kutafakari na kupanga mipango yako ya mwaka 221222 kwa sababu gani ukisubiri upange mwezi wa kwanza maana yake E, umeshachelewa kupanga hivyo utekelezaji wake utachelewa unapaswa sasa hivi ukae chini ufunge mahesabu yako uone una akiba ipi uone una madeni yapi kinachowezekana kukilipa kilipe kinachowezekana kukitekeleza kitekeleze lakini kile kinachoshindikana ndio muda sahihi wa kukipanga katika mwaka unaokuja nakeda katika msimu ambao ni wa sikukuu tena ni sikukuu mbili nimumda wa mapumziko marefu hota uh, tunafaa moja ya sikukuu ambazo zinakuagana shamrashamra nyingi sana duniani huwana sikukuu ya crisma pengine watoto wanapenda wapate nguo mpya wanapenda waende safari na vitu kama hivyo lakini muda huo huo kuna sikukuu ya mwaka mpya na muda huo huo siku chache baadaye unajikuta ni watoto wanapaswa kwenda shule unapaswa uandae ada uandaye kodi ya nyumba imefika na vitu kama hivyo kwa hiyo ni muhimu kupanga vitu sasa uandae bajeti yako ujue mahitaji yako na uone tafanya lipi na ntaacha vipi pengine yes. katika mapitio si tu kupitia vitu vinavyohusisha fedha ama mafanikio yanayohusisha uh, Uh, kupata vitu lakini pia kupitia na kuangalia mwenendo wako ukitabia tabia zipi zimekuwa mbaya tabia zipi unapaswa kuzirekebisha tabia zipi zimekupelekea ukose vitu fulani zipi zimekupelekea upate vitu fulani naona pengine e, ni muda wa kutafakari mwenendo wako wa maisha kwa ujumla kama maisha yamekuwa e, na mwenendo huu je yapata amefanikiwa ama ndio yale yataka ama mengi yamekuwa hayanipi furaha hata mimi mwenyewe tunafahamu kama binadamu tuna mapungufu mengi kumbe ni muda wa kutafakari mwaka unaongezeka mwaka mwingine unakuja je tabia hii niliyonayo mwenendo huu niliyonao na yayote niliyo nayo yanafaa ya kuyebeba mwaka unaofuata ok nimepunguza yapi mabaya kwa kiasi kwa sababu huwezi kubadilisha tabia nzuri kwenda kwenye mbaya daima tunajitahidi kutoka kwenye tabia ambayo si njema na kwenda kwenye tabia njema kumbe sote ni muda wetu wa kukaa chini kutafakari kujifunza na kuona e, Ndi, mara nyingi tunajikuta tuna tunashindwa tuna kufanya maamuzi sahihi ya vitu vingi kwa sababu hatujipi muda wa kutafakari mambo sukua muda yako naenda katembee sehemu pengine hotelini a peke yako siku hiyo tafakari muulize mungu wako hivi nifanye nini maisha yangu ni, ni, yanapaswa kuaje ama hivi uliniumba kwa ajili ya nini wanapenda kutumia msemo mmoja nikisema unajua maisha yetu wanadamu yamekaa kama p fulani ama mradi fulani ambayo e, mtu fulani ameamua kuanzisha mradi huu anaanzisha anamweka msimamizi wa mradi ama mratibu wa mradi anamwekea pale e, e, yale ambayo ndiyo matakwa ama mahitaji ya ule mradi alafu sasa akiweka malengo ya ule mradi akiweka matazamio ya ule mradi lakini pia akitegemea ulete faida fulani ule mradi na faida hizi pengine zitakuwa za yule anayesimamia mradi pengine sasa apate fedha na nini lakini pia kama tunavyofahamu mradi unakuwa unawalengwa una fulani na wao wapate faida fulani na uwe na matokeo ambayo pengine ni ya muda mfupi na ya muda mrefu sasa wewe umekaa chini ukatafakari na ukasema hivi project kabla, kabla haijawa uh, sasa mradi kabla ufike mwisho unakaa chini unaanza kutafakari kwamba h hii kota ya kwanza imeisha na kama imeisha malengo yalikuwa ni yapi unaona lengo la kwanza na matokeo yake mpaka lengo la mwisho alafu unaona vision yake ilikuwa ni nini na hivi kuna matokeo yote ambayo kweli yani, ama kuna kitu nikibadilishe hapana nafikiri hapa inabidi nione hiki nikitoe hiki niweke ili mradi huu uweze kwenda vizuri sasa unakuta mtu unamuuliza apa tuchukulie kwa mfano kabla sijafika kwenye hiyo point huyu ni mwanafunzi Hame, ameenda shule sasa hajui labda yuko, yuko kidato cha kwanza hajui yani akimaliza kidato cha nne ye anataka