mambo vipi kwenye toleo hili nimezungumza na stephen chacha stepen ni android na machine learning developer kutoka nchini kenya nilifanya mahojiano naye kuhusu jetpack compose kama ui Toolkit kwenye android tumejadili mambo kadhaa kwa kuanza na ni nini urahisi unaotolewa na jetpack compose katika kutengeneza ap yako na je inafanya kazi na java na ninaweza itumia sasa kwenye production hii ni saa software podcast episode namba 19 kabla hatujasonga mbele kwenye majadiliano haya nina ujumbe kidogo kwa ajili yako kwenye youtube channel ya s sofae nimekuwekea video mpya kuhusu compose tayari tumeangalia kuhusu composable function na layout sasa tutaangalia material design kwenye jetpack compose kama bado hujasbsibe hfanya hima sasa video nyingi ziko njiani m chacha mambo vipi bwanasana a na, nafurahi kujiunga mm. pamoja na wewe na e, tubadilishane mawazo na vile mwenzangu unatoka upande wa kenya imekuwa ni koekhen nzuri na nimefurahi sana tumepata oeken mii na wewepia nini niko nafurahia ndio um, amhaki ku kujua and um, unataka ku educate uh, watu wengine kuhusu, kuhusu ambaco tunaenda kuzungumzia okay, okay. na, na, na siku ya leo tulikuwa tunapenda tuzungumze kuhusu jetpack compose na android development imekuwa ina mabadiliko mengi lakini uh, leo tuzungumzie hii jetpack compose unaonaje uh, haya mabadiliko na hiki kwanza chenyewe uh, jetpack ni nini hasa hasakwa okay. ambaye compose ni ha a yenye ya android ambayo wanafaa inakuwa implemented na hmm. wameleta compose kusaidiana ku, kwa ajili ya uithat Okay. User interface yeah. to make it to be declarative, to be beautiful, to reduce the code that was there uh, initially compared to when you are using XMN. So he jetpack compose ninjiam piambay me kuja to b 2 isi in another way in a short to kwa kwa ukiangalia kama kwa kwa swift um, swift ambayo ni ya apple yes. and, uh, na flata ambayo ni ya google wanatumia hu mtindo huu so jetpack compose imekuja kwa wale watu ambao wanafanya android kutumia language inaitwa mm. so inakuwa rahisi kwao kuitumia Kwayo, kwa hiyo unadhani kwamba kutakuwa kuna uwepesi fulani katika kuandika kodi ukilinganisha na sasa vile xml tunafanya kuna uwezekano kabisa kwa sababu ukiangalia udu wakati tulikuwa tukitumia xml mm. ulikuwa unaenda kama ukishaeka vyu zako kwa, kwa kwa examel ungeenda tena kwa huko kwa wakati unaenda kwingine unaanza function find view by id yes. so una, unaona kwa hii imekuwa rahisi ambayo una, una, una mm. content, content. ambao wajui kwanza jetpack compose inatumia inatumia function okay. ku, ku call vi mm-hmm. ambayo inakuwa rahisi kuliko okay. wakati tulikuwa tunatumia xml mm-hmm. xml ilikuwa kuna ukiangalia ukitumia activities mingi mm-hmm. haiwezi call l so unaona itakuwa na bs mingi ambayo ni bas alafu wakati unafanya ui testing unaona itakuwa ngumu lakini ukikuja kwa compose itakuwa rahisi sana hata wakati unafanya testimnahiyo waktinatumia okay. kwa, kwa, kwa haraka haraka tu chacha unaweza kunieleza vizuri kuhusu dsaini ilivyokuwa kwenye compose ukizungumzia hizi ayuis na animtion unaonaje itakuwaje kwenyeua imekuwa rahisi sana kulinganishwa na, na na wakati ule mwingine mm. sababu ukiangalia kwanza iko na artee yenye inafuata ambayo ndio mostly kwa kwaxml wanaitumia lakini unaona ambayo inaitwa mvvm ambayo yes. ni model view, view model mm. ukiangalia hii wakati unatumiaxml yes inafanya vizuri lakini ukilinganisha na wakati tunatumia itakuwa rahisi mm-hmm. so ambapo kama kwa dhimi yes. si lazima sana uweke kama vile tulikuwa tunaweka kwa, kwa wakati ule tulikuwa tunatumia examen. hapa you, kuna hiyo section ya ui mm-hmm. you only call functions, ambayo mi naona ni rahisi sana na kwa composable you can view animation ukiita hiyo at aa una, una view na inakuwa rahisi kuliko wakati uli ulikua unatumia unge r kwanza ndi hmm. uangalie vile vitu zinafanyika okay, nice. au ina r naje