You're listening to WCAT Radio, your home for authentic Catholic programming. Wakati wote, wakini, mungu mwana na peke yake aliye katika chababa uyondiye ali mfunua kwetu. kwa jina la baba na mwana na roho mtakatifu heli ya noeli ndugu zangu tunayofuraha na shukrani kwa mwenyezi mungu ambayo ametujalia kuifikia sikukuu hii ya noeli siku ambayo ina ni ya kwanza katika mwaka mpya kwa kadri ya liturujia au ya kalenda ya kanisa e, mwaka wa kanisa unaanza na kipindi cha majilio na baada ya wiki nne na kipindi cha majilio tunaifikia siku hii ambayo tunaiita ni siku ya noeli na kila tukio lina tafsiri tofauti kwa wale jambo hilo linaowatukia na sisi kama wakristo tukio hili ni mwanzo wa safari yetu ya ku- ishi maisha mapya tukiwa tumeunganika na mwenyezi mungu kwa sababu mwanaye wa pekee aliyezaliwa kwetu ndiye mpatanishi wetu na mungu baada ya kuwa kama binadamu tumetenda dhambi tumekwenda kinyume na maelekezo na maongozi ya mwenyezi mungu jambo ambalo lilitustahirisha kupata adhabu ya kutengwa na mwenyezi mungu lakini kwa kuja kwake kristu yesu duniani aliunganisha mbingu na dunia alituunganisha sisi tulio duniani hapa na yule ambaye ni alituweka hapa duniani yaani mungu mwenyezi ndio maana katika tafakuri ya mtakatifu yohane mwenjiri ametusimilia mengi lakini ujumbe anaotupatia ni katika sentensi hiyo ya mwisho kwamba hakuna mtu aliyemwona mungu wakati wowote ila mungu mwana pekee aliye katika kifua cha baba huyo ndiye aliyemfunua kwetu na hili lilitokea pale ambapo katika mpango na mpangilio wa mwenyezi mungu aliruhusu mwana pekee wa mungu azaliwe na mama bikira maria na hiyo ndiyo sherehe ambayo tunaifanya sisi tunaomwamini kristu yesu tunaamini kwamba neno wa mungu alitua mwili na akakaa kwetu baada ya kuwa amezaliwa na mama bikira maria ndio hadithi msingi wa injiri ya leo tunayo ambayo tumeisikia katika siku hii ya sikukuu ya noeli lakini pamoja na kwamba ni imani ya kikristo bado imani hii inatuunganisha na walimwengu wenzetu kwa maana hii kwamba sikukuu ya noeli ni sikukuu ya kila mmoja wetu kwa sababu inatukumbusha kwamba na sisi tulizaliwa kama vile yesu huyu tunamshangiria alivyozaliwa kwa hivyo ni sikukuu yak kila, ya kila mwanadamu na hivi mwanadamu yeyote yule anayo kila sababu kama sio uwajibu wa kumshukuru mwenyezi mungu kwa kumweka hai hapa duniani masomo tuliyo tuliyoyasoma siku hii ya leo hasa tukianzia na somo la pili ambalo linatoka katika waraka kwa ibrania sura hiyo ya kwanza mstari wa kwanza mpaka wa sita tunaambiwa na kukumbushwa jambo la ajabu na msingi kabisa kwetu sisi binadamu kwamba mwenyezi mungu amekuwa akizungumza na mwanadamu kwa njia mbalimbali kupitia mababu zetu pamoja na manabii wamekuwa mababu hao wamekuwa wakitupasha habari za uwepo wa mwenyezi mungu na mkutano ambao wamekuwa nao na mwenyezi mungu katika nafasi mbalimbali mbali ukiachilia mbali e, kitabu cha mwanzo ambapo tunakuta mwenyezi mungu aliumba kila kitu na kaona kwamba ni chema kama tunavyosoma katika e, kitabu hicho cha mwanzo sura ya kwanza e, mstari wa ishirini na saba nakuendelea bado tunaona katika kitabu hicho hicho mwenyezi mungu alipotuanzishia safari mpya ya kujipatanisha naye au ya kupatanishwa naye alimkuta mzee abraham katika nchi yake na akamwambia abraham toka katika nchi yako nitakupeleka na kukuonesha nchi nyingine utakakoishi na huko nitakufanya wewe uwe baba wa mataifa mengi na yule mzee