kuwa nani unapata kijana yuko pengine e, e, chuo kikuu kabisa ama kidato cha tano cha sita unamuuliza unasoma labda masomo haya ya sanaa ama masomo haya ya sayansi ama E, vitu kama hivyo sasa ukienda chuo unataka u- uwe nani yaani ujijenge kama nani tukutambue kama nani unasikia nasema unajua sasa mimi pengine changamoto niliyonayopengine um, ntasoma tu walimu kwa sababu nitapata mkopo vinginevyo sitaweza uh, lakini ningependa nisome pengine niwe mwanasheria lakini ntakosa mkopo kwa hiyo hivyo unashindwa pengine unamwambia mtu e, haiwezekani paka unafika hapa hujui wewe fyucha yako hujui kesho yako inataka nyuna ila unategemea bahati nasibu ya kitu fulani ni muda wa kukaa chini na kusema maisha yangu mimi kama mimi nataka siku moja niwe mtu fulani na hata siku nikiondoka hapa duniani niache matunda fulani na kwa sababu hiyo kumbe inapaswa nipambanie kitu fulani nikisoma nisawe masomo haya kwa bidii ili niweze kuwa mtu fulani na mimi kama e, kijana nione pengine nikifikisha miaka kadhaa niwezi kuanzisha familia yangu niwe na miradi yangu niwe na maisha hiyo unakuta kila muda wako unautolea kwa ajili ya kitu fulani kwa sababu ndiyo malengo uliyoyaweka huwezi ku, kuishi na kufanikiwa sana kama unaishi maisha yasiyokuwa na malengo ili uweze kujipima vyema lazima uwe na malengo ambayo unakaa chini na unasema nilitegemea mwaka huu nitanunua kiwanja kiwanja cha ukubwa huu kwa sababu unajua tahitaji kufuga tahitaji kufanya hivi kiwanja hiki nimekipata lengo langu limetimia lakini nafikiri lengo langu la pili lilikuwa nihakikishe huku namaliza shule na nikimaliza shule nimeweza kulifi kuwa mtu fulani nimepata vigezo fulani ili hiki kinisaidia kuwa mtu fulani lakini pia nilipanga mdogo wangu yule nimtoe kule kijijini sasa nimpeleke shule nayee ili nipunguze utegemezi Badala, kila mtu kunitegemea naye asome awezi kujitegemea kuwajengea wengine uwezo kuwasaidia la lengo kubwa la maisha yetu mfano unasema mimi sasa e, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni mtu labda wa dini fulani dini nanifundisha nini hivi nimeweza kufanya kitu fulani katika kulinda na, kute, ku, na kutetea dini yangu nimekuwa mfano wakigu katika dini yangu ama imekuwaje kwa hiyo ni mambo kadha wa kadha ambayo tunaitwa kuya tathmini maisha yetu e, ni, ni, ni kitu ambacho kipo kwa muda na tunafahamu sasa huu muda tunaotumiaje tukikumbuka kwamba siku moja ikipita imepita ulichokifanya leo utarja kukifanya kesho mimi ambacho ningesisitiza sana hasa kwetu vijana na hasa pengine kwa watoto wa kike dada zetu mama zetu pia pengine ni vizuri tujifunze sana kutumia fedha vizuri hakuna mtu anayekuwa tajiri kwa kutumia fedha ila mtu anakuwa tajiri kwa kuwekeza tujifunze kuweka akiba kuliko kutumia fedha nyingi katika mambo ambayo si ya msingi pengine ya kwenda saluni kila wakati pengine kutumia fedha nyingi kununua nguo nyingi ingine hata unazisahau kama ziko ndani kwa nini situmia hiyo fedha kuiweka benki kama akiba na nani ya miaka mitano badala ya kuwa na makabati kumi ya nguo utakuwa na fedha nyingi kama akiba benki ambayo unaweza kuitumia hata kusomesha mtoto wako kusomesha ndugu zako kufungua biashara hivyo ndivyo watu wanakuwa na pengine vijana wanasoma chuo unakuta anapata fedha leo akipata lile bumu kama zinavyojulikana kwa wengi unapata tu ni siku chache ile fedha imekwisha anaanza kuangaika tena lakini akipata fedha kitu anafanya yuko saluni kanuni wa hiki kile mpaka fedha ya kula anakosa sasa kwa nini maisha ya shule ni ya muda mfupi na ni vizuri sana kuyaishi vyema jifunze kuwa na nidhamu kwenye fedha na tukizingatia kwamba shule ni kitu cha muda mfupi tutumie muda wa shule kutengeneza maisha yetu ya baadaye na sio maisha ya shule kama sehemu ya kujifunza kutumia