kwa, kwa simu okay. um, chacha maelezo yako ni mazuri sana nafkiri hata mtu ambaye anatusikiliza atakuwa yuko excited sana na Jetpack compose je yeah, unaweza kutuambia ni mambo gani muhimu sana kwenye jetpack compose na ukizungumzia na architecture yake maanake kuna wakati ninaangalia shida ambayo tutakuwa nayo kwenye compatibility kwa mfano nina projekti yangu ya xml ambayo nimeifanya inaweza ikafanya kazi pamoja na hii jetpack compose hiik okay. kwa composable wakati kwa sababu sahi, it is on wanaendelea kufanya mmarekebisho ku marekebisho, marekebisho, mm-hmm. bugs. lakini bado unaweza tumia examel na hiyo pati ya ya ya composable sio mbaya mm-hmm. unaweza tumia mostly ukiangalia kwa kwaa kuna mm-hmm. kitu wajarekebisha is on frog, fragments yes. wakati unafanya vitu za fragment unaangalia hapo hawaja kuna hii inaitwai haijakuwa mm-hmm. vizuri lakini kwa activities ko sawa so nmal imezunduliwa kwa l mm-hmm. kwa watu wenye wanafanya hapa okay. ndo utaona wale watu wenye wanafanya java mm-hmm. wanafaa kufanya nini wanafaa kuhama kwenda kwa okay. ambayo si ngumu okay. so Jetpack compose pia inakuja vizuri o because ina ran vizuri uwai iko sawa wamerekebisha itwa to be done on by byend of march but i think kwa sababu kuna hii google io yes. itafanyika mm-hmm. I hope there will be some changes that watafanya And I hope watu wenye waatusikiliza iwil p them I, I encourage them to atend hizo event waangalia kitu vitu ambazo zitaongelewa mpya hiyo siku kwa u thin itisdone well but tu imebakia ni hiyo ya fragment ambayo ijatengeneza vizuri but butope son itafanyika ompos wanataka tu kutoa kuleta ikue inaweza kwa kwa inaweza ran kwa vson tuseme kwa os na kwa kwa kwa android lakini ukiangalia ukiangalia uh, mm. ani ukiangalia mm. sahii na run kwa android simu zile za kitambo okay. si simu za kisasa mm itaran kwas ya kitambo sasa unajuaa watu weye wanataka kutumia compost, okay. kwa stable version bado iko kwa canary oh, ar okay. na so watu wenye wa wanataka kuitumia kamajr wene wa wanataka kuingia kwai iko bado kwa iko kwa nar nayoyote tu ambaye anataka kujiunga sasa kwa android yes. him aingie aanze na asitoke eaml kabisa okay. aingie aanze na eaml taingia kwa composable. Composable, yes watu wanaturefer tuisome tu sahii u afte yea o t years, years mm. watu wataingia ku, ku, ku okay. okay. um, code kuiangaliausitadde yes. inakuwa chache kuliko wakati unatumia eam aise chacha hapo nimejifunza nime kitu kwa huo una, unasema una compose, compose kama nina niko bado na stik na java sitaweza kuona advantage ya inayokuja na hii k okay. itakuwa ngumu kidogo lakini ndio kwa sababu hii ni ya imezinduliwa okay. uh, faster thats wy utaangalia watu wa java sahii wanakimilia kuingia ku, kwa, kwa ol kwa, kwa, yeah. kwa sababu ndio, ndio mpy you kan realize that j- java ina ran na java 8 sahii na ukiangalia google inaapmen to, to, to java 8i mm. but java isfath sahii imefika te yes. so unaona uweziitu za t kwa 8 so ndo maana okay. google ina move kwenda kwa t aisa hizo zimekuwa ni, ni, ni taarifa nzuri sana ambazo lazima huwe mfatiliaji kwelikweli kama wewe hapo nafikiri kwa kutupatia madini mazuri kabisa tunashukuru chacha sasa chacha kwa, kwa, kwa, kwa haraka tu nomba unipatie u, u, tunaita uzani kwa mfano mimi ninatumia nina traditional UI development na kuna hii akme unaweza ukanipatia advantage of traditional develomen ui kwen, kwenye hii compose k okay, kama kitu mzuri kwa kwa tradition, tradition i think watu wanajaribu kuhama huko because kwa sababu watu wanakuja kwa Compose, though kwaeathouiisnotmene iion watu wanasema kwa sababu ukiangalia wakati unafanya wakati unataka kubuild mm. you d to movefastu move tohafa to yes. na uke a tunasema ikueles eis en wakati una dini na compost, ndia, ndia. inakuwa ni rahisi sana kufact hata kodi yako inakuwa rahisi kuliko wakati kuu natumia eaml okay. so kama