alikuwa ni mkongwe tayari na na mke wake sara naye alikuwa ni ajuza tayari walikuwa na umri mkubwa ambao ulikuwa umeshavuka njonzi na fikra za kawaida za mwanadamu na hivi kuahidi kwamba atakuwa baba wa mataifa mengi ilikuwa ni ndoto ya alinech lakini abraham alitii maongozi hayo ya mwenyezi mungu akaondoka yeye pamoja na mwipaye lutu wakaanza safari ndefu kuenda kwa kufuata ahadi hiyo ambayo mwenyezi mungu alikuwa amempatia na ili aone nini itakuwa mwisho wake tunasoma hayo katika kitabu cha mwanzo sura sura ya, ya kumi na mbili na alivyoendelea na safari yake katika kitabu hicho cha mwanzo sura ya kumi na nane tunamkuta abraham amejikunyata amekaa chini ya mti wakati wa jua kali na labda mtu mti pekee <coughs> katika safari yake ya jangwani akawaona watu watatu wanapita wana wanakwenda akawakimbilia akawambia mbona jua kali hivi mwenda wapi hebu njoni kwanza mtulie chini ya kivuli cha mti huu mpaka hapo jua litakapopoapoa kidogo mwendelee na safari wakamkubali wakaenda wakakaa hapo chini ya mti pamoja naye naye akaingia hemani akamjirisha sara kwamba wamefikwa na wageni watatu na basi sara akafanya maandalizi ya chakula cha mchana wakati wanakula nyama ya dama aliyonona wakishushia kwa maziwa basi mmoja wao akasema hivi mke wako sara yuko wapi saa yuko ndani na sara alikuwa anasikia basi akamwambia mwakani wakati kama huu utakuwa sara atakuzalia mwana sara aliposikia lile alicheka kwa kweli kwa huzuni kwa sababu ilikuwa ni kitu ambacho kilikuwa hakiwezekani tena kwa nguvu na uweza wa kibinadamu ilikuwa haiwezekani basi yule mtu akamwambia akasema kwa nini unacheka ansema sikucheka kajitetea kidogo kuficha aibu hiyo basi lakini wale watu wakaondoka wakaenda zao na wakati ule waliokuwa wameahidi sara akazaa mtoto wake e, kifungua na kitinda mimba aisak na hapo ndio ahadi ya mwenyezi mungu ya kumwezesha abraham kuwa baba wa watoto wengi wa mataifa mengi ilianzia hapo na isaac akamzaa yakobo na yakobo akarithishwa ahadi hiyo hiyo ya kuwa na uzao ya kuwa na hiyo tunaisoma katika kitabu hicho cha mwanzo sura ya thathin na m na ili pale yakobo alikuwa amerudi kutoka kwa mjomba wake laban akiwa na familia yake lakini hofu kubwa aliyokuwa nayo ni namna atakavyoweza mkabili kaka yake esau ugomvi ulioanza tangu wakingali tumboni mwa ma mama yao na akiwa amejilaza akaota ndoto akaona ndoto haka, akiwa anapigana na mtu mwingine ambaye alimzidi nguvu hatimaye akamtegua nyonga paja nyonga ya paja lake na na yule yakobo akasema bwana sitakuacha mpaka umenibariki na yule akamwambia jina lako nani akamwambia jina langu ni yakobo asema tangu sasa wewe sio yakobo utakuwa israeli nahuyu na, yakobo alipoona hiyo na aliposikia kwamba sasa hata jina lake limebadilika mahali pale akapaita pan, panuli manayake nimeonana na mungu uso kwa uso na mwisho ni habari za musa musa naye alikuwa anachunga kondoo wa mjomba wake na yeye ambaye alikuwa ameoa ni kweli binamu yake akiwa na watoto wawili na akiwa na machungane eh, akaona kichaka cha moto kinawaka kama tunavyosoma katika kitabu cha kutoka sura ya tatu akaona kichaka cha moto kinawaka akajuvia akaenda na alipokuwa anakaribia kile kile kichaka akaambiwa musa musa vua viatu vyako mahali hapa unapokanyaga ni mahali patakatifu basi akatii amri ile na chuchumaa akasikiliza mahusia ambayo alikuwa anapewa na katika mahusia yale aliambiwa musa nimeona mateso wanayoteswa watu wangu