fedha kufanya mambo kama hayo ila iwe nafasi pengine ya kujijenga na pengine kama uko chuo na mambo yako ya, ya kawaida ya katika shughuli za kiherimo biashara na vitu kama hivyo fikiria ku kutengeneza biashara yako iwe na jina kwa sababu wanasema eh, kizuri cha jiuza kibaya cha jitembeza usitumie muda mwingi kupoteza wengine wanatumia muda mwingi kupiga stori za ombea kugosip na vitu kama hivyo lakini unapata nini pengine kukaa chini kumsemea mwi zako uongo kumsengenya kufanyia mambo yote kama hayo unapata nini inakufaidia nini inakufaidisha nini kumbe ni muda wa kukaa chini kutafakari yale tuliyofanya na kuwaumiza wengine pengine tuaombe msamaha tuboreshe mahusiano yetu ni ngumu kuomba msamaha ni kitu kigumu lakini e, ni hitaji la msingi ni utu ni binadamu na hii nakuonyesha umekomaa kwa namna gani katika kuboresha mahusiano yala anayowezekana itoke okay yashikirie yyo ya anayoshirikana basi unaachana nayo na unaweza ukaendelea mbele kwa hiyo wito wangu mkubwa hasa kwa vijana e, tusiangalie sana yaliyopita tukasahau yajayo lakini tujitahidi pia kukumbuka yale yaliyopita kwa sababu tusije tukarudia makosa yale yale lakini tujue pia mafanikio mengi ambayo tuliyapata siku za nyuma pengine njia zile tulizitumia kupata hayo siku za nyuma sio njia zile zile tutazitumia kujapata yale yale siku zijazo ni vizuri kuwa makini ni vizuri kila siku kwenda mbele ni vizuri kila siku kutengeneza namna ya kulinda mambo mbalimbali na pengine hata kutafuta njia ambazo ni sahihi zaidi ama bora zaidi kushinda zile tulizozitumia siku za hapo mbeleni kwa hiyo ni muhimu sana kukaa chini kutafakari na kuangalia unawezaje kuboresha eh, maisha yako kwanza wako binafsi na nafsi yako kipindi napita mpaka unajichukia wee mwenyewe unasema hivi mimi ni kitu kitugaji mbona ya anayoyafanya hata sio kuna muda unakaa chini najitafakari nanapigaaunanasema ama ni mtu mwingine anafanya nifanye hivi lakini wanasema adii wa kwanza wa mwanadamu yeye mwenyewe mtazamo wako unayatafakari mambo vipi unayaonaje mambo unafikiri vipi kwa sababu fikira zako ndizo kufanya utende kwa namna fulani mtu mwingine atasababisha utende lakini uwezi kutenda kama, kama ujaruhusu huwu nasema kuna hoja moja huwa tunakuwa nayo ngumu sana tunasema hivi kipi kilianza kati ya gari kwa kwasababu mtu anasema usiniambie tu wazo nataka kukiona kitu lakini kile kitu kinavyoonekana ni reflection ama ni, ni, ni, ni, ni ile tu ni, ni kuakis e, yale ambayo yako ndani yako na kuyaleta nje ukiliona gari tafsiri yake ni kwamba hili gari sio tu kwamba limetokea lakini kwanza ilianza wazo lile wazo likazingatiwa likaboreshwa na mtu akalitafakari sasa ndio akaanza kuliamisha kutoka katika hisia katika fikra na katika aa, aa, ule undani wake na kukileta kile kitu nje kwa hiyo ukiona mambo mengi yameenda kwako vizuri ama vibaya daima daima wewe ndio ambaye umeweza kukisababisha sasa ni vizuri kuchukua muda kutafakari mambo mengi yaliyotokea hata kama utawalaumu watu utafanya nini lakini wewe ulisababisha kwa kiasi gani kuruhusu yale ulisababisha kwa kiasi gani ama ulichangia kwa kiasi gani yale matokeo yaliyotokea yatokee vile yalivyotokea kumbe ni muda wa kukaa chini kufikiri kutafakari kujiuliza nakusema hivi haya maisha linayoishi mimi ni kwa sababu ya nani ukijua kuna mtu fulani alisababisha ya maana yake tayari umekuwa na mchango katika solution ama njia ama ufumbuzi wa tatizo wanasema ukijua tatizo ulijua tu umejitatua umedita, kwa asilimia hamsini sasa ni vizuri ukae chini utafakari haya matatizo hizi changamoto haya matatizo ya kifedha ambayo unayapitia kila siku ugomvi unaopitia huu na wafanyakazi wenzangu na watu wa familia yangu mme wako mke wako mtoto wako rafiki zako kama wadada wananeno wanapenda kuita shost