vitu mm. is mm. kama isaapt eam alafu ukiangalia kama unasema kama Ambayo ambayo okay. ambayo mostly, mostly mm ambayo nimeongelea ambayo inakuwa ni rahisi sana hiyoae ambayo watu wanaitumia sahiis ambayo inaona kutumia kwa hii hii f ya Compose, mm. inakuwa itisi moethata ales xeie na kama mtu mwene anataka naona ama mtu mwenye anataka kutengeneza mtu halafu kodi inakuwa nini kodi yake inakuwa simple na okay. uh, si mingi sana okay, so inakuwa fast to build mm-hmm. um, um, hapo... And actually inakuwa easy to chach inakuwanaangalia okay. unaona kama wakati unataka ku yako utaangalia wakati utakuwa unatumia compose itakuwa ni rahisi kupt so utaenda kungang'ana na XML. wakati unatumia eamel mm. inakuwa ngumu sana wakati wa kua funct- hizo what we call view by ID, yes. find al byidbyi inakuwa ngumu sana mm. lakini ukitumia itakuwa rahisi mno yeah. kulinganisha na hiyo wakati mwingineso oh. mtu ndo jiuliza kaniaa yeah. mm-hmm. mtu anasema ni yes okay. mm. bkause sa hii watu wanakingilia okay. yeah. uh, um, um, haposi mapema sana kuanza sima pema unaweza sana. anza sa hii na tuendelee mbele yeah. because utakuwa uko na uzoefu mwingi mm-hmm. wakati itakuwa kwa mileto hata kwa kwahuu utakuwa umeizoea mchacha kumekuwa kuna, kuna changamoto kidogo kwenye baadhi ya, ya, ya projekti kama hizi akwa mfano um, yawezekana unahisi kwamba huu ndio mwelekeo wa Android development au projekti hii inaweza ikaenda alafu baadaye ikafia njiani unaonaje ili watu wasija wakahamia huko alafu baadaye tukapata direction nyingine unalionaje hilo actually google ukiangalia google wana, wana moving towards you see, approaching swift ukiangalia ukitumia ios Ndiye. ios unajua wakati unatumia mm. apps inakuwa ni ngumu sana mm. lakini uki, unaweza implement in this way unaweza tumia Kotlin, kmmf aeaitumia yes, mm. hapo mm. ambayo atm ianalakini iko kwa ambayo unaona inakuwa ni ngumu sana kuakini watu wanaweza somaiukiangaliatu google inajaribu kupush okay. au watu mm-hmm. mm-hmm. okay. so, wa flatter, mm-hmm. that. Mm-hmm. That yeah, i itaki kuacha nyuma bekause ukiangalia watu wa flat wanatumia hiyo unajua inaweza run inawezar android na ios so hawataki kuacha a watu wa bause flat inatumia aanu inaitwa atlanguae s itakuwa iko aual god to gosofa mm. um, um, saizi umeniambia mwezi machi 221 uh, hii compose iko kwenye kwenyebeta version unahisi ni lini sasa tutegemee kwamba itaenda um, kuwa kwenye, kwenye channel ok vyarati tunaendelea kungoza tuone tuta wakati wa wagle ayo yeah. ambayo inaanza ee kumi na nane mei na tumai hee kumi na nane mei hapo ndo nimeona hata watakuwa wanaongelea vitu mpya ambayo zinatoka so tutasubiria tungoze tuone hiyo wakati watatuambia ka gani itachukua ako okay. kwa mwelekeo mzurinataka okay. um, nikuulize swali la mwisho chacha um, unahisi nikwenye mazingira gani utaangalia wakati una, una, unafanya ouai mm. tuseme kitu kama taangaia tusem ukitumia kama exml unaona like itakuwa yuare goin to alot ofm alot of, of, of mm-hmm. lakini ukitumia utaangalia itakuwa ver toe thaui ukiangalia kwanza ukiangalia tt iko na vitu mingi kama ni walikuwa wanatumia eml utaangalia eml zitakuwa mingi lakini wakati ukitumia hii ui unaangalia itakuwa rahisi aswell itakuwa nini aiiy iko sawa o hisway oiini les exei kama mtu mwenye anafaa kufanya d inajua kamani Android developer, you are. you are seeing when you are, you are what? for a budget for an app. Mutoa mekuambia, nataka app app How much can I pay you so that you are? So as a developer, you are going to see which is the easiest way yeah. to implement these functions then into an Of course. aaelo yo a you do what? Una, tunasema je you a goin to u ai to, to, to e zenye mtu anatakumfanyiasaa uh, yes. no, no? so, kama unajua hizi ni mingikama kitu kamaai mingi. kamat kama mm-hmm. so mtu atafaya ata, ata ataona nikienda na hii njia itakuwa mrefu I write many