nenda ukamwambie e, farao awaachie ndugu zangu tangu sura hiyo ya ma kitabu cha kutoka sura ya tatu msari wa kumi na sita yanaanza majadiliano anasema mimi nitawezaje kumwambia farao kwamba sasa awaachie ndugu zangu na akakumbuka jambo jingine kwamba kwa kweli yeye alikuwa ametoka kule misri yapata miaka arobaini amekaa midiani huko miaka arobaini na alitoka kule si kwa hiari ya moyo lakini kwa sababu aliogopa mkono wa serikali ya farao baada ya kupamua ugomvi ambapo mmoja eh, mtu wa misri alifariki akaona hapa sasa kambi imekuwa chungu siwezi kuendelea kuwa katika ikulu ya mfalme ndiye akawameondoka akaenda huko midiani lakini basi katika mazungumzano yale na mwenyezi mungu na baada ya mwenyezi mungu kumwhakikishia kwamba atampa wasaidizi ikiwa ni pamoja na haruni ndugu yake ambaye yeye ni mfundi wa kunena kuliko pengine musa anavyojitetea basi akaenda na kaanza kazi ya kuzungumza na farao na watu wake mpaka hatimaye mwenyezi mungu akawavusha e, katika kipindi hicho wakaanza safari ya kuelekea nchi ya ahadi na sasa katika, katika somo la ya leo tunaona mtu aliyefanana na musa anazaliwa na huyo aliyezaliwa si mwingine ni no huyu tunayemwita kristu eh, bwana ambaye yeye ndiye mwokozi wetu na na mtume yohane anatuletea utenzi wa sifa kwa mwenyezi mungu kwamba huyu yesu mwenyewe ni neno la mungu na hata sisi waswahili tunasema kwamba mtu hukatai kuitwa lakini unaweza kukataa neno na na neno la mwenyezi mungu hili kwa kweli limetoka kwa mungu mwenyewe na hilo neno alikuwa ni mungu na sio tu kwamba alikuwa ni mungu alikuwa ni mwana wa mungu akiwa na mmoja na baba yake na akatumwa kwa wakati aje kukomboa ulimwengu lakini anatwambia kulikuwa na mtangulizi tangulizi huyo aliitwa yohane mbatizaji na ukikumbuka masomo tuliyokuwa tunasoma wakati wa kipindi cha majilio mwishoni mwishoni tunaona yesu na yohane mbatizaji ni ndugu wakati malaika gabrieli alipompasha habari maria kwamba Ata, atakuwa mama wa mkombozi mtoto atakayemzaa atamwita yesu na yeye akasita akasema itawezekanaje maana mimi simjui mume moja ya hoja za malaika gabrieli alizompatia eh, maria ilikuwa ni kwamba hakuna jambo lisilowezekana kwa mungu kwa sababu hata shangazie elizabeti ambaye alikuwa na umri mkubwa kabisa na nakihesebiwa kwamba alikuwa ni tasa wakati ule alikuwa ni mja mzito yapata miezi sita na maria kusikia kauli ile basi akasema mimi ndimi mtumishi wa bwana na iwe kwangu kama ulivyonena na akaondoka hiyo ni katika kitabu cha jili ya luka sura ya kwanza mstari wa thelathini na, na nane akaondoka kwenda kwa shangazie huyo elizabeti katika mi- nchi ya milimani ayen karimu kama inavyoitwa na ilikuwa ni mwendo karibu wa kutwa milima na mabonde anakwenda hiyo hakujali kwa sababu alikuwa amebeba habari njema kwashangazie na kwenda kumsaidia vile vile shangazie ambayo sasa alikuwa ni mjamzito mjam, mjam yapata miezi sita na alipofika pale wakabadilishana njonzi za rohoni imenitokeaje to, imeni hata mama wa bwana wangu anijilie mimi na kule kwa mkia kwako sauti ya kuamkia kwako kwa ilipo, ilipotua masikioni mwangu kitoto kichanga kikaruka tumboni mwangu na yuu heri yule anayesadiki kwa sababu yatatimizwa hayo aliyoambiwa na bwana basi mama maria hakuwa na uchaguzi isipokuwa kumtolea mungu wimbo wa sifa moyo wangu wamwadhimisha bwana na sasa tunaona huyu yohane mbatizaji mtoto wa elizabeti na zakaria na huyu yesu mwana wa maria wanakuwa pamoja