so yule ambaye umegombana na yeye pengine Uh, sasa ni nini kimesababisha mpaka mkagombana na yeye ya yeah, ni muda wa kufikiria pengine umekuwa tu ukipiga umbea juu yake amekwazika lakini ni nini kinakufanya ujisikia kupiga umbea ama kwa sababu muda wako mwingi huutumii na shughuli za msingi e, hivi kama una akili kwa mfano inaweza ikakusaidia kufikiri kutenda na kutekeleza mambo mengi ambayo si ya kuleta maendeleo hivi mbona situmie akili hiyo hiyo kufikiria kwamba ule muda unasema sasa hii hapa nimtengenezee tatizo huyu mtu akipata hili tatizo hiki kitokee okay. kwa nini situmie akili hiyo hiyo kusema hapa kuna shida hii e, pengine katika eneo langu labda hakuna saluni labda ya kike ama ya kiume sasa nitumie akili yangu hihi kuona tatafutaji mhitaji kama ntakopa ntafanya nini ntajiwajibisha ntapunguza matumizi yasiyo ya lazima ili kesho nakisho kuto ninunue vifaa taratibu tu ili niweze kuhakikisha inafanikisha ndoto zangu na malengo yangu lakini e, wengi tumekuwa tukipoteza muda sana kuwasema watu kuwalaumu watu kuwashutumu mimi nanko wangu walikua ananiambia nino moja kwamba duniani hakuna mtu aliyewahi kufanikiwa kwa sababu ya kulalamika yaani tu ukiwa tu mtu akulalamika uufakwa kwa sababu maana yake ni mtu unapenda kutoa excuses unapenda kutoa sababu sababu sababu za kwa sababu ya flani, kwa sababu ya fulani saaaau a ndiomaana sikufaikiwa pamoja na ayo yote wee mwenyee wewe kama wewe ulitumia vipi busara yako kuhakikisha huyu mtu hafikii ev na pengine ana mamlaka makubwa na nini hata e, biblia inatuambia kwamba pengine muishi kama e, mwishi kwa akili enendeni kwa akili kama nyoka naishini kwa busara ama kwa upole kama njiwa uliweza kublansi hivyo vitu uliweza kupirita katika hali ya usawa ama kuna kimoja kivizidi kwasabu usizidi sana upole ukakosa busara usizidi sana busara ukakosa kuwa na mtazamo sahihi kwa hiyo ile hali ya kutengeneza ulinganifu wa mambo wakati wote kwa hiyo hilo ndio kubwa sana sasa hili haliwezi kufanyika kama haujakaa chini ukatafakari na ukatengeneza picha yako mwenyewe ya kusema mimi fulani lengo langu katika maisha yangu mwaka huu nipunguze punguze umbea ni nipu chuki nipunguze uongo nipunguze ulafi nipunguze ni punguze uhuni yani tunasema e, una zile takataka zote zimeleta shida kwenye maisha is hakuna aliye mkaminifu na uwezi kwa mkati ndani ya siku moja ukajikuta tu umebadilika unapasa ujipatie nafasi mambo mengine ni, ni ni vitu ambavyo tumezaliwa navyo kwa hiyo ili kuvibadilisha lazima vichukue muda hau max alisema kwamba e, ukiona kwa mfano umezariwa katika familia maskini kabisa ambayo ukikaa hivi ukiangalia babu bibi wajomba shangazi baba zangu wanatoka katika familia maskini kabisa unawaza hivi mimi anikawa tajiri kweli sasa ili utoke hapo inapaswa ukae chini useme ila kwa nini hawa watu walikuwa maskini utaona pengine walikuwa wanalima ikari mbili kwa mwaka wakati wanapaswa kulima ikari kumi kwa mwaka so muda mwingi wanahutumia katika mazingira ambayo si ya kiuzalishaji na matokeo yake yanawaletea hasara matokeo yake yanawaletea matatizo na matokeo yake hawapati mazao ya kutosha kwa hiyo kila mwaka wanabaki ni watu wako pale pale wanachokipata ni kidogo tu cha kuwasaidia lakini hakiwezi kuwasaidia kuwa na nyumba nzuri kuwa na maisha mazuri ama wanafanya kazi vizuri lakini wakipata fedha ni kwenye pombe kuhonga sbui kufanya nini all those fedha zinapotelea kule ama ni kununua tu nguo vitu vile vya sifa inapelekea matukio yake kazi wanafanya maisha wanakuwa nayo lakini hakuna mabadiliko ya kudumu ya kwenda mbele unashaka mbona huyu anafanya kazi sawa anayofanya kazi ndugu ya ona afanikiwi kumbe ni zile tabia zilizopo pale ndani sasa wewe maana yake ambacho ietaka kukisema anasema yale ambayo yalikuwepo