code. Yeah. so ni bora nifaye nini ni bora niende hii na itakuwa nini itakuwa rahisi hata kama ni kuemploy kumpo othee yes. itakuwa ni ch okay. expensive tunasema okay. itakuwa yaniusema ni hgegi yeah. e. okay. Okay. chacha na, na kushukuru sana kwa timu yako se umetupatia mambo mengi mazuri na wasikilizaji wetu naamini watakuwa wamefurahia sana sana sana na mosti ya wasikilizaji wetu ni developers um, kwa kumalizia tu kuna ushauri wowote unaoweza ukautoa kwa developers wanaokusikiliza sasa kwa okay, ushauri yangu anaatumia javasema You can migrate na ufanye nini kuingia kwa Kotlin. na pia kama kuna mwenye ananisikia mwenye anataka kujoin ku android it is good join lakini unaanzia nini anzia XML. anzia tu wakati unatumia mue sahii ukiangalia kwa kwaml pia kuna wameleta vitu na data binding view binding view yeah. ambayo inafanya nini ambayo ni, ni rahisi sasa iaasema yiinakuwa hmm. rahisi hmm. so j mwenye nataka kuanzisha aanze na at akantehim naaendeleewatu wa java tunawakaribisha hukuu be yeah. najua java ni mingi mm -hmm. bt ukiangalia kwa i tunasema al but kwa java tunasemanga ni more code, less me okay. <laughs> so watu wakuje kwa kwa, kwa i na waanze na examen pia watu wenye wanaanza kufanya compose msisahau kuendelea na hii ya kitambo eaus yeah. kwa sababu kama sa hii wakati unataka kukua kwa because saahii mtu akitaka so, so far wakati unataka other des dev, mm. because you kan see snor devs awajamuuu kwajeaomps yeah. bado wako kwa, kwa ile tadiionwa mm. so when you are all to, to d to a kompany mm. utaangalia watu wa kitambo bado wanatumia this tis hiyo ya examen ndio okay. maana anasema usihame ah jifunze tu ukienda okay. to, to, to mm. yeah. okay. um, ukiendaaa toendeea yeah. itakuwa ni mm. goo okay. na wendo utafanikiwa yani eapyoin this na wend utakuwa una e wengine okay. chache nakushukuru sana yeah. sana kwa muda wako um, naamini na kwamba tutafanya maongezi zaidi tuweze kufanya webi na mbili tatu watu waweze kupata picha kamili kutokea hapa nafikiri wamepata highlight lakini um, ninakuomba sasa basi tuwasiliane tuweze kufanya webi na mbili tatu kuwaweka watu vizuri kwenye Jetpack compose kwenyenatmai yeah, i vile tulikuwa tunaangalia tutaangalia tuanze na jetpack compose basics chene ko tuff tidy or funny layout beaming lists ambayo kwanza kwa lists ambayo tunatumia ni recycler view huko imekuwa rahisi it is very simple okay. compared to, to the other way hakuna zile vingi sana so it will be a good way and i'll hope to meet you okay and yeah. i'm happy to hear from you on the other side okay great asaidaanzai okay. <laughs> na kushukuru sana chacha se tutaendelea kuwasiliana na um, nafikiri tutapata hata wakati o mzuri wa kuonana mungu akijaliaiu tunasema kwa devs, yeah. every day is a no okay, ea wakati ngin unaweza taka ni wee well, wewe well, well, unataka kitia mashine i nanajua mm -hmm. mtu wa wamainako huku mm -hmm. iust go the mm -hmm. so mi nakuwa kama mwanafunzi kwa huyo mwingine yes. anaweza kuwa bigin lakini mi naenda kuwa mwanafunzi mm -hmm. so eyayayoe I hope to meet you and I'll be happy meeting you. Oh, okay, thank you so and much. I hope there are people there who are Android. Yeah, a lot of them. Because as the market goes by, I see Android is moving fast mm-hmm. and you also need to do what? You you move with tech. Yeah, yeah. Yeah, okay, so well okay, sawa kabisa thank you. Okay. asante That's sana right. chacha basi nikutakie wakati mzuri huko nyumbani asante sana kwa uliyetumia muda wako kuwa pamoja nasi kwenye majadiliano haya kwenye toleo lijalo nitazungumza na marvin hoser ni mgeni mwingine kutoka kenya nitazungumza na marvi na kubadilishana naye mawazo namna ya startup za kenya zinavyofanya kazi mt na ushiriki wa developers wao hakikisha umelike kuweka komenti yako na kushirikisha wengine pia pita pale youtbe ts e tuonane kwenye toleo lijalo