na mmoja ni mtangulizi mwingine mfuasi na yohane alipokuwa yuko anabatiza watu kando kando ya mto yorodani na yesu anakwenda anashangaa na kuwajulisha wanafunzi wenzake wanafunzi wake oneni mwana kondoa mungu huyu ndiye anayeondoa dhambi za dunia ndiye huyo ambaye nabii eh, ambaye mwenjiri yohane anamwita kuwa ni neno wa mungu aliyetwa mwili na sisi tukaona utukufu, utukufu kama wa baba yetu wa mbinguni ni kristu yesu aliye mwokozi wetu tumeanza sherehe hizi jana usiku na tunadhihirisha tuna eh, sherehe hizi na kuzishangilia kwa alama mbalimbali ikiwa ni pamoja na pango hili ambalo eh, mtakatifu fransisco wa sisi alituanzishia miaka hiyo karne ya kumi na tatu miaka elfu moja mia mbili na kidogo huko yeye alikuwa ni mtu kutoka familia ya tajiri kabisa na alikuwa kama ni askari alikwenda mpaka nchi takatifu kwa lengo la kutaka kupigana vile vita vya msalaba walivyokuwa crusades na akaishi maeneo ya, ya misri na nini lakini baadaye akarudi na aliporudi nyumbani kule italia hazisi akaamua kuachana na yote ya kilimwengu utajiri na ufahari na nini na umaarufu na akaamua kuchukua maisha ya umaskini Aka, akaenda mwituni basi akakaa huko hatimaye watu kadha wakadha wakamfuata na mpaka sasa shirika lilolianzisha shirika la wafransiskani linadumu hadi leo katika, katika ulimwengu huu kuna wafransiskani wa kila wa, aina wa, wa kike na wa kiume na ni shirika ambalo ni madhubuti yeye ndiye aliyetuanzishia eh, pango hili ambalo ndani mwake tunaona mtoto yesu akiwa amerara horini katika umaskini na adha piwa baridi kama wengi, wengi watu wengi duniani ena, na hata labda mazingira yetu wanapata adha hawana hata pakulaza kichwa chao basi ndivyo yesu alivyopenda kushiriki maisha yetu ya kibinadamu sio katika utajiri na umaarufu na starehe lakini katika hali ya kawaida kabisa hali dhalili hali duni ambayo wengi wetu tunapojikuta katika mazingira ya namna hii tunadhani kwamba mwenyezi mungu ametuacha lakini kutokana na yeye mwenyewe kuchukua hali hiyo tunabidishwa na kutumainishwa na mwenyezi mungu eh, kwamba yupo na yupo kati yetu na sikukuu ya noeli ndugu zangu ni sikukuu ambayo inatudhihirishia uwepo wa mwenyezi mungu kati yetu ni sikukuu ambayo inatuongezea matumaini katika maisha tunayokuwa nayo ni sikukuu ambayo inatujaza furaha tunafurahi kwa sababu mtoto amezaliwa kwa ajili yetu tunayemwita kristu bwana ndiye atakaye huokoa ulimwengu na mwisho ni kwamba kwa nini kuokoa ulimwengu kama vile nabii isaya katika kitabu katika, katika kitabu chake sura hiyo ya hamsini na mbili tuliosikia wana wa israeli walikuwa wame kwenda uhamishoni kule babeli na kati wakiwa uhamishoni walipata shida nyingi na nabii isaya anakuja na ujumbe anakuja na habari njema kwamba mwenyezi mungu ameonea huruma watarudi katika nchi yao ambayo ni ya asili nchi yao ya ahadi kwa sababu wanawezeshwa na mungu mwenyewe na na hivi wafurahi kwa sababu tayari mazingira yametengenezwa ya, ya kuwarudisha katika nchi yao sisi kama wakristo tunajua kinachotuondolea furaha na amani ni pamoja na dhambi dhambi inaweza kutusababishia vitu vingi na hata afya mbovu na hivi tunaalikwa siku zote kuungama dhambi zetu ambayo kristu bwana ametuletea dawa dawa inayotuondolea madhira hayo tunayokuwa nayo ambayo ni, ni dhambi inayotusababishia kila aina ya matatizo kama ni mwokozi wetu basi yeye ni zaidi ya ile ahadi ambayo wana waisraeli waliokuwa wamepewa wakingali