kwa asiri kwenye familia yenu hayo unapaswa kuya kuya asi yani kuwa msaliti wa yali mazingira kwa mfano wao walikuwa wanalima ikari mbili kwa jembe la mkono wewe lima ikari kumi tafuta namna ya kupata msaada wa kulima hata kwa ng'ombe weka fedha kidogo kidogo tafuta ng'ombe wakulimie walikuwa wanatumia njia za kilimo za asiri katika mazingira ambayo yalisha wewe badilisha mazingira badilisha mbinu za kilimo na ndiyo maana ya kusema wewe ni new generation ama wewe ni kizazi cha tofauti kizazi kipya kizazi kipya sio tu kuimba bongopreva kuimba gospel kutumia na vitu kama hivyo kizazi kipya ni kuwa na mtazamo chanye wa kuleta mabadiliko katika mazingira ambayo pengine wazazi wetu hawakuweza unaona kwa hiyo tunapaswa tusaliti yale mazingira ambayo yamefanya maisha yetu yasiwe na faida yasiwe na maana yasilete chachu ambayo ya inaweza kupelekea mtu akafurahia yaani we mwenyewe furahii kwa hiyo tusaliti yale ambayo yanatukwaza kumbe ushauri wangu kwa vijana uh, waenga walisema kwamba ukizaliwa wewe ni kijana unapaswa kupambana sana juu ya maisha vinginevyo mambo hayatakuendea vizuri usipochukua muda wako mwingi kupambania maisha yako basi vitu vingi vitakuwa na furaha katika maisha yako hebu tusikie kipande cha wimbo huu wa watwist ambao unasisitiza vijana wajibika Run away. kazi tabu zote zitakupata lakini ukumbuke pia kazi ya kuajiriwa una siku utafutwa kazi hiyo kazi ya kuajiriwa kuna siku utafukuzwa kazi hiyo kazi nzuri ni ya kujiajiri wewe mwenyewe kwa sababu unakuwa na uhuru na kutumia nguvu zako zote muda wote kwa ajili ya wengi tumehadaika sana kwa sababu tuna elimu tunafikiria elimu hiyo itatusaidia ya kutengeneza maisha yetu mazuri kwa sababu ndicho tulichokia na sisi kama vijana wa nyakati hizi tunapaswa kuzingatia kuwa imefika kipindi wakati mwingine sio rahisi kupata kazi ya kuajiriwa lakini bado kuna fursa na nafasi mbalimbali mbali za kuweza sisi wenyewe kujiajiri pamoja na kwamba e, kuajiriwa sio dhambi kuajiriwa siyokosa na kuajiriwa ni kitu kizuri lakini inapofika kipindi unakosa kuajiriwa upaswi kupata tamaa upaswi kuishi maisha ambayo yanakufanya ukose amani katika maisha yake kumbe wakati e, tunaelekea mwisho wa mwaka huu ni vizuri sana kufikiria ni namna gani utayabadilisha maisha yako katika mwaka unaokuja baadhi ya vitu ambavyo mimi ningependa ni e, vishauri kwako kama ngao ya kukusaidia wewe kuvuka e, mwaka huu na kuweka matumaini mazuri katika mwaka unaokuja ni vitu hivi hapa ili uweze kuwa na maisha ambayo yana mwendelezo mzuri tena wenye mafanikio wenye furaha na amani kwanza unapaswa kulinda afya yako afya ndiyo kitu cha msingi ambacho usipokuwa nacho hata ungekuwa na uwezo mkubwa wa namna gani uwezi kufanya oh, chochote na kikafanikiwa afya hii inapaswa kutazamwa katika kona ama katika uh, mtazamo tofauti tofauti kuanza afya ya akili yako akili yako daima inapaswa kuwaza vitu ambavyo vitakusaidia kujenga maisha yako unapaswa kupatie muda wa kupumzika akili yako usipoteze muda mwingi na vitu ambavyo havina maana maneno maneno pengine kila siku uko klb kila siku uko ba kila siku huko wapi nenda kapumzike fanya kazi kwa muda pumzika jipate nafasi ya kutafakari mambo nazingatia kanuni mbalimbali ambazo zitalinda afya ya mwili wako pia akili kichoka sana hata mwili awezi kufanya kazi kumbe inaweza kakushangaza kwamba kwa nini watu wengi hawajali hili swala wajali swala zima la wao kulinda hafya yao ya akili afya yao ya mwili na hivyo unashindwa kuelewa kwamba kwa nini lakini ni muhimu katika kuzingatia yoyote angaria unakula vyakula vya aina gani kula vyakula ambavyo vitausaidia mwili wako kupata mahitaji yote ya kimwili fanya zoezi lala vizuri lakini pia hakikisha unatunza kumbukumbu za mambo mbalimbali katika maandishi ili kesho na kesho kutwa viwezi kusaidia wewe kumbuka kwamba nilipanga hiki na nilikifikiria mara ya kwanza hivi lakini nafikiri nikikibadilisha hivi inaweza ikanisaidia mimi kwenda mbele ukipata tatizo lichambue na ulifahamu watu wengi wanaopata matatizo badara ya kuyatatua kinachofuata wao wana wanashtuka kwa wana hiyo badara ya ku wao wana tna wengine wana kwa hiyo ni muhimu sana kukumbuka kwamba e, tunapaswa kutunza afya zetu kwa kuchunguza ni vitu gani tunakula kula kule vyakura kwa kiasi sio chakula kimoja kila siku kama unakula chips kila siku ama wali kila siku ugari kila siku tengeneza namna ya kwamba kile ambacho ulichonacho kiasi kidogo una kila kwa namna fulani muda ambao ni sahihi wa chakula usio umechelewa sana na vitu vingine kama hivo lakini kwa sababu pengine um, tunahitaji tuna, tuna kuboresha maisha yetu ya baadaye kumbe miili yetu inahitaji pia kutengenezwa ili iweze kuwa salama na hivyo kumbe tunashauriwa kuwa caza vizuri lakini pia tufanye kazi kubidii hapo hapo fanya mazoezi pengine si so lazima ukimbie ama nini e, unaweza ukafanya yoga unaweza ukafanya mazoezi ya kupunguza uzito kwenye mwili wakati mwingine unaweza ukafanya mi ya kutembea ambavyo unaona kufanya lakini ukiweza hayo pia mbaya kazi yoyote ambayo kutembeaakimbiaa ao hali nzuri aitaji mda mwingi sana walau dakika tatu tano kumi kila siku ukifanya hivo na mwili ukazoea mho ikawa nisemu a maisha yako inajenga mfumo mzuri wa kusaidia damu hufanya kazi mwerini lakini pia kupunguzia na vitu vingine vidogo vidogo kama hivyo lakini suala lingine ambalo ni la msingi sana jana unapaswa e, kuwa mkakamavu unapaswa kuwa shujaa unapaswa kuwa na ujasiri ama tunaita ka sababu ndio kitu pekee ambacho kinachokufanya wewe uweze e, kukabiliana na changamoto mbalimbali umeanza kufanya kitu fulani leo kesho nakutana na mazingira magumu sana ambayo kiukweli nakatisha tamaa kabisa ni magumu lakini hii maana yake ni kuwa na ule uwezo sasa wa kukabiliana na changamoto mbalimbali ambazo zinaweza zikarudisha nyuma mafanikio yako zinaweza zikaondoa furaha yako lakini ni vitu ambavyo vinakufanya mazingira abao ulionayo yaone ni magumu ama ni mabaya kiasi kwamba unaona kabisa maisha yako pengine yamepitia changamoto ambazo huwezi kwenda mbele lakini ni kwamba unapaswa kujipanga na kua tayari ukabiliana changamotozzote naanzisha biashara naata haaauanzisha biashaaamtaatauanzishwauwa naanzisha biashara okay. nafanya kazi siku chache unapata fedha alafu anaibuka mambo mengine kwenye familinapaswa zile feda uzipeleke ule ten autuika nayomamoakini unapaswa kutambua kama uliamua kuanzisha biashara ni muhimu sana ukajipanga na wewe utambue yani wewe ndio muhusika mkuu wa mafanikio ambayo umeyapanga ishu e, e, kubwa ni kwamba A, wakati watu wengine watakuwa wanaonekana na maisha mazuri nje wanapaswa kujua kwamba walijenga vizuri ndani nafsi yao kukabiliana na kupambana na changamoto mbalimbali za maisha na hii ni utashi hii ni nyenzo ya muhimu sana ambayo watu wengi hawaipati katika dhahania katika kufikiria lakini wanaipata katika kujaribu kufanya vitu kwa nguvu zao zote kumbe unapaswa sasa uachilie ujasiri wako ili uonekane unapaswa sasa usimame imara na kuhakikisha maisha yako yanakuwa na mlengo ambao wewe uli utamani wkuona katika changamoto zote magumu yote bado unahitaji kupata matokeo ambayo wewe ujahitaji we na wewe unategemea ndiyo itakuwa ngao ya maisha yako <tipa> I'm a sickening in you <Spanish> tunapaswa kuwekeza nguvu zetu zote na akili yetu yote katika kile tulicho nacho sisi wenyewe mikononi kile ambacho tunacho sasa tumekishikilia sio yale ambayo tunafikiria kwamba e, ndio sahihi sisi sisikuwa nayo ila yale tuliyo nayo ndio tunapaswa kuyashikilia kwa usahihi kwa hiyo tunapaswa sasa kuwa na, na, na, na mioyo yenye kuridhika mioyo yenye kusema asante maana tunasema hiyo nikuwa ka, ni kamatunasema eh, nikuwa uh, yn yani, kumshukuru mungu kwa kile ambacho ulicho nacho japokuwa uh, unapitia matatizo mengi ama changamoto nyingi lakini daima kuna vitu vichache ambavyo unapaswa kumshukuru mungu kwa sababu hivyo vitu pengine bado una weza wa kutazama unaweza ukaona maanayake macho unayo naona lakini pia uh, maisha zawadi kama ya maisha maisha pekee yake tu napasuku kumshukuru mungu kwa sababu kuna maisha wekeza nguvu zako katika kujaribu vitu mbalimbali hadi siku zinavyozili kwenda pengine weka malengo ya vitu walau vitatu mpaka vitano ambavyo na hivi vinaweza vikawa na maana kubwa katika maisha yangu weka nguvu hapo na mwambie mungu naomba hapa nisaidie maisha yaweze kwenda ukiweza kuvifanya kwa usahihi walau kati ya vitano walau viwili ama vitatu vitafanyikiwa then hivyo vichache vilivyofanikiwa unapaswa kuwa na furaha navyo vitakufanya uendelee kuwa na nguvu ya kusonga mbele na pia e, vitakuwa kama chafu ya wewe kuweza ku, kuendelea kutafuta ku, ku, maisha na vitu vingine kama hivyo Aa, lakini lengine la ni kwamba unapaswa kuwa mtu wa kujifunza kila siku E, unaweza kuwa unafanya vitu vinaenda ama haviendi lakini elimu haina mwisho kujifunza kuna mwisho na hii hatumaanishi yule aliyeenda darasani akacoma siu akapata digri akapata nini vitu kama hivyo hapana elimu inaweza ikawa ya ujasiriamali mali inaezaikawa elimu ya kutunza mazingira elimu ya biashara moja ya vitu vigumu sana hasa na sisi watu wa weusi E, ama waafrika changamoto yetu kubwa ni ukiweka kitu tu kwenye maandishi basi meficha mtu lakini jifunze kuwa mtu anayetafuta maarifa kila siku inalipa sana kwa mtu ambaye anatumia muda wake mwingi kujifunza kitu mbalimbali hii mbali. e, itakusaidia kujua pengine mahitaji ya watu ni yapi lakini itakujengia pia hali ya kutamani vitu tofauti tofauti Uh, kinachotofautisha sisi watu tofauti ni nini tumebebwa katika akili zetu nini tumebebwa katika mtazamo wetu na kitu pekee ambacho kinaweza ikakubadilisha ni maarifa ambayo unakuwa nayo katika akili yako ama katika uh, uh, mtazamo wako ndicho kinachokusaidia wewe kuweza kuwa mtu fulani na sio mtu fulani kuwa na maarifa mengi in alibasana sipokua na taarifa basi daima utoka mtu ya kulalamika na hiyo ndio dalili ya kwamba ujinga upo katika mawazo yako baba wataifa walisema mambo makubwa anayosumbua taifa hili naujinga maradhi moja na, na umaskini lakini basi kitu kingine ambacho ni cha muhimu sana katika maisha ukiwa unapambana hasa ikujifumiza kusikiiza mara nyingi ni vigumu sana ka kimia na kusikiliza kwa asili wengi tunapenda kuongea kuliko kusikiliza kwa sababu yale yaliyoko ndani mwetu tunaona pengine ni muhimu sana tunapenda kualeta nje ku ama kuonyesha hisia zetu na vitu kama hivyo lakini ukiweza kukaa kimya na ukasikiliza pengine bili ya kusema neno yoyote utagundua kwamba dunia hii ni ya tofauti sana hilo ni msingi sana lakini lengine ni kwamba unapaswa kuwa na uwezo wa kuontol hisia zako kuwa mko mavu pengine yanatokea mambo vipaswi kukurupuka kuongea kusima na kufanya maamuzi au vitu kama hivyo lakini ukiweza kumfahamika kukasirisha kaputukana kafanya nini wewe angali y mazingira lipe muda swaraafu angalia ni nini unapaswa kukijibu na wakati upi pengine katika mahusiano katika ndoa mahusiano ya kirafiki familia unapaswa kuwa na uwezo wa kubeba mambo na sio kila jambo linalokuja unajibu kutokana na hisia za wakati huo lakini lengine ni kwamba ni muhimu sana uh, ukaweza kuwa na ujuzi wa kutafsiri ama kupanga kipi ni cha muhimu katika maisha yako tunafahamu mambo ni mengi ambayo naj ambayo tunahitaji sisikuyafanya na vitu vingine kama hivyo lakini kikubwa na cha msingi ni kwamba lazima tujielekeze katika kutambua lipi ni la muhimu naangaika wakati mwingine kufikiri kamba katika maisha yetu vitu vya muhimu ni fedha labda umaarufu mafanikio yakuwa na nyumba kazi nzuri familia marafiki wenye hadhi ama, ama, ama, ama furaha ama amani na vitu vingine kama hivyo sasa unapaswa utambue ika mazingira yale ulionayo weme kipindi cha muhimu kini nguvu zako na akili zako e, na eshn yako yote ielekie pale ili e, uweze kupata kile ambacho kina maana na kinachoweza kuleta ile Uh, tunasema e, e, balance ile hali ya, ya utulivu katika maisha yako vinginevyo unaweza kurukuka na mambo mengi vu vingi lakini bado maisha akawa ndivyo sivyo kahilo nela muhimu sana lakini lengine ni kwamba unapaswa kuwa na tabia ya kukubari wewe ni nani kukubali matatizo yako changamoto zako mapungufu yako jikubari kwamba pengine labda mimi nina, nina kilema flani ama kilema kinachoonekana ama kisichoonekana madhaifu yako ya nyuma matatizo yako na kila kitu kilichoktokea nyuma kikubare. lakini utambue kwamba hiyo ndio sehemu yani ni sehemu ya maisha ya kila mtu ikiwa leo wangeweza kusema wanafungua aa, labda He kabati ambalo lime, limeweka zile siri za maisha ya mtu matatizo yake na makosa aliyefanya weza kukimbiana huwa napenda kuambia watu pengine siri ya ya, ya, ya maisha ya mwanadamu ya kuogopa kifo inatokana na siri ya kifo yani hajui hajui kile kifo kina maana gani yani kuna nini kule nikishaenda kwahiyo unaona mtu anakuwa na mahangaiko akkua na hofu sana kwamba hivi hiki ni kitu gani kwa hiyo katika siri ya kitu fulani ndipo nguvu ya mtu inatoka tunaiogopa serikali sio kwa sababu nyingine yoyote lakini ni kwa sababu ya mfumo wake wa kuweza kubaini siri zetu unasikia tu pengine usalama wa taifa ama tisi wanafuatilia maswala fulani kwa siri baadaye anakuja tuna kuambia hey, sasa ndugu bana tumebaini hili na ili aliko sawa kumbe hivyondo vitu vinavyotufanya mara nyingi tuwe na hofu tuogope like akii tambua kwamba kila mtu ana zake mwingine anaza atambaye mwinginena kunshakdoa pia aya kwake wewe jifunze kujikubari bai mapungufu yako yasikutoe katika mstari ambao nakusaidia wewe kwenda mbele kumbe endelea kupambana ili tu lile ambalo lilolipanga uwezi aishi e, kwa sababu vitu hivi ukiendelea kuvishikilia sana daima vitakuondoa vita vitakuletea vita maisha ambayo sio ya furaha lakini e, e, itakuondoa katika focus ile mtazamo wa kwamba niwezi kufanya nini kwa hiyo jikubali kabisa kabisa kabisan ya, mapungufu yako na kuwa kuwa na hali ya ya, ya kujihurumia wwe mwenyewe na kusema basi haya ndiyo maisha na hii ni hatua kubwa sana ambayo ni ya msingi katika kupeleka maisha yako mbele kumbe si usiogope lakini lingine kubwa na la msingi ni kuweza kutunza muda kuheshimu sana muda kwa sababu muda ukipita umepita muda ukipita umepita na usipozingatia muda basi jua kabisa E, maisha wewe hujayazingatia kwasia maisha yetu yako yamelim, yamelimitiwa ama yamebanwa uh, katika muda fulani ambao ukipita umepita hiyo zingatia sana muda lakini utambue kabisa wewe ni nani unahitaji nini na baada ya hapo hakikisha unachukua hatua Hello, God's Beloved. I'm Annabelle Mosley, author, professor of theology, and host of Then Sings My Soul and Destination Sainthood on WCAT Radio. I invite you to listen in and find inspiration along this sacred journey we're traveling together to make our lives a masterpiece and, with God's grace, become saints. Join me, Annabelle Mosley, for Then Sings My Soul and Destination Sainthood on WCAT Radio. God bless you. Remember, you're never alone. God is always with you. Thank you for listening to a production of WCAT Radio. Please join us in our mission of evangelization. And don't forget, love lifts up when knowledge takes flight.