wa mishoni babeli yeye ndiye anayeondoa dhambi za dunia ndivyo yohane mbatizaji alivyomtangaza tazama mwana akondoa mungu huyu ndiye aondoaye dhambi za dunia na, na sala hiyo tunairudia kila siku katika adhimisho la misa takatifu huyu yesu aliyezaliwa kule betlehemu nyumba ya mikate anakuwa ni mkate wetu unaotuletea uzima kila mara tunapoadhimisha ekarisa takatifu kama tunavyofanya leo ni chakula cha roho zetu tunalishwa kwa neno lake tunalolisikia na kulisoma lakini tunajirisha kwa chakula cha uzima tunapompokea katika maumbo ya mkate eh, na divai wakati mwingine na hivi tukijua kwamba tunapompokea yesu wa ekaristi tunampokea yesu mwenyewe katika ukamilifu wote na hii ndiyo dawa ya roho zetu ambayo inatusaidia tudumu katika kumwamini mwenyezi mungu na kristu yesu aliyekuja kutukomboa na katika kuishi imani yetu kwa matumaini zaidi lakini imani hii tunaishirikisha na watu wengine na ni vipi tunavyoshirikishana imani yetu ya kikristo ni pamoja na namna tunavyopendana upendo tunao uonja katika familia ya kila mmoja wetu alimozaliwa upendo tunauonja katika jumuia tunamoishi upendo tunaouonja katika mahali pa kazi na hata kama pengine inatokea kuna, kuna, kuna tashwishi fulani basi mwenyezi mungu kwamba mungu yupo atanusuru na yale ambayo yanatuletea madhira fulani fulani katika misa hii ya leo ya noeli tuziombee familia na tujiombee kila mmoja wetu tena sala ya shukrani kwa mwenyezi mungu kwamba nasi tu na yule aliyezaliwa kama sisi ambaye ni kristu bwana neema na amani yamue miooni mwenu kwa jina la baba na mwana tak nduku zangu wapendwa sikukuu ya krismasi kama tulivyosema inategemea sana mtazamo mwelekeo fahamu kwanini maana ya krismas katika mafundisho ya zamani naona krismas ilikiwa inaadhimishwa katika sehemu tatu kama ilivyo misa a usiku ambayo baba mtaratifu alikuwa naadhimisha katika kanisa kuu la mama mkuu maria majore kama ninavyoitwa kule roma ni kanisa maarufu ni kanisa la nne katika makanisa makuu mane ambayo yako pale vatican chanza hilo kanisa la mama la mama maria na kanisa la laterani ambalo ndilo kanisa la baba mtaratifu kama askofu wa roma na kanisa la petro mtume ambayo ndio eh, makao makuu ya, ya kanisa katoliki na kanisa la mtakatifu palo uh, hayo ndiyo makanisa makuu mane tunaambiwa wakati wa krismas enzi hizo baba mtakatifu alikuwa anaadhimisha misa ya usiku kama tulivyofanya usiku wa leo usiku wa jana eh, katika kanisa la maria mkuu na baadaye alfajiri mapema alikuwa anaadhimisha e, katika kanisa la mtakatifu anastasia e, ambaye ni shahidi na kanisa lake liko hapo na tunajua kwamba jina anastazia vilevile inaendana na ufufuko na wale wote wanaoitwa kwa jina la anastasia katika siku hii ambao mt- mtakatifu huyo anaadhimishwa katika tarehe ya ishiri na tano disemba tunatakieni sikukuu njema kama yomu anastasia basi halafu misa ya mchana kama hivi tulivyoadhimisha alikuwa naadhimisha na e, katika kanisa la petro fati mbaya E, katika mwaka huu baba mtakatifu na mahali pengine e, huko ulaya na amerika e, watu hawakuweza kukutana na kusali makanisani kwa sababu ya gonjwa baya sana la e, korona na hivi e, wamesali kwa njia ya mtandao baba mtakatifu amefanya hivyo hivyo kwa hivyo ilikuwa ni, ni, ni misa hizo tatu ambazo baba mtakatifu alikuwa anaadhimisha kipekee lakini hivi sasa eh, na mapadwe umesharuhusiwa tunaruhusiwa kuadhimisha misa tatu kama vile tunavyofanya tarehe ya pili ya mwezi novemba tunapoombea marehemu wote na tuna kibali hivyo cha kusali nata misa misa tatu kwa ajili ya kuombea kanisa kwa ajili ya kuomba huruma ya mwenyezi mungu ituongoze vema sisi kt katika, katika sikukuu ya noeli tunajua ndio sikukuu kubwa inayofunga mwaka kwa walio wengi wetu najua ikifika na basi tumefikia mwisho wa mwaka lakini kwetu sisi wa kristo ni mwanzo wa maisha mapya katika kristo aliyezaliwa kwetu ambaye ni bwana na mwokozi na tunashangilia na kuisherekea kwa shukrani kabisa shukrani kwa huruma ya mwenyezi mungu aliyoidhihirisha katika kumtuma mwanaye wa pekee ulimwenguni ashiriki maisha yetu kusudi aweze kutushirikisha yale ya kimungu nasi tunaposherehekea sikukuu hii ya noeli tuwashirikishe wenzetu wote yale yaliyo ya kimungu tukiwashirikisha imani tulio nayo kama wakristu tukiwashirikisha matumaini makubwa katika uweza wa mwenyezi mwenyezimungu tunaokuwa nao eh, na vile vile tukishirikishana upendo upendo mkamilifu kama eh, baba vika alivyosema katika familia zetu katika ujirani wetu na katika wote wale tunaokutana nao baba mtakatifu anayo desturi ya kuwa anasimama dirishani kutubariki kubariki ulimwengu pamoja na mji wa roma sasa papa yohane papayoha eh, samani papa yohane wa ishirini na tatu siku moja alitokea dirishani pale kwa ajili ya kubariki watu na ulimwengu akawatazama watu kwa mai kwa jicho na, na tabasamu kubwa akawatazama watu wakamshangilia basi kwa furaha kubwa walivyokuwa wanamshangilia akawaambia akisema nendeni nanyi mukawagawie upendo wenzenu munaoishi nao mnaoshirikiana nao na mimi nawatakia shirikishane mapendo ya kristu yesu aliyezaliwa kwa ajili yetu aliye bwana na mwokozi wetu tukianzia na familia katika ujirani wetu na katika yote yale ambayo tunabadilishana na, na kushirikishana ikiwa ni pamoja na zawadi za kristu yesu aliyezaliwa kwa ajili yetu neema na amani yame milioni mwenu wenye nafasi tupige magoti kwa ajili ya baraka inaambatana na sikukuu ya noeli bwanawenanyi uh, wenye wema usio na mwisho ambaye kwa njia ya mwanaye alijifanya mwanadamu amelifukuza giza la ulimwengu na kwa kuzaliwa kwake katika utukufu ameuangaza usiku mchana huu huu mtakatifu sana apende kuaondolea giza la upotovu na kuiangaza mioyo yenu kwa nuru ya fadhila oh. mungu aliyemtuma malaika wapashe wachungaji habari ya furaha kubwa ya kuzaliwa kwa mwokozi apende kuijaza mioyo yenu furaha yake na kuwafanya wajumbe wa injili mungu kwa njia ya umwilisho wa mwanaye aliunganisha mambo ya mbingu na yale ya duniani apende kuajalia ninyi amani ya yake na mapenzi mema na kuwashirikisha katika maisha ya kanisa la mbinguni jina la bwana litukuzwe msaada wetu ni kwa jina la bwana na baraka yake mungu mwenyezi ya baba na mwana naro mtakatifu iwashuke na kukananyi daima Hello, God's Beloved. I'm Annabelle Mosley, author, professor of theology, and host of Then Sings My Soul and Destination Sainthood on WCAT Radio. I invite you to listen in and find inspiration along this sacred journey we're traveling together to make our lives a masterpiece and, with God's grace, become saints. Join me, Annabelle Mosley, for Then Sings My Soul and Destination Sainthood on WCAT Radio. God bless you. Remember, you're never alone. God is always with you. Thank you for listening to a production of WCAT Radio. Please join us in our mission of evangelization. And don't forget, love lifts up